เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 03:17:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 72963 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #210 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 07:43:14 PM »

ส่วนสวนของพี่ธำรง  ยายลืมแนะนำ ให้หาไก่พันธุ์พื้นบ้าน เอาไปปล่อยอ่ะ
เลือกตัวผู้ตัวเดียว ตัวเมียสัก สามตัว  เอาไปปล่อยให้เขาหากินเอาเอง
ช่วงแรก ก็ให้เศษปลายข้าว หว่านให้กิน เช้าเย็น เลี้ยงแบบปล่อย

ส่วนในสวน เอากล้วยน้ำว้า ไปปลูกแซม เอาไว้สี่ห้ากอ
พอออกเครือ  กล้วยสุก  จะมีนก หลายชนิด  มาเยี่ยมเยียน
ส่วนเจ้าของ  คอยเอากล้องส่องดู  นั่งฟังเสียงของเขาตอนเช้าอ่ะ ฮา  ขำก๊าก

ขอบคุณน้ำใจและคำแนะนำครับป้าbabara.  ไหว้
ผมเอาไก่ป่ามาเลี้ยง 10-20 ตัว เดิมก็ปล่อยอิสระครับ กลางคืนเขาขึ้นกอไผ่เอาตัวรอดได้
แต่มาเสร็จ  เจ้าตัวกินไก่ตอนกลางวัน  ที่มาซุ่มชายๆสวน

ตอนนี้ต้องเก็บเข้ากรง หลังจากสูญพันธุ์ไปแล้วหนึ่งรุ่น
ตอนนี้มีเสียงไก่ขันทั้งวันทั้งคืน  Cheesy 
แต่เสียงขันนำศัตรูเข้ามาหาพวกเขาครับ  อ๋อย  ทำไงดี

สวนป้าbabara ดูกล้วยได้ราคาดีนะครับ
ผมไม่ได้ขายเพราะราคาคนกลางมารับซื้อถูกมาก
ก็เลยปล่อยสุกให้นกกิน กับเอามาทำกล้วยตากอนามัยไว้แจกผู้ใหญ่

อ้อ ต้องบอกท่านโพธิด้วยว่าอย่าปลูกกล้วยใกล้ขอบสระ
กล้วยเบียดดินทำให้ตลิ่งพัง  อ๋อย

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" อ่ะ ฮา

ยายเอาปัญหา  ไอ้ตัว  "วรนุข" ของพี่ธำรง ไปนอนคิดสองคืนอ่ะ ฮา
ถ้าจะให้  ถูก "โฉลก"  กับ  เจ้าที่เจ้าทาง  กับท่านเจ้าของ อ่ะ ฮา

ยายจะแนะนำให้ทำ  "กับดัก"  กรงเหล็ก  ใส่ไก่  ล่อเขา ให้เข้ามากิน อ่ะ
พอเขาเดินเข้ามา  ประตูก็หล่น "กึก" เหมือนเราล่อจับหนู อ่ะ ฮา
จับได้  ก็เอาไปปล่อยไกลๆ  ห่างบ้าน ห่างชุมชน อ่ะ ฮา

ส่วนศัตรูประเภทอื่น  ก็แล้วแต่เวรกรรม ของไก่ อ่ะ ฮา

เรื่องกล้วย  ยายไปเดินตลาดตอนเช้า  กล้วยดิบ  ลูกขนาดย่อมๆ
เขาขายกันหวีละ ยี่สิบ ยี่สิบห้า  ถ้าเราขายทั้งเครือ ลูกขนาดใหญ่
น่าจะได้  ร้อยนึง  ยายคาดหวังอย่างนั้น อ่ะ ฮา

กล้วยไข่  พันธุ์กำแพงเพชร ที่เอามาปลูก
ตอนติด "ปลี"  ยายเอา  46-0-0 โรยกำมือเดียว
แล้วหักปลี  ให้เหลือ 7 หวี  เวลากล้วยสุก
มัน "เต่งตึง" เหมือน ตะบอง ยักษ์วัดแจ้ง เลยอ่ะ ฮา

55555 ยายยังไม่เคยได้ขาย  ได้แต่เอาไปแจกเขา อ่ะ ฮา  ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #211 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 08:54:17 PM »

๕๖-๐-๐  มันเป็นสูตรบำรุงใบครับยาย   ถ้าจะบำรุงลูกต้อง  ๐-๐-๖๐  ครับ

บำรุงต้นด้วยลูกด้วยก็  ๑๓-๑๓-๒๑  หรือสูตรอื่นที่มีโพแทสเซี่ยมมาก ๆ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #212 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:16:27 PM »

กล้วยเลี้ยงลูกด้วยใบครับ บางคนตัดใบกล้วยทิ้ง หวังจะให้ลูกมันโต ๆ กลายเป็นกล้วยตานีปลายหวีเหี่ยวไปเลย  คิก คิก

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #213 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:22:19 PM »

กล้วยเลี้ยงลูกด้วยใบครับ บางคนตัดใบกล้วยทิ้ง หวังจะให้ลูกมันโต ๆ กลายเป็นกล้วยตานีปลายหวีเหี่ยวไปเลย  คิก คิก

ตัดใบทิ้งหมดแล้วต้นกลัวมันได้ธาตุอาหารมาแล้วจะปรุงอาหารยังไงล่ะครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #214 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:04:45 AM »

ส่วนสวนของพี่ธำรง  ยายลืมแนะนำ ให้หาไก่พันธุ์พื้นบ้าน เอาไปปล่อยอ่ะ
เลือกตัวผู้ตัวเดียว ตัวเมียสัก สามตัว  เอาไปปล่อยให้เขาหากินเอาเอง
ช่วงแรก ก็ให้เศษปลายข้าว หว่านให้กิน เช้าเย็น เลี้ยงแบบปล่อย

ส่วนในสวน เอากล้วยน้ำว้า ไปปลูกแซม เอาไว้สี่ห้ากอ
พอออกเครือ  กล้วยสุก  จะมีนก หลายชนิด  มาเยี่ยมเยียน
ส่วนเจ้าของ  คอยเอากล้องส่องดู  นั่งฟังเสียงของเขาตอนเช้าอ่ะ ฮา  ขำก๊าก

ขอบคุณน้ำใจและคำแนะนำครับป้าbabara.  ไหว้
ผมเอาไก่ป่ามาเลี้ยง 10-20 ตัว เดิมก็ปล่อยอิสระครับ กลางคืนเขาขึ้นกอไผ่เอาตัวรอดได้
แต่มาเสร็จ  เจ้าตัวกินไก่ตอนกลางวัน  ที่มาซุ่มชายๆสวน

ตอนนี้ต้องเก็บเข้ากรง หลังจากสูญพันธุ์ไปแล้วหนึ่งรุ่น
ตอนนี้มีเสียงไก่ขันทั้งวันทั้งคืน  Cheesy 
แต่เสียงขันนำศัตรูเข้ามาหาพวกเขาครับ  อ๋อย  ทำไงดี

สวนป้าbabara ดูกล้วยได้ราคาดีนะครับ
ผมไม่ได้ขายเพราะราคาคนกลางมารับซื้อถูกมาก
ก็เลยปล่อยสุกให้นกกิน กับเอามาทำกล้วยตากอนามัยไว้แจกผู้ใหญ่

อ้อ ต้องบอกท่านโพธิด้วยว่าอย่าปลูกกล้วยใกล้ขอบสระ
กล้วยเบียดดินทำให้ตลิ่งพัง  อ๋อย

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" อ่ะ ฮา

ยายเอาปัญหา  ไอ้ตัว  "วรนุข" ของพี่ธำรง ไปนอนคิดสองคืนอ่ะ ฮา
ถ้าจะให้  ถูก "โฉลก"  กับ  เจ้าที่เจ้าทาง  กับท่านเจ้าของ อ่ะ ฮา

ยายจะแนะนำให้ทำ  "กับดัก"  กรงเหล็ก  ใส่ไก่  ล่อเขา ให้เข้ามากิน อ่ะ
พอเขาเดินเข้ามา  ประตูก็หล่น "กึก" เหมือนเราล่อจับหนู อ่ะ ฮา
จับได้  ก็เอาไปปล่อยไกลๆ  ห่างบ้าน ห่างชุมชน อ่ะ ฮา

ส่วนศัตรูประเภทอื่น  ก็แล้วแต่เวรกรรม ของไก่ อ่ะ ฮา

เรื่องกล้วย  ยายไปเดินตลาดตอนเช้า  กล้วยดิบ  ลูกขนาดย่อมๆ
เขาขายกันหวีละ ยี่สิบ ยี่สิบห้า  ถ้าเราขายทั้งเครือ ลูกขนาดใหญ่
น่าจะได้  ร้อยนึง  ยายคาดหวังอย่างนั้น อ่ะ ฮา

กล้วยไข่  พันธุ์กำแพงเพชร ที่เอามาปลูก
ตอนติด "ปลี"  ยายเอา  46-0-0 โรยกำมือเดียว
แล้วหักปลี  ให้เหลือ 7 หวี  เวลากล้วยสุก
มัน "เต่งตึง" เหมือน ตะบอง ยักษ์วัดแจ้ง เลยอ่ะ ฮา

55555 ยายยังไม่เคยได้ขาย  ได้แต่เอาไปแจกเขา อ่ะ ฮา  ขำก๊าก

ขอบคุณป้าbabara. ไหว้
เจ้า "วรนุช" เขารบกวนเกษตรกรที่เลี้ยงกุ้งเลี้ยงปลาอยู่มากเหมือนกัน เอาไปปล่อยพวกคงได้โวย

ผมกะใช้วิธีของป้า แต่เอาแค่จัดพื้นที่เหมาะๆ เอาไก่ใส่กรงใส่สุ่มไปตั้งไว้ ใช้CZ452ติดกล้องเก็บซะ
พร้อมถ่ายรูปเป็นหลักฐานว่าป้องกันทรัพย์ ... กันโดนข้อหาล่าสัตว์คุ้มครอง
แต่แผนนี้ต้องระงับเพราะผบ.ทบ.ไม่อนุมัติ  อ๋อย

ตอนนี้ไม่ค่อยเห็นวรนุชให้เห็นในสวน เพราะฝูงสุนัขตรวจตราอยู่รอบ
แต่กลับไม่กล้าปล่อยไก่ออกมา กลัวต้องยิงหมาแทน  Cheesy
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #215 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:50:42 AM »

๕๖-๐-๐  มันเป็นสูตรบำรุงใบครับยาย   ถ้าจะบำรุงลูกต้อง  ๐-๐-๖๐  ครับ

บำรุงต้นด้วยลูกด้วยก็  ๑๓-๑๓-๒๑  หรือสูตรอื่นที่มีโพแทสเซี่ยมมาก ๆ   Grin
ถูกต้องครับ ปุ๋ยเน้นตัวหลัง บำรุงผล

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #216 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:45:44 AM »

ไอ้วรนุชเนี่ยเคยเจอตัวขนาด2.5เมตรมาเกาะขอบหน้าต่างดูทีวีข้างหลังผม ได้ยินเสียงแกรกๆ หันไปดู  เหี้ย... Angry คว้าปืนมันวิ่งปรู้ดเดียวเข้าป่าละเมาะไปเลย ทิ้งรอยเล็บไว้บนพื้นคอนกรีตลึกสักประมาณมิลนึงไว้ให้ดูต่างหน้า  Shocked

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #217 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:22:16 AM »

ตั้งแต่มหาอุทกปีที่แล้ว วรนุชแทบจะสูญพันธุ์ หายหน้าไปเลยหลายเดือน เมื่อปีห้าศูนย์ หน่วยงานผมมีแคมป์งานก่อสร้างขนาดใหญ่ คนงานร่วมสองสามร้อย

พื้นที่เป็นป่า เขตราชการไม่มีคนนอกบุกรุก สวรรค์ของวรนุช แต่ก็มีทั้งคนรักคนชัง คนงานในแคมป์เกือบทั้งหมดเป็นอีสานบ้านผม เขมรอีกนิดหน่อย การไล่ล่าจึงเกิดขึ้น

คนงานผมมองเห็นช่องทางธุรกิจ วรนุชแลกเหล้า จับไปขาย ตัวใหญ่สุดสองเมตรกว่า เกือบจะดับแนว แต่ก็กินไม่หมด เพราะมีเยอะ มันรู้ว่าคนไล่ล่า ก็หลบซ่อนไม่ปรากฏตัว

ก่อนหน้านั้นเคยปวดหัวกับวรนุช เพราะมีเยอะ มันรู้ว่าคนไม่ทำไร มันก็ไม่เกรงกลัว ขวางถนน ขโมยของกิน ฯลฯ กลุ่มคนเกลียดวรนุช เสนอแผนกำจัด โดยใช้แลน*****

หมักกับซี่โครงไก่ ได้ผลเกิดคาด แต่ที่คาดไม่ถึงคือ บางตัวมันเสือกไม่ตายในป่า ตัวใหญ่โซซัดโซเซเข้ามาตายใต้ซอกตึกลึกๆ ตามเข้าไปเก็บซากไม่ได้ โดนวรนุชเอาคืน

นั่งดมซากวรนุชเน่านานนับเดือน บางวันทนไม่ไหว ออกมาโก่งคออ๊วกกันหน้าตึก กลิ่นเน่าเข้าไปในแอร์ พี่น้องเอ้ย....สุดบรรยาย ขำก๊าก อ๋อย ไหว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #218 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 02:25:14 PM »

แหล่มเลย

กลิ่นติดจมูก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #219 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 02:43:39 PM »

เคยกินวรนุชคั่ว/ผัดเผ็ด  กินแกล้มเหล้าอร่อยดีครับ   Grin

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #220 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 09:44:17 AM »

เคยกินวรนุชคั่ว/ผัดเผ็ด  กินแกล้มเหล้าอร่อยดีครับ   Grin

กบกินแต่ มากกว่านั้น เลี้อยคลานทำใจไม่ได้ Grin Grin Grin ไม่คุ้น จระเข้ วรนุช แย้

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #221 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 09:49:41 AM »

เข้าปาก  ไม่บอก ไม่รู้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #222 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 09:52:22 AM »

เข้าปาก  ไม่บอก ไม่รู้

ไม่รู้อาจสั่งเบิ้ลครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #223 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 09:55:48 AM »

ถูกต้องครับ น้า carrera

มันกำซาบ...

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #224 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 01:05:44 PM »

-ได้แวะไปดูปลาเฉพาะวันเสาว์-อาทิตย์ ล่าสุดพอผมเข้าใกล้มีรถซาเล้งตัดหญ้าเลี้ยงวัวรีบขับออกไปจากที่ของผม โปรยอาหารแล้วไม่เห็นปลาสวาย 4-5 ตัว ขึ้นมาเหมือนเคย ปลานิลพ่อแม่พันธุ์ก็เห็นแค่ไม่กี่ตัว..ไม่รู้อุปาทานหรือเปล่า
-แจ้งข่าว..เริ่มเห็นลูกปลานิลบ้างแล้ว ตัวขนาดใบมะขามก็มี เล็กกว่าก็มี   ปลาตะเพียนขนาด 2 นิ้วมือโตช้าเหลือเกิน ส่วนปลาแรดไม่เห็นเลย 
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 25
  พิมพ์