เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 03:20:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รูปการทดลองแต่งcz452มาแล้วครับ  (อ่าน 27882 ครั้ง)
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« เมื่อ: มกราคม 30, 2006, 03:11:02 PM »

ผมเห็นว่าตอนนี้กระแสปืน 453 รุ่นที่เซทไกได้กำลังมาแรง แต่ราคาก็ทำท่าจะแรงตามไปด้วย แต่ถ้าแค่ไกเบาขึ้นอย่างเดียวแล้วมาขึ้นราคาผมว่ามันไม่สวย ผมเลยอยากเสนอวิธีแต่งปืนธรรมดาๆกระบอกนี้ ด้วยเทคนิคที่ปรมาจารย์ปืนกล้อง ดร.ผณิศวร ถ่ายทอดไว้นานมาแล้วผสมกับเทคนิคส่วนตัวเล็กน้อย ซึ่งถ้าพวกเราที่พอจะรื้อเป็นก็น่าจะทำตามได้ไม่ยาก ผมทำแล้วรู้สึกว่ามันเวิร์ก ก็เลยเอามาบอกเล่าเก้าสิบให้ได้ทราบทั่วกัน
ขั้นแรกก็วางรางใหม่ซะก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2006, 07:58:14 PM โดย CAPTAINKID » บันทึกการเข้า

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2006, 03:25:33 PM »

ต่อไปก็แต่งไก
ขั้นแรกก็สูตร ดร.ผณิศวร พันแกนเซีย แล้วก็เปลี่ยนสปริงไก
สปริงไกตัวนี้ผมเอามาจากจุกปั้มแชมพูสบู่ต่างๆ มันจะแข็งกว่าสปริงปากกา ซึ่งทำให้ปลอดภัยกว่ามากๆ ไม่มีปัญหาปืนลั่นใดๆทั้งสิ้น และได้นำหนักไกที่เบามากด้วย
ลองดูรูปเปรียบเทียบกับสปริงเดิมที่ตัดแล้ว 2 ข้อทางขวามือดูนะครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2006, 04:24:40 PM »

ต่อมาติดหมุดหยุดไก ทำจากท่อยางกับแกนแท่งยางอีกชิ้น ยัดเอาไว้ในพานท้ายหลังไกปืน
ตัวแกนอาจใช้อย่างอื่นแทนได้ เช่น ไม้ตะเกียบ แต่ผมใช้ยางเพราะมันให้ตัวได้เวลาจะถอดลูดเลื่อนก็ออกแรงเหนี่ยวไกลไกเข้าไปอีกหน่อยมันก็หลุด

ถ้าอยากให้ไกคมคงต้องใช้สกรูขันเข้าไป ให้ขันตั้งระยะได้ แต่ถอดลูกเลื่อนไม่ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2006, 04:41:22 PM โดย CAPTAINKID » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2006, 04:53:31 PM »

ต่อไปเป็นการทำศูนย์หน้าใหม่ให้ใหญ่ขึ้น เพราะตอนไปพาดหมอนศูนย์เปิดที่ศรภ.ปีที่แล้วสู้ 456 ไม่ได้เลย เล็งละเอียดไม่ไหว คนอื่นเขา 10x เราแค่ได้เต็ม100ก็จะแย่แล้ว

ส่วนจูนเนอร์นี้ยังไม่ได้ใช้ประโยชน์เต็มที่ ตอนนี้ยังเป็นแค่เหวทถ่วงนำหนัก ทำให้ปืนนิ่งขึ้น

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2006, 04:56:55 PM »

ส่วนผลการทดสอบความแม่นยำคงต้องเป็นคราวหน้า โปรดติดตามชมตอนต่อไป

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2006, 06:00:13 PM »

เยี่ยมครับ  รอดูผลงานอยู่ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
day<รักในหลวง>
อดีตคือบทเรียน ปัจจุบันคือข้อสอบ
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2006, 09:58:02 PM »

รอชมด้วยคนครับ
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2006, 10:20:03 PM »

......ฝีมือครับ...... หลงรัก

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2006, 07:16:46 PM »

เก่งจังนะครับ Grin

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2006, 08:34:27 PM »

Grin...คอย..ด้วย..ความตั่งใจ..coming soon!!!!!

http://ebrooks77.50megs.com/springkit.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2006, 08:44:45 PM โดย Jongrakn » บันทึกการเข้า

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2006, 10:46:33 PM »

เยี่ยมครับ  ขอรอชมด้วยนะครับ

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 09:09:52 AM »

เรื่องtrigger stopจริงๆแล้วมีหลากหลายวิ๊พอควรนะครับ ที่สามารถขจัดปัญหาเรื่องไม่สามารถถอดลูกเลื่อนออกได้ เช่น 1) วิธีการพันแกนสลักตัวแรกของไกปืน(ตัวที่กดเซียร์) โดยเราใช้อลูมิเนียมแผ่นบางๆพันที่แกน ไม่ต้องพันตลอดทั้งแกนนะครับ พันเฉพาะบริเวณที่แกนจะกดลงที่เซียร์ครับ แต้มกาวlog titeเพื่อไม่ให้คลาย พันมากไปก็ขึ้นนกไม่ได้ ต้องปรับหาความยาวที่เหมาะสม เพื่อให้ได้ระยะหยุดไกตามที่ต้องการ
      2) เป็นวิธีกลับกันกับวิธีแรก คือเราจะเสริมที่ท้องเซียร์(บริเวณที่แกนสลักไกกดลง) โดยการใช้แผ่นพลาสติกแข็ง ตัดให้กว้างเท่ากับความหนาของเซียร์ แล้วใช้กาวlog titeยึดติดที่ท้องเซียร์ ถ้าแผ่นพลาสติกหนาไปก็ต้องตะไบ แต่งลดความหนาลงไปครับ จนกว่าจะได้ระยะหยุดไกตามต้องการ
     3) เป็นวิธีที่ต้องอาศัยช่างเชื่อมครับ โดยการเชื่อมพอกความยาวของแกนปริงไกปืนครับ(ก็แกนที่มีสปริงแข็งๆสวมอยู่นั่นแหละครับ) วิธีนี้เราต้องเชื่อมพอกแกนให้ยาวกว่าเดิมเล็กน้อย หลังจากนั้นก็ประกอบ สวมลูกเลื่อนทำการขึ้นนก แล้วลองลั่นไกดูว่าระยะหยุดไกได้ตามที่ต้องการหรือไม่ ถ้าระยะยังมากอยู่ก็เชื่อมพอกเพิ่มครับ แต่ถ้าลั่นไกหรือลงกลอนไม่ได้ก็ต้องตะไบลดความยาวแกนสปริงไกปืนลงครับ หลักการของวิธีนี้ก็อาศัยความยาวแกนสปริงไกปืนที่เพิ่มขึ้นไปแตะเดือยสี่เหลี่ยมของก้านลูกเลื่อนครับ เวลาเราจะถอดลูกเลื่อนเราก็ต้องง้างลูกเลื่อนขึ้น ซึ่งจังหวะนี้เจ้าเดือยสี่เหลี่ยมที่ว่านี้ก็จะถูกเบี่ยงหลบมุมไปอีกด้านหนึ่ง ทำให้เราสามารถเหนี่ยวไกเพื่อถอดลูกเลื่อนได้ครับ วิธีจะมีค่าใช้จ่ายในการทำ และมีการเชื่อมชิ้นส่วนอุปกรณ์ปืนด้วย แต่เป็นวิธีที่เรียบร้อยและสวยงามที่สุดนะครับ เพราะถ้าใครไม่สังเกตุหรือไม่ทราบวิธีนี้ก็จะไม่รู้ว่าทำไมระยะหยุดไกของปืนกระบอกนี้ถึงได้ลงตัวดีนัก และวิธีนี้มักจะทำควบคู่ไปกับการตั้งระยะขบกันของSear กับไกปืนด้วย (โดยใช้สกรูเป็นตัวตั้งครับ)
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 09:12:52 AM »

รอชมครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 06:23:59 PM »

นี่แหละเวปแห่งน้ำใจ .....ความรู้เพื่อแบ่งปันครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 08:08:04 PM »

เรื่องtrigger stopจริงๆแล้วมีหลากหลายวิ๊พอควรนะครับ ที่สามารถขจัดปัญหาเรื่องไม่สามารถถอดลูกเลื่อนออกได้ เช่น 1) วิธีการพันแกนสลักตัวแรกของไกปืน(ตัวที่กดเซียร์) โดยเราใช้อลูมิเนียมแผ่นบางๆพันที่แกน ไม่ต้องพันตลอดทั้งแกนนะครับ พันเฉพาะบริเวณที่แกนจะกดลงที่เซียร์ครับ แต้มกาวlog titeเพื่อไม่ให้คลาย พันมากไปก็ขึ้นนกไม่ได้ ต้องปรับหาความยาวที่เหมาะสม เพื่อให้ได้ระยะหยุดไกตามที่ต้องการ
      2) เป็นวิธีกลับกันกับวิธีแรก คือเราจะเสริมที่ท้องเซียร์(บริเวณที่แกนสลักไกกดลง) โดยการใช้แผ่นพลาสติกแข็ง ตัดให้กว้างเท่ากับความหนาของเซียร์ แล้วใช้กาวlog titeยึดติดที่ท้องเซียร์ ถ้าแผ่นพลาสติกหนาไปก็ต้องตะไบ แต่งลดความหนาลงไปครับ จนกว่าจะได้ระยะหยุดไกตามต้องการ
     3) เป็นวิธีที่ต้องอาศัยช่างเชื่อมครับ โดยการเชื่อมพอกความยาวของแกนปริงไกปืนครับ(ก็แกนที่มีสปริงแข็งๆสวมอยู่นั่นแหละครับ) วิธีนี้เราต้องเชื่อมพอกแกนให้ยาวกว่าเดิมเล็กน้อย หลังจากนั้นก็ประกอบ สวมลูกเลื่อนทำการขึ้นนก แล้วลองลั่นไกดูว่าระยะหยุดไกได้ตามที่ต้องการหรือไม่ ถ้าระยะยังมากอยู่ก็เชื่อมพอกเพิ่มครับ แต่ถ้าลั่นไกหรือลงกลอนไม่ได้ก็ต้องตะไบลดความยาวแกนสปริงไกปืนลงครับ หลักการของวิธีนี้ก็อาศัยความยาวแกนสปริงไกปืนที่เพิ่มขึ้นไปแตะเดือยสี่เหลี่ยมของก้านลูกเลื่อนครับ เวลาเราจะถอดลูกเลื่อนเราก็ต้องง้างลูกเลื่อนขึ้น ซึ่งจังหวะนี้เจ้าเดือยสี่เหลี่ยมที่ว่านี้ก็จะถูกเบี่ยงหลบมุมไปอีกด้านหนึ่ง ทำให้เราสามารถเหนี่ยวไกเพื่อถอดลูกเลื่อนได้ครับ วิธีจะมีค่าใช้จ่ายในการทำ และมีการเชื่อมชิ้นส่วนอุปกรณ์ปืนด้วย แต่เป็นวิธีที่เรียบร้อยและสวยงามที่สุดนะครับ เพราะถ้าใครไม่สังเกตุหรือไม่ทราบวิธีนี้ก็จะไม่รู้ว่าทำไมระยะหยุดไกของปืนกระบอกนี้ถึงได้ลงตัวดีนัก และวิธีนี้มักจะทำควบคู่ไปกับการตั้งระยะขบกันของSear กับไกปืนด้วย (โดยใช้สกรูเป็นตัวตั้งครับ)
ผมก็พอทราบครับ เพราะในเวปเราเคยคุยกันแล้ว จนมีแนวคิดสปริง 2 ชั้น แล้วผมเลยใช้สายยางมาสวมทับสปริงไกอีกชั้น แต่มันก็ไม่ดีเท่าที่ควร ส่วนวิธีการที่แนะนำนั้นมันต้องถอดๆใส่กันหลายรอบกว่าจะลงตัว แล้วยิ่งมือใหม่ ต้องตอกสลักเข้าๆออกหลายรอบ พาลให้ลูกปืนกระเด็นหายไปเท่านั้น ถ้าเอาไอ้ตัวนี้ใส่ไว้หลังไกก็แค่ถอดพานท้ายออกแล้วลองเหนี่ยวไกดูว่าหยุดได้ที่หรือยังถ้ายังก็เอามาแต่งแล้วลองใหม่ มันไม่ต้องอาศัยฝีมือเครื่องมือช่างมากเกินไปครับ

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์