เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 05:26:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 73209 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:38:59 PM »

มีสิครับ....เป็นญาติกับปลาเปคูและปิรันย่า โตเร็ว เพราะแดรกยังกะปล้น

แต่รสชาติ ไม่ได้เรื่องเอาซะเลย ผิดหวังมาก กับไอ้ตัวนี้ ทำปลาส้มน่าจะเหมาะที่สุด

ผมเคยกินนะ  รสชาติพอใช้ได้ครับ  เนื้อมันดีครับ  (อาจจะเป็นเพราะผมปากจระเข้ก็ได้)   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:39:13 PM »

มีปลา จาระเม็ด น้ำจืดด้วยหรือครับตัวมันเป็นยังไง

ปาคู จาระเม็ดน้ำจืด  Grin Grin Grin เหมือน ปิรันย่าแต่ตัวใหญ่กว่า กินพืชอย่างเดียว
ทอดราดพริดสุดยอด น้ำลายหก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:40:18 PM »

มีปลา จาระเม็ด น้ำจืดด้วยหรือครับตัวมันเป็นยังไง

ปาคู จาระเม็ดน้ำจืด  Grin Grin Grin เหมือน ปิรันย่าแต่ตัวใหญ่กว่า กินพืชอย่างเดียว
เขาบอกว่าไม่อร่อยยังจะกินอีก คิก คิก Cheesy

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:41:49 PM »

+ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับคำตอบและภาพของปลาจาระเม็ดน้ำจืด เพิ่งเคยเห็นครับตัวโตมากจริง

หว่านอาหาร  รอให้มันลอยหัวมากิน   แล้วเอาลูกซองใส่ลูกเบอร์ ๑ เล็งยิงที่หัวครับ   น้ำลายหก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:42:32 PM »

มีสิครับ....เป็นญาติกับปลาเปคูและปิรันย่า โตเร็ว เพราะแดรกยังกะปล้น

แต่รสชาติ ไม่ได้เรื่องเอาซะเลย ผิดหวังมาก กับไอ้ตัวนี้ ทำปลาส้มน่าจะเหมาะที่สุด

ผมเคยกินนะ  รสชาติพอใช้ได้ครับ  เนื้อมันดีครับ  (อาจจะเป็นเพราะผมปากจระเข้ก็ได้)   Grin

ถ้าตัวประมาณ 7-8 ขีด ผมเอามานึ่งครับ อร่อยดีเหมือนกัน  เยี่ยม

แต่ถ้าตัวระดับ 2 กิโลกรัมขึ้นไป เลิกคุยครับรสชาติไม่ได้เรื่องเลยครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งแย่พอๆกับปลาแรดครับ  ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:44:00 PM »

ปาคู จาระเม็ดน้ำจืด  Grin Grin Grin เหมือน ปิรันย่าแต่ตัวใหญ่กว่า กินพืชอย่างเดียว
เขาบอกว่าไม่อร่อยยังจะกินอีก คิก คิก Cheesy
ผมชอบกินปลาเนื้อแข็งๆพอทอดกรอบมันอร่อยนะน้าดุลย์ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:44:44 PM »

ใช่ครับ....สำหรับคนชอบเนื้อมัน ถ้าเอามาต้ม นึ่ง ย่าง น้ำกับน้ำมันออกมาอย่างละครึ่งๆ ครับ

คนอีสานบ้านผมเลยได้ข้อสรุปว่า "ให้ซอยเป็นต่อนๆ เป็นเส้นยาวๆ หมักตามสูตร" ได้เป็นปลาส้ม

เวลาจะกิน ก็เอาออกมาห่อใบตองปิ้งไฟถ่านอ่อนครับ...ทั้งหอม..ทั้งๆๆๆๆ ฯลฯ...หิววววววววววว..

ปาคู จาระเม็ดน้ำจืด  Grin Grin Grin เหมือน ปิรันย่าแต่ตัวใหญ่กว่า กินพืชอย่างเดียว
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:45:36 PM »

+ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับคำตอบและภาพของปลาจาระเม็ดน้ำจืด เพิ่งเคยเห็นครับตัวโตมากจริง

หว่านอาหาร  รอให้มันลอยหัวมากิน   แล้วเอาลูกซองใส่ลูกเบอร์ ๑ เล็งยิงที่หัวครับ   น้ำลายหก
ลงทุนมากเลย คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:47:25 PM »

ถ้าตัวประมาณ 7-8 ขีด ผมเอามานึ่งครับ อร่อยดีเหมือนกัน  เยี่ยม

แต่ถ้าตัวระดับ 2 กิโลกรัมขึ้นไป เลิกคุยครับรสชาติไม่ได้เรื่องเลยครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งแย่พอๆกับปลาแรดครับ  ไหว้

ปลาจาระเม็ดตัวประมาณ ๘ ขีด - ๑ กก.  เอามาแกงส้มครับ  อร่อย   น้ำลายหก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:50:48 PM »

หว่านอาหาร  รอให้มันลอยหัวมากิน   แล้วเอาลูกซองใส่ลูกเบอร์ ๑ เล็งยิงที่หัวครับ   น้ำลายหก
ลงทุนมากเลย คิก คิก

เมื่อก่อนอยู่บ้านเมีย  น้าเมียทำแบบนี้ประจำครับ  ทั้งปลาเม่น  ปลาจาระเม็ด  เอามาเผาเกลือ/แกงส้ม  แกล้มเหล้า   Grin

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:52:01 PM »

บ่อที่บ้านเลี้ยงไว้สามปี แบบธรรมชาติให้อาหารบ้าง ฝากเทวดาเลี้ยงบ้าง

ตอนมันตัวซักโลสองโล ใช้เบ็ดตก โยนอะไรลงไปมันงับหมด แต่ถ้ามันโตเกินนี้

สมองมันใหญ่ขึ้น โยนอาหารลงไปกิน แต่ถ้าโยนเบ็ดลงไป หายเงียบไปทั้งบ่อ

ทั้งไอ้จาระเม็ดและสวาย ทำทุกวิธีก็ยังแห้ว...ยังไม่เคยลองแต่ อ๊อดๆ กับระเบิด

จนวิดบ่อเหลือน้ำประมาณหัวเข่า เอาอวนลาก แหก็ยังพอทัน ส่วนข่ายไม่ต้องพูดถึง...

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:55:07 PM »

ไม่ได้ผลครับ เพราะไม่เห็นหัวมัน มันขึ้นเร็ว กินเร็ว หนีเร็ว เหมือนปิรันย่าครับ...

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:57:49 PM »

บ่อที่บ้านเลี้ยงไว้สามปี แบบธรรมชาติให้อาหารบ้าง ฝากเทวดาเลี้ยงบ้าง

ตอนมันตัวซักโลสองโล ใช้เบ็ดตก โยนอะไรลงไปมันงับหมด แต่ถ้ามันโตเกินนี้

สมองมันใหญ่ขึ้น โยนอาหารลงไปกิน แต่ถ้าโยนเบ็ดลงไป หายเงียบไปทั้งบ่อ

ทั้งไอ้จาระเม็ดและสวาย ทำทุกวิธีก็ยังแห้ว...ยังไม่เคยลองแต่ อ๊อดๆ กับระเบิด

จนวิดบ่อเหลือน้ำประมาณหัวเข่า เอาอวนลาก แหก็ยังพอทัน ส่วนข่ายไม่ต้องพูดถึง...

ชนตาข่ายบรรลัยไปเลยหรือเปล่าครับ.......ผมเคยเจอยี่สก กับสวายร่องสวนน้ำตื้น

นึกว่าหมู ที่ไหนได้พวกกระทุ้งซะจุกต้องขึ้นไปนอนบนบก  คิก คิก  

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 05:09:53 PM »

ผมชอบกินปลาเนื้อแข็งๆพอทอดกรอบมันอร่อยนะน้าดุลย์ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ปลาเขื่อน Grin Grin Grin เห็นด้วยครับ ราดพริกซะ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 05:12:31 PM »

เคยได้ปลาบู่ใหญ่ล้นจานเปล Grin Grin Grin นึ่งซีอิ๊วสุดยอด

เอ๊ะเขารักเหมือนลูกลืมไป พากินเสียหมด

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 25
  พิมพ์