เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 03:25:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 73076 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #90 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 11:55:41 AM »

ที่นามีอยู่๒บ่อ ปล่อยสารพัดปลาครับทั้งนิล ไน กด ช่อน ตะเพียน ยี่สก นวลจันทร์ ดุก บึกครับ สงสัยอยู่อย่างกุ้งฝอยกับหอยไม่ได้ปล่อยแต่ดันมีเยอะีครับ ขอบบ่อก็เริ่มเอามะนาวมาลงไว้ครับ กะว่าปีหน้ามะนาวแพงลูกละ๗-๘ บาท ผมจะขายแค่๕บาทพอ พันลูกก็๕พัน หมื่นลูกก็๕หมื่น

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #91 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 12:06:01 PM »

หัก10% โอนมาให้ด้วย....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #92 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 03:30:30 PM »

เลี้ยงปลากินพืช...พืชน้ำเกลี้ยง บัวพยายามปลูกก็ไม่เหลือ แต่ก็โล่งดี

ปลาคาร์ฟไม่ชอบสิ่งรกรุงรังในน้ำครับ
ผมเองก็เคยเอาหางกระรอกใส่ในบ่อคาร์ฟของพี่สาว
กระจายไม่เ้หลือหลอครับ แม้แต่กิ่งชวนชมยาวมาโค้งพอปลายใบแตะๆผิวน้ำ
ยังโดนฟัดโดนทึ้งหายหมด เขาชอบโล่งๆครับพี่

ที่รู้ว่าฝีมือปลาคาร์ฟ ก็ทั้งบ่อ(ขนาดใหญ่มาก1.5x1.5x0.60เมตร) มีแต่ปลาคาร์ฟครับ
ในเวบเราก็มีเซียนคาร์ฟหลายคน ลองสอบถามดูครับ

แอ่งเลี้ยงปลาของผม... ใส่ปลาคาร์ปราวๆ ยี่สิบตัว... เป็นปลาพวกเกรดปลาเหยื่อ... ไม่สวยงามอะไร... แฟนบอกกลัวมันร้อน... บอกให้ผมเอาพืชน้ำมาใส่บ้าง... ผมบอกว่ามันไม่ชอบก็ไม่ค่อยจะยอมเชื่อ... ผมเลยไปเอาจอกกับสาหร่ายหางกระรอกมาใส่ให้ดู... บอกว่าถ้าน้ำเน่าต้องมาล้างบ่อช่วยกัน... พอเอาใส่ไปไม่กี่วัน... เกลี้ยง... จอกเหลือแค่ใบ... ส่วนรากหายหมด...

...ถ้าจะเลี้ยงไว้ดูเล่น... แนะนำปลาไนครับ... ซึ่งจริงๆ มันก็คือปลาคาร์ปนั่นเอง... ที่เขาเอามาขายเป็นลูกปลาเป็นถุงๆ.. มันจะมีที่เป็นสีๆ อยู่เยอะพอสมควร... Grin Grin Grin

...หรือไม่ก็ไปซื้อปลาคาร์ปเกรดปลาเหยื่อมาลงครับ... ถูกดี... Grin Grin Grin

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 05:03:15 PM »

ครูหมู พาออกทะเล.....
        อ้าว
จริง เหรอ มะรุ๊ นิ
เห็นเป็นเรื่องเลี้ยงปลาเหมือนกัน  คิก คิก คิก คิก เศร้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 06:41:29 PM »

Ha Ha Ha    ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา

คำแนะนำ  ให้เลี้ยง  "ปลาโน่น  ปลานี่"  หลากหลาย อ่ะ ฮา

แต่ไม่ยักจะมี  "ปา"  ที่ผู้หญิง เขากลัว  เลย อ่ะ ฮา

555555  มันเป็น  ปาชนิดไหน  รึ   ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #95 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 07:56:20 PM »

Ha Ha Ha    ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา

คำแนะนำ  ให้เลี้ยง  "ปลาโน่น  ปลานี่"  หลากหลาย อ่ะ ฮา

แต่ไม่ยักจะมี  "ปา"  ที่ผู้หญิง เขากลัว  เลย อ่ะ ฮา

555555  มันเป็น  ปาชนิดไหน  รึ   ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ปาไปเจ็ดแปดเดือนแล้วยังหาพ่อให้ลูกในท้องไม่ได้... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 08:19:24 PM »

ปาไปเจ็ดแปดเดือนแล้วยังหาพ่อให้ลูกในท้องไม่ได้.

สามเดือน ก็ร้อนรน แย่แล้ว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 11:42:50 PM »

เริ่มต้นใหม่เลี้ยงปลากด  500ตัว  ลืมบอกคนงานดันเอาปลาดุกเทลงไปอีก เจ๊งตามเคยกินอาหารไม่ทันปลาดุก แถมเป็นอาหารปลาดุกอีกรู้ยังงี้เลี้ยงปลาช่อน ปลาตะเพียนดีกว่า  ปลานิลก็ไม่ดีออกลูกผสมพันธุ์กันมันเขาล่ะ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #98 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 12:52:14 AM »

ปาไปเจ็ดแปดเดือนแล้วยังหาพ่อให้ลูกในท้องไม่ได้... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ก็ยังดี..ดีกว่าปาไปสามสิบแล้วยังหาสามีไม่ได้ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 07:52:33 AM »

ครูหมู พาออกทะเล.....
        อ้าว
จริง เหรอ มะรุ๊ นิ
เห็นเป็นเรื่องเลี้ยงปลาเหมือนกัน  คิก คิก คิก คิก เศร้า
ก็ยังอยู่ในคอนเซ็ปครับ เพราะออกทะเลก็เจอปลา

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #100 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 07:56:13 AM »

ที่นามีอยู่๒บ่อ ปล่อยสารพัดปลาครับทั้งนิล ไน กด ช่อน ตะเพียน ยี่สก นวลจันทร์ ดุก บึกครับ สงสัยอยู่อย่างกุ้งฝอยกับหอยไม่ได้ปล่อยแต่ดันมีเยอะีครับ ขอบบ่อก็เริ่มเอามะนาวมาลงไว้ครับ กะว่าปีหน้ามะนาวแพงลูกละ๗-๘ บาท ผมจะขายแค่๕บาทพอ พันลูกก็๕พัน หมื่นลูกก็๕หมื่น
ระวังมือไม่ดีนะครับ เคยออกข่าวอยู่ พอช่วงมะนาวแพง สวนไหนมะนาวดกๆ ตกกลางคืนเจ้าของเผลอ
แมวขโมยมากวาดไปยกสวน.........ขนาดข้าวในนาสุกรอเกี่ยวมันยังเอารถเกี่ยวข้าวมาตัดหน้าไปในคืนเดียวหมดเป็นสิบๆร้อยไร่
  ไม่เคยหมดไปเสียทีกะพวกชอบลักขโมยพืชผลการเกษตร

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #101 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 09:47:20 AM »

ระวังมือไม่ดีนะครับ เคยออกข่าวอยู่ พอช่วงมะนาวแพง สวนไหนมะนาวดกๆ ตกกลางคืนเจ้าของเผลอ
แมวขโมยมากวาดไปยกสวน.........ขนาดข้าวในนาสุกรอเกี่ยวมันยังเอารถเกี่ยวข้าวมาตัดหน้าไปในคืนเดียวหมดเป็นสิบๆร้อยไร่
  ไม่เคยหมดไปเสียทีกะพวกชอบลักขโมยพืชผลการเกษตร
ที่นามีคนงานเฝ้าครับ แถวบ้านผมขโมยพืชผลเกษตรไม่เคยมีครับแต่ถ้าปลาในสระมีมาขโมยเหมือนกันครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 12:21:27 PM »

-วันเสาร์ที่ 11.06.2555 ปล่อยปลากรายลงไป 10 ตัวครับ ซื้อปลาถุงสำหรับเลี้ยงเป็นปลาตู้ ตัวละ 20.-บาท ตัวเล็กกว่าไม้โปรเล็กน้อย 
-ในบ่อมีลูกกุ้งครับ(ตอนแรกผมนึกว่าไม่มี)มันอยู่ตามรากผักบุ้ง เห็นอาหารเม็ดสำหรับลูกปลาวิ่งจี๋ พอเพ่งใกล้ ๆ จึงรู้ว่าลูกกุ้งมาคาบ มองไม่ค่อยเห็นเพราะตัวเล็กและสีใส
-ยังตามหาลูกปลาอีกหลายชนิด เช่น ปลาจีน 300 ตัว,ยี่สกเทศ 300 ตัว,ปลาสลิด มีปลาถุงจากกรุงเทพมาเร่ขาย แต่กลางวันผมไม่ค่อยได้อยู่บ้านเลยยังหาไม่ได้สักที 
-เพื่อนบ้านเล่าว่าแกปล่อยปลายี่สกเทศในร่องสวนหลายปีเข้าบางตัวโตเท่าน่อง ตัวเท่าขาก็มี.. 
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 03:34:20 PM »

เลี้ยงปลาแรดก็ดีครับแต่มันขี้เล่น   ว่าจะกินก็สงสารมันเลยกินแต่ปลาดุก  เคยกินปลาแรดเนื้ออร่อยดีครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 03:39:36 PM »

ปลาแรด ถ้าเห็นหัวโหนกนี่นะ

แหล่มเลย...

ทอดกระเทียมพริกไทย

ต้มยำ...  โฮ๊ก...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 25
  พิมพ์