เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 03:17:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาในบ่อดินบ้างครับ..มาคุยกัน  (อ่าน 72975 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #315 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 03:12:04 PM »

งูงวงช้างนี่คือจอมตะกละกินปลาที่สุดตัวหนึ่ง วิดหนองแต่ละทีชุมยังกะยุง
ต้องคอยทุบทิ้ง
 รูปร่างใหญ่ น่ากลัว ฟันคม ไม่มีพิษ นิสสัยยังกะหมู คือแค่ตะกละอย่างเดียว ตอนเด็กๆ พอตอนวิดหนองแห้งและลงจับปลา
ผู้ใหญ่มักจะจับหางมันตวัดขึ้นมาที่ขอบหนองเด็กๆ อย่างผมก็ตกใจทีวิ่งกันพ่าน มีเยอะไม่ดีครับแย่งกินปลาคนหมด

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #316 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 03:22:37 PM »

เนี่ยท่าประจำเขาเลย ตอนอยู่ในน้ำมันชอบทำเหมือนไม้หลักปักนิ่งอยู่แบบนี้แหละหลอกปลาให้ไว้ใจว่ายเข้ามาใกล้ แล้วควับ ตวัดเลย
เวลานั่งบนกิ่งไทรเหนือหนองน้ำ สังเกตุดูดีๆ มันชอบหลอกแบบนี้แหละ คนสังเกตรู้ครับ แต่ปลาไม่รู้ มันนิ่งอยู่ได้นานๆครับ
แต่หัวไม่พ้นน้ำแบบนี้นะครับ ทำคอตั้งอยู่ใต้น้ำแบบนี้แหละ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #317 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 03:29:30 PM »

งูงวงช้างนี่คือจอมตะกละกินปลาที่สุดตัวหนึ่ง วิดหนองแต่ละทีชุมยังกะยุง
ต้องคอยทุบทิ้ง
 รูปร่างใหญ่ น่ากลัว ฟันคม ไม่มีพิษ นิสสัยยังกะหมู คือแค่ตะกละอย่างเดียว ตอนเด็กๆ พอตอนวิดหนองแห้งและลงจับปลา
ผู้ใหญ่มักจะจับหางมันตวัดขึ้นมาที่ขอบหนองเด็กๆ อย่างผมก็ตกใจทีวิ่งกันพ่าน มีเยอะไม่ดีครับแย่งกินปลาคนหมด

[img]http://www.bobthai.com/wp-content/uploads/2011/11/snake_1.jpg[/img

-ผมกำลังหางูน้ำชนิดนี้อยู่ครับ จะเอามาเลี้ยงในตู้ไว้ศึกษา
-ตอนผมเด็ก ๆ ก็แบบนั้นแหละครับ(วิดบ่อพอน้ำงวด งูยั้วเยี้ยเลย)แต่ไม่มีงูงวงช้างครับมีแต่งูน้ำชนิดอื่น เช่นงูดิน,งูปากกว้าง(งูหัวกะโหลก),งูหวา(ตัวโตหัวเล็ก) ตอนนี้สูญพันธุ์หมดแล้ว เพราะหนังงูเหล่านี้ลายสวย เกล็ดเล็ก มีตลาดรับซื้อเอาไปทำสายนาฬิกา ประกอบกับทุ่งนาน้ำเค็มหมดตั้งแต่มีการเลี้ยงกุ้งทะเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2013, 03:32:00 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #318 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 03:34:56 PM »

ตามหนองน้ำทุ่งนาแถบลุ่มแม่น้ำปากพนังที่น้ำทะเลขึ้นไม่ถึงน่าจะยังมีอยู่เยอะนะครับ เช่น บางส่วนของ ปากพนัง เชียรใหญ่ หัวไทร ขะอวด ระโนด
ลองเตร่ๆ ไปตามที่เขาวิดหนองกันตอนหน้าแล้งหลังเกี่ยวข้างหมดแล้วครับ น้ำมันงวดเหลือแต่ในหนอง งูมันก็ตามปลามากองกันในหนองนี่แหละ
ที่ไหนมีหนองน้ำปลาน้ำจืด น่าจะยังมีอยู่ครับ มันน่ากลัวจะตายไปตรงขนาดนี่แหละครับ ทั้งๆที่ตัวจริงไม่มีอะไร

จากนิสสัยที่มันชอบทำเป็นหัวหลักหัวตอใต้น้ำนี่แหละบางทีเราสังเกตรู้แล้วว่ามันแน่ เราก็แกล้งมันโดนการปาก้อนดินใส่มัน
มันก็ทำใจดีสู้เสือต่อไป ทำเฉยๆงั้นแหละ ทั้งๆที่ความจริงมันคงกลัวจนตัวสั่นแล้ว สังเกตได้จากการแกล้งในขั้นต่อมาครับ
คือถ้าขว้างแล้วมันทำเฉย เราก็จะเอาไม้ยาวๆ ทิ่มมันเลย ทีนี้แหละ มันรีบผลุบเลย นึกว่าจะแน่ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
 เอ่อ จริงๆ ผมเริ่มงงๆ แล้วเนี่ยว่า นิสสัยแบบนี้มันงูดินหรืองูงวงช้างกันแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2013, 03:43:47 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #319 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 03:56:09 PM »

ตามหนองน้ำทุ่งนาแถบลุ่มแม่น้ำปากพนังที่น้ำทะเลขึ้นไม่ถึงน่าจะยังมีอยู่เยอะนะครับ เช่น บางส่วนของ ปากพนัง เชียรใหญ่ หัวไทร ขะอวด ระโนด
ลองเตร่ๆ ไปตามที่เขาวิดหนองกันตอนหน้าแล้งหลังเกี่ยวข้างหมดแล้วครับ น้ำมันงวดเหลือแต่ในหนอง งูมันก็ตามปลามากองกันในหนองนี่แหละ
ที่ไหนมีหนองน้ำปลาน้ำจืด น่าจะยังมีอยู่ครับ มันน่ากลัวจะตายไปตรงขนาดนี่แหละครับ ทั้งๆที่ตัวจริงไม่มีอะไร
จากนิสสัยที่มันชอบทำเป็นหัวหลักหัวตอใต้น้ำนี่แหละบางทีเราสังเกตรู้แล้วว่ามันแน่ เราก็แกล้งมันโดนการปาก้อนดินใส่มัน
มันก็ทำใจดีสู้เสือต่อไป ทำเฉยๆงั้นแหละ ทั้งๆที่ความจริงมันคงกลัวจนตัวสั่นแล้ว สังเกตได้จากการแกล้งในขั้นต่อมาครับ
คือถ้าขว้างแล้วมันทำเฉย เราก็จะเอาไม้ยาวๆ ทิ่มมันเลย ทีนี้แหละ มันรีบผลุบเลย นึกว่าจะแน่ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
 เอ่อ จริงๆ ผมเริ่มงงๆ แล้วเนี่ยว่า นิสสัยแบบนี้มันงูดินหรืองูงวงช้างกันแน่

-หัวไทร ปากพนัง ระโนด เชียรใหญ่ ชะอวด เป็นที่ราบชายฝั่งทะเล แถวนี้ไม่มีงูงวงช้างครับ ..(จึงอยากจะเอามาเลี้ยงไว้ศึกษา)
-งูน้ำทุกชนิดผมเห็นมันชอบยืดคอขึ้นมาหายใจที่ผิวน้ำครั้งละนาน ๆ จนดูเหมือนท่อนไม้ทั้งนั้นเลยครับ..
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #320 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 05:49:55 PM »

รูปนี้ดูใหญ่จัง มันโตได้สักเท่าไรครับ Grin Grin Grin กี่เมตร

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #321 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 06:02:27 PM »

-หัวไทร ปากพนัง ระโนด เชียรใหญ่ ชะอวด เป็นที่ราบชายฝั่งทะเล แถวนี้ไม่มีงูงวงช้างครับ ..(จึงอยากจะเอามาเลี้ยงไว้ศึกษา)
-งูน้ำทุกชนิดผมเห็นมันชอบยืดคอขึ้นมาหายใจที่ผิวน้ำครั้งละนาน ๆ จนดูเหมือนท่อนไม้ทั้งนั้นเลยครับ..

อ้าว แถวบ้านผมก็ที่ราบลุ่มปากพนังต่อแดนเชียรใหญ่ น้ำทะเลขึ้นไม่ถึงอยู่แล้ว มีทุ่งนาและหนองน้ำเยอะแยะ
และงูชนิดนี้ก็เพียบจริงๆ ผมจำได้บ้านผมวิดหนองแต่ละที ผู้ใหญ่จะจับหางมันเหวี่ยงขึ้นมา ตายแห้งอยู่ขอบหนองเพียบ
 บางทีญาติๆ ที่เป็นวัยรุ่นหนุ่มคะนองก็จับมันกรีดท้องลูกอ่อนทะลักออกมายั้วเยี้ยเลยครับ
 แถวสามสี่อำเภอนี้แหละครับผมยืนยันว่ามันมีแน่ๆ แต่ที่ไม่แน่ใจคือ ผมจากบ้านมานานแล้ว กาลเวลามันผ่านไปนานการทำนา
ก็ใช้สารเคมีมากขึ้นเพื่อกำจัดหอยเชอร์รี่ ไม่ทราบว่างูพลอยหมดไปด้วยหรือเปล่า

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #322 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 09:18:49 AM »

ทุกมกราคม แถวบ้านจะมีแบบนี้  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #323 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 09:21:37 AM »

ทำไมจับง่ายจัง Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #324 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 09:22:17 AM »

ลูกนกเขาครับ หัดบิน
ถ่ายรูปเสร็จก็ปล่อยคืน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #325 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 09:24:53 AM »

ทุกมกราคม แถวบ้านจะมีแบบนี้  Grin

55555  ว๊ายยยยย   ตาเถร ตกต้นตาล    " งูดิน จะกิน ลูกนก "  อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #326 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 09:25:57 AM »

ขนยังขึ้นไม่เต็ม

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #327 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 10:31:29 AM »

น้าซับคุยกับนกเขารู้เรื่องด้วย   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #328 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 10:32:15 AM »

น้าซับคุยกับนกเขารู้เรื่องด้วย   Grin
จะถามนกเขาน่ะครับ ว่าขันยังไง

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #329 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 11:19:35 AM »

จะถามนกเขาน่ะครับ ว่าขันยังไง

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้

หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25
  พิมพ์