เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 26, 2024, 03:26:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันสบายๆ เครื่องเล่นเพลงพกพาและหูฟังตัวโปรด  (อ่าน 18429 ครั้ง)
เด่นพงษ์ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 03:03:24 PM »

ผมก็ชอบฟังเพลงประเภทพกพาครับ..อยากให้คุณอรชุนคอมเมนต์เครื่องเล่น+หูฟังยี่ห้ออื่นๆด้วยครับ..เผื่อเป็นไกด์เวลาจะซื้อครับ Grin

ต้องออกตัวก่อนว่าผมเองมิได้เป็นผู้เชี่ยวชาญนะครับ แค่แบ่งบันใน่ส่วนที่เคยผ่านหูมาบ้าง

ต้องถามก่อนว่าชอบฟังเพลงแนวไหน ชอบฟังโทนอะไร ไม่งั้นแนะนำไม่ถูกครับพี่
ผมชอบแนวทุ้มๆเบสลึกๆอย่าง HOTEL CAL.(LIVE)ตามที่จขกท.ว่า(ไม่ว่าจะเป็นชุด HELL FREEZ OVER หรือ FAIRWEL 1)นี่ล่ะที่ผมโปรดสุดๆ
ตามสไตล์เพลงแนวของ EAGLE.
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 04:08:56 PM »

ผมชอบหูฟังยี่ห้อ creativeครับราคาไม่แพงแถมเสียงใช้ได้เลย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 06:44:32 PM »

เข้ามากด like แทนได้ป๊ะกะตำนานตั้งแต่อดีตจนปัจจุบัน Grin Grin

สวัสดีครับป้าเหมียว  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ผมแว้วๆมาว่าป้าก็ชอบฟังเพลง แถมครอบครองเครื่องเล่นชั้นดีอยู่ด้วยนี่ครับ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 07:18:33 PM »

หูฟังที่เสียงดีๆ ลองพิจารณายี่ห้อนี้ไว้ครับเขาดีและดังมานานแล้ว

http://en-de.sennheiser.com/

หูฟังยี่ห้อนี้คุณภาพดีครับ เด่นรายละเอียดกลางแหลม แต่เบสบางไปหน่อยสำหรับผมครับพี่

ของผมก็กอง ๆ อยู่.. บู่
เดี๋ยวกลับบ้านไปรวบรวมมาให้ดูครับ..แต่คงได้มาไม่ครบ  เพราะวางทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ ...

ปัจจุบันล่าสุดนี้ใช้ Samsung Note ครับ..ฟังไฟล์เพลง...ฟังวิทยุ..ดูทีวี.. Cheesy
คู่กับหูฟังอินเอียร์ จำยี่ห้อไม่ได้แล้ว ..  บู่   คิก คิก

ถ่ายรูปมาให้ดูมั่งครับพี่ อิอิ

ผมชอบแนวทุ้มๆเบสลึกๆอย่าง HOTEL CAL.(LIVE)ตามที่จขกท.ว่า(ไม่ว่าจะเป็นชุด HELL FREEZ OVER หรือ FAIRWEL 1)นี่ล่ะที่ผมโปรดสุดๆ
ตามสไตล์เพลงแนวของ EAGLE.

เรื่องหูฟังมันเป็นเรื่องเฉพาะตัวนะครับพี่ ตัวผมเองได้เพียงแนะนำแนวเสียง ส่วนจะชอบหรือไม่พี่ต้องไปลองฟังดูว่าถูกใจตัวไหน  ไหว้ ไหว้

ถ้าชอบเบสแน่นๆลองดู Inearของ Monster ครับ
Monster Turbine ตัวนี้เท่าที่ผมเคยลองฟังเบสมาเป็นพระเอกครับ เบสวิ่งนำหน้ามาเลย แล้วก็ตัวหูฟังหนักซักหน่อยเพราะบอดี้เป็นโลหะ

อีกตัว Monster Beat Beats Tour ตัวนี้เบสอิมแพคแรง แต่ได้กลางแหลมที่ดีด้วย ผมชอบตัวนี้มากกว่า Turbine

ค่าย Sony ผมแนะนำ XBA3 ครับ ตัวนี้ออกมาชนกับ Monster Turbine แต่ที่เหนือกว่าคือรายละเอียดเสียง เพราะSony รุ่นนี้มีไดรว์เวอร์ 3ตัว/ข้าง
แต่ข้อเสียก็มีคือหนักครับ หนักกว่า Turbine เสียอีก ใส่นานๆอาจจะมีเมื่อยหูกันมั่ง

ถ้าเป็นครอบหูลองดู Marshall Major ตัวนี้ฟังเพลงที่เป็นคอนเสริทสดๆแจ๋วมาก รายละเอียดดี กลางแหลมคมชัด เบสแน่นและลึก

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 07:26:50 PM »

ส่วนมากฟังอยู่บ้านกับในรถยนต์   Wink

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
FIAT- P220@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 07:51:31 PM »

ผมก็ชอบฟังเพลงครับ โดยส่วนตัวก็เล่นดนตรี(กีตาร์) เลยฟังเพลงค่อนข้างเยอะ
เครื่องเสียงบ้านก็ใช้สเตอริโอของโซนี่
เปิดกล่อมนอนทุกคืน( แฟนชอบ บอกโรแมนติกดี )
เครื่องเล่นซีดี วอล์คแมน ก็เคยมีเหมือนกันครับ ตอนนี้ ก็หายไปตามระเบียบ
มือถือ ระยะหลังๆที่โนเกียเค้าออกเป็นมิวสิคเอ็กซ์เพรส ก็ใช้มาตลอด เปลี่ยนแต่รุ่น ไม่เคยเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นเลย สะดวกดีเวลาฟังเพลง หูฟังอินเอียร์ของโนเกีย ก็คุณภาพพอได้นะครับ ฟังแล้วแกะเพลงได้เลย
เครื่องเสียงรถ ก็ลงไปเยอะ

Leave no man behind
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 07:57:28 PM »

ผมก็ชอบฟังเพลงครับ โดยส่วนตัวก็เล่นดนตรี(กีตาร์) เลยฟังเพลงค่อนข้างเยอะ
เครื่องเสียงบ้านก็ใช้สเตอริโอของโซนี่
เปิดกล่อมนอนทุกคืน( แฟนชอบ บอกโรแมนติกดี )
เครื่องเล่นซีดี วอล์คแมน ก็เคยมีเหมือนกันครับ ตอนนี้ ก็หายไปตามระเบียบ
มือถือ ระยะหลังๆที่โนเกียเค้าออกเป็นมิวสิคเอ็กซ์เพรส ก็ใช้มาตลอด เปลี่ยนแต่รุ่น ไม่เคยเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นเลย
สะดวกดีเวลาฟังเพลง หูฟังอินเอียร์ของโนเกีย ก็คุณภาพพอได้นะครับ ฟังแล้วแกะเพลงได้เลย
เครื่องเสียงรถ ก็ลงไปเยอะ

ใช้มือถือฟังเพลงเป็นหลักลองเปลี่ยนมาเป็น Sony Ericsson พวกซีรีย์ W แล้วจะร้องโอ้แม่เจ้าครับ  Grin Grin
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 09:42:15 PM »

ไม่มีคนมาจอยเลยแฮะ สงสัยรสนิยมการฟังเพลงของผมจะแปลก  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin Grin Grin

...ผมฟังแบบตามมีตามเกิดครับ... หูผมไม่ค่อยดี... แต่ถ้าได้ชุดเจ๋งๆ แบบน้าอั้ม... ก็แจ๋วครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ถ้าบอกไปจะเชื่อมั้ยครับว่าชุดฟังที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันราคารวมแล้วไม่ถึง 3,000บาทถูกกว่าซื้อ iPOD อีก  คิก คิก คิก คิก

ผมชอบฟังเหมือนกันครับแต่ฟังได้ไม่นานจะมีอาการปวดหูครับ
แล้วหูฟังทั่วไปเอามาใส่กับมือถือได้ไหมครับกลัวมือถือพังครับ

ปวดหูที่ว่าใช้หูฟังแบบไหนครับอาจจะเป็นเพราะว่าหูฟังไม่พอดีก็เป็นได้เลยมีอาการดังว่า

หูฟังทั่วไปใช้กับมือถือได้ครับไม่มีปัญหา
เคยใช้ของพานาตัวข้างบนกับของที่มากับมือถือโนเกียครับเป็นทั้งสองตัวครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 09:43:48 PM »

เคยใช้ของพานาตัวข้างบนกับของที่มากับมือถือโนเกียครับเป็นทั้งสองตัวครับ

เคยใช้แบบเสียบหู (InEar) มั้ยครับ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 09:51:11 PM »

เคยใช้แบบเสียบหู (InEar) มั้ยครับ
เป็นยังไงครับเคยใช้แบบที่ว่ามากับแบบครอบหูของน้องสาวจำยีห้อไม่ได้แล้วผมว่าเสียงดีเลยครับเบสนุ่มลึกกลางแหลมใสสบายหูด้วยเสียอย่างเดียวใหญ่ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
minicooper
A boy doesn't stay at 14 years old forever.
Full Member

คะแนน 1

You NeVeR Lost IN My MinD ////////

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 09:59:49 PM »

ใช้ motorola em30 กับหูฟัง senheizer mx400 ก็โอเค พอใจโขอยู่

I am music lover ครับ

EVERY   DOG   HAS   ITS    DAY.
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:32:14 PM »

เป็นยังไงครับเคยใช้แบบที่ว่ามากับแบบครอบหูของน้องสาวจำยีห้อไม่ได้แล้วผมว่าเสียงดีเลยครับเบสนุ่มลึกกลางแหลมใสสบายหูด้วยเสียอย่างเดียวใหญ่ครับ

เป็นแบบนี้ครับ จุกยางที่เห็นมันจะเสียบเข้าไปในรูหูเราเลย หูฟังแบบนี้จะใส่ถนัดกว่าแล้วก็นุ่มกว่า Earbud ที่อยู่ด้านนอกหูครับ
ประโยชน์ทางอ้อมอีกอย่างคือผมใส่ยิงปืนด้วยครับ เพราะยางที่หูฟังมันเหมือนกับจุกอุดหูเราดีๆนี่แหละกันเสียงได้ดีมากครับ

ใช้ motorola em30 กับหูฟัง senheizer mx400 ก็โอเค พอใจโขอยู่

I am music lover ครับ

ยินดีต้อนรับครับ  Grin Grin
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:53:45 PM »

ผมก็นึกว่าแบบนี้จะทำให้ปวดหูกว่าตัวเดิมอีก เดี๋ยวต้องลองหามาใช้ดูครับ
 ถามต่ออีกนิดครับถ้าเราจะแปลงไฟล์เพลงลงมือถือนี่ไฟล์ประเภทไหนหรือนามสกุลไหนที่ให้เสียงดีที่สุดครับ ตอนนี้ผมใช้โนเกีย๕๐๐ครับ ที่่ผมฟังทุกวันนี้เป็นนามสกุลเอ็มพี๓ครับ ฟังไปฟังไปเสียงไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ครับ

C๐๐LC@T
Hero Member

คะแนน 699

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:51:51 PM »

เข้ามากด like แทนได้ป๊ะกะตำนานตั้งแต่อดีตจนปัจจุบัน Grin Grin

สวัสดีครับป้าเหมียว  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ผมแว้วๆมาว่าป้าก็ชอบฟังเพลง แถมครอบครองเครื่องเล่นชั้นดีอยู่ด้วยนี่ครับ
อิอิ  ชอบค๊า..ชอบฟังเพลงมากมาย  ล่าสุดก็เจ้านี่

http://www.siamget.com/sites/siamget.com/files/imagepicker/5/step0-touch-gallery-image5.png

แต่กับหูฟังของมัน...ยังไม่ค่อยสบอารมณ์เท่าไหร่  ไปได้เจ้าตัวนี้มาแทน(มีคนบริจาคมาให้)  เสียงเบสหนักดี ชอบๆคะ Cheesy

http://topicstock-tech.pantip.com/tech/gadget/topicstock/2010/01/TM2876925/TM2876925-2.jpg

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:30:42 AM »

ผมก็นึกว่าแบบนี้จะทำให้ปวดหูกว่าตัวเดิมอีก เดี๋ยวต้องลองหามาใช้ดูครับ
 ถามต่ออีกนิดครับถ้าเราจะแปลงไฟล์เพลงลงมือถือนี่ไฟล์ประเภทไหนหรือนามสกุลไหนที่ให้เสียงดีที่สุดครับ
ตอนนี้ผมใช้โนเกีย๕๐๐ครับ ที่่ผมฟังทุกวันนี้เป็นนามสกุลเอ็มพี๓ครับ ฟังไปฟังไปเสียงไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ครับ

จุกยางพวกนี้มันมีหลายขนาดให้เลือกเปลี่ยนครับ S-M-L 1-2-3ชั้น มีทั้งนั้นหาที่พอดีกับหูเราแล้วจะใส่สบาย

ไฟล์เพลงที่ให้เสียงดีที่สุดคือพวกที่ไ่ม่ได้บีบอัดเลย เช่นนามสกุล  WAV (ตัวนี้คือไฟล์จากแผ่นออดิโอเช่น CD , DVD) , AIFF

รองลงมาคือ Lossless เป็นไฟล์บีบอัดที่ไม่มีความสูญเสีย เช่น
Free Lossless Audio Codec – FLAC
Apple Lossless – ALAC (Apple Lossless Audio Codec)
apt-X – Lossless
Adaptive Transform Acoustic Coding – ATRAC
Audio Lossless Coding – also known as MPEG-4 ALS
MPEG-4 SLS – also known as HD-AAC
Direct Stream Transfer – DST
Dolby TrueHD
DTS-HD Master Audio
Meridian Lossless Packing – MLP
Monkey's Audio – Monkey's Audio APE
OptimFROG
Original Sound Quality – OSQ
RealPlayer – RealAudio Lossless
Shorten – SHN
TTA – True Audio Lossless
WavPack – WavPack lossless
WMA Lossless – Windows Media Lossless

ไฟล์พวกนี้ถ้าได้หูฟังดีๆจะแสดงความแตกต่างให้เห็นอย่างชัดเจน แต่ขนาดไฟล์ก็ใหญ่โตขึ้นด้วยอย่างน้อย10เท่า
ยกตัวอย่างเพลง Hotel California (Live) MP3 บิทเรท 320kbps ซึ่งเป็นไฟล์ MP3 ที่คุณภาพดีที่สุด มีขนาดประมาณ 17MB
ถ้าเพลงเดียวกันแต่เป็นไฟล์ WAV ขนาดไฟล์จะใหญ่ประมาณ 74MB บิทเรทจะสูงถึง1411kbps

ไฟล์เพลงที่ Nokia500 รองรับมีดังนี้ครับ AAC, AAC+, eAAC+, MP3, WMA, SpMidi
ผมแนะนำให้ใช้ไฟล์ MP3 320kbps เพียงพอแล้วครับ

วิธีดูว่าไฟล์เพลงที่เรามีอยู่บิทเรทเท่าไหร่อย่างง่ายที่สุด แค่เลื่อนเมาส์ไปชี้ที่ชื่อเพลงโดยไม่ต้องคลิกจะมีหน้าต่างรายละเอียดโชว์ขึ้นมา
ในกรอบสีแดงคือบิทเรทของเพลงนั้นๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 12:36:42 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์