เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 05:20:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 73155 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #300 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 03:24:17 PM »

เน็ตช้า กว่าจะอ่านหมดทุกหน้าใช้เวลาเป็นครึ่งค่อนวัน ขออนุญาตถามพี่ๆนะครับ

มีบ่อปลาอยู่ ๑ งาน ลึกพอสมควร ไม่รู้ว่าพ่อตาปล่อยปลาอะไรลงไปหรือยัง

หากยังไม่ปล่อย ควรจะปล่อยปลาอะไรดีครับ

ไม่เน้นขาย เลี้ยงเองบ้าง เทวดาเลี้ยงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเลี้ยงแบบดูด้วยกินด้วย... แนะนำปลาไนครับ... เพราะปลาไนก็ครือๆกันกับปลาคาร์ป... มีทั้งสีขี้โคลนดั้งเดิม... สีเหลืองที่ทอง... สีลายๆ ฯลฯ เลี้ยงง่าย... โตไว... ทนทาน... แถมเนื้ออร่อยก้างไม่เยอะครับ... Grin Grin Grin

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #301 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 04:33:31 PM »

เน็ตช้า กว่าจะอ่านหมดทุกหน้าใช้เวลาเป็นครึ่งค่อนวัน ขออนุญาตถามพี่ๆนะครับ

มีบ่อปลาอยู่ ๑ งาน ลึกพอสมควร ไม่รู้ว่าพ่อตาปล่อยปลาอะไรลงไปหรือยัง

หากยังไม่ปล่อย ควรจะปล่อยปลาอะไรดีครับ

ไม่เน้นขาย เลี้ยงเองบ้าง เทวดาเลี้ยงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเลี้ยงแบบดูด้วยกินด้วย... แนะนำปลาไนครับ... เพราะปลาไนก็ครือๆกันกับปลาคาร์ป... มีทั้งสีขี้โคลนดั้งเดิม... สีเหลืองที่ทอง... สีลายๆ ฯลฯ เลี้ยงง่าย... โตไว... ทนทาน... แถมเนื้ออร่อยก้างไม่เยอะครับ... Grin Grin Grin

แล้วถ้าเลี้ยงปลาดุกจะได้ไหมครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #302 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 08:42:49 PM »

ปลาดุกก็ดีครับ... แต่ถ้าอาหารไม่ถึง... ดุกอุยจะกลายเป็นดุกด้าน... ที่โรงเรียนเคยเจอมาแล้ว... เลี้ยงสาธิต... แต่ใช้อาหารผิดสูตร... ดุกอุยกลายเป็นดุกด้านครับ... เนื้อแน้นแน่น... Grin Grin Grin

...แต่ถ้าเลี้ยงในบ่อดิน... ปัญหาคือ... ปลาดุกอาจจะปีนออกจากบ่อครับ... ต้องทำแนวกั้น...

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #303 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 11:39:10 AM »

ถ้ามีศาลากลางน้ำผมว่าน่าจะดี..ข้างล่างมีฝูงปลา..คนต้องอยากไปนั่ง..ปัญหาที่แก้ไม่ตกคือ
ไม่รู้จะปักเสายังไง(ไม่อยากสูบน้ำออกเสียดายปลา) พอมีคำแนะนำไหมครับ

ขออนุญาติตอบนะครับ เนื่องจากผมเคยสร้าง..

ก่อนอื่นต้องรู้ความลึกของน้ำจนถึงก้นบ่อ แล้วบวกเผื่อไปอีก 2 เมตร...

ผูกเหล็กเข้าแบบหล่อฐานรากแผ่ขนาด 1 x 1 เมตร หนา 30 ซม. พร้อมเสาขนาด 20 x 20 ซม. หล่อบนบก จำนวนต้นตามแบบ ปลายเสาให้งอเหล็กเป็นรูห่วงเส้นผ่านศูนย์กลาง 10 ซม. ไว้ด้วย...

พันหุ้มเสาและฐานรากด้วยพลาสติกใสกันชื้น ทิ้งไว้ 21 วัน...

ครบกำหนดให้ใช้รถเครน 25 ตัน ยกเสาดังกล่าวหย่อนลงไปในบ่อตามตำแหน่งในแบบที่เราวางแปลนไว้ ใช้ไม้ยึดเสาต่างๆ ทิ้งไว้ซัก 2-3 วันให้ดินใต้ฐานรากเซทตัว แล้วค่อยถ่ายระดับตัดหัวเสาเพื่อทำงานในขั้นตอนอื่นต่อไปครับ....
ขอบพระคุณครับ..แต่มันเป็นงานเป็นการ(จริงจัง)เกินไปไหม..ผมแค่จะปลูกศาลาไม้ ไม่กั้นฝา ขนาดเท่า ๆ ที่พักผู้โดยสารของกรมทางหลวง เท่านั้นเองครับ เสาอาจเป็นไม้หรือเสาปูนสำเร็จรูป 5x5 นิ้ว น้ำลึก 3 ม.ครับ เห็นชาวบ้านเลี้ยงปลากะพงรอบเกาะยอ ปลูกกันเต็มทะเลสาบสงขลา ไม่รู้เขามีวิธีปักเสายังไง   
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #304 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 02:02:20 PM »

ขอบคุณครับ

ปลากินพืชครับ  เพราะมันกินพืชน้ำ  พืชบกได้  ลดต้นทุนได้เยอะ  ส่วนพันธุ์ปลากินพืชก็ตามแต่ชอบ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #305 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 09:32:33 AM »

ปลูกข้าวในบ่อซีเมนต์ ปลูกได้ตลอดปี ใน 1 ปีปลูกได้ 3-4 ครั้งเหมาะกับคนที่มีพื้นที่น้อย ปลูกข้าว 30 บ่อ ปีละ 3 ครั้ง ก็จะมีข้าวบริโภคอย่างเพียงพอตลอดทั้งปี

http://www.monmai.com/%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%8B%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C/

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #306 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 09:42:52 AM »

ปลูกข้าวในบ่อซีเมนต์ ปลูกได้ตลอดปี ใน 1 ปีปลูกได้ 3-4 ครั้งเหมาะกับคนที่มีพื้นที่น้อย ปลูกข้าว 30 บ่อ ปีละ 3 ครั้ง ก็จะมีข้าวบริโภคอย่างเพียงพอตลอดทั้งปี

http://www.monmai.com/%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%8B%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C/

เขาถามเรื่องเลี้ยงปลา  ปลูกข้าวในบ่อส้วมมาจากไหน   บู่

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #307 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 10:36:37 AM »

ขอบคุณครับ

ปลากินพืชครับ  เพราะมันกินพืชน้ำ  พืชบกได้    ไหว้

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  Sitthipong อ่ะ ฮา

อ้าววว...ยายเพิ่งรู้   ปลากิน  "พืช บน บก" ได้ ฮา
5555 ท่าทาง  ต้องทำ "ทางลาด"  ให้มันเดินขึ้นมา จากบ่อ น๊ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แหมมมมม... ซื้อข้าวสาร  กระสอบเดียว  เรื่องมากจัง  ฮา
5555 จ่ายเงินทั้งที  จะเอา  " 50 "  กิโล  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #308 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 11:01:55 AM »

ศาลากลางน้ำแบบนี้ครับ..แต่ไม่ต้องกั้นฝา..รูปนี้เขาเลี้ยงปลากะพงที่เกาะยอ น้ำลึกราว 1 เมตร ครับ  
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #309 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 07:25:33 PM »

ขอบคุณครับ

ปลากินพืชครับ  เพราะมันกินพืชน้ำ  พืชบกได้    ไหว้

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  Sitthipong อ่ะ ฮา

อ้าววว...ยายเพิ่งรู้   ปลากิน  "พืช บน บก" ได้ ฮา
5555 ท่าทาง  ต้องทำ "ทางลาด"  ให้มันเดินขึ้นมา จากบ่อ น๊ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แหมมมมม... ซื้อข้าวสาร  กระสอบเดียว  เรื่องมากจัง  ฮา
5555 จ่ายเงินทั้งที  จะเอา  " 50 "  กิโล  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายบ๊าบ  โชว์  "ตรรกะโง่"  อีกแล้วนะครับ  โดนเพื่อนสมาชิกประจานหลายครั้งก็ยังไม่หลาบจำ   เยาะเย้ย

ผมว่าผมเขียนชัดแล้วนะครับ "ปลากินพืชครับ  เพราะมันกินพืชน้ำ  พืชบกได้"  หัดใช้สติปัญญาในทางที่ถูกบ้างนะครับ

อย่าเอาแต่เอาไปกระแนะกระแหนคนอื่นเขา  ปัญญามันจะทึบเหมือนปัจจุบันนี้  มันจะอายชาวบ้านเขาครับ

เรื่องข้าวสารกระสอบละไม่ถึง ๕๐ กิโลฯ  หากกล้าก็แสดงตัวไปห้องการเมืองครับ  ไม่กล้าแสดงตัวทำตัวเป็นอีแอบก็เงียบเถอะครับ  คิก คิก

กระทู้เขาก็บอกชัดว่า "...เลี้ยงปลา..."  ก็แสดงว่าต้องมีที่เลี้ยงนอกเหนือจากแหล่งน้ำธรรมชาติ  ต้องหาอาหารให้ปลากิน  

จะพืชน้ำหรือพืชบก  คนเลี้ยงก็ต้องไปหามาให้ปลากิน  พืชน้ำที่ปลากินพืชกินก็จำพวก  จอก แหน หรือพืชน้ำต่าง ๆ

พืชบกที่ปลากินได้ก็จำพวกใบมันสำปะหลัง  ใบหญ้าเลี้ยงสัตว์  ฟางข้าว+มูลสัตว์  อันนี้ผมลงข้อมูลไว้แล้วหาอ่านได้

จากระทู้นี้แหละ  

สติปัญญามีแล้ว  ควรใช้ในทางที่ถูกครับ   Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2013, 07:27:40 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #310 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 09:28:46 AM »

หึ หึ
เล่น แทงเข่าชายโครงเลย
น่ามีเจ็บ หายใจไม่ออกกันบ้าง คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #311 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 10:07:25 AM »

ขอบคุณครับ

แล้วถ้าเลี้ยงปลาดุกจะได้ไหมครับ
        ไม่เลี้ยง
ปลาสองตีนมั่งเฮ้อ5555

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #312 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 04:52:42 PM »

หึ หึ
เล่น แทงเข่าชายโครงเลย
น่ามีเจ็บ หายใจไม่ออกกันบ้าง คิก คิก คิก คิก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ครู หมู อ่ะ  ฮา

โอ้ย โอ้ย โอ้ย  "อย่า"  ทามล้าย  โผ๊มมมมมมม ฮา

ยายฮา   เรื่อง  "ข้าวสาร"  อ่ะ  ฮา  55555
เสี่ย  "พ้ง"  แกไม่รู้อะไรเลย  อ่ ะ  ฮา  ขำก๊าก

สงสัยอ่านภาษา  "อินเดีย"  ไม่ออก ฮา   คิก คิก คิก คิก

ไม่รู้จัก  "Net weight  / gross weight"  อ่ะ ฮา
ข้างกระสอบ  ก็บอก  " forty eight kilo " ฮา
กรู  จา เอา  "ห้า ฉิบ ห้าฉิบ"  อ่ะ ฮา

แกไม่ได้อ่าน  ข้างกระสอบ อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ยี๊

555 ฉาม จุด 1 จุ๋น  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #313 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 06:15:13 PM »

อ้าว
อย่างนั้นดอกหรือ..ฮา

R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #314 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 03:02:15 PM »

-วานซืนผมเอากิ่งไม้ไปจมไว้แถวขอบบ่อ เพื่อให้ปลาได้มี "บ้าน" อยู่บ้าง คิดว่าดีกว่าปล่อยโล่ง ๆ(ในบ่อพืชน้ำขึ้นไม่ได้เลย เอาสายบัวมาปลูก พอเริ่มจะงามพวกตอดกินเกลี้ยง ขนาดสาหร่ายหางกระรอกที่แตกกิ่งก้านในโอ่งเร็วมากจนปลาหางนกยูงตาย เอาไปใส่ก็ไม่เหลือซาก ผักตบชวาก็รากกุดหมดแล้วตาย) ปลามันกลัวกันมาก ตอนหว่านอาหารปกติจะเข้ามารุมกิน วันนี้เข้ามากิน ๆ แล้วก็แตกฮือ ก่อนใส่กิ่งไม้ปลาเคยมีอาการแตกฮือบ้างนาน ๆ ครั้ง เหมือนตกใจอะไรบางอย่าง ผมเดาว่าคงมีสัตว์กินเนื้ออยู่ตรงนั้น ในบ่อมีปลาบู่และปลาช่อนอย่างละตัว ปลาฉลาด ปลากรายก็ปล่อยตอนยังตัวเล็กไม่น่าเป็นอันตราย ปลาไหลใส่ 1 โลกว่า ราว 4-5 ตัว  ไม่นานนี้ผมขุดกองดินพบงูสีดำสนิท(ไม่รู้จักชนิด)ตัวเท่าแขนเด็ก ยาวสัก 1 เมตร มันเลื้อยปรู้ดหนีลงบ่อไปเลย   
-วันที่ 2 หว่านอาหารบริเวณที่จมกิ่งไม้ไว้ปลาก็ยังกลัวเหมือนเดิม 

หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 25
  พิมพ์