เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 26, 2024, 03:23:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันสบายๆ เครื่องเล่นเพลงพกพาและหูฟังตัวโปรด  (อ่าน 18419 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 04:07:12 PM »

ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาด้วยความที่เป็นคนชอบฟังเพลง และมักจะพกเครื่องเล่นออกไปฟังยามเดินทางออกนอกบ้านด้วย
เลยอยากตั้งกระทู้ให้คนคอเดียวกันในบอร์ดเราเข้ามาพูดคุยแลกความคิดเห็นกันครับ  Grin Grin  ไหว้ ไหว้

เริ่มต้นที่ตัวผมด้วยความที่พ่อผมชอบเล่นกีตาร์ผมจึงได้ฟังเพลงทั้งไทยทั้งสากลมาตลอดตั้งแต่เด็ก
หลังจากนั้นก็ฟังเพลงจากวิทยุบ้างคาสเซ็ทเทปจากวอร์คแมน+หูฟังถูกๆ เรื่อยมาจนมามีเครื่องเล่นชั้นดีของตัวเองเมื่อตอนอายุ14
เป็นเครื่องเล่น CD แบบพกพา Sony Discman D145 คู่กับหูฟัง Sony MDR-E888 รุ่น Made In Japan

ซึ่งตอนนั้นจัดว่าทันสมัยมากทีเดียว แล้วเป็นการเปิดโลกทัศน์ใหม่ให้ผม เพราะคุณภาพเสียงที่ได้จากแผ่น CD แท้ๆกับหูฟังดีๆ
มันแตกต่างกับเทปคาสเซ็ทชนิดฟ้ากับเหว แต่เสียดายที่ตอนนั้นแผ่น CD เพลงไทยราคาแพง สากลยิ่งไม่ต้องพูดถึงเรียกว่าเกินเอื้อม
ผมจึงไม่ได้ฟังเพลงหลากหลายมากนัก

ผมใช้ชุดนี้ฟังเพลงมาได้2ปี ก็สุญหายไปตอนผมย้ายบ้าน แล้วก็ไม่ได้ขวนขวายหาซื้อมาใหม่เพราะตอนนี้เครื่องเล่นดีๆราคาจัดว่าสูงมาก
จนล่วงเลยเข้าช่วง ปวส. ที่เริ่มมีรายได้ของตัวเอง ประกอบกับเครื่องเล่น MP3 แพร่หลายในบ้านเรา ถึงได้เริ่มออกตามหาเครื่องเล่นชุดใหม่
ลองอยู่หลายยี่ห้อตั้งแต่ยี่ห้อ Cube ที่ช่วงนั้นเข้ามาขายใหม่ๆราคาไม่แพงแต่ไม่ชอบหูฟังที่แถมมาให้เพราะรู้สึกว่ามันให้อารมณ์ไม่ครบ
จนได้มาเจอ Samsung YP-T8X ตัวนี้ชอบที่หน้าตากับหูฟังที่มากับเครื่องก็ดีในระดับหนึ่ง ก็ตัดสินใจซื้อมาใช้
ใช้งาน YP-T8X มาได้3-4ปี มีคนขอซื้อต่อให้ราคาดีก็เลยขายไป

หลังจากขายไปก็ซื้อ Samsung YP-U5 มาประจำการแทนแต่หูฟังที่แถมมาเสียงไม่ถูกใจผมเอาซะเลย
แนวเสียงตัวนี้เบสนำมาก่อนแต่ไม่บวมคับหู กลางแหลมพอใช้ได้ แต่เวทีเสียงค่อนข้างแคบ

หูฟังที่แถมมาไม่ค่อยถูกใจก็เลยมีรายการเสาะหาหูฟังกันหน่อยผ่านเข้ารอบมา2ตัว
ตัวแรก Panasonic Candy RP-HV21 Blue เป็นหูฟังเซเว่นราคาไม่กี่ตังแต่เสียงที่ได้ต้องบอกว่าคุ้มแต่ต้องมีการโมกันนิดหน่อย
ด้วยการขยายรูด้านหลังหูฟังออกทีล่ะนิดจนกว่าจะได้เสียงเบสที่พอดี

อีกตัวที่ได้มาคือ Sennheiser MX270 ตัวนี้เป็นหูฟังโทนกลางๆ กลางแหลมเด่น แต่เบสบางไปซักหน่อยผมเลยปล่อยออกไป

.
.

ใช้ Samsung YP-U5 มาได้ไม่นาน ผมก็เปลี่ยนมือถือใหม่มาเป็น Nokia 5130 Xpress Music

ลองใช้ Nokia 5130 ฟังเพลงแล้วมีแววว่าจะดีเลยมีรายการเสาะหาหูฟังกันใหม่อีกรอบ  มาถูกใจกับ MEElectronics รุ่น M9
หูฟังตัวนี้เบสแน่นกระชับเก็บตัวเร็ว เสียงกลางดี ย่านเสียงสูงดี แต่ไม่ถึงกับใสเป็นประกาย เวทีเสียงไม่กว้างขวางแต่ก็ไม่แคบจนอึดอัด

เสียแต่ตอนที่ไปลองไม่มีของแล้วเลยสั่งของไว้แล้วรอ............ ผ่านไป5เดือนของก็ยังไม่มีเข้ามา เพราะรุ่นนี้ต่างประเทศขายดีมาก
สุดท้ายผมไปหักคอซื้อตัวเดโมจากร้านมาในราคา 650บาท

พอได้ M9 มาจับคู่กับ Nokia 5130 ก็ขาย Samsung YP-U5 ทิ้งเลย เพราะเสียงที่ได้มาผมชอบมากว่า YP-U5
ใช้ Nokia 5130 Xpress Music คู่กับ  MEElec M9 มาเรื่อย ด้วยความชอบฟังเพลง ก็ลองหูฟังกับ Player รุ่นใหม่ๆมาตลอด
แต่ยังพอใจกับของชุดเดิมอยู่เลยใช้ยาวไม่ได้เปลี่ยน จนมาเจอ Player ตัวหนึ่งซึ่งไม่ใช่ของรุ่นใหม่แต่เพิ่งเคยลอง

Iriver E200 MP4 Player ตัวนี้เห็นครั้งแรกแล้วปิ๊งเลย สวยเรียบๆไม่ฉูดฉาด บอดี้อลูมิเนียม เนื้องานเนี๊ยบ ยังกะ Kahr T9 นั่นเลย
พอได้ฟังกับหูฟังตัวเก่ง MEElec M9 แล้วยิ่งชอบ เพราะ Playerตัวนี้ เติมจุดด้อยที M9 ขาดไปคือปลายแหลมกับเวทีเสียง
พอจับคู่กันแล้วย่านความถี่สูงใสขึ้น เวทีเสียงกว้างขวางขึ้นเห็นๆ แถมเบสที่เคยเป็นจุดเด่นยังลงลึกไปได้อีก
สวรรค์สำหรับ Hotel California (Live) เพลงโปรดของผมเลยเชียว

แต่ก็อีกแหละบุญมีแต่กรรมบัง Iriver E200 มือ1 ราคายังสูง แถมของหมด ก็ต้องสั่งทิ้งไว้ตามระเบียบ ข่าวร้ายเข้าไปอีกเพราะมารู้ว่ารุ่นนี้เลิกผลิตแล้ว
มีรุ่นใหม่ออกมาแทนคือ E300 แต่ผมไม่ชอบหน้าตามันเอาซะเลยเป็นพลาสติกทั้งตัวดูก๊องแก๊ง แถมแนวเสียงยังเปลี่ยนไปเยอะ
ออกแนวแฟลต เสียงสะอาดใสๆ เหมือนพวก IPOD ซึ่งไม่ถูกจริตกับผมเอาซะเลย เทียบกับ E200 แล้วเซ็ง

ตัวบน E300  ตัวล่าง E200

เวลาผ่านมาเกือบปีจนอาทิตย์ที่แล้ว มีสายแจ้งมาว่ามีคนประกาศขาย Iriver E200 8GB ของเก่าเก็บในราคาไม่น่าเชื่อเลยรีบคว้ามาอย่างไว

เป็นสาเหตุให้ผมเปิดกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อให้พี่ๆเพื่อนๆในบอร์ดเราแลกเปลี่ยนประสบการณ์ดีๆกันครับ  ไหว้ ไหว้  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 09:31:16 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 09:45:37 AM »

ไม่มีคนมาจอยเลยแฮะ สงสัยรสนิยมการฟังเพลงของผมจะแปลก  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
C๐๐LC@T
Hero Member

คะแนน 699

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:15:52 AM »

เข้ามากด like แทนได้ป๊ะกะตำนานตั้งแต่อดีตจนปัจจุบัน Grin Grin

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:18:34 AM »

ไม่มีคนมาจอยเลยแฮะ สงสัยรสนิยมการฟังเพลงของผมจะแปลก  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin Grin Grin

...ผมฟังแบบตามมีตามเกิดครับ... หูผมไม่ค่อยดี... แต่ถ้าได้ชุดเจ๋งๆ แบบน้าอั้ม... ก็แจ๋วครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

frank005
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:30:37 AM »

สวยดีครับ  Cheesy   และต้องยอมรับอย่างนึงว่าหูฟัง SONY เสียงเพราะมาก  ได้ครบทุกเสียงเลย ถึงไม่ดีที่สุดแต่ ประสิทธิภาพก็สมราคา   น้ำลายหก
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 01:09:23 PM »

ผมชอบฟังเหมือนกันครับแต่ฟังได้ไม่นานจะมีอาการปวดหูครับ
แล้วหูฟังทั่วไปเอามาใส่กับมือถือได้ไหมครับกลัวมือถือพังครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 01:29:57 PM »

ไม่มีคนมาจอยเลยแฮะ สงสัยรสนิยมการฟังเพลงของผมจะแปลก  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin Grin Grin

...ผมฟังแบบตามมีตามเกิดครับ... หูผมไม่ค่อยดี... แต่ถ้าได้ชุดเจ๋งๆ แบบน้าอั้ม... ก็แจ๋วครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ถ้าบอกไปจะเชื่อมั้ยครับว่าชุดฟังที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันราคารวมแล้วไม่ถึง 3,000บาทถูกกว่าซื้อ iPOD อีก  คิก คิก คิก คิก

ผมชอบฟังเหมือนกันครับแต่ฟังได้ไม่นานจะมีอาการปวดหูครับ
แล้วหูฟังทั่วไปเอามาใส่กับมือถือได้ไหมครับกลัวมือถือพังครับ

ปวดหูที่ว่าใช้หูฟังแบบไหนครับอาจจะเป็นเพราะว่าหูฟังไม่พอดีก็เป็นได้เลยมีอาการดังว่า

หูฟังทั่วไปใช้กับมือถือได้ครับไม่มีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 01:33:37 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 01:31:18 PM »

ชอบฟังอยู่กับบ้านครับลงทุนไปหลายชิ้นแล้ว

นี่ก็ว่าจะยกระดับไปหัดฟังหลอดแล้ว ได้งบเมื่อไหร่ ถอยแน่ ร้านนี้ ของเขาน่าเล่นดี

เครื่องสำเร็จรูปซื้อมาฟังได้เลย
http://aht-audio.com/product.htm

หรือใครชอบ DIY ทำเองก็เอาเลย....แต่ผม ไม่ ถ้าโซลิด สเตท น่ะพอไหว
แต่หลอดไม่เอาดีกว่า ยังไม่ชำนาญ ไฟเลี้ยงวงจรหลอดมันสูง ตั้งแต่หลายร้อยโวลท์ ถึงเป็นกิโลโวลท์ก็มีแล้วแต่เบอร์ของหลอด
กลัวไฟช็อตน่ะ คิก คิก
http://aht-audio.com/slice_diy/diy.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 01:35:57 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เด่นพงษ์ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 01:33:50 PM »

ผมก็ชอบฟังเพลงประเภทพกพาครับ..อยากให้คุณอรชุนคอมเมนต์เครื่องเล่น+หูฟังยี่ห้ออื่นๆด้วยครับ..เผื่อเป็นไกด์เวลาจะซื้อครับ Grin
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 01:36:06 PM »

ชอบฟังอยู่กับบ้านครับลงทุนไปหลายชิ้นแล้ว

นี่ก็ว่าจะยกระดับไปหัดฟังหลอดแล้ว ได้งบเมื่อไหร่ ถอยแน่ ร้านนี้ ของเขาน่าเล่นดี

http://aht-audio.com/slice_diy/diy.htm

เห็นราคาแล้วถอยหลังกรูดเลยครับพี่   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 01:44:13 PM »

นึกถึงสมัยเด็กๆครับเก็บเงินซื้อwalkmanแล้วไปเดินหาซื้อแถวมาบุญครอง  Cheesy Cheesy Cheesy

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 01:46:06 PM »

เห็นราคาแล้วถอยหลังกรูดเลยครับพี่   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตัวนี้ครับอินติเกรดแอมป์หลอดในราคา หมื่นห้า เครื่องเดียวจบ
ราคานี้สำหรับการเริ่มต้นเล่นหลอดถือว่าเป็นมิตรต่อกระเป๋าอย่างมาก
เพราะเครื่องเสียงหลอดต้องมีสองหรือสามหมื่นขึ้น ยิ่งถ้าของนอกด้วยแล้ว หมื่นแก่ๆ หรือเหยียบแสน
ร้านนี้ของคนไทยทำครับไม่ใช่มือชาวบ้านค่อนข้างมีวิชาการครับ แม้จะใช้วงจรของเครื่องนอกแต่คนทำมีความรู้และปรับปรุงเองได้
คงจะไม่ลวกๆเพราะดีกรีระดับวิศวกรอีเลคโทรนิคส์ทำเอง  แต่อาจจะพูดไม่ค่อยหวาน ตรงๆ เป็นธรรมดาของคนระดับนี้ที่จะมีอีโก้บ้าง
ให้มองข้ามไปครับ สนใจแค่ว่าทำออกมาดีและบริการหลังการขายดีมีอะไหล่หลอดให้เล่นตลอดก็พอแล้วครับ ตามแผนที่อยู่แถวแฟลตดินแดงครับ
ผมยังไม่เคยไปลองฟัง แต่ยังไงก่อนสั่งทำผมต้องไปลองก่อนครับ
http://aht-audio.com/slice_product/SE-15_page.htm

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 01:51:09 PM »

ผมก็ชอบฟังเพลงประเภทพกพาครับ..อยากให้คุณอรชุนคอมเมนต์เครื่องเล่น+หูฟังยี่ห้ออื่นๆด้วยครับ..เผื่อเป็นไกด์เวลาจะซื้อครับ Grin

ต้องออกตัวก่อนว่าผมเองมิได้เป็นผู้เชี่ยวชาญนะครับ แค่แบ่งบันใน่ส่วนที่เคยผ่านหูมาบ้าง

ต้องถามก่อนว่าชอบฟังเพลงแนวไหน ชอบฟังโทนอะไร ไม่งั้นแนะนำไม่ถูกครับพี่
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 01:59:36 PM »

หูฟังที่เสียงดีๆ ลองพิจารณายี่ห้อนี้ไว้ครับเขาดีและดังมานานแล้ว

http://en-de.sennheiser.com/

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 02:01:57 PM »

ของผมก็กอง ๆ อยู่.. บู่
เดี๋ยวกลับบ้านไปรวบรวมมาให้ดูครับ..แต่คงได้มาไม่ครบ  เพราะวางทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ ...

ปัจจุบันล่าสุดนี้ใช้ Samsung Note ครับ..ฟังไฟล์เพลง...ฟังวิทยุ..ดูทีวี.. Cheesy
คู่กับหูฟังอินเอียร์ จำยี่ห้อไม่ได้แล้ว ..  บู่   คิก คิก

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์