เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 03:14:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 72921 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #135 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 09:31:38 AM »

ปลาสลิด ผมเคยทอดแหได้ตอนน้ำหลาก  ตัวละครึ่งกิโลครับ ใหญ่มาก ตัวจะกว้างๆ ใหญ่ขนาดฝ่ามือกางๆเลยทีเดียว  แต่ถ้าเป็นหลาสลิดที่อาศัยอยู่ในน้ำนิ่ง ตัวจะสีเข้ม ยาวๆ ตัวไหนแก่ๆหน่อยเขียวอื๋อออกดำกันเลยทีเดียว  Grin
อืม แนวน้าซับ แม่นบ่

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #136 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:15:31 AM »

เมื่อวาน... น้ำในบ่อปลาคาร์ปค่อนข้างสกปรก... เลยจัดการเปลี่ยนน้ำซะ... ผลที่ได้คือ... ตายไปตัวนึง...  หัวเราะร่าน้ำตาริน
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #137 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:24:43 AM »

Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #138 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:36:20 AM »

เมื่อวาน... น้ำในบ่อปลาคาร์ปค่อนข้างสกปรก... เลยจัดการเปลี่ยนน้ำซะ... ผลที่ได้คือ... ตายไปตัวนึง...  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปรับตามอุณหภูมิไม่ทันครับ ปกติเปลี่ยนน้ำ ต้องเหลือน้ำเดิม1ใน3ครับ ที่ปล่อยลงใหม่ก็ปล่อยช้าๆครับ
อย่าเปิดก๊อกให้พุ่งสุด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #139 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:46:01 AM »

ปรับตามอุณหภูมิไม่ทันครับ ปกติเปลี่ยนน้ำ ต้องเหลือน้ำเดิม1ใน3ครับ ที่ปล่อยลงใหม่ก็ปล่อยช้าๆครับ
อย่าเปิดก๊อกให้พุ่งสุด

ปลาตัวนี้ใหญ่อันดับสองของอ่าง... แค่ขนาดราวๆ ๖ นิ้วครับ... สีทองทั้งตัว... ตัวนี้ผมเี้ยงมาตั้งแต่ตัวเล็กๆ รอดมาหลายครั้งหลายหน... ทีตัวเล็กๆ ยาวไม่ถึงสองนิ้วดันไม่ตาย... บู่

...ผมสัณริษฐานว่าน่าจะเมาคลอรีนนะครับ... แต่อาจจะเพราะอุณหภูมิแบบพี่ซับว่าก็ได้... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #140 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 12:17:56 PM »

ลองทำตามที่ว่าครับ เปลี่ยนน้ำช้าๆ ดูอาการปลาประกอบด้วย ไม่ดีก็หยุดปล่อยน้ำเข้า
ดีขึ้นก็ใส่น้ำต่อ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #141 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 12:51:06 PM »

ลองทำตามที่ว่าครับ เปลี่ยนน้ำช้าๆ ดูอาการปลาประกอบด้วย ไม่ดีก็หยุดปล่อยน้ำเข้า
ดีขึ้นก็ใส่น้ำต่อ

ผมเคยมีประสบการณ์... บ่อเก่า... ข้างๆ กันนี่แหละ... แต่ตื้นกว่านี่... ใส่ปลาคาร์ปตัวเล็กๆ กับตะเพียนทอง... รวมทั้งปลาสอดนิดหน่อย...  วันนั้นผมเห็นน้ำมันพร่องไปเยอะ... ก็เลยเปิดน้ำประปาใส่... โดยตั้งก๊อกให้มันไหลช้าๆ กะว่าซักครึ่งชัวโมงจะมาปิด... น้ำคงได้ระดับ... แต่ผมคุยกับช่างไม้เพลินไป... ดูเวลาก็น่าจะกลับไปทำงานต่อได้แล้ว(ช่วงปิดเทอมครับ... แต่มีงานด่วนมา) ผมก็กลับไปทำงานได้ซักสาม-สี่ชั่วโมงได้... กลับไป... เจอน้ำล้นบ่อ... ปลาลอยหงายท้องกว่าครึ่ง... ในจำนวนนี้ปลาตะเพียนทองตายหมดแล้ว... ท้องกับเหงือกมีสีแดงๆ เหมือนมันห้อเลือด... ปลาสอดดำ-แดง ก็พะงาบๆ ปลาคาร์ปก็ลอยพะงาบๆ ผมเลยไล่ช้อนเอาปลาทั้งหมดมาใส่กาละมังน้ำฝน... ปลาสอดรอดมาหกตัวจากที่ช้อนได้สิบตัว... ปลาคาร์ปรอดมาได้ราวๆ สิบกว่าตัว... จากปลาเกือบยี่สิบ... ส่วนตะเพียนทองแปดตัวตายเรียบ... ผมต้องรีบวิ่งไปร้านขายปลา... ซื้อมาใส่อ่างให้ใกล้เคียงของเดิม...

...ทุกวันนี้ปลาคาร์ปที่มีขนาดเกิน ๔-๕ นิ้ว... ล้วนแต่เป็นปลาที่รอดจากการดองคลอรีนในวันนั้นครับ... ไหว้

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #142 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:59:59 PM »

พูดถึงเรื่องเลี้ยงปลา  อยากจะแนะนำพืชน้ำไว้เป็นอาหารปลากินพืชครับ  แหนแดง  เจริญเติบโตเร็วครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #143 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 04:16:42 PM »

เลี้ยงปลาบ่อดิน   มีปัญหาตอนหน้าฝน    ฝนแรกตก   

ปลาขาดออกซิเจน   จะลอยตายเป็นแพ  วิธีแก้ปัญหาคือ

ต้องให้ออกซิเจนตลอดจึงจะไม่ตาย   หรือทำให้น้ำหมุนเวียน

ตอนหน้าฝน  หมั่นโปรยปูนขาวสัก  ๑๕  วันครั้ง   ปลาจะไม่ตาย

-ใครก็ได้..ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยครับ ว่าเพราะอะไรน้ำถึงได้ขาดออกซิเจนเอาช่วงนั้น คือผมเข้าใจผิดมาตลอดว่าน้ำฝนมีออกซิเจนมาก เห็นปลาช่อน ปลาหมอ ชอบน้ำฝนใหม่ แถกออกจากบ่อไปหาน้ำใหม่วางไข่ 
-ผมเคยตักปลากรายตัวเป้ง ๆ ออกจากตู้ จะเอาไปปล่อย เห็นมีน้ำฝนใหม่อยู่ 1 กะละมัง พอใส่ปลากรายลงไป ชักหมดทุกตัวเลยครับ แต่ปลากรายต้องเรียกว่าโคตรทน พอเอาไปปล่อยกะพังสุรินทร์ เห็นมันดำผุดดำว่ายดีใจ( ปลากรายผุดมีฟองอากาศ 2 ลูกเหมือนปลาสลาด)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #144 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 05:04:10 PM »

น้ำฝนใหม่ๆมีปริมาณO2อิสระน้อย
เพราะน้ำฝนระหว่างผ่านชั้นบรรยากาศรับเอาO2ในอากาศ ส่วนหนึ่งไปจับตัวเป็นH2O2
ปริมาณO2อิสระที่แทรกตัวในน้ำฝนจึงน้อยกว่าน้ำบ่อน้ำคลอง(ที่สะอาด)

.....(กระมังครับ) อิ อิ ผมตกวิชาเคมีซะด้วยซิ  คิก คิก
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #145 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 05:14:24 PM »

มีแล้วต้องโม้มั่ง ผมลูกศิษย์ลุงแพะ อิๆๆ

พื้นที่โดยรอบสามไร่โดยประมาณ ขุดเอาดินขึ้นมาถมตรงกลาง รวมๆเนื้อที่บ่อ น่าจะสักไร่ได้ครับ

โครงการณ์ผม ระยะยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆหลายคนเขารู้ดี 55+ ตอนนี้ก็ปล่อยให้ธรรมชาติเลี้ยงไปก่อน น่าว่าคงจะมีหลงเหลืออยู่บ้าง เพราะรื้อคูสวนเก่า และทดน้ำจากคูข้างๆเข้ามา ก็คงจะมีปลาธรรมชาติเข้ามาบ้าง พวกปลาดุก ปลาช่อน ปลาหมอ เพิ่งขุดเมื่อประมาณมีนาที่ผ่านมาเองครับ

ข้างหลัง ก็จะเป็นบ่อน้ำรอบครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #146 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 07:37:43 PM »

^
^
พี่ผมครับ ไม่รู้เป็นไงไม่ค่อยถูกกันนักกะพวก บ่อ สระ หรืออะไรที่เป็นแหล่งเก็บน้ำส่วนตัว อะไรทำนองนั้น

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #147 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 07:40:04 PM »

ไม่ถูกได้ไง เขาวางแผนขุดสระรอบบ้านอยู่นิ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #148 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 07:42:56 PM »

เข้ามาอ่านครับ ความฝันลางๆ อยากมีบ่อปลา มีบ้านแบบธรรมชาติมั้ง แต่ดูแล้วคงเลือนลางครับ  บู่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #149 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 10:24:04 PM »

เลี้ยงปลาบ่อดิน   มีปัญหาตอนหน้าฝน    ฝนแรกตก   

ปลาขาดออกซิเจน   จะลอยตายเป็นแพ  วิธีแก้ปัญหาคือ

ต้องให้ออกซิเจนตลอดจึงจะไม่ตาย   หรือทำให้น้ำหมุนเวียน

ตอนหน้าฝน  หมั่นโปรยปูนขาวสัก  ๑๕  วันครั้ง   ปลาจะไม่ตาย

-ใครก็ได้..ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยครับ ว่าเพราะอะไรน้ำถึงได้ขาดออกซิเจนเอาช่วงนั้น คือผมเข้าใจผิดมาตลอดว่าน้ำฝนมีออกซิเจนมาก เห็นปลาช่อน ปลาหมอ ชอบน้ำฝนใหม่ แถกออกจากบ่อไปหาน้ำใหม่วางไข่ 
-ผมเคยตักปลากรายตัวเป้ง ๆ ออกจากตู้ จะเอาไปปล่อย เห็นมีน้ำฝนใหม่อยู่ 1 กะละมัง พอใส่ปลากรายลงไป ชักหมดทุกตัวเลยครับ แต่ปลากรายต้องเรียกว่าโคตรทน พอเอาไปปล่อยกะพังสุรินทร์ เห็นมันดำผุดดำว่ายดีใจ( ปลากรายผุดมีฟองอากาศ 2 ลูกเหมือนปลาสลาด)

http://www.siamensis.org/webboard/topic/7730

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 25
  พิมพ์