เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 05:20:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง sonic boom ครับผม  (อ่าน 3364 ครั้ง)
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:39:18 PM »

ไหว้  ใช่ที่นี่รึเปล่าครับ

ใครได้รับความเสียหาย   ไปแจ้งด่วน    จูบบบบ

http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9550000063509
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:22:27 PM »

เมื่อปี 29  เคยอยู่โคราช ที่จอหอมีการบินผ่านแล้วทำ sonic boom ร้านอาหารของเพื่อนกระจกแตกเลย

ภาพประกอบ การทำ SONIC BOOM

..ปี2529เจ้าเหยี่ยวF-16เราอยู่ระหว่างการทำสัญญาสั่งซื้อกับคุณกันอยู่ เราได้รับมอบและมีประจำการปี2531 คลื่นกระเทกที่เกิดขึ้นน่าจะมาจากเสียงของเจ้าคุณปู่F-5หรือเปล่าน้อ..ในทฤษฎีทางฟิสิกส์นั้นการเกิดโซนิคบูมเกิดขึ้นได้กับวัตถุทุกชนิดที่สามารถเคลื่อนที่ได้เร็วกว่าความเร็วของคลื่นเสียงในอากาศ ณ อุณหภูมิของอากาศขณะนั้น ความเร็วของเสียงในอากาศแปรค่าตามอุณภูมิตามสมการ V=331+0.6t เมื่อtคืออุณหภูมิในหน่วยองศาเซลเซียส Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:49:57 PM »

ใช่ครับพี่ indojeen เิกิดขึ้นที่เกาะสมุย แต่ที่ๆผมอยู่ไม่เกิดอันตราย ไม่มีอะไรเสียหายครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 10:23:39 AM »

ไหว้  ใช่ที่นี่รึเปล่าครับ

ใครได้รับความเสียหาย   ไปแจ้งด่วน    จูบบบบ

http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9550000063509

ถ้าเป็นผมนะ... ผมจะไม่เรียกร้องค่าเสียหายจากกองบิน ๗ หรอกครับ... ของแค่นี้เล็กน้อยมากเมื่อเทียบกับผลประโยชนืของประเทศชาติ... ไหว้

INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:07:03 AM »

ใครไม่เคยได้ยิน...อาจจะนึกภาพ หรือจินตนาการถึงความดังของมันยากสักหน่อยครับ

โดยเฉพาะ...ถ้ามาทำ sonic boom อยู่เหนือหัวเรา

ขนาดมีการแจ้งก่อนล่วงหน้า....ยังตกใจ

แล้วพวกที่ไม่รู้เรื่อง....คงไม่ต้องพูดถึง

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:22:27 AM »

ใครไม่เคยได้ยิน...อาจจะนึกภาพ หรือจินตนาการถึงความดังของมันยากสักหน่อยครับ

โดยเฉพาะ...ถ้ามาทำ sonic boom อยู่เหนือหัวเรา

ขนาดมีการแจ้งก่อนล่วงหน้า....ยังตกใจ

แล้วพวกที่ไม่รู้เรื่อง....คงไม่ต้องพูดถึง

เวลามีซ้อมรบกับมิตรประเทศ... จังหวัดที่ผมอยู่ผมเจอบ่อยครับ... เสียงดังเหมือนระเบิดกลางอากาศ... บางทีก็ลือกันว่าเครื่องบินตก... แต่ตอนที่เอฟสิบหกเกี่ยวกันตกสองเครื่อง... ไม่ยักกะได้ยินเสียงระเบิด... ไหว้

INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 12:58:21 PM »

ตอนเป็นนักเรียน....ทอ.มาแสดงให้ดู...ยังไม่ดังเท่าไหร่

เพราะอยู่ไกล และบินสูง

แต่ถ้านักบิน ต้องการจะทำเพื่อข่มขวัญ....น่ากลัวใช้ได้ครับ

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 02:18:43 PM »

เมื่อปี 29  เคยอยู่โคราช ที่จอหอมีการบินผ่านแล้วทำ sonic boom ร้านอาหารของเพื่อนกระจกแตกเลย

ภาพประกอบ การทำ SONIC BOOM

..ปี2529เจ้าเหยี่ยวF-16เราอยู่ระหว่างการทำสัญญาสั่งซื้อกับคุณกันอยู่ เราได้รับมอบและมีประจำการปี2531 คลื่นกระเทกที่เกิดขึ้นน่าจะมาจากเสียงของเจ้าคุณปู่F-5หรือเปล่าน้อ..ในทฤษฎีทางฟิสิกส์นั้นการเกิดโซนิคบูมเกิดขึ้นได้กับวัตถุทุกชนิดที่สามารถเคลื่อนที่ได้เร็วกว่าความเร็วของคลื่นเสียงในอากาศ ณ อุณหภูมิของอากาศขณะนั้น ความเร็วของเสียงในอากาศแปรค่าตามอุณภูมิตามสมการ V=331+0.6t เมื่อtคืออุณหภูมิในหน่วยองศาเซลเซียส Grin

ผมไม่แน่ใจ ว่าตัวต้นกำเนินเสียง จะมาจาก F5  หรือ F16 แต่ตอนนั้น มีการหัดบิน F16 ทุกวัน เพื่อนที่อยู่กองบิน บอกว่าฝรั่งสอนคนไทยบินซึ่งตอนนั้นได้มีการส่งมอบแล้วหรือยังไม่ทราบ รู้แต่ว่ามองไปบนท้องฟ้า ลำไหนบินช้าๆ เค้าบอกคนไทยขับ ลำไหนบินมาเร็วมาก เฟียวแล้วหาย เค้าบอกฝรั่งขับ ทำยังกับหัดขับบนถนนเลย 55
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์