เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 05:27:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 73222 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #195 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:28:17 AM »

ขอบคันบ่อมีวัชพืชก้านแข็ง(ราโพ)ขึ้นยังไม่หนาแน่นนัก อยากฉีดด้วย round up อยากทราบว่าฤทธิ์ยาพวกนี้นานไหมครับกว่าจะสลายตัว กลัวน้ำฝนชะยาลงบ่อ ปลาจะตายซะหมด (ตอนนี้ฝนยังไม่ตก)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #196 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:53:10 AM »

ขอบคันบ่อมีวัชพืชก้านแข็ง(ราโพ)ขึ้นยังไม่หนาแน่นนัก อยากฉีดด้วย round up อยากทราบว่าฤทธิ์ยาพวกนี้นานไหมครับกว่าจะสลายตัว กลัวน้ำฝนชะยาลงบ่อ ปลาจะตายซะหมด (ตอนนี้ฝนยังไม่ตก)

ถอนเอาดีกว่าครับ... ยาฆ่าหญ้าพวกนั้น... มันจะกระทบกับทั้งปลาและคนครับ...

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #197 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 12:55:54 PM »

ยิ่งพวกอนุรักษ์ แต่ สักแต่ว่าอนุรักษ์แต่ปาก ยิ่งแล้วใหญ่...........

เหมือน NGO เปล่าครับ บางครั้งค้านอย่างเดียว Grin Grin Grin แต่พอน้ำท่วมหายหัวหมด พอน้ำลดออกมาอีกแล้ว

ต้องดู ว่าได้เท่าไร เสียอะไรมาเปรียบเทียบกัน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #198 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 01:00:39 PM »

ขอตอบจากที่เคยทำนะครับ จ้างคนมาปราบหญ้าคาขอบบ่อ

ตอนเย็นฝนตก ไม่ถึงกับหนักมาก ตอนเช้าลอยตายเป็นแพ

ที่โคม่าและพะงาบๆ อีกเต็มไปหมด จับกันทั้งวัน ตักตัวที่มีอาการ

บทสรุป ได้ปลาร้าสามโอ่งมังกร(ปลาตะเพียนไซส์เล็ก) ตัวใหญ่ๆ ขายถูกๆ แจกก็เยอะ

อย่าพึ่งเชื่อครับ ลองทำดู ไม่ลองไม่รู้  Grin Grin อ๋อย ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 01:05:31 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #199 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 02:40:34 PM »

ต้นคล้าย ๆ แขมในรูปครับ แต่คนละชนิดกัน มันมีเหง้าอยู่ใต้ดินลึกเชียว ถอนไม่ไหวหรอก   
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #200 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 02:47:59 PM »

ต้นคล้าย ๆ แขมในรูปครับ แต่คนละชนิดกัน มันมีเหง้าอยู่ใต้ดินลึกเชียว ถอนไม่ไหวหรอก   
แสดงว่าครูต้นไม่รู้จักราโพ อิๆๆ ให้ครูต้นมาช่วยถอนแล้วกัน.....

จริงแล้วมันก็มีประโยชน์ของมันครับ ช่วยกันกัดเซาะ พังทะลาย

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #201 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 02:53:39 PM »

พวกนี้เหมือนหญ้า มีเหง้าอยู่ใต้ดิน ถอนแบบดึงขึ้นมา ก็จะงอกใหม่อีก
ดินชายน้ำ หรือดินที่ฝนลงใหม่ๆ ดินนิ่มหน่อย ใช้เสียมปากตรง หน้าคมสัก ๒-๓ นิ้ว เสียบลงไปตัดลึกลงไปใต้ผิวดิน
ต้นใหม่จะแทงยอดไม่พ้นดิน ก็จะเน่าตายไป ถ้ายังมีแทงยอดใหม่ได้ ก็เสียบเสียมลงตัดใหม่อีก
หมั่นทำก็จะน้อยลงไปเรื่อยๆ อยู่ในระดับที่ควบคุมได้ครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #202 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 03:00:25 PM »

แบบพี่ธำรงว่าผมเคยทำกับหญ้าขิง มีหัวใต้ดินเหมือนขิง
ทำกันจนหมดครับ จากรุ่นสู่รุ่น (ที่ดรงเรียนภูมิลำเนา)
มันเป็น วัชพืชที่หัวลึกรากลึกมาก ยากแก่การกำจัด
แต่หญ้าขิงก็มีประโยชน์ตรง หญ้าขิงจะบอกให้รู้ปริมาณน้ำมากหรือน้อย
โดยดูจากข้อหรือปล้องของหญ้า หากข้อปล้องยาว จะมีปริมาณน้ำมากกว่าปกติ 
ถ้าปริมาณน้ำน้อยหญ้าขิงจะมีปล้องถี่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #203 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 03:01:16 PM »

แสดงว่าครูต้นไม่รู้จักราโพ อิๆๆ ให้ครูต้นมาช่วยถอนแล้วกัน.....

จริงแล้วมันก็มีประโยชน์ของมันครับ ช่วยกันกัดเซาะ พังทะลาย

ถ้าต้นแบบในรูป... หลังบ้านผมเต็มไปหมดเลยครับ... บนพื้นที่ราวๆ ๔ ไร่+/- มีแต่ต้นนี้... เจ้าของเขาถางแล้วก็ยังขึ้นมาอีก... ตรงใกล้ๆ รั้วบ้านผมเอาแบ็คโฮไปเขี่ยๆ ก็เตียนไปหลายเดือนครับ...

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #204 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 03:03:46 PM »

ถ้าต้นแบบในรูป... หลังบ้านผมเต็มไปหมดเลยครับ... บนพื้นที่ราวๆ ๔ ไร่+/- มีแต่ต้นนี้... เจ้าของเขาถางแล้วก็ยังขึ้นมาอีก... ตรงใกล้ๆ รั้วบ้านผมเอาแบ็คโฮไปเขี่ยๆ ก็เตียนไปหลายเดือนครับ...

เอาไฟจูดแล้วไปไต๊หนู  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #205 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 03:08:31 PM »

จูดบ่ได้... มันใกล้บ้าน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ปล.ในดงนี้มีนกเป็น... กะปูด... กระสา... และอื่นๆ อีกหลายชนิดมาทำรังอยู่ครับ... Grin Grin Grin

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #206 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 03:10:27 PM »

ตัดมาทำฟอยก็ดีนะ... คิก คิก

สภาพแบบนี้น่าจะต้องไถอย่างเดียวครับ ปลูกพืชอื่นคลุม ๆ ไป เดี๋ยวคงหายไปเอง

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #207 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 05:51:36 PM »

จูดบ่ได้... มันใกล้บ้าน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ปล.ในดงนี้มีนกเป็น... กะปูด... กระสา... และอื่นๆ อีกหลายชนิดมาทำรังอยู่ครับ... Grin Grin Grin

เป็นบ้านของนก ..... ถ้าท่านจขกท.มีบ่อไม่ลึกมากพอเลี้ยงบัวได้ .... นกกวักมาเป็นเพื่อนครับ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #208 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 06:16:29 PM »

ถ้าต้นแบบในรูป... หลังบ้านผมเต็มไปหมดเลยครับ... บนพื้นที่ราวๆ ๔ ไร่+/- มีแต่ต้นนี้...
เจ้าของเขาถางแล้วก็ยังขึ้นมาอีก... ตรงใกล้ๆ รั้วบ้านผมเอาแบ็คโฮไปเขี่ยๆ ก็เตียนไปหลายเดือนครับ...

ตัดมาทำฟอยก็ดีนะ... คิก คิก

สภาพแบบนี้น่าจะต้องไถอย่างเดียวครับ
ปลูกพืชอื่นคลุม ๆ ไป เดี๋ยวคงหายไปเอง

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" อ่ะ ฮา

บ่อหรือสระน้ำของพี่ poethipus เอารถไถ  ไม่จบหรอกอ่ะ ฮา
เพราะใบ "ผาน"  มันปาด ได้เฉพาะ หน้าดิน เท่านั้น อ่ะ
ส่วน ราก มันจมอยู่ในดิน  ไถวันนี้ อีกสองวัน  งอกใหม่อีกแล้ว อ่ะ

มีวิธีเดียวที่  "กำจัด"  ได้คือ  ใช้ยา  "ฆ่าหญ้า"  พ่น อย่างเดียวอ่ะ
ส่วนวิธี  ไม่ให้มีผลกระทบต่อสัตว์น้ำ ที่อาศัยอยู่ในบ่อ คงต้องหาทางอ่ะ

ยายแนะนำ ให้พ่นจากด้านนอก  เข้ามาหาขอบริมบ่อ
พ่นสองครั้ง ครั้งแรก  ให้เหลือแนวหญ้า  ริมบ่อเอาไว้

พอแนวด้านนอก  เริ่มเหลือง  เริ่มแห้ง  ก็พ่นจากขอบบ่อ ออกไปด้านนอก
ตอนหญ้าตาย  เอาจอบ  หรือ "คราด"  กวาดเศษหญ้า ออกไปทิ้งให้ห่างบ่อ อ่ะ
เวลาผสมยา  อย่าไปผสมใกล้บ่อน้ำ  ตักน้ำไปผสมไกลๆ
น้ำที่เหลือ  อย่าให้ไหลลงสู่บ่อ  ปลาจะตาย อ่ะ

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย  ตอนจะพ่นยา  ให้ดูหรือเดาว่า  ฝนจะไม่ตกในอีก สอง สาม ชั่วโมงข้างหน้า
ส่วนผสม  ใช้ 250 ซีซี  ต่อน้ำ 20 ลิตร  พ่นลงไปบริเวณยอด ลงไปด้านล่างอ่ะ

เมื่อหญ้าตายหมดแล้ว  หา "หน่อกล้วย"  มาปลูกคลุมดิน  ระยะห่าง 4 เมตร
ในระหว่าง  กอกล้วย เอา ตะไคร้ ลงตรงกลาง อ่ะ
พอกล้วยยืนต้นได้   หญ้าจะขึ้นน้อย  เพราะใบกล้วยบังแดด อ่ะ

สวนของยายก็ใช้วิธีนี้แหละ  ปลูกกล้วย  ตอนก่อนฝนมา
ปลูกไว้  สี่ห้าร้อยต้น  ตอนนี้ต้นโตเป็นเมตรแล้ว อ่ะ
รออีก แปดเดือน  ได้กล้วย สี่ห้าร้อย เครือ  ขายเครือละร้อยเดียว ก็พอ อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

ส่วนสวนของพี่ธำรง  ยายลืมแนะนำ ให้หาไก่พันธุ์พื้นบ้าน เอาไปปล่อยอ่ะ
เลือกตัวผู้ตัวเดียว ตัวเมียสัก สามตัว  เอาไปปล่อยให้เขาหากินเอาเอง
ช่วงแรก ก็ให้เศษปลายข้าว หว่านให้กิน เช้าเย็น เลี้ยงแบบปล่อย

ส่วนในสวน เอากล้วยน้ำว้า ไปปลูกแซม เอาไว้สี่ห้ากอ
พอออกเครือ  กล้วยสุก  จะมีนก หลายชนิด  มาเยี่ยมเยียน
ส่วนเจ้าของ  คอยเอากล้องส่องดู  นั่งฟังเสียงของเขาตอนเช้าอ่ะ ฮา  ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #209 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 07:41:56 PM »

ส่วนสวนของพี่ธำรง  ยายลืมแนะนำ ให้หาไก่พันธุ์พื้นบ้าน เอาไปปล่อยอ่ะ
เลือกตัวผู้ตัวเดียว ตัวเมียสัก สามตัว  เอาไปปล่อยให้เขาหากินเอาเอง
ช่วงแรก ก็ให้เศษปลายข้าว หว่านให้กิน เช้าเย็น เลี้ยงแบบปล่อย

ส่วนในสวน เอากล้วยน้ำว้า ไปปลูกแซม เอาไว้สี่ห้ากอ
พอออกเครือ  กล้วยสุก  จะมีนก หลายชนิด  มาเยี่ยมเยียน
ส่วนเจ้าของ  คอยเอากล้องส่องดู  นั่งฟังเสียงของเขาตอนเช้าอ่ะ ฮา  ขำก๊าก

ขอบคุณน้ำใจและคำแนะนำครับป้าbabara.  ไหว้
ผมเอาไก่ป่ามาเลี้ยง 10-20 ตัว เดิมก็ปล่อยอิสระครับ กลางคืนเขาขึ้นกอไผ่เอาตัวรอดได้ แต่มาเสร็จเจ้าตัวกินไก่ตอนกลางวัน ที่มาซุ่มชายๆสวน
ตอนนี้ต้องเก็บเข้ากรง หลังจากสูญพันธุ์ไปแล้วหนึ่งรุ่น ตอนนี้มีเสียงไก่ขันทั้งวันทั้งคืน  Cheesy  แต่เสียงขันนำศัตรูเข้ามาหาพวกเขาครับ  อ๋อย  ทำไงดี

สวนป้าbabara ดูกล้วยได้ราคาดีนะครับ ผมไม่ได้ขายเพราะราคาคนกลางมารับซื้อถูกมาก ก็เลยปล่อยสุกให้นกกิน กับเอามาทำกล้วยตากอนามัยไว้แจกผู้ใหญ่
อ้อ ต้องบอกท่านโพธิด้วยว่าอย่าปลูกกล้วยใกล้ขอบสระ กล้วยเบียดดินทำให้ตลิ่งพัง  อ๋อย
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 25
  พิมพ์