เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 03:15:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 72940 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 01:21:15 PM »

... อ้อ ... เกือบลืม ..............ปลาไหลปล่อยลงบ่อดินปลารวม  ยังไง ก็ไม่รอดครับ ... มันจะกลายเป็นอาหารของปลาล่า ชนิด อื่นๆ ...  Grin Grin Grin

อ้าว.... บ้านผม มีบ่อปลา ปลาที่อยู่ก็มากับน้ำหลาก เวลาสูบหน้าแล้ง ก็มีปลาไหลให้จับนะครับ

... บ่อเลี้ยง น้าซับฯ...  อาจจะเหมาะสำหรับมัน ครับ ... ปลาไหลมันชอบอยู่น้ำตื้น ดินพรุ ริมตลิ่งไม่ชันนัก ........  บ่อที่ผมปล่อยมันลึกประมณ 3 เมตร ขอบตลิ่งชันๆ ... เอามาปล่อยกี่ตัวก็ไม่เหลือ  ไม่รู้มันไปไหนหมด ...  Grin Grin Grin

นุ่นสิ  บ่อผมเมตรเดียวเองนะ ขุดด้วยจอบ พ่อขุดตอนเย็นๆ นานมาแล้ว กว้างยาวราวๆ5x10เมตรเอง บ่อเล็กๆครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:26:47 PM »

ไม่ต้องไปซื้อหาให้ยากครับ มันมาเอง ขุดบ่อไว้ล่อปลา(หมอ)และไอ้ช่อน ก็พอ

ปลาหมอถ้าให้ปรุงเป็นเมนู ผมชอบแดดเดียวทอดกระเทียม กินได้ทั้งตัว แผงหลังเคี้ยวกุ๊บกรอบ ส่วนมเหสีของผมเขาชอบต้มส้ม

ต้มใส่ขมิ้น น้ำส้มตาลโตนดจากใต้ (อ.ระโนด) ต้มส้มปลาหมอไข่เต็มท้อง รสชาติก็โอเคถือว่าผ่าน

ข้าวสวยร้อนๆ กับมะม่วงอกร่องจากอีสาน ปลาหมอทอดกระเทียม ปะทะต้มส้มแดนใต้ เผลอ...ซดน้ำจนเกลี้ยงหม้อ..555

ปลาหมอนาก็น่าเลี้ยงนะครับ เนื้อมันหอม หวานมัน น่ากินจริงๆ
แต่ไม่รู้มันมีฤทธิเดชร้ายกาจอะไรบ้าง เวลาจะทำกินก็สงสารคนทำเพราะกระดูกครีบมันแหลมคม ถ้าทำพลาด ตำมือปวดมากเลย

เป็นปลากินเนื้อครับ  ต้นทุนการเลี้ยงสูง กินอาหารเก่ง เนื้ออร่อยดี   น้ำลายหก
Songchart
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 04:23:28 PM »

ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้นะครับพี่ Embarrassed แต่ถ้าผมมีบ่อปลาขนาดใหญ่ ผมอยากเลี้ยงปลาตัวใหญ่ๆ ปนเข้าไปด้วย เช่นปลากระโห้ ปลาบึกครับ Cheesy
ผมชอบมองคุ้งน้ำที่ราบเรียบ แล้วจู่ๆ ก็มีปลาขนาดใหญ่ค่อยๆลอยตัวขึ้นมาบนผิวน้ำ ให้เห็นหลังไวๆ 555 อารมณ์เหมือนลอยเรือในทะเลแล้วได้เจอวาฬ Grin

ส่งชาติ Grin
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 04:27:03 PM »

เคยเลี้ยงปลาในคอนโด ครับ ตกใจ เยาะเย้ย เยาะเย้ย

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 04:29:24 PM »

เคยเลี้ยงปลาในคอนโด ครับ ตกใจ เยาะเย้ย เยาะเย้ย

...ค่าใช้จ่ายคงจะน่าดูชม ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 04:30:28 PM »

ขาดทุนยับ ครับ... อ๋อย อ๋อย

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 04:32:59 PM »

... ปลา พันธุ์นี้คงจะกินจุ กินไม่เลือก ... กินฮอด โทรศัพท์  โน๊ตบุ๊ค  รถเก๋ง รถมอเตอร์ไซด์ ...  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 04:39:30 PM »

ปลาตัวผู้แน่ๆ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 04:45:50 PM »

อย่าบอกว่าเลี้ยงไว้ดูอย่างเดียว.....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 04:54:28 PM »

อย่าบอกว่าเลี้ยงไว้ดูอย่างเดียว.....
        แป่วววว เศร้า อ๋อย

assassin5844
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 05:20:56 PM »

นิดนึงครับ ปลูกบัวสวยงามสบายตา
แต่ถ้าเหวี่ยงเบ็ด ติดตลอด และถ้ามี
หอยมาปน แป๊ปเดียวบัวเกลี้ยงบ่อ
ไม่เชื่อลองดูได้ครับ
saengsakul-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 06:07:12 PM »

บ่อดินขนาด 1 ไร่ ตั้งใจจะใส่ปลาให้ยุ่บเหมือนสระในเขาดินวนาหรือท่าน้ำหน้าวัด ผมเลยปล่อยปลาลงมั่วไปหมดเลย ปลาหมอ,ดุกอุย,ปลาไหล,ปลานิล,ปลาฉลาด,ปลาสวาย,ปลาตะเพียน,กระดี่  แต่ดันใส่ปลาช่อนและปลาบู่ลงไปด้วยอย่างละตัว (ปลาช่อนจมโคลนอยู่ในบ่อที่เขาวิดจนน้ำแห้ง ส่วนปลาบู่มีคนเอามาขายตัวละ 400.-บาท โตเท่าน่องแต่ยาวคืบเดียว)..เลยกังวลว่า 2 ตัวนี้จะกินลูกปลาซะหมด ปล่อยแล้วหายจ้อยเลย แต่ล่าสุดเห็นปลาสวาย 2 ตัว โตเท่าข้อมือโผล่ขึ้นมากินอาหารเม็ดสำหรับปลาดุก ขอเชิญท่านที่เลี้ยงปลาบ่อดินเข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ    

ของผมเนื้อที่บ่อประมาณ ๑ งาน ความลึกของบ่อประมาณ ๔ เมตร ปล่อยปลาหลายชนิดเช่น ปลานิล,ทับทิม,ตะเพียน,ดุกด้าน อย่างละ ๒๕๐ ตัว สวาย๔ตัว จีน ๒ ตัว
  บึก ๑ ตัว แรด ๒ ตัว ให้อาหารปลารวม แรกๆให้เม็ดเล็ก พอเริ่มโตก็ให้เม็ดใหญ่ ผ่านไปเป็นปีเริ่มมีปลาเล็กๆออกมาให้เห็นตามตลิ่ง ก็เพิ่มเม็ดเล็กจิ๋วลงไปอีก ก่อนปล่อยปลาครั้ง
  แรก ตั้งใจไว้ว่าจะเลี้ยงไว้เป็นอาหารในยามขาดแคลน....อยู่มาไม่นานภรรยาผมป่วยด้วยโรคหลายโรค ได้ขอร้องไม่ให้จับปลาในบ่อมาเป็นอาหาร ด้วยเหตุผลบางประการ เพื่อ
  ความสบายใจของภรรยาผมก็เลยไม่ฆ่าสัตว์ตัดชีวิตทุกอย่าง ปลาในบ่อก็เลยเป็นปลาสวยงามเลี้ยงไว้เพื่อความเพลิดเพลินเท่านั้น..... ผ่านไปสองปี ปลาเริ่มแน่นบ่อค่าอาหาร
  เม็ดเริ่มเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ผักน้ำต่างๆที่เอามาลงไว้ไม่มีเหลือให้เห็นมันกินกันหมดเกลื้ยง เลยปรึกษาพี่ชายว่าปลามันแน่นมากจนมีตายให้เห็นทุกๆวัน ตัวโตประมาณเกือบๆกิโลทั้งนั้น
  ให้พี่ช่วยเอาขึ้นไปลงบ่อญาติๆกันแจกจ่ายกันไป พี่ชายรวมทั้งญาติช่วยกันใช้อวนลาก(ผมไม่ได้อยู่ดู)ไม่รู้ว่าได้มากน้อยเท่าใด ตกเย็นผมกลับมาก็ยังเหลือให้เห็นในบ่ออีกไม่น้อย
  ผมก็เลี้ยงต่อมาอีกสักระยะปลาก็เริ่มเต็มบ่ออีก มันออกลูกออกหลานได้ไวมาก ปัญหาเก่าๆก็เริ่มขึ้นอีกคือมีปลาเริ่มทะยอยตายเรื่อยๆ...ผมมารู้ทีหลังว่าปลาขาดอ๊อกซิเจนในน้ำ
  กลางวันตะไคร่น้ำ(หรือสาหร่ายเขียวไม่แน่ใจครับ)จะสงเคราะห์แสงให้อ๊อกซิเจนจะไม่มีปัญหาอะไร  เวลากลางคืนตะไคร่น้ำจะปล่อยคาบอนไดอ๊อกไซค์ทำให้ปลาขาดอ๊อคซิเยน
  เมื่อรู้ปัญหาผมก็ทำอ๊อกซิเย่นให้ปลาโดยทำน้ำตกจำลองให้ปลา ปัญหาหมดไปปลาร่าเริงไม่ลอยหัวเป็นแพเหมือนเมื่อก่อน กินอาหารมากกว่าเก่า ภรรยาชอบใจมีความสุขทุกครั้ง
  ที่ให้อาหารปลา แต่ปัญหาอีกอย่างที่ตามมาคือค่าไฟเพิ่มขึ้นเป็นพันบาทจากเดิม(เปิดไฟน้ำตกเฉพาะกลางคืนครับ)ค่าอาหารก็เพิ่มขึ้นอาทิตย์ละสามร้อยบาท ทนไม่ไหวผมก็
  กระซิบพี่ชายให้เอาขึ้นอีก...อ้อลืมบอกชื่อปลาอีกชนิดที่ปล่อยลงไปคือปลาจิตรลดากินอาหารเก่งโตเร็ว.... พี่ชายเอาขึ้นคราวนี้ค่อยดูดีหน่อย ปลาบางตาลงไปมาก ด้วยความ
  เกรงใจของญาติๆที่ได้รับปลาไปต่างก็พร้อมใจกันรวบรวมเงินค่าอาหารปลามาให้เป็นเงิน ๖ พันบาท ก็ขอบคุณกันไปผมก็มีหน้าที่จัดซื้อจัดหามาให้ภรรยาได้เลี้ยงได้เพลิดเพลิน
  กันไป...ไม่รู้ว่าเป็นกรรมดีหรือไม่ดีอย่างไรแต่ที่แน่ๆภรรยาสุขภาพจิตดีขึ้นไม่หงุดหงิดเหมือนเมื่อก่อน(เธอเป็นโรคหัวใจครับ) ตอนนี้ผมสร้างบ่อปูนขนาดหกตันไว้เลี้ยงปลาคาร์พ
  สร้างเสร็จแล้วแต่ยังไม่ได้ซื้อปลามาลง กำลังศึกษาการเลี้ยงอยู่ครับ คิดว่าภรรยาคงชอบเพราะได้ใกล้ชิดให้อาหารกับมือสำผัสตัวได้ ฉลาด เชื่อง ที่สำคัญเป็นสัตว์เลี้ยงที่ไม่
  ทำร้ายมนุษย์แถมมีอายุยืนยาวเป็นร้อยปี ถ้าเลี้ยงดูเขาเป็นอย่างดี น่าสนใจครับถ้าพร้อมที่จะเลี้ยง  ไหว้

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 07:57:47 PM »

ครูหมู พาออกทะเล.....

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:02:25 PM »

เมื่อต้นปี ผมก็ได้ไปขุดบ่อใว้ แต่ยังไม่ได้เริ่มต้นอะไร กะใว้ว่าจะเลี้ยงแบบฝากเทวดา ก็คงจะเป็นปลากินพืชเป็นหลัก ส่วนปลาธรรมชาติ ก็คงจะมี เพราะไปรื้อร่องสวนเก่า มันคงจับขึ้นมาไม่หมดหรอก แล้วก็มีท่อน้ำ เส้นผ่าศูนย์กลางขนาด1ฟุต ต่อรับน้ำจากคูธรรมชาติเข้ามา ก็คงจะมีปลาเข้ามาด้วย กะใว้ว่า จะไปสร้างที่พักหลบความวุ่นวายในเมือง ยามชราครับ

เนื้อที่บ่อ เป็นแบบ"อะมีบา" รวมๆกันน่าจะได้สัก1ไร่ ความลึกไม่รู้เท่าไหร่ แต่สุดแขนรถขุดตัวขนาดกลาง(PC 200)

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 09:42:35 AM »

เลี้ยงปลากินพืช...พืชน้ำเกลี้ยง บัวพยายามปลูกก็ไม่เหลือ แต่ก็โล่งดี

ปลาคาร์ฟไม่ชอบสิ่งรกรุงรังในน้ำครับ
ผมเองก็เคยเอาหางกระรอกใส่ในบ่อคาร์ฟของพี่สาว
กระจายไม่เ้หลือหลอครับ แม้แต่กิ่งชวนชมยาวมาโค้งพอปลายใบแตะๆผิวน้ำ
ยังโดนฟัดโดนทึ้งหายหมด เขาชอบโล่งๆครับพี่

ที่รู้ว่าฝีมือปลาคาร์ฟ ก็ทั้งบ่อ(ขนาดใหญ่มาก1.5x1.5x0.60เมตร) มีแต่ปลาคาร์ฟครับ
ในเวบเราก็มีเซียนคาร์ฟหลายคน ลองสอบถามดูครับ

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 25
  พิมพ์