เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 05:26:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 73203 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #285 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 10:29:22 PM »

ได้ข่าวว่ามีบ่อปลาสลิคแถวบางบ่ออยู่แห่งหนึ่งที่ไม่ใช้อาหารเลี้ยงปลา
แต่ใช้หญ้าชนิดหนึ่งที่นำเข้ามาจากต่างประเทศทำให้ปลาสลิดที่ได้ไร้มัน
แถมประหยัดราคาค่าอาหารได้มาก

ไม่ทราบท่านใดทราบบ่อปลาที่ว่า หรือว่าหญ้าที่ใช้เลี้ยงไม๊ครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #286 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 10:58:51 PM »

คาดว่าเป็นหญ้าที่ใช้เสียงสัตว์นี่แหละครับ  แต่คงเป็นใบหรือยอดอ่อน   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #287 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:17:46 AM »

ปลาสลิดไม่ใช้อาหารเท่าไรครับ  อย่างมากก็แค่รำ  เขาจะให้หญ้าขึ้นในบ่อเยอะๆ หญ้าจะสร้างอาหารโดยธรรมชาติให้ปลาสลิดเอง  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #288 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 10:38:10 AM »

มีสูตรฟางข้าวหรือเศษหญ้า + ขี้วัว  สำหรับเลี้ยงปลากินพืชครับ   ไหว้

จากคุณ pp_79  เว็บเกษตรพอเพียง   เยี่ยม

ขั้นตอนการทำ

1.นำไม้มาปักเป็นแนว ป้องกันฟางหรือเศษหญ้าลอยออกกลางบ่อ
2.นำฟางหรือเศษหญ้ากองลงที่บ่อ ( ในน้ำ )

3.โรยขี้วัวลงบนฟางครับ หนาพอประมาณ

4.รดน้ำ ( กวักน้ำ )ให้ขี้วัวเปียก
5.ทำซ้ำข้อ 2 - 4 ประมาณ 3 - 4 ชั้นครับ

เสร็จแล้วครับ กองประมาณนี้ ก็ใช้ได้นาน ประมาณ 1 เดือน เมื่อหมดก็ทำเพิ่ม
( ทฤษฎี: โดยย้ายที่ไปตำแหน่งใหม่ของสระครับ เพื่อลดการสะสมของหญ้าหรือฟางในตำแหน่งเดิม )
ผมทำตำแหน่งเดิมทุกครั้งก็หมดครับ แบบว่าไม่ต้องการปักไม้พิ่มบ่อยๆครับ ( ขี้เกียจ    )

เอาผลผลิต มาให้ดูกันครับ ( ทั้งกินและขาย ) เลี้ยงแบบพอเพียง 8- 12 เดือนครับ
ขนาด 2 -3 ตัวโล ครับ ถ้าขายก็ 45 - 50 บาท/กก ครับ ( ขายเองวันละไม่เกิน 10 กิโลกรัมครับ )

สำหรับการรักษาคุณภาพน้ำ ผมใช้ EM 1 ลิตร กากน้ำตาล 1 ลิตร ผสมน้ำ 200 ลิตร หมักไว้ 7 วัน
แล้วตักสาดให้กระจายทั่วบ่อ เหลือ น้ำหมัก EM ไว้ 1/4 ของถัง เติมกากน้ำตาล 1 ลิตร
เติมน้ำให้ครบ 200 ลิตร หมักต่อ 7 วัน แล้วสาดเหมือนเดิมครับ

EM 1 ลิตร หมักต่อเชื้อได้ 3 ครั้ง ครับ เมื่อครบ 3 ครั้ง ก็หมักใหม่ครับ หรือถ้าสะดวกหน่อก็ใช้ EM ก้อน

โยนลงบ่อเลยครับ   น้ำที่บ่อ 1 ของผม ใช้อาบ ล้างจาน และกิจกรรมอื่นๆ ในสวน ไม่มีกลิ่นครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.16

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2013, 10:42:22 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #289 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 01:12:12 PM »

ยังไม่เข้าใจเล็กน้อยครับ.. ขี้งัวบนกองฟาง..เป็นอาหารปลาโดยตรง หรือว่ามันช่วยสร้างอาหารปลา(เช่นลูกไร)ขึ้นมา 
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #290 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 01:33:27 PM »

อ้างถึง

เสร็จแล้วครับ กองประมาณนี้ ก็ใช้ได้นาน ประมาณ 1 เดือน เมื่อหมดก็ทำเพิ่ม
( ทฤษฎี: โดยย้ายที่ไปตำแหน่งใหม่ของสระครับ เพื่อลดการสะสมของหญ้าหรือฟางในตำแหน่งเดิม )
ผมทำตำแหน่งเดิมทุกครั้งก็หมดครับ แบบว่าไม่ต้องการปักไม้พิ่มบ่อยๆครับ ( ขี้เกียจ    )

น่าจะทั้งสองอย่าง  คือ เป็นอาหารปลาโดยตรงและสร้างไรน้ำด้วย   เจ้าของสูตรบอกว่ากองนี้ใช้ได้นาน ๑ เดือน

แสดงว่าปลามันต้องกินฟางข้าวหรือเศษหญ้าและขี้วัวเข้าไปด้วย  ลำพังปล่อยให้ย่อยตามธรรมชาติ ๑ เดือนไม่มีทางย่อยหมดแน่ ๆ   ไหว้

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #291 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 01:52:26 PM »

ขอบคุณครับ..ต้องลองทำดูบ้างแล้ว
R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #292 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 03:26:45 PM »

ถ้ามีศาลากลางน้ำผมว่าน่าจะดี..ข้างล่างมีฝูงปลา..คนต้องอยากไปนั่ง..ปัญหาที่แก้ไม่ตกคือ
ไม่รู้จะปักเสายังไง(ไม่อยากสูบน้ำออกเสียดายปลา) พอมีคำแนะนำไหมครับ

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #293 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:18:27 AM »

เอาแค่ริมน้ำก่อนดีไหม กลางน้ำ ผมว่าเสียหลายตัง Grin Grin Grin ยาก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #294 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 08:10:11 AM »

เห็นมีโครงการบ้านลอยน้ำหลายรูปแบบ กำลังดูๆอยู่ว่าไหวไหม เอาไว้พักผ่อน/รับรองแขก
ใครใช้แล้ว ดี/ไม่ดี อย่างไร (ขออนุญาตจขกท.)มาแชร์ความเห็นหน่อยครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #295 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 12:12:58 PM »

เน็ตช้า กว่าจะอ่านหมดทุกหน้าใช้เวลาเป็นครึ่งค่อนวัน ขออนุญาตถามพี่ๆนะครับ

มีบ่อปลาอยู่ ๑ งาน ลึกพอสมควร ไม่รู้ว่าพ่อตาปล่อยปลาอะไรลงไปหรือยัง

หากยังไม่ปล่อย ควรจะปล่อยปลาอะไรดีครับ

ไม่เน้นขาย เลี้ยงเองบ้าง เทวดาเลี้ยงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #296 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 02:29:59 PM »

เน็ตช้า กว่าจะอ่านหมดทุกหน้าใช้เวลาเป็นครึ่งค่อนวัน ขออนุญาตถามพี่ๆนะครับ

มีบ่อปลาอยู่ ๑ งาน ลึกพอสมควร ไม่รู้ว่าพ่อตาปล่อยปลาอะไรลงไปหรือยัง

หากยังไม่ปล่อย ควรจะปล่อยปลาอะไรดีครับ

ไม่เน้นขาย เลี้ยงเองบ้าง เทวดาเลี้ยงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ปลาที่มากะฟ้ากะฝนกะดินกะน้ำน่าจะมีปลาเข็ง ปลาข่อ  ปลาซิว ปลาสร้อย  เอาปลานิลงก่อนครับ มาดถานเลย  แล้วก็ปลาตะเพียน นอกนั้นอยากกินปลาไรปล่อยเลยครับ  ถ้ามีกุ้งแม่น้ำเป็นๆ แนะนำปล่อยด้วย อิอิ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #297 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 02:44:28 PM »

ถ้ามีศาลากลางน้ำผมว่าน่าจะดี..ข้างล่างมีฝูงปลา..คนต้องอยากไปนั่ง..ปัญหาที่แก้ไม่ตกคือ
ไม่รู้จะปักเสายังไง(ไม่อยากสูบน้ำออกเสียดายปลา) พอมีคำแนะนำไหมครับ

ใช้ทุ่นลอย

ลองไปนั่งร้านอาหารที่ใช้ถังฟ้าทำทุ่นลอยดูครับ เผื่อได้ไอเดีย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #298 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 02:54:12 PM »

ขอบคุณครับ

ผมเคยปล่อยปลายี่สกเทศแบบปล่อยลืม  บ่อใหญ่ประมาณ 2 งาน  ลึกสุดแขนแม็คโคร ....ปล่อยลืมประมาณ 5-6 ปี ....ไปตกเล่น   ตัวไซร์ประมาณเกือบสิบโลครับ

ถ้าปล่อยแล้วไม่ต้องกลัวขโมยมาช๊อตมาหว่านแห....แนะนำปลาแรด กับยี่สกเทศครับ.....เนื้ออร่อย  ตัวใหญ่
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #299 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 03:09:03 PM »

ขออนุญาติตอบนะครับ เนื่องจากผมเคยสร้าง..

ก่อนอื่นต้องรู้ความลึกของน้ำจนถึงก้นบ่อ แล้วบวกเผื่อไปอีก 2 เมตร...

ผูกเหล็กเข้าแบบหล่อฐานรากแผ่ขนาด 1 x 1 เมตร หนา 30 ซม. พร้อมเสาขนาด 20 x 20 ซม. หล่อบนบก จำนวนต้นตามแบบ ปลายเสาให้งอเหล็กเป็นรูห่วงเส้นผ่านศูนย์กลาง 10 ซม. ไว้ด้วย...

พันหุ้มเสาและฐานรากด้วยพลาสติกใสกันชื้น ทิ้งไว้ 21 วัน...

ครบกำหนดให้ใช้รถเครน 25 ตัน ยกเสาดังกล่าวหย่อนลงไปในบ่อตามตำแหน่งในแบบที่เราวางแปลนไว้ ใช้ไม้ยึดเสาต่างๆ ทิ้งไว้ซัก 2-3 วันให้ดินใต้ฐานรากเซทตัว แล้วค่อยถ่ายระดับตัดหัวเสาเพื่อทำงานในขั้นตอนอื่นต่อไปครับ....

หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 25
  พิมพ์