เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 03:17:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 72973 ครั้ง)
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #120 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 01:10:19 PM »

บ้านผม  บ่อก็ไร่หนึ่งเหมือนกัน   ลึกสามเมตร

ผมปล่อยปลากินพืชล้วน   แต่  ปลาช่อน  ปลาหมอ  มาเองตามธรรมชาติ

ปลาที่ปล่อย  มี  ปลาบึก  ปลาเทโพ   ปลานิล   ปลาตะเพียน  ปลายี่สก  ฯลฯ

เลี้ยงมาหกปีแล้ว    ปัจจุบัน   ปลาบึกมีขนาดตั้งแต่   ๕-๔๐  โล  ปลาตะเพียน

ปลานิล   ปลาหมอ  เพียบ    ไม่ต้องซื้อปลากิน     มีความสุขแบบเศรษฐกิจพอเพียง

รอบบ่อ  ก็ปลูกพืชผักสวนครัว

แถมมีพวกขี้เมา มาจ้องจับปลาทำกับแกล้มอีกด้วยครับ บ่อนี้ แต่ฝีมือไม่ถึง ไอ้พรานปลาหน้าวัด Grin ขำก๊าก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #121 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 01:10:55 PM »

เดี๋ยวเอาป้ายเขตอภัยทานมาปัก รับรองหมดบ่อ  เยาะเย้ย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #122 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 01:11:14 PM »

บ้านผม  บ่อก็ไร่หนึ่งเหมือนกัน   ลึกสามเมตร

ผมปล่อยปลากินพืชล้วน   แต่  ปลาช่อน  ปลาหมอ  มาเองตามธรรมชาติ

ปลาที่ปล่อย  มี  ปลาบึก  ปลาเทโพ   ปลานิล   ปลาตะเพียน  ปลายี่สก  ฯลฯ

เลี้ยงมาหกปีแล้ว    ปัจจุบัน   ปลาบึกมีขนาดตั้งแต่   ๕-๔๐  โล  ปลาตะเพียน

ปลานิล   ปลาหมอ  เพียบ    ไม่ต้องซื้อปลากิน     มีความสุขแบบเศรษฐกิจพอเพียง

รอบบ่อ  ก็ปลูกพืชผักสวนครัว

ปลาบ่อนี้ต้องขว้างระเบิดลงไปถึงจะได้กิน  ไม่งั้นก็ปลาคิดสั้นฆ่าตัวตายเองถึงจะได้กิน 555
ปลามันก็คงคิดดีแล้วล่ะว่ายอมตายเองเสียดีกว่า รอให้พรานปลามาถึงปากบ่อ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #123 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 04:58:10 PM »

จับปลาสลิด Grin Grin Grin สงสัยต้องรู้จักแปรรูปอย่างว่า จะได้ไม่ต้องพึ่งคนกลางมากนัก

http://www.youtube.com/watch?v=U2e3MX7zah4

กสิกร ช่างเหนื่อย ยังต้องรอฟ้าฝนอีก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #124 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 05:23:06 PM »

ผมชอบแดดเดียวทอดกระเทียม กินได้ทั้งตัว แผงหลังเคี้ยวกุ๊บกรอบ ส่วนมเหสีของผมเขาชอบต้มส้ม

แล้วราชบุตร ราชธิดา ชอบเสวยแบบไหนครับ Grin Grin Grin

แรก ตั้งใจไว้ว่าจะเลี้ยงไว้เป็นอาหารในยามขาดแคลน....อยู่มาไม่นานภรรยาผมป่วยด้วยโรคหลายโรค ได้ขอร้องไม่ให้จับปลาในบ่อมาเป็นอาหาร ด้วยเหตุผลบางประการ เพื่อ

ผมก็เลี้ยงต่อมาอีกสักระยะปลาก็เริ่มเต็มบ่ออีก มันออกลูกออกหลานได้ไวมาก ปัญหาเก่าๆก็เริ่มขึ้นอีกคือมีปลาเริ่มทะยอยตายเรื่อยๆ...ผมมารู้ทีหลังว่าปลาขาดอ๊อกซิเจนในน้ำ
  กลางวันตะไคร่น้ำ(หรือสาหร่ายเขียวไม่แน่ใจครับ)จะสงเคราะห์แสงให้อ๊อกซิเจนจะไม่มีปัญหาอะไร  เวลากลางคืนตะไคร่น้ำจะปล่อยคาบอนไดอ๊อกไซค์ทำให้ปลาขาดอ๊อคซิเยน

ไปถึงเรื่องฮวงจุ๊ยด้วยครับตำแหน่งของบ่อในพื้นที่ บางทีบ่อมีของเสียอาจทำเจ้าบ้านไม่สบายได้ ทิศทางลมมีผล

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #125 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:33:49 PM »

เลี้ยงปลาบ่อดิน   มีปัญหาตอนหน้าฝน    ฝนแรกตก   

ปลาขาดออกซิเจน   จะลอยตายเป็นแพ  วิธีแก้ปัญหาคือ

ต้องให้ออกซิเจนตลอดจึงจะไม่ตาย   หรือทำให้น้ำหมุนเวียน

ตอนหน้าฝน  หมั่นโปรยปูนขาวสัก  ๑๕  วันครั้ง   ปลาจะไม่ตาย

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
saengsakul-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #126 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 08:52:14 PM »

ผมชอบแดดเดียวทอดกระเทียม กินได้ทั้งตัว แผงหลังเคี้ยวกุ๊บกรอบ ส่วนมเหสีของผมเขาชอบต้มส้ม

แล้วราชบุตร ราชธิดา ชอบเสวยแบบไหนครับ Grin Grin Grin

แรก ตั้งใจไว้ว่าจะเลี้ยงไว้เป็นอาหารในยามขาดแคลน....อยู่มาไม่นานภรรยาผมป่วยด้วยโรคหลายโรค ได้ขอร้องไม่ให้จับปลาในบ่อมาเป็นอาหาร ด้วยเหตุผลบางประการ เพื่อ

ผมก็เลี้ยงต่อมาอีกสักระยะปลาก็เริ่มเต็มบ่ออีก มันออกลูกออกหลานได้ไวมาก ปัญหาเก่าๆก็เริ่มขึ้นอีกคือมีปลาเริ่มทะยอยตายเรื่อยๆ...ผมมารู้ทีหลังว่าปลาขาดอ๊อกซิเจนในน้ำ
  กลางวันตะไคร่น้ำ(หรือสาหร่ายเขียวไม่แน่ใจครับ)จะสงเคราะห์แสงให้อ๊อกซิเจนจะไม่มีปัญหาอะไร  เวลากลางคืนตะไคร่น้ำจะปล่อยคาบอนไดอ๊อกไซค์ทำให้ปลาขาดอ๊อคซิเยน

ไปถึงเรื่องฮวงจุ๊ยด้วยครับตำแหน่งของบ่อในพื้นที่ บางทีบ่อมีของเสียอาจทำเจ้าบ้านไม่สบายได้ ทิศทางลมมีผล

มีคนที่นับถือแนะนำให้สร้างน้ำตกครับโดยมีน้ำผลุดและน้ำพุร่วมด้วยนัยว่าเป็นการแก้เคล็ด (เงินทองไม่ไหลไปอย่างเดียว)
ก็ใช้วิจารณญาณแต่ละบุคคลครับ ผมทำแล้วสบายใจครับ ญาติๆพี่น้องชอบใจบอกว่าบรรยากาศดี บ่อน้ำอยู่ทางทิศเหนือของบ้านขาดแต่
ไม่มีภูเขาหลังบ้านครับ เลยปลูกต้นขนุนแทนตามหลักฮวงจุ้ยครับ  ไหว้
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #127 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 10:06:46 PM »

อยู่สองคนกับมเหสีครับ พึ่งแต่งงานเมื่อปีที่แล้ว เลยยังไม่มีผลงานปรากฎ...5555

เบื้องหลังความอร่อยของปลาหมอก็คือ พรุนไปทั้งมือ ตั้งแต่ปลดออกจากข่าย ไปยันขั้นตอนการชำแหละ

ปลาหมอพิษสงรอบตัวครับ ไม่ลองไม่รู้..555 แต่ทำเพื่อเธอครับ เป็นการทำหน้าที่ลูกผู้ชาย

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #128 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:13:53 AM »

อยู่สองคนกับมเหสีครับ พึ่งแต่งงานเมื่อปีที่แล้ว เลยยังไม่มีผลงานปรากฎ...5555

เบื้องหลังความอร่อยของปลาหมอก็คือ พรุนไปทั้งมือ ตั้งแต่ปลดออกจากข่าย ไปยันขั้นตอนการชำแหละ

ปลาหมอพิษสงรอบตัวครับ ไม่ลองไม่รู้..555 แต่ทำเพื่อเธอครับ เป็นการทำหน้าที่ลูกผู้ชาย

ยอดมากครับ Grin Grin Grin หวานชื่นดีจริง

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #129 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:16:58 AM »

มีคนที่นับถือแนะนำให้สร้างน้ำตกครับโดยมีน้ำผลุดและน้ำพุร่วมด้วยนัยว่าเป็นการแก้เคล็ด (เงินทองไม่ไหลไปอย่างเดียว)
ก็ใช้วิจารณญาณแต่ละบุคคลครับ ผมทำแล้วสบายใจครับ ญาติๆพี่น้องชอบใจบอกว่าบรรยากาศดี บ่อน้ำอยู่ทางทิศเหนือของบ้านขาดแต่
ไม่มีภูเขาหลังบ้านครับ เลยปลูกต้นขนุนแทนตามหลักฮวงจุ้ยครับ  ไหว้

น้ำตกน้าพุสร้างอ๊อกซิเย่น ให้มีการย่อยสลายในน้ำเพิ่ม Grin Grin Grin ทำให้น้ำดีลดของเสียโดยตรงครับ

ฮวงจุ้ย หลักธรรมชาติอยู่ในตัว

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #130 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:27:51 AM »

ใช้พวกจุลินทรีย์ em หรือ พด. ก็ได้ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #131 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:33:08 AM »

ผมชอบแดดเดียวทอดกระเทียม  กินได้ทั้งตัว แผงหลังเคี้ยวกุ๊บกรอบ

ส่วนมเหสีของผม  เขาชอบต้มส้ม

แล้วราชบุตร ราชธิดา ชอบเสวย   แบบไหนครับ Grin Grin Grin

อยู่สองคนกับมเหสีครับ   พึ่งแต่งงานเมื่อปีที่แล้ว   เลยยังไม่มีผลงานปรากฎ...5555

ปลาหมอพิษสงรอบตัวครับ ไม่ลองไม่รู้..555   แต่ทำเพื่อเธอครับ   เป็นการทำหน้าที่ลูกผู้ชาย

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา
พี่  "ลิงปากแดง"  เป็นเจ้าของ โรงลิเก เหรอ  ฮา

ป้ายหน้าโรง เท่ห์จัง    "  คา  ทัสสะนวย "   ด้วยอ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #132 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 05:59:54 PM »

ยายบ๊าบเคยกินปลาหมอครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ที่ไหน อย่างไร กับใคร..... บู่
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #133 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:08:31 PM »

ปลาสลิด ผมเคยทอดแหได้ตอนน้ำหลาก  ตัวละครึ่งกิโลครับ ใหญ่มาก ตัวจะกว้างๆ ใหญ่ขนาดฝ่ามือกางๆเลยทีเดียว  แต่ถ้าเป็นหลาสลิดที่อาศัยอยู่ในน้ำนิ่ง ตัวจะสีเข้ม ยาวๆ ตัวไหนแก่ๆหน่อยเขียวอื๋อออกดำกันเลยทีเดียว  Grin
อืม แนวน้าซับ แม่นบ่

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #134 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:54:00 PM »

ที่หัวโม่ง ก็มีนะ....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 25
  พิมพ์