เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 05:27:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 73224 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #180 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 08:42:47 PM »

รูปนี้สวยทั้งแสง ทั้งแบบ Grin Grin Grin

ไหว้ ขอบคุณครับน้าคาร์  Grin
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #181 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:26:37 PM »

กังหันน้ำชัยพัฒนาแบบหมุนช้า

ถ้าใช้เติมออกซิเจนให้ปลาในบ่อดิน   จะเปลืองไฟฟ้าเดือนละเท่าไหร่ครับ
(คิดไว้ก่อน ตอนนี้ในบ่อยังแทบไม่มีปลา)

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา
แบบของ  "ชัยพัฒนา"  ที่หมุนช้า  เกิดจากการใช้  "Motor gear" ทดรอบ อ่ะ ฮา

ส่วน  "นา หรือ บ่อกุ้ง"  เขาต่อเพลา  ออกไปทาง ซ้าย และขวา อ่ะ ฮา
ตรงส่วนปลาย  ทั้งสองด้าน  ก็ทำแขน  เอาไว้ตีน้ำ  ให้เป็นฟองอากาศ อ่ะ

ยายคิดว่า  แบบที่ใช้ใน นากุ้ง  สร้าง อ๊อกซิเจน  ได้มากกว่า อ่ะ ฮา

ที่ถาม  ถามว่า  อย่างไหน  "กินไฟน้อยย" 
ทั้งสองแบบ  เมื่อเดินเครื่องในชั่วโมง เท่ากัน
ยายคิดว่า  "ชัยพัฒนา"  กินไฟน้อยกว่า  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #182 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 12:38:20 AM »

ถ้าบ่อขนาดเล็ก ใช้ตัวนี้จะได้ผลแค่ไหนไม่รู้นะครับ
http://www.smilepetshop.com/product-th-312913-1094039-Resun+GF+120.html 
ราคาไม่แพง ค่าไฟ 100กว่าบาท/เดือน
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #183 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:07:46 PM »

แพผักบุ้ง(ผักบุ้งไทยยอดสีแดงที่กินกับส้มตำ)ขอบบ่อด้วยครับ..ควรเก็บไว้หรือเอาออกดี..ตอนนี้มันทอดยอดไปไกลเกือบถึงกลางบ่อแล้ว
Hero Member

« ตอบ #184 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:16:58 PM »

แพผักบุ้ง(ผักบุ้งไทยยอดสีแดงที่กินกับส้มตำ)ขอบบ่อด้วยครับ..
ควรเก็บไว้หรือเอาออกดี..ตอนนี้มันทอดยอดไปไกลเกือบถึงกลางบ่อแล้ว

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ poethipus  อ่ะ  ฮา
ลำบากนัก  ก็โอน  ยกที่ดิน  ให้ยายเถอะ อ่ะ ฮา

555 ถ้าเจอยายเมื่อหลายปีก่อน   ยายสงสัย
คงจะให้ยาย  เป็น "เถ้าแก่"  ไปขอแม่บ้าน  ให้ด้วยมั้ง  ฮา

ยายถนัด  หรือ ชอบ  เป็นเถ้าแก่  เพราะมี "อั่งเปา" อ่ะ  ฮา
ขออย่างเดียว   อย่าให้ยายไปช่วย "ดันตูด" 
ยายดันไม่ไหว อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #185 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:33:19 PM »

แพผักบุ้ง(ผักบุ้งไทยยอดสีแดงที่กินกับส้มตำ)ขอบบ่อด้วยครับ..ควรเก็บไว้หรือเอาออกดี..ตอนนี้มันทอดยอดไปไกลเกือบถึงกลางบ่อแล้ว

ถ้าเป็นผมจะเลาะๆออกมั่ง ไม่ต้องให้หมด เก็บไว้พอขยายพันธุ์และปลาได้อยู่อาศัยร่มเงาเย็นๆพร้อมกินรากผักบุ้งไปมั่ง

ส่วนเราก็เหวี่ยงเบ็ดลงข้างกอผักบุ้ง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

« ตอบ #186 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 03:03:31 PM »

ถ้าเป็นผมจะเลาะๆออกมั่ง ไม่ต้องให้หมด เก็บไว้พอขยายพันธุ์
และปลาได้อยู่อาศัยร่มเงาเย็นๆพร้อมกินรากผักบุ้งไปมั่ง

ส่วนเราก็เหวี่ยงเบ็ดลงข้างกอผักบุ้ง

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ submachine อ่ะ ฮา
เขียน  เหมือนคน "ชนบท"  จริงๆ  เลย อ่ะ  ฮา

ผักบุ้ง ที่มันงอก แล้วเลี้อย ลงไปปกคลุมในบ่อ เนี่ยะ
ชายขอบบ่อ  มันเป็นที่นอน ของลูกปลาตัวเล็กๆ อ่ะ
ขอบบ่อ  ที่ลาดชัน  ทำให้ปลากินเนี้อ  ตัวโต
เข้ามาไล่กิน ลูกปลาตัวเล็ก ไม่ได้ อ่ะ

5555 แต่มี  "ศัตรู"  ชนิดหนึ่งคือ  งู  เขาชอบ อ่ะ ฮา

ริมขอบบ่อ  ด้านบนใกล้น้ำ ยายเอา "โสน" มาปลูกไว้ อ่ะ ฮา
เวลา  เขาออก  "ดอก"    ช่อเล็กๆสีเหลือง 
ยายเก็บเอามาผัด  น้ำมันร้อนๆ ใส่กระเทียม สองสามกลีบทุบ ลงไปด้วยอ่ะ ฮา
หรือไม่ก็เอาไป  ใส่รวมกับไข่  เจียวให้เหลือง  กินกับน้ำพริกกะปิ อ่ะ ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #187 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:01:17 AM »

-รอบ ๆ บ่อที่ผมขุดไว้เป็นนาข้าว 3 ด้าน เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา เจอะนกเขาใหญ่และนกพิราบตายพะเนินเลยครับ  นกเขาชวาด้วย 1 ตัว นกพวกนี้มันชอบลานดินที่ไม่ค่อยรก ผมเก็บมาได้ 1 ถังพอดี เอามาเผาด้วยยางรถยนต์ เคยฝังตื้น ๆ หมาก็ขุดขึ้นมากิน จะฝังลึกดินก็แข็งมาก  มีคนบอกว่ามันกินเมล็ดพันธุ์ข้าวที่เขาคลุกยา "ฟูราดาน"เข้าไป  คนที่ทำแบบนี้ได้ลงผมว่าใจดำมาก นกมันจะกินซักเท่าไหร่เชียว ไว้ผมไปอยู่จริงจังใกล้บ่อเมื่อไหร่ จะปูเสื่อเชิญชวนให้นกมากินเลย
-ในบ่อมีนกเป็ดผี กลัวมันจะกินลูกปลาซะหมด ไล่ก็ไม่บินแต่ดำน้ำหายไปเลย   
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #188 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:09:46 AM »

-รอบ ๆ บ่อที่ผมขุดไว้เป็นนาข้าว 3 ด้าน เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา เจอะนกเขาใหญ่และนกพิราบตายพะเนินเลยครับ  นกเขาชวาด้วย 1 ตัว นกพวกนี้มันชอบลานดินที่ไม่ค่อยรก ผมเก็บมาได้ 1 ถังพอดี เอามาเผาด้วยยางรถยนต์ เคยฝังตื้น ๆ หมาก็ขุดขึ้นมากิน จะฝังลึกดินก็แข็งมาก  มีคนบอกว่ามันกินเมล็ดพันธุ์ข้าวที่เขาคลุกยา "ฟูราดาน"เข้าไป  คนที่ทำแบบนี้ได้ลงผมว่าใจดำมาก นกมันจะกินซักเท่าไหร่เชียว ไว้ผมไปอยู่จริงจังใกล้บ่อเมื่อไหร่ จะปูเสื่อเชิญชวนให้นกมากินเลย
-ในบ่อมีนกเป็ดผี กลัวมันจะกินลูกปลาซะหมด ไล่ก็ไม่บินแต่ดำน้ำหายไปเลย   

เป็ดผีกับกาน้ำ ถ้ามาอยู่ในบ่อปลาเล็กก็สร้างปัยหาพอสมควรครับ

ถ้าไม่กลัวบาปนะครับ เป็ดผีนี่ไม่ต้องไปยิงให้เปลืองลูกปืนครับ......มันดำน้ำเก่งยิงลำบาก

ใช้เบ็ดเบอร์เล็กครับเกี่ยวกุ้งฝอย หรือ ลูกปลากริมก็ได้ ผูกสายเอ็นเล็ก ยาวสัก 2 ฟุต วางเหยื่อไว้บนใบผักนั่นแหละครับ

มีกี่ตัวรับรองกินหมดครับ

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #189 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:43:46 AM »

นกพวกนี้ถ้าลงเป็นฝูง  ชาวนาถึงกะร้องไห้เลยครับพี่ เมล็ดที่หว่านไว้เกลี้ยงเรียบ นกพิราบกินตัวนึงเฉลี่ย หนึ่งขีด/ตัว มันลงทีเป็นฝูงไม่ต่ำกว่าร้อยตัว บางทีห้าหกร้อยตัว ถึงหน้ามืดเลยครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #190 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 02:30:27 PM »

นกพวกนี้ถ้าลงเป็นฝูง  ชาวนาถึงกะร้องไห้เลยครับพี่ เมล็ดที่หว่านไว้เกลี้ยงเรียบ นกพิราบกินตัวนึงเฉลี่ย หนึ่งขีด/ตัว มันลงทีเป็นฝูงไม่ต่ำกว่าร้อยตัว บางทีห้าหกร้อยตัว ถึงหน้ามืดเลยครับ
เค้าคงไม่ได้เจตนาจะฆ่านก เพราะตัวกินก็กินไป ตัวที่เหลือก็ไม่รู้เรื่องมันจะกันอะไรได้ คงคลุกยากันมดกันหนูมันขนเมล็ดพันธุ์ไปกักตุนมากกว่า แต่นกซวยไป

R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #191 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 10:41:43 AM »

เค้าคงไม่ได้เจตนาจะฆ่านก เพราะตัวกินก็กินไป ตัวที่เหลือก็ไม่รู้เรื่องมันจะกันอะไรได้ คงคลุกยากันมดกันหนูมันขนเมล็ดพันธุ์ไปกักตุนมากกว่า แต่นกซวยไป
ผมว่าเจตนาฆ่านกเลยครับ เพราะเป็นนาหว่านน้ำตม มดและหนูคงไม่มาก เขาหว่านเมล็ดพันธุ์ข้าวลงบนเลนแฉะ ๆ ที่ทำเทือกไว้แล้ว บางตอนก็มีน้ำบ้างตื้น ๆ 1-2 นิ้ว เคยได้ยินเขาคุยกันว่านกที่ร้ายกาจที่สุดคือเป็ดน้ำ ในตลาดมีนกเป็ดน้ำวางขายด้วย ผ่าท้องถอนขนลนไฟเรียบร้อยแต่ผมไม่กล้าซื้อมากิน   
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #192 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 11:21:42 AM »

นกเป็ดน้ำ(มักจะมาเป็นฝูง) ทุ่งใหนว่านข้าวใหม่ๆ โดนเข้าไป พวกที่ไม่ทำนาเอง ไม่รู้ซึ้งหรอกครับ

ยิ่งพวกอนุรักษ์ แต่ สักแต่ว่าอนุรักษ์แต่ปาก ยิ่งแล้วใหญ่...........

เหตุการณ์นี้ มันมองคนละมุม สำหรับ

ชาวนา และพวกอนุรักษ์ หึๆๆ ยังไงๆก็ไม่มีวันเห็นเหมือนกัน ช่วงระยะกว่าต้นข้าวจะงอกขึ้นมาแหละ จากนั้นก็ไม่เท่าไหร่แล้ว นกมันก็หาอย่างอื่นกินต่อไป ดีเสียอีกที่มันจะไปหาลูกหอยเชอร์รี่ย์ (อันนี้เดาเอา แต่ไม่รู้ว่า มันกินหรือเปล่า อิๆๆ)

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #193 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 07:49:11 AM »

ตามกฏหมายนกเกือบทุกชนิดในธรรมชาติเป็นสัตว์ป่าคุ้มครองห้ามล่า
แต่ก็มีข้อยกเว้นหากต้องกระทำเพื่อปกป้องทรัพย์สินของตน และทำในพื้นที่ของตน
R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #194 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 01:23:13 PM »

-เคยได้ยินเจ้าของโรงสีขนาดใหญ่แห่งหนึ่งพูดออกโทรทัศน์ว่า ข้าวในลานตากของเขาถูกนกต่าง ๆ จิกกินวันละไม่ต่ำกว่า 1 กระสอบ แต่เขาก็ไม่ได้ฆ่านกพวกนั้นเลย 
-ยังไง ๆ ผมก็ยังสงสารนกครับ
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 25
  พิมพ์