เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 03:24:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 73051 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 05:15:08 PM »

บ่อดินขนาด 1 ไร่ ตั้งใจจะใส่ปลาให้ยุ่บเหมือนสระในเขาดินวนาหรือท่าน้ำหน้าวัด ผมเลยปล่อยปลาลงมั่วไปหมดเลย ปลาหมอ,ดุกอุย,ปลาไหล,ปลานิล,ปลาฉลาด,ปลาสวาย,ปลาตะเพียน,กระดี่  แต่ดันใส่ปลาช่อนและปลาบู่ลงไปด้วยอย่างละตัว (ปลาช่อนจมโคลนอยู่ในบ่อที่เขาวิดจนน้ำแห้ง ส่วนปลาบู่มีคนเอามาขายตัวละ 400.-บาท โตเท่าน่องแต่ยาวคืบเดียว)..เลยกังวลว่า 2 ตัวนี้จะกินลูกปลาซะหมด ปล่อยแล้วหายจ้อยเลย แต่ล่าสุดเห็นปลาสวาย 2 ตัว โตเท่าข้อมือโผล่ขึ้นมากินอาหารเม็ดสำหรับปลาดุก ขอเชิญท่านที่เลี้ยงปลาบ่อดินเข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ    

ขอเล่าประสบการณ์ของคนไม่รู้จริงเรื่องเลี้ยงปลานะครับ

ผมจัดบ่อราวสองไร่ น้ำลึก 3-4 เมตรไว้เป็นอภัยทานปล่อยปลาสารพัดลงไป ตั้งใจปล่อยปลากินพืช มีเผลอปล่อยพวกกินสารพัดเช่นจระเม็ดน้ำจืดเปคู กับปลาดุกลงไปบ้าง
ผสมกับปล่อยคาร์พที่ดูไม่ค่อยสวยเป็นส่วนเกินที่เคยเลี้ยงในบ่อซีเมนต์ ก็คัดออกไปปล่อย พวกเลี้ยงบ่อปูน ประคบประหงมตายเรียบ พวกบ่อดินรอดไม่ต้องดูแล

ขนาดบ่อผมราวสองไร่ ตอนนี้บ่อสมดุลพอสมควร เวลาให้อาหารมีปลาคาร์พราวสามสิบ กับเปคูบิ๊กๆอีก 7 แล้วก็ตะเพียนฝูงใหญ่
ส่วนปลาอื่นๆที่ปล่อยไป อาจยังอยู่แต่ไม่โชว์ตัว ปลาดุกคงแถกหาน้ำใหม่ไปแล้ว
เจ้าเปคูตอนแรกว่าจะหาวิธีจับตัวไปปล่อยที่อื่น แต่เห็นประโยชน์ที่เขากินไม่เลือก ดอกไม้ใบไม้หล่นลงไป ช่วยเก็บเกลี้ยง

เลี้ยงปลากินพืช...พืชน้ำเกลี้ยง บัวพยายามปลูกก็ไม่เหลือ แต่ก็โล่งดี

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 05:20:14 PM »

ร่มรื่นดีครับ Grin Grin Grin บ่อสวย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 05:22:23 PM »

ทำบ่อมีตะพักไว้หน่อย ก็จะมีช่วงน้ำตื้นที่ปลาเล็กและกุ้งฝอยได้อาศัยหลบภัยจากปลาใหญ่
แต่ก็ต้องมาเป็นเหยื่อให้ยางโทนบ้าง

เป็นไปตามธรรมชาติ ... เป็นสีสันของบ้านสวนครับ  ไหว้

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 05:25:21 PM »

น่าอิจฉาจัง เจ้าปลาทองแทบจะขึ้นบกมาหาเลย  เยี่ยม
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 05:27:01 PM »

ร่มรื่นดีครับ Grin Grin Grin บ่อสวย

Grin ขอบคุณครับ   ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 05:35:34 PM »

เจตนาทำรูปบ่อเม็ดถั่วและความลึกไม่ให้ใช้เลี้ยงปลาเชิงพาณิชย์ครับ (ภาพบ่อทางขวา)

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 05:45:53 PM »

น่าอิจฉาจัง เจ้าปลาทองแทบจะขึ้นบกมาหาเลย  เยี่ยม

Grin  คาร์พเขาเก็บตะไคร่และเศษใบไม้เปื่อยๆ
ถือเป็นเอเลี่ยน ไม่ใช่ปลาท้องถิ่น ..... ฟังมาว่าถ้ามีจำนวนมากอาจดูดดินปนตะไคร่ชายตลิ่งทำให้ตลิ่งพังครับ
แต่ตามภาพ แกล้งเอาอาหารเม็ดวางไว้ ให้เขา"ปีน"เก็บ    Wink
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 05:46:26 PM »

เจตนาทำรูปบ่อเม็ดถั่วและความลึกไม่ให้ใช้เลี้ยงปลาเชิงพาณิชย์ครับ (ภาพบ่อทางขวา)

มีรูปด้วยแจ่มครับ Grin Grin Grin   ที่เหลือเฟือ สุขจริง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 07:41:07 PM »

เปคู  ก็กินเนื้อเหมือนกันนะครับ ไม่ไช่ว่ากินแต่พืช
ตอนผมเพาะแรกๆ ให้กินลูกปลานิลเป็นอาหารเร่งโต  แต่มารู้ว่านิลมันก้างเยอะ เลยงด
ซักพักให้กบไซส์2บาท (2นิ้ว)     ตอนนี้ตัวประมาญ 16นิ้วละ -*-

อีกอย่างเรื่องปลาสวาย อย่างบ่อที่เลี้ยงไก่ไว้ด้านบน
เค้าก็นิยมใส่ปลาสวายนะครับ เพื่อตีเอาขี้ไก่จากพื้นบ่อขึ้นมาให้ปลาดุกกิน
+ มันชอบตีน้ำเพิ่มอ๊อกซิเจนในน้ำ  แต่ผมว่ามันคงกินลูกปลาอื่นเรียบจริงๆนะหละ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 08:29:48 PM »

ปลาหมอนาก็น่าเลี้ยงนะครับ เนื้อมันหอม หวานมัน น่ากินจริงๆ
แต่ไม่รู้มันมีฤทธิเดชร้ายกาจอะไรบ้าง เวลาจะทำกินก็สงสารคนทำเพราะกระดูกครีบมันแหลมคม ถ้าทำพลาด ตำมือปวดมากเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 08:48:34 PM »

มันเจาะรู กับปีนหนี

ต้องเอาข่ายลงดักไว้ และ ยกสูง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:45:38 PM »

ปลาหมอนาก็น่าเลี้ยงนะครับ เนื้อมันหอม หวานมัน น่ากินจริงๆ
แต่ไม่รู้มันมีฤทธิเดชร้ายกาจอะไรบ้าง เวลาจะทำกินก็สงสารคนทำเพราะกระดูกครีบมันแหลมคม ถ้าทำพลาด ตำมือปวดมากเลย

เป็นปลากินเนื้อครับ  ต้นทุนการเลี้ยงสูง กินอาหารเก่ง เนื้ออร่อยดี   น้ำลายหก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:52:44 PM »

ส่วนตัวผมชอบปลากินพืช  เหตุผลเพราะมันไม่กินกันเอง อาจจะมีกินกันบ้างแต่ไม่มากนักเหมือนปลากินเนื้อโดยตรง
ทำให้ไม่ต้องปล่อยพันธุ์ปลาบ่อย ๆ  มันจะเกิดลูกมาจากพ่อแม่พันธุ์ที่ปล่อยครั้งแรกเป็นรุ่น ๆ  ทำให้จับมากินได้เรื่อย ๆ
ปลากินพืชต้นทุนการเลี้ยงไม่สูงนัก  เราให้กินพืชแทนอาหารเม็ดได้  ตอนอยู่บ้านอดีตแฟนผมเคยเด็ดยอดมันสำปะหลัง
ให้ปลาในบ่อกิน  ยอดมันสำปะหลังจากปลายลงมา ๑ คืบ  โดนลงไปในบ่อ  ปลาจะมากินใบมันฯ ไม่นานก็หมดครับ
บางตัวตกเบ็ดมาใบมันฯ ยังอยู่ในท้องอยู่เลยครับ   หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 10:54:21 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
artami
Full Member

คะแนน 19

คิดว่ามันถูกก็ต้องทำ

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 07:07:50 AM »

มีโครงการอยู่มาเก็บความรู้และข้อมูล ขอบคุณมากๆครับ  ไหว้

รับสั่งทำมาสคอตทุกชนิดและให้เช่า  ซ่อม ทำความสะอาด รับจัดหาพริตตี้ MC โบ่โซ่ เพื่อประชาสัมพันธ์งานต่างๆ 093-142-1950 มิ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:46:56 AM »

ภาพแค่นี้ผมก็หาบ่อเจอแล้วครับพี่ คิก คิก

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 25
  พิมพ์