เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 03:16:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 72949 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:17:39 AM »

บ่อดินขนาด 1 ไร่ ตั้งใจจะใส่ปลาให้ยุ่บเหมือนสระในเขาดินวนาหรือท่าน้ำหน้าวัด ผมเลยปล่อยปลาลงมั่วไปหมดเลย ปลาหมอ,ดุกอุย,ปลาไหล,ปลานิล,ปลาฉลาด,ปลาสวาย,ปลาตะเพียน,กระดี่  แต่ดันใส่ปลาช่อนและปลาบู่ลงไปด้วยอย่างละตัว (ปลาช่อนจมโคลนอยู่ในบ่อที่เขาวิดจนน้ำแห้ง ส่วนปลาบู่มีคนเอามาขายตัวละ 400.-บาท โตเท่าน่องแต่ยาวคืบเดียว)..เลยกังวลว่า 2 ตัวนี้จะกินลูกปลาซะหมด ปล่อยแล้วหายจ้อยเลย แต่ล่าสุดเห็นปลาสวาย 2 ตัว โตเท่าข้อมือโผล่ขึ้นมากินอาหารเม็ดสำหรับปลาดุก ขอเชิญท่านที่เลี้ยงปลาบ่อดินเข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ    

สองตัวนั่นไม่น่าห่วงหรอกครับพี่ ห่วงฝูงปลาฉลาดดีกว่า ไอ่นี่มันนักล่าขาโหดครับ รับรองว่าลูกปลาตะเพียนพี่เหลือไม่ถึงครึ่งแน่นอน แนะนำให้ซื้อกุ้งฝอยเป็นๆมาปล่อยด้วยครับ 

ปล.อิอิ เลี้ยงขาย กิน หรือดูเล่นครับพี่  Grin
-โห..ตายแล้ว..ปลาสลาดคนขายปลานิลเขาแถมให้มาฟรี ๆ ราว 10 ตัว เขาบอกเหมือนกันว่ามันกินลูกปลา ผมก็ไม่นึกว่ามันจะร้ายกาจเห็นชอบอยู่หน้าดิน บ่อไม่มีลูกกุ้งเลยครับเพราะขุดใหม่ แต่อีก 1 เดือนปลานิลก็จะวางไข่แล้ว(คนขายบอก-ตอนเขาจับใส่ถุงบางตัวไข่ทะเล็ดออกมา)
-เลี้ยงไว้ดูเล่นครับ รักเหมือนลูก ชอบให้ยุ่บ ๆ แบบปลาที่เขาดินหรือหน้าวัด  ยอมซื้อปลาตลาดมากินครับ

ระวังครับ.... ติดกล้องวงจรปิดได้เลย
อาจมีคันเบ็ดไม่ทราบสัญชาติโผล่เข้าไปในบริเวณบ่อของท่าน

เบ็ดไม่น่ากล้วเท่า ข่าย ผม เคยลง กัน สมัยก่อน เล่นเอา หนองน้ำ เงียบเหงา เริ่ม ลงมือตอน เที่ย่งคืน เสร็จภาระกิจ ประมาณ ตี 3-4 ข่าย ยาว ประมาณ 3 กิโล  ลึก ประมาณ  4 เมตร พร้อม ติดตะกั่ว

ไล่ ขนาด ตั้งแต่ 7 เซ็น ไปจน ถึง 18 เซ็น ลงเป็นรูป ตูดหอย ได้ปลาน้ำหลัง หลัก ตัน ครับ ไม่ใช่ กิโล ใช้คนแค่ 4 คน ไม่ได้ ลัก ปลาบ่อใคร แต่ทำกันไม่อย่าก

ให้ใครเห็น พอกินทีเดียวหมดหนองหมดบ่อ แต่ตำกว่า 7 เซ็น ไม่ติด ข่าย ก็รอดอยู่ขยายพันธ์ ต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2012, 09:22:19 AM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:30:15 AM »

น้า โรจน์ เล่นตีกิน คนเดียว อ่ะ

ยังดี ที่ปล่อยไว้ทำ พันธุ์ บ้าง

เบ็ด วัด หลักร้อย ก็เมื่อยแล้วครับ

ข่าย ล้อมที่เดียว จบ....

เหมือนลากตะเข้..

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:51:50 AM »

เลี้ยงปลาบ่อดินต้องมีปลากินเนื้อไว้ควบคุมประชากรปลากินพืชบ้างครับ ปลาช่อนปลาหมอพวกนี้เดี๋ยวก็โผล่มาในบ่อเอง ไม่ต้องไปหาให้เมื่อย อิอิ รอสักปีเดี๋ยวได้เห็นลูกครอกลอยแน่  แนะนำกุ้งก้ามกรามครับ  เอามาปล่อยเลย ปลาหมอตระกรับถ้าเจอตัวเป็นๆ เอามาได้ พวกนี้กินลูกกุ้งและสัตว์น้ำเล็กๆ  ปลากรายก็ได้ แต่อย่าเยอะ บ่ขนาดหนึ่งไร่อย่าให้เกินห้าตัว  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:08:39 AM »

... ถ้าเป็นบ่อเลี้ยงปลาขนาดไม่ใหญ่ ...  ให้อาหารไม่เพียงพอ  ... ปล่อยให้หากินเองตามธรรมชาติ .............. โดยส่วนตัว ผมไม่แนะนำให้เลี้ยง ปลาเปคู ... โดนมาแล้วครับ ...  ซื้อเพราะคนขายบอกมันโตเร็ว  ปรากฎว่ามันกินปลาอื่นเกือบเกลี้ยงบ่อเลย ...  Grin Grin Grin

... ถ้าอาหารไม่พอ ปลาเปคู มันจะปรับเปลี่ยนพฤติกรรม ... มันกินไม่เลือก กินทุกอย่างที่ขวางหน้า ทั้งผัก ทั้งเนื้อ ... ผมเอาผักตบชวามาลงไว้เกือบครึ่งบ่อ ... เห็นกับตามันกระโดดแถตัวขึ้นมางับกินใบผักตบเฉยเลย ...   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

... ปลาที่ต้องเลี้ยงยืนพื้น  ...   ผมแนะนำให้มี ปลาจีน(เลือกสายพันธุ์เอา) ... ปลาพวกนี้หากินหน้าดิน กินพืช ตะไคร่น้ำ ... เป็นปลาเทศบาลทำความสะอาดพื้นบ่อไปในตัว ................... ผมเลี้ยงแบบธรรมชาติ ... ปีหนึ่ง นำหนักตัวประมาณ 2-3 กิโลกรัม ... เปอร์เซนต์รอดตายสูงมาก ... ร้อยล่ะ 90 เห็นจะได้ ...  ไหว้

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:11:23 AM »

-ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ..เพิ่งรู้นะนี่ว่าปลาสวายก็ร้ายกาจนึกว่ามันเป็นปลากินพืชซะอีก
-ตั้งใจจะเลี้ยงแต่ปลาไทย ๆ ครับ จะละเม็ดน้ำจืดหรือเปคู ก็ชอบแต่ไม่เลี้ยงเพราะเป็น alien species  ที่สระวัดแถวบ้านเขาใส่จะละเม็ดไว้ เห็นใส่ไก่ตายให้กิน ไก่ลอยอยู่มันมารุมทึ้ง ปลาตัวโตน่าดูเท่า ๆ จานกินข้าว เคยได้ยินว่ามันกัดคนด้วย
-ห่างจากบ่อ 500 ม.เป็นคลองพระราชดำริ(คลองชะอวด-แพรกเมือง)เขาประกาศเป็นเขตสงวนพืชพันธุ์สัตว์น้ำ ห้ามจับปลา แต่เห็นยังมีคนตกได้ชะโดขนาด 3-4 กก.(นายคนที่ตกปลาบอกว่ามาห้ามเขาไม่ได้ เพราะคลองสายนี้กินที่นาของเขาจนหมด)
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:11:40 AM »

... อ้อ ... เกือบลืม ..............ปลาไหลปล่อยลงบ่อดินปลารวม  ยังไง ก็ไม่รอดครับ ... มันจะกลายเป็นอาหารของปลาล่า ชนิด อื่นๆ ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:20:54 AM »

... อ้อ ... เกือบลืม ..............ปลาไหลปล่อยลงบ่อดินปลารวม  ยังไง ก็ไม่รอดครับ ... มันจะกลายเป็นอาหารของปลาล่า ชนิด อื่นๆ ...  Grin Grin Grin
-อ้าว..เหรอครับ..ผมปล่อยปลาไหล(ขนาดกำลังแกง-ซื้อมาจากตลาด)พร้อม ๆ ปลาดุก ปลาหมอ ตอนนั้นยังมีน้ำน้อยราวหัวเข่า
-สำหรับปลาจีนก็ชอบมาก แต่ยั้งไว้ก่อนเพราะเคยอ่านพบว่ามันจะนำโรคหนอนสมอมาสู่บ่อเลี้ยง
-ปลายี่สกเทศถือเป็นปลาจีนรึเปล่าครับ ชอบเพราะเห็นตัวมันโตดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:29:32 AM »

ขอเล่าประสบการณ์ของคนไม่รู้จริงเรื่องเลี้ยงปลานะครับ

ผมจัดบ่อราวสองไร่ น้ำลึก 3-4 เมตรไว้เป็นอภัยทานปล่อยปลาสารพัดลงไป ตั้งใจปล่อยปลากินพืช มีเผลอปล่อยพวกกินสารพัดเช่นจระเม็ดน้ำจืดเปคู กับปลาดุกลงไปบ้าง
ผสมกับปล่อยคาร์พที่ดูไม่ค่อยสวยเป็นส่วนเกินที่เคยเลี้ยงในบ่อซีเมนต์ ก็คัดออกไปปล่อย พวกเลี้ยงบ่อปูน ประคบประหงมตายเรียบ พวกบ่อดินรอดไม่ต้องดูแล

ขนาดบ่อผมราวสองไร่ ตอนนี้บ่อสมดุลพอสมควร เวลาให้อาหารมีปลาคาร์พราวสามสิบ กับเปคูบิ๊กๆอีก 7 แล้วก็ตะเพียนฝูงใหญ่
ส่วนปลาอื่นๆที่ปล่อยไป อาจยังอยู่แต่ไม่โชว์ตัว ปลาดุกคงแถกหาน้ำใหม่ไปแล้ว
เจ้าเปคูตอนแรกว่าจะหาวิธีจับตัวไปปล่อยที่อื่น แต่เห็นประโยชน์ที่เขากินไม่เลือก ดอกไม้ใบไม้หล่นลงไป ช่วยเก็บเกลี้ยง

เลี้ยงปลากินพืช...พืชน้ำเกลี้ยง บัวพยายามปลูกก็ไม่เหลือ แต่ก็โล่งดี

ปลาแรดก็กินไม่เลือกครับ 
ลองหาปล่อยดูพี่ ปลาเสือก็น่าเอามาขยายพันธุ์ เพราะไหนๆจะทำเป็นเขตอภัยทานอยู่แล้ว
ถือว่าช่วยอนุรักษ์พันธุ์ปลาหายากไปเลยก็ได้ครับ

อ้อ... เขตอภัยทาน เป็นเขตที่ถูกจับตามองตาเป็นมัน จากพรานปลาบางคนครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:31:04 AM »

... อ้อ ... เกือบลืม ..............ปลาไหลปล่อยลงบ่อดินปลารวม  ยังไง ก็ไม่รอดครับ ... มันจะกลายเป็นอาหารของปลาล่า ชนิด อื่นๆ ...  Grin Grin Grin

อ้าว.... บ้านผม มีบ่อปลา ปลาที่อยู่ก็มากับน้ำหลาก เวลาสูบหน้าแล้ง ก็มีปลาไหลให้จับนะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:33:03 AM »

เขตอภัยทาน
พายเรือผ่าน ฝูง
แล้วไปรวบเอาท้ายน้ำ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:51:43 AM »

ปลาแรดก็กินไม่เลือกครับ 
ลองหาปล่อยดูพี่ ปลาเสือก็น่าเอามาขยายพันธุ์ เพราะไหนๆจะทำเป็นเขตอภัยทานอยู่แล้ว
ถือว่าช่วยอนุรักษ์พันธุ์ปลาหายากไปเลยก็ได้ครับ
-เรื่องอนุรักษ์พันธุ์ปลานี่เป็นความตั้งใจลำดับแรก ๆ เลยครับ
-ปลาเสือ ถ้าเสือตอละก้อไม่ไหวตัวละหมื่นตัวละแสน(แพงเท่า ๆ ปลาArowana) แล้วปักษ์ใต้ไม่ใช่พื้นเพของมันด้วยครับ ถ้าเสือพ่นน้ำพอไหว แต่ยังมีมากมายในแม่น้ำ มันอยู่ได้ทั้งน้ำจืด,น้ำกร่อยหรือน้ำเค็ม (ตามปากแม่น้ำ-ในทะเลแท้ ๆ ไม่มี)
-ขอบคันบ่อก็ยังไม่มีต้นไม้เลย..หญ้าเริ่มขึ้นแล้ว ควรปลูกต้นอะไรดีครับ ?[/
color]
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 12:23:33 PM »

ริมบ่อก็ มะพร้าวอ่อน มะม่วงหิมพานต์ ลูกมะม่วงหล่นน้ำ ปลากินต่อ
ที่เหลือก็ไม้ที่ให้ร่มเ้งาน้ำได้สักหน่อย มะม่วงก็พอไหว

อ้อ  อยากอนุรักษ์พันธุ์ปลาจริงๆ ขอมีพวกปลาดุกอุยแท้ๆ ไม่ใช่ลูกผสมน่าจะดี
เดี๋ยวนี้หาได้แต่บิ๊กอุย ที่เอาดุกอุยผสมกับดุกรัสเซีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2012, 12:26:41 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 12:41:37 PM »

ริมบ่อก็ มะพร้าวอ่อน มะม่วงหิมพานต์ ลูกมะม่วงหล่นน้ำ ปลากินต่อ
ที่เหลือก็ไม้ที่ให้ร่มเ้งาน้ำได้สักหน่อย มะม่วงก็พอไหว

อ้อ  อยากอนุรักษ์พันธุ์ปลาจริงๆ ขอมีพวกปลาดุกอุยแท้ๆ ไม่ใช่ลูกผสมน่าจะดี
เดี๋ยวนี้หาได้แต่บิ๊กอุย ที่เอาดุกอุยผสมกับดุกรัสเซีย
  ขอบคุณครับ..ปลาดุกที่ผมปล่อยเป็นดุกอุยครับ ซื้อมาจากตลาดขนาดกำลังแกงโลละ 140.- เป็นปลาธรรมชาติจาก อ.ระโนด คนนคร ฯ เรียกดุกเนื้ออ่อน เพิ่งรู้ว่าเขาเลือกตัวที่มีไข่ออกหมดแล้วเพื่อเอาไปขายให้ฟาร์มเพาะลูกปลาในราคาโลละ 350.-(โฮ) ฟาร์มเอาไปผลิตเป็นลูกบิ๊กอุย(แม่ดุกอุย+พ่อรัสเซีย)ขายอีกที จริง ๆ เดี๋ยวนี้ปลาดุกที่ขายในตลาดเป็นดุกรัสเซียแท้ ๆ เลยครับ เขาเลี้ยง 3 เดือนจับขาย ถ้านานกว่านั้นจนโตเป็นดุกยักษ์คนจะไม่กล้ากิน     
Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 01:15:48 PM »

อ้าว.... บ้านผม มีบ่อปลา ปลาที่อยู่ก็มากับน้ำหลาก เวลาสูบหน้าแล้ง ก็มีปลาไหลให้จับนะครับ

... บ่อเลี้ยง น้าซับฯ...  อาจจะเหมาะสำหรับมัน ครับ ... ปลาไหลมันชอบอยู่น้ำตื้น ดินพรุ ริมตลิ่งไม่ชันนัก ........  บ่อที่ผมปล่อยมันลึกประมณ 3 เมตร ขอบตลิ่งชันๆ ... เอามาปล่อยกี่ตัวก็ไม่เหลือ  ไม่รู้มันไปไหนหมด ...  Grin Grin Grin

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 01:19:00 PM »

... บ่อเลี้ยง น้าซับฯ...  อาจจะเหมาะสำหรับมัน ครับ ... ปลาไหลมันชอบอยู่น้ำตื้น ดินพรุ ริมตลิ่งไม่ชันนัก ........  บ่อที่ผมปล่อยมันลึกประมณ 3 เมตร ขอบตลิ่งชันๆ ... เอามาปล่อยกี่ตัวก็ไม่เหลือ  ไม่รู้มันไปไหนหมด ...  Grin Grin Grin

เลิ๊กโพด ดินมั่นแกน หัวเอี่ยซีดินบ่ได่ครับเฮียเล็ก555

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 25
  พิมพ์