เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:24:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2555 น้ำมาแล้วครับ  (อ่าน 12968 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 06:04:44 PM »

ปีนี้น่าจะดีกว่าน่ะอย่างน้อยก็รู้แล้วว่าน้องน้ำเธอมีพฤติกรรมในการแทรกซีมอย่างไรและมีพลังแค่ไหน และปีนี้ตุนกระสุนในบ้านไว้อย่างละ 100 คาดว่าเจ้าโจรและแมวน้ำทั้งหลายคงจะมีกลยุทธใหม่ๆแน่

สนับสนุนช่วยเป่าทิ้งเสียบ้างครับ...พวก เป-รตนี้ มันไม่กลัวอะไรทั้งนั้น เพราะว่า

มันไม่กลัว....

บาป หรือโทษ หรือกฎหมาย หรืออะไรๆทั้งหลาย มันเป็นสันดานที่ขุดแก้อย่างไรก็ไม่หาย หากินบนความเดือดร้อนของผู้อื่น

มันไม่กลัวว่าจะถูกจับ โดนจับไปโทษมันได้รับนิดเดียว ดีไม่ดี หาหลักฐานไม่มี ไม่เจอ ทำอะไมันไม่ได้ ก็ต้องปล่อย หรือไม่ก็ติดนิดเดียว กลายเป็นหลบหน้าไปสักพัก ซ้ำๆซากที่เห็นตำรวจจับมา ก็เดิมๆนั่นแหละ อ้างไปเรื่อย ไม่มีงานทำ งานเยอะเยะ แต่ไม่ทำเอง

บ่นแล้วเหนื่อย

ว่าแต่ให้แน่ใจน๊ะครับ อย่าผิดวัตถุประสงค์ อิๆๆ

แล้วปล่อยให้ลอยตามน้ำไปเลย.........

ต้องขอโทษ...ผมเกลียดขโมยเข้าเส้นเลย

เด็กๆ วัวที่บ้านโดนขโมย

โตมา รถผมโดนขโมย

นั่นคือสาเหตุ...........ใครก็ช่วยเราไม่ได้ เจ้าหน้าที่ก็สืบไม่ได้ จับไม่ได้ สิ่งที่เสียไป คือทรัพย์สินและความรู้สึก หากจับมันมาได้ ทรัพย์สินเราที่หายไปแล้ว จะเป็นอย่างไร หากไม่เจอหลักฐานชัดๆ ก็........

ขอให้เตรียมตัวรับน้ำท่วมกันครับพี่น้อง ท่วมหรือไม่ท่วม ท่วมมาก ท่วมน้อย ก็เตรียมใว้ก่อน จะได้ไม่ลำบากมากจนเกินไปครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดี

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 06:30:47 PM »

ปีนี้น่าจะดีกว่าน่ะอย่างน้อยก็รู้แล้วว่าน้องน้ำเธอมีพฤติกรรมในการแทรกซีมอย่างไรและมีพลังแค่ไหน และปีนี้ตุนกระสุนในบ้านไว้อย่างละ 100 คาดว่าเจ้าโจรและแมวน้ำทั้งหลายคงจะมีกลยุทธใหม่ๆแน่

เรื่องของการตุนกระสุนพี่เข้มได้อ้างอิงไปแล้ว

แต่เรื่องของพฤติกรรมน้องน้ำ ผมเรียนตรงๆว่า หลังจากปี2554ปีมหาอุทกภัยนั้น
ต่อไปไม่ว่าจะเกิดอุทกภัยปีไหนอีกก็จะไม่เหมือนเดิม(กล่าวถึงเฉพาะ กทม.และปริมณฑลที่ผมเห็นนะครับ)  
เพราะความล้มเหลวของการแก้ไขในมุมของระับบมหภาค(ภาครัฐ) ที่ว่ามีโครงการแก้่โน่นแก้นี่ งบฯเยอะแยะ
สุดท้ายก็ยังไม่มีผลงานให้เห็นเป็นรูปธรรม

แน่นอน ความล้มเหลวของย่อหน้าด้านบน จะทำให้ไม่สามารถหลีกหนีการแก้ปัญหาในมุมของระบบจุลภาคได้
ตอนนี้ในระบบจุลภาค หมู่บ้านจัดสรรต่างๆ(แม้แต่หมู่บ้านที่ผมอาศัยอยู่เอง) หรือชุมขนต่างๆต่างก็พยายามป้องกัน
ตัวเอง โดยทำสืบต่อจากการป้องกันที่ล้มเหลวในปีที่แล้ว ลงทุนเพิ่มในการป้องกันตัวเอง หากเป็นหมู่บ้านที่เป็น
นิติบุคคลแล้วอาจเอาเงินส่วนกลางมาใช้ หมู่บ้านที่ยังไม่ได้เป็นนิติบุคคล บ.อสังหาฯเจ้าของโครงการต้องดึงเงิน
ตัวเองมาใช้ เพื่อที่จะเพิ่มราคาบ้านที่ขายจากต้นทุนที่เพิ่มตรงนี้ต่อไป

คราวนี้การป้องกันในระบบจุลภาคย่อยๆหลายๆจุดนี่แหละ จะทำให้พฤติกรรมน้องน้ำเปลี่ยนไป ที่เคยไปได้ก็ไปไม่้ได้

และเมื่อถึงตอนนั้น ทุกคนรวมทั้งผู้ดูแลระบบจุลภาค และผู้ดูแลระบบมหภาค จะบอกว่าเคยมีประสบการณ์มาแล้่วไม่ได้
ต้องเรียนรู้ใหม่หมดเลย

และคาดว่าหากเวลานั้นผู้ดูแลระบบมหภาคจะหันมากล่าวโทษการป้ิองกันน้ำระบบจุลภาคนั้น
รับรอง... วินาศสันตะโรครับ

ขอบคุณสำหรับคอมเม้นต์ดีๆครับ
+1ครับ  ไหว้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 07:08:00 PM »

เรื่องของการตุนกระสุนพี่เข้มได้อ้างอิงไปแล้ว

แต่เรื่องของพฤติกรรมน้องน้ำ ผมเรียนตรงๆว่า หลังจากปี2554ปีมหาอุทกภัยนั้น
ต่อไปไม่ว่าจะเกิดอุทกภัยปีไหนอีกก็จะไม่เหมือนเดิม(กล่าวถึงเฉพาะ กทม.และปริมณฑลที่ผมเห็นนะครับ) 
เพราะความล้มเหลวของการแก้ไขในมุมของระับบมหภาค(ภาครัฐ) ที่ว่ามีโครงการแก้่โน่นแก้นี่ งบฯเยอะแยะ
สุดท้ายก็ยังไม่มีผลงานให้เห็นเป็นรูปธรรม

แน่นอน ความล้มเหลวของย่อหน้าด้านบน จะทำให้ไม่สามารถหลีกหนีการแก้ปัญหาในมุมของระบบจุลภาคได้
ตอนนี้ในระบบจุลภาค หมู่บ้านจัดสรรต่างๆ(แม้แต่หมู่บ้านที่ผมอาศัยอยู่เอง) หรือชุมขนต่างๆต่างก็พยายามป้องกัน
ตัวเอง โดยทำสืบต่อจากการป้องกันที่ล้มเหลวในปีที่แล้ว ลงทุนเพิ่มในการป้องกันตัวเอง หากเป็นหมู่บ้านที่เป็น
นิติบุคคลแล้วอาจเอาเงินส่วนกลางมาใช้ หมู่บ้านที่ยังไม่ได้เป็นนิติบุคคล บ.อสังหาฯเจ้าของโครงการต้องดึงเงิน
ตัวเองมาใช้ เพื่อที่จะเพิ่มราคาบ้านที่ขายจากต้นทุนที่เพิ่มตรงนี้ต่อไป

คราวนี้การป้องกันในระบบจุลภาคย่อยๆหลายๆจุดนี่แหละ จะทำให้พฤติกรรมน้องน้ำเปลี่ยนไป ที่เคยไปได้ก็ไปไม่้ได้

และเมื่อถึงตอนนั้น ทุกคนรวมทั้งผู้ดูแลระบบจุลภาค และผู้ดูแลระบบมหภาค จะบอกว่าเคยมีประสบการณ์มาแล้่วไม่ได้
ต้องเรียนรู้ใหม่หมดเลย

และคาดว่าหากเวลานั้นผู้ดูแลระบบมหภาคจะหันมากล่าวโทษการป้ิองกันน้ำระบบจุลภาคนั้น
รับรอง... วินาศสันตะโรครับ

ขอบคุณสำหรับคอมเม้นต์ดีๆครับ
+1ครับ  ไหว้

อืมมมมม   เขียนได้ดี  แต่ชาวบ้านความรู้ต่ำๆอย่างเราอ่านแล้วไม่เข้าใจอะ   แบร่

Noppadol
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 07:38:02 PM »

โอ้... ขอบคุณน้าซับ...

เหวออออ... ยังไม่หายหลอนคราวที่แล้วเลยครับ บ้านนายสมชายรอดเพราะอยู่ในเขตเทศบาลนครนนท์แท้เชียว... มันมีแค่เทศบาลนครนนท์ กับเทศบาลนครปากเกร็ดที่รอด, ที่อื่นกลายเป็นวังบาดาลทั้ง จว.นนท์ ... กึ๋ยส์...

คนนนท์เหมือนกันครับพี่สมชาย แต่อยู่บางใหญ่
ปีที่แล้วมิดหัว(เข่า)เลยครับ กึ๋ยยยซ์
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 08:38:15 PM »

สนับสนุนช่วยเป่าทิ้งเสียบ้างครับ...พวก เป-รตนี้ มันไม่กลัวอะไรทั้งนั้น เพราะว่า

มันไม่กลัว....

บาป หรือโทษ หรือกฎหมาย หรืออะไรๆทั้งหลาย มันเป็นสันดานที่ขุดแก้อย่างไรก็ไม่หาย หากินบนความเดือดร้อนของผู้อื่น

มันไม่กลัวว่าจะถูกจับ โดนจับไปโทษมันได้รับนิดเดียว ดีไม่ดี หาหลักฐานไม่มี ไม่เจอ ทำอะไมันไม่ได้ ก็ต้องปล่อย หรือไม่ก็ติดนิดเดียว กลายเป็นหลบหน้าไปสักพัก ซ้ำๆซากที่เห็นตำรวจจับมา ก็เดิมๆนั่นแหละ อ้างไปเรื่อย ไม่มีงานทำ งานเยอะเยะ แต่ไม่ทำเอง

บ่นแล้วเหนื่อย

ว่าแต่ให้แน่ใจน๊ะครับ อย่าผิดวัตถุประสงค์ อิๆๆ

แล้วปล่อยให้ลอยตามน้ำไปเลย.........

ต้องขอโทษ...ผมเกลียดขโมยเข้าเส้นเลย

เด็กๆ วัวที่บ้านโดนขโมย

โตมา รถผมโดนขโมย

นั่นคือสาเหตุ...........ใครก็ช่วยเราไม่ได้ เจ้าหน้าที่ก็สืบไม่ได้ จับไม่ได้ สิ่งที่เสียไป คือทรัพย์สินและความรู้สึก หากจับมันมาได้ ทรัพย์สินเราที่หายไปแล้ว จะเป็นอย่างไร หากไม่เจอหลักฐานชัดๆ ก็........

โกดังของผมสายไฟถูกตัดไปรวมเบ็ดเสร็จ ๖ ครั้ง มูลค่าครั้งละหลายหมื่น แจ้งความก็ไม่ได้ประโยชน์ ไม่เคยจับได้  สุดท้ายต้องจัดการเอง เพราะมันไม่ไหวจริงๆ

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 08:41:39 PM »

เหวออออ... ยังไม่หายหลอนคราวที่แล้วเลยครับ บ้านนายสมชายรอดเพราะอยู่ในเขตเทศบาลนครนนท์แท้เชียว... มันมีแค่เทศบาลนครนนท์ กับเทศบาลนครปากเกร็ดที่รอด, ที่อื่นกลายเป็นวังบาดาลทั้ง จว.นนท์ ... กึ๋ยส์...

คนนนท์เหมือนกันครับพี่สมชาย แต่อยู่บางใหญ่
ปีที่แล้วมิดหัว(เข่า)เลยครับ กึ๋ยยยซ์
งั้นก็พอๆกับคลองหลวงบ้านผม ถนนหน้าบ้านประมาณหน้าอก  ในบ้านท่วมหัว(เข่า) ยิ้มีเลศนัย  นี่ผมยังไม่ได้ซ่อมแซม ทาสีเลย มาอีกแล้ว

สงสัยต้องย้ายไปอยู่สกลนครแบบถาวร  อ๋อย

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
Noppadol
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:41:32 AM »

งั้นก็พอๆกับคลองหลวงบ้านผม ถนนหน้าบ้านประมาณหน้าอก  ในบ้านท่วมหัว(เข่า) ยิ้มีเลศนัย  นี่ผมยังไม่ได้ซ่อมแซม ทาสีเลย มาอีกแล้ว

สงสัยต้องย้ายไปอยู่สกลนครแบบถาวร  อ๋อย

ผมก็ยังไม่ได้ทาสีเลยครับ แต่ปูกระเบื้องใหม่ ที่ยังไม่ทาสีเพราะติดลูกยังเล็กอยู่
กลัวกลิ่นสีมันตลบ สงสารลูกครับ.
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:15:30 AM »

ผมก็ยังไม่ได้ทาสีเลยครับ แต่ปูกระเบื้องใหม่ ที่ยังไม่ทาสีเพราะติดลูกยังเล็กอยู่
กลัวกลิ่นสีมันตลบ สงสารลูกครับ.
ถามคนขายสีเลยครับ  มีแบบทาแล้วอยู่ได้เลยไม่เหม็น

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Phazer
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 03:05:14 PM »

อย่าเพิ่งไปตกใจครับไอ้ที่ท่วมนั้นมันน้ำป่าคือน้ำฝนทั้งนั้นแป็บเดียวมันก็ลงมันยังไม่ถึงช่วงมรสุมเข้าจริงๆ มันขายข่าวกันทั้งนั้นผมทำงานเกี่ยวกับทางน้ำผมรู้ดี   ตอนนี้เขาเร่งระบายน้ำในเขื่อนตั้งนานแล้วถ้าไม่ห่วงรอเกี่ยวข้าวก่อนคงไม่เท่าไหร่หรอกครับ ต้องเข้าใจนะครับว่าประเทศไทยมันมีฤดูน้ำหลากมาตั้งนานแล้วตั้งแต่ก่อนกรุงศรีอยุธยาจะสร้างเมืองเสียอีก แล้วเขื่อนอย่าไปหวังกันมากเพราะจุดประสงค์ในการสร้างเขื่อนจริงๆแล้วไม้ได้สร้างไว้ป้องกันน้ำท่วมแต่ทำไว้เพื่อป้องกันภัยแล้งทำเพื่อการเกษตรกรรมครับ เพราะตอนนี้มนุษย์อยู่โดยการพยายามจะเอาชนะธรรมชาติมันเอาชนะไม่ได้หรอกครับ อย่าไปตกใจกันเลยครับ ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 07:02:40 PM »

ระวังไว้...ก็ดีนะครับ..
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 07:12:12 PM »

มีข่าวประตูน้ำใน กทม.พังหรือรับน้ำอีกไมไหว อีกไหมครับ ................... ท่านซับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:31:09 PM »

ก่อนน้ำ จะมา ครั้งนี้ ผม เพิ่ง โพสไปว่า มดดำขนไข่ขึ้นต้นไม้ แสดงว่า ธรรมชาติ ยังพอเชื่อถือได้

แต่ปีนี้ผม กลัวลมมากกว่าน้ำครับ ที่พิจิตร ก่อนน้ำท่วม เสาไฟฟ้าล้ม ไปเยอะ น่าจะ ประมาณ 8-10 ต้น ตรงทางลง

สะพานขาวจังหวัดพิจิตร บ้านเพื่อนอยู่ตรงนั้นพอดี หลังคาเปิด เพื่อนบอก ว่า เป็นลมหมุน ก่อตัวแถวๆ นั้นเอง

BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:35:24 PM »

คิดเหมือนพี่ โรจน์ครับ

เสาอากาศทีวี ทาวน์เฮาส์แถวบ้านผม  (อยู่นนท์ ติดกับกรุงเทพ ปกติลมไม่แรงอยู่แล้ว)เอนไปทางเดียวกัน  ครึ่งโครงการ  เป็นสิบต้น
น่าจะโดนมาไม่เกินอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เอง

แบร่ ทรูจอดำ  ไม่ซื้อกล่องGMอดดู   เสาอากาศเอนอีก เวรซ้ำกรรมซ้อนของพวกดูบอล    แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 09:38:59 PM โดย BalTaZA » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:14:25 PM »

น้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาแดงแล้วครับ (ถ่ายที่ท่าน้ำราชวงศ์)

แผนที่แม่น้ำสายหลักภาคเหนือ, ภาคกลางก่อนไหลลงอ่าวไทย

(ภาพจากเฟซบุค)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 05:30:14 PM »

ไม่รู้ว่าพี่ๆท่านใดยินเรื่องเล่าเหมือนผมบ้าง...ณ. ประเทศหนึ่ง....ในเขตพื้นที่ ที่น้ำเพิ่งท่วมใหญ่ไป
หน่วยงานระดับท้องถิ่น....บอกว่าวันนึง....หน่วยงานหลักที่มีหน้าที่จัดการน้ำ ได้ติดต่อ นัดหมาย
...หน่วยงานระดับท้องถิ่น มาประชุมว่าจะจัดสรรงบลงมาให้ ขุดลอก......เพื่อเตรียมรับมือกับน้ำ
ฟังๆดูโดยรวม...จุดมุ่งหมายดี...น้ำใจงาม..จัดสรรงบมาให้......นั้งฟังไปแล้วยิ้มไป....สุดท้ายมีสะดุ้งในใจ
งานนี้ มีขอเงินทอนด้วย... ร้อยละ.....สามสิบ..  โดนชก .ถ้าตกลงปลงใจเงินจะหมุนมาให้ทันใด.....สุดท้าย
หน่วยงานระดับท้องถิ่น จะรับทำหรือเปล่า...ผมไม่รู้....แต่ที่รู้ๆ ....ผมเห็นลางความฉิบหายของบ้านเมืองในท้องเรื่องเล่า อ๋อย
ถ้าทุกคนยังปล่อยให้เป็นเช่น..... เรื่องนี้เท็จจริงหรือไม่.....ผมว่า หน่วยงานระดับท้องถิ่นที่ว่า น่าจะรู้ดี....
เรื่อง งานขุดลอกคูคลอง........คนในวงการรู้ดีว่างานไม่มีอะไรซับซ้อน...แต่อาจจะมีนัยยะบ้างอย่างซ้อนเงื่อนเอาไว้

งานนี้.....อาจมีคนรวยเกิดใหม่จากน้ำท่วมแน่นอน บู่

เรื่องนี้ เพื่อนผมที่ทำงานท้องถิ่นมาบ่นให้ฟัง...หลายเสียงแล้ว ส่วนใหญ่ไม่รับทำ....

ที่น่ากลัวคือเขากล้าเรียกรับส่วนแบ่งกันข้ามหน่วยงาน....แล้วในหน่วยงานทั่วไปล่ะ....ถ้าน้ำท่วมอีกผมว่าไม่แปลกล่ะ

เท่าที่ทำได้ก็เตรียมตัว....อุปกรณ์สิ่งของให้พร้อมอะไรจะเกิดก็เกิด ชีวิตต้อง พร้อมลุยไปข้างหน้า  ไหว้

Long Live The King

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์