เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 05:31:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 73264 ครั้ง)
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #240 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:14:04 PM »

ไอ้พวกแหขี้ขโมย ต้องเจอหนามไผ่สลับกับหนามพุงดอครับ

หนามไผ่ไว้ปราบแห ส่วนหนามพุงดอไว้ปราบเจ้าของแห รังรองว่าบ่งออกยากกว่าหนามมะขามเทศ 7 เท่า   คิก คิก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #241 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:26:35 PM »

แถวบ้านใช้กิ่งมะขามเทศทิ้งลงไปครับ   คนไม่รู้ทอดแหลงไป แกะกันนานครับ   Cheesy Cheesy

บ้านผมใช้กิ่งไผ่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #242 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 11:35:00 AM »

มีลูกปลานิลเกิดใหม่มากแต่ก็มีปัญหาอีกคือนกกาน้ำมาลงทุกวัน เท่าที่พบมาตัวเดียว ค่อนข้างเชื่อง ผมตบมือไล่ก็ไม่ไป ต้องเดินเข้าไปใกล้ถึงได้บิน มีวิธีไล่แบบไหนบ้างครับที่ไม่ต้องฆ่ามัน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #243 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:11:02 PM »

มีลูกปลานิลเกิดใหม่มากแต่ก็มีปัญหาอีกคือนกกาน้ำมาลงทุกวัน เท่าที่พบมาตัวเดียว ค่อนข้างเชื่อง ผมตบมือไล่ก็ไม่ไป ต้องเดินเข้าไปใกล้ถึงได้บิน มีวิธีไล่แบบไหนบ้างครับที่ไม่ต้องฆ่ามัน

ถ้าอยู่ใกล้ ๆ บ้าน  ใช้เชือกผูกกระป๋องหรืออย่างอื่นดึงให้สั่นแล้วเกิดเสียงก็ได้ครับ  ไม่ต้องเดินไปไล่   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #244 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 02:42:22 PM »

ซุ่มแล้วเอามาทำกับแกล้มครับ เราไม่ได้ออกล่า แต่มันมารบกวนปลาที่เราเลี้ยงเอง เหมือนพี่อีกคนที่เลี้ยงกบ ตอนค่ำๆดันมีนกฮูกเจ้ากรรมาโฉบกินลูกกบแก แค่แกบอกผมเท่านั้นแหละ ลาบเอ่ย แกงป่านกฮุกเอ่ย สารพัดจะเมนู หุหุ Grin น้ำลายหก คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #245 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 02:44:15 PM »

ซุ่มแล้วเอามาทำกับแกล้มครับ เราไม่ได้ออกล่า แต่มันมารบกวนปลาที่เราเลี้ยงเอง เหมือนพี่อีกคนที่เลี้ยงกบ ตอนค่ำๆดันมีนกฮูกเจ้ากรรมาโฉบกินลูกกบแก แค่แกบอกผมเท่านั้นแหละ ลาบเอ่ย แกงป่านกฮุกเอ่ย สารพัดจะเมนู หุหุ Grin น้ำลายหก คิก คิก

CZ พิมพ์นิยม Grin Grin Grin เอาอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 02:46:08 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #246 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 02:47:14 PM »

อ้าวขอโทษที นึกว่ามาเป็นฝูงๆและไม่อยากฆ่ามัน งั้นคงต้องลงทุนซื้อตาข่ายมาคลุ้มบ่อแล้วครับ วินวินทั้งสองฝ่าย Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #247 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 02:26:34 PM »

-ตอนนี้มี(ลูก)ปลานิลมากกว่าปลาอื่นทุกชนิด .. มันเชื่องคน(กลางวัน)และชอบตอมแสงไฟ(กลางคืน) หว่านอาหารลงไปกี่โล ๆ ก็ดูเหมือนไม่รู้จักพอ.. ปัญหาใหม่ที่พบคือ..มันไม่โตครับ..ตัวขนาด 3 นิ้วมือน่าจะร่วม ๆ พันตัวแล้ว มาเป็นฝูงน้ำเดือดเลย ปลาตะเพียนที่ว่าว่องไวยังแทรกเข้ามายาก ต้องอยู่วงนอก แต่บ่อไม่แน่นนะครับ ยังรับได้อีกเยอะ ..ทำไงให้มันโตวันโตคืนเหมือนปลานิลแปลงเพศได้บ้างครับ..ผมให้อาหาร(อาหารเม็ดสำหรับปลาดุก-คนขายบอกโปรตีนสูงกว่าอาหารปลากินพืช)ตอนเย็นวันละครั้ง     
-ฝนเริ่มชุกแล้ว ไม่นานน้ำคงเต็มบ่อ มีวิธีป้องกันปลาหมอและปลาดุก หนีออกยังไงบ้างครับ (รถขุดมันขี้โกงทำคันบ่อให้สูงไม่พอ)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #248 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 02:55:39 PM »

น่าจะอาหารไม่พอครับเลยโตช้า เพราะเราไม่ได้เตรียมการก่อนปล่อยคือปลูกผักบุ้งนารอบบ่อให้เลื้อยในน้ำเป็นอาหารให้กินตลอด ปลูกตอนนี้ไม่ได้โตแน่ ไม่งั้นก็ต้องหาตัดหญ้าขนให้ตอดกินเล่น  Grin

R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #249 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 03:05:07 PM »

น่าจะอาหารไม่พอครับเลยโตช้า เพราะเราไม่ได้เตรียมการก่อนปล่อยคือปลูกผักบุ้งนารอบบ่อให้เลื้อยในน้ำเป็นอาหารให้กินตลอด ปลูกตอนนี้ไม่ได้โตแน่ ไม่งั้นก็ต้องหาตัดหญ้าขนให้ตอดกินเล่น  Grin
อ้าว..เสียดายจริง..เคยมีผักบุ้งแดงเลื้อยลงบ่อไปไกลเลย ผมเอาขึ้นหมดเหลือไว้บ้างแค่หัวบ่อ-ท้ายบ่อ มันรำคาญลูกกะตาครับ เหมือนบ่อรกร้างไม่ดูแลยังไงก็ไม่รู้..รูเท่าไม่ถึงการณ์แท้ ๆ 
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #250 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 03:16:53 PM »

ผักบุ้ง ผักกะเฉด หรือเอาแหนแดงมาลงครับ แต่แหนคงไม่ทันโต เว้นแต่มีบ่ออีกสักบ่อไว้เพาะแหน แล้วเอามาใส่บ่อนี้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #251 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 03:35:58 PM »

ผักบุ้ง ผักกะเฉด หรือเอาแหนแดงมาลงครับ แต่แหนคงไม่ทันโต เว้นแต่มีบ่ออีกสักบ่อไว้เพาะแหน แล้วเอามาใส่บ่อนี้
ขอบคุณครับ..เลี้ยงผักบุ้งใหม่ไม่ยาก..แหน..เคยช้อนมาโปรยหนเดียวไม่กี่นาทีมันกินเกลี้ยง..ผักตบชวาเคยโยนลงไป 2-3 กอก็ไม่โตครับ..ที่ริมบ่อตื้น ๆ เคยเห็นสันตะวา(ไม้น้ำใบใหญ่สีน้ำตาล) แต่บางวันพบมันลอยขึ้นมาทั้งรากทั้งโคนแต่ใบหายหมดเลย..ตอนนี้เห็นเหลือแต่บัวอย่างเดียว
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #252 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 03:43:22 PM »

ผมว่าเพาะแหนแดงไว้เป็นอาหารปลากินพืชช่วยลดต้นทุนได้เยอะนะครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #253 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 03:50:41 PM »

สันตะวาถ้าน้ำนิ่งไม่ค่อยงาม ชอบน้ำไหล

R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #254 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 12:55:35 PM »

-ช่วยด้วย..ชักสู้ค่าอาหารเม็ดไม่ไหวแล้ว..ไม่ให้กินก็ไม่ได้เพราะพอเห็นคนมันรีบมามะรุมมะตุ้มทันที..(โฮ) ..--เคยโปรยข้าวสุก(เหลือจากหมากิน)ให้..มันไม่กินครับ แต่ผมก็โปรยจนหมดเผื่อปลาปลาหมอ ปลาตะเพียนจะกิน
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 25
  พิมพ์