เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:25:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Tesco Lotus เจ๊งๆๆ... ไม่เป็นท่า  (อ่าน 10416 ครั้ง)
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 08:45:16 PM »

ขอพูดเรื่องที่ห้างใหญ่ๆในญี่ปุ่นเจ๊งนะครับ   หลายๆคนเข้าใจหรือโมเมเอาว่าญี่ปุ่นนี่ชาตินิยม  ไม่จริงเลยครับ  ห้างของญี่ปุ่นก็เจ้งครับ  สาเหตุที่เจ้งหลักๆคือภาษีครับ  ภาษีที่ดินจะแพงมาก  ยิ่งใหญ่ยิ่งแพง  ค่าใช้จ่ายก็สูง   ห้างใหญ่ๆจะไปตั้งใหล้ๆชุมชนก็สู้ราคาที่ดินไม่ไหวหรอก  ไม่ใช่ต้องไปถามคนในชุมชน  อยากทำๆได้ทั้งนั้น

ห้างใหญ่จึงไปสร้างอยู่กลางทุ่ง  ต้องสร้างที่จอดรถอีก 

ญี่ปุ่น มีกฎหมายที่เข้มแข็งเรื่อง การเปิดห้างค้าปลีกขนาดใหญ่ว่า...
       จะต้องได้รับความเห็นชอบจาก... " ผู้คนในชุมชน " รวมทั้ง(+) ได้รับความเห็นชอบจาก... " ร้านค้าเล็กๆ " ในเขตชุมชนนั้นๆ เสียก่อน จึงจะเปิดได้  เพราะรัฐบาล + นักการเมือง ต้องการปกป้องร้านค้าขนาดเล็ก ของผู้คนในท้องถิ่นให้ดำรงคงอยู่ จึงออกกฎหมายที่ทำให้ห้างต่างชาติขนาดใหญ่ อยู่ในสถานที่ที่มีผู้คนแออัด... " ไม่ได้ " ต้องกระเด็น + ไปตั้งไกลๆ จากชุมชน

หลายๆเมืองร้านค้าโชห่วยก็เจ้ง  พ่ายเเพ้ห้างใหญ่ก็เยอะเเยะครับ  ทั้งๆที่อยู่ในเขตชุมชนอยู่หน้าขนส่ง  ญี่ปุ่นเป็นประเทศที่เปิดเสรีการเเข่งขันกันมาก  ใครดีใครอยู่ครับ

เข้าใจผิดมากๆเลย  ที่ผมเข้าใจตรงนี้ดีเพราะผมทำงานเกี่ยวกับก่อสร้างในญี่ปุ่นมากกว่า20ปีครับ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 08:51:37 PM »

แถวบ้านผมเซเว่นไม่รุ่งเท่าไหร่ โลตัสมาร์เก็ต บิ๊กซีมาเก็ตมาเปิด ยังขายสู้โชว์ห่วยไม่ได้(ขายแพงกว่าโชว์ห่วยอีก เห็นบอกว่าถูกนักถูกหนา) อีกอย่างคนอิสานบ้านผมราคาต่างกันบาทสองบาท มันยังตั้งเอารถไปเอาแน่ะ(ลืมคำนวนค่าน้ำมัน) โลตัสบิ๊กซีอยู่ใกล้ไม่สน เข้ามาซื้อร้านโชว์ห่วยนู่น

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:38:59 PM »

ระยะสองปีที่ผ่านมา ผมจะเข้าไปตากแอร์ กับถ่ายทุกข์เท่านั้น... นอกจากทำให้รถติด แย่งอาชีพคนไทยแล้วหลอกว่าสร้างอาชีพ เพราะคนไทยซึ่งเป็นรายย่อยไม่มีปัญญาทำมาหากินสู้ทุนใหญ่ข้ามชาติเข้ามาได้จากการเห็นแก่กระเป๋าส่วนตัวเองของผู้มีอำนาจในการตั้งจุดกระจายสินค้า เอาใจนายทุนมากกว่าสังคม...

ลูกจ้าง เจ้าของร้านเช่า ผู้ซื้อ ยอมจ่ายแพงเพื่อแลกความคิดไปเองว่าศิวิไลซ์ แต่ส่วนต่างความแพงไปอยู่กับพวกมันหมด... สินค้าที่จะวางบนชั้นวางของต้องแย่งประมูลเพื่อให้ได้ตำแหน่งที่ดีกว่า สินค้าต้องมาเสริฟห้ามขาด และสามเดือนค่อยมาเอาตังค์...

เราเป็นขี้ข้าตั้งแต่เริ่มขบวนการทางความคิด เป็นขี้ข้าเพราะอยากขายของได้มาก พอมันขยายสาขาต้องหาทุนเพื่อตามมันให้ทัน สายป่านขาดเมื่อไหร่ผิดสัญญาก็เตรียมลงคลอง...

สถานที่นี้สำหรับผมเป็นแค่ที่บอกข้างต้นเท่านั้น... ทำมาหากินในไทย เบียดบังอาชีพคนไทย ใช้ทรัพยากรมนุษย์และธรรมชาติของไทย เพื่อมาขายให้กับคนไทย และให้พวกมันหัวเราะเยาะในความโง่ของคนไทย....

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:47:35 PM »

ยายบ๊าบเห็นหมีทุกวันเลยเหรอคับ.......ผมกลัวจัง ไหว้ ไหว้

หมีตัวเป็นๆผมไม่กลัว แต่ผมกลัวคนเห็นหมีอย่างยายบ๊าบ 55555 ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:03:03 PM »

ระยะสองปีที่ผ่านมา ผมจะเข้าไปตากแอร์ กับถ่ายทุกข์เท่านั้น... นอกจากทำให้รถติด แย่งอาชีพคนไทยแล้วหลอกว่าสร้างอาชีพ เพราะคนไทยซึ่งเป็นรายย่อยไม่มีปัญญาทำมาหากินสู้ทุนใหญ่ข้ามชาติเข้ามาได้จากการเห็นแก่กระเป๋าส่วนตัวเองของผู้มีอำนาจในการตั้งจุดกระจายสินค้า เอาใจนายทุนมากกว่าสังคม...

ลูกจ้าง เจ้าของร้านเช่า ผู้ซื้อ ยอมจ่ายแพงเพื่อแลกความคิดไปเองว่าศิวิไลซ์ แต่ส่วนต่างความแพงไปอยู่กับพวกมันหมด... สินค้าที่จะวางบนชั้นวางของต้องแย่งประมูลเพื่อให้ได้ตำแหน่งที่ดีกว่า สินค้าต้องมาเสริฟห้ามขาด และสามเดือนค่อยมาเอาตังค์...

เราเป็นขี้ข้าตั้งแต่เริ่มขบวนการทางความคิด เป็นขี้ข้าเพราะอยากขายของได้มาก พอมันขยายสาขาต้องหาทุนเพื่อตามมันให้ทัน สายป่านขาดเมื่อไหร่ผิดสัญญาก็เตรียมลงคลอง...

สถานที่นี้สำหรับผมเป็นแค่ที่บอกข้างต้นเท่านั้น... ทำมาหากินในไทย เบียดบังอาชีพคนไทย ใช้ทรัพยากรมนุษย์และธรรมชาติของไทย เพื่อมาขายให้กับคนไทย และให้พวกมันหัวเราะเยาะในความโง่ของคนไทย....

7-11 ไม่มีส้วมคุณตั้วไปถ่ายทุกข์ตรงไหน  Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:05:10 PM »

คุณเบิ้มลองดูซุปเปอร์ชีพเป็นตัวอย่าง
ไม่ว่าจะสาขาใหญ่หรือร้านย่อย...

.....สภาพร้านสู้โลตัสไม่ได้ , ราคาดีกว่านิดนึง ,
การบริการแทบไม่มี แค่ไม่มีอาแปะเดินถอดเสื้อมาตวงน้ำตาลให้ ,
ความหลากหลายของสินค้าจัดว่าพอๆกัน

แต่ทำไมซุปเปอร์ชีพสาขาใหญ่เจ้าเดียว 
ถึงขายได้มากกว่าแมคโคร+โลตัส+บิ๊กซีทุกสาขาในจังหวัดรวมกัน ,
ร้านสะดวกซื้อของซุปเปอร์ชีพไปเปิดที่ไหน สพดวกซื้อยี่ห้อต่างด้าวรอวันเจ๊งได้เลย

นอกจากราคาที่ดีกว่านิ๊ดดดดนึง 
กับรู้จักสรรค์หาสินค้าที่ตอบสนองลักษณะการใช้ชีวิตของคนท้องถิ่นมาใส่ร้านแล้ว
นอกนั้นคู่แข่งดีกว่าหมด

แสดงว่าไม่ใช่ว่าคนไทยไม่มีความเป็นชาตินิยมอย่างที่นายนิตินั่นพล่าม
หรืออย่างที่ร้านโชว์ห่วยโอดครวญ
แต่เพราะไม่ยอมเข็นตัวเองไปตอบสนองความต้องการของลูกค้าให้ได้กันเอง

แล้วจะมาบ่นทำไม(วะ)?

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ  อา
เห็นพี่  SillyOldMom  พูดถึง  The super cheap  มาหลายรอบแล้วอ่ะ  ฮา

สถานะทางการเงิน หรือ ธุรกิจ  ที่เขายื่นภงด. ปลายปี 
ยอดขายรวม   เขาขายได้ปีละ  เท่าไหร่ อ่ะ  ฮา

ที่บอกว่า  ขายดี  จนกระทั่ง super store  ข้ามชาติ หรือ 7
ต้องปิดร้านหนี  มันขัดแย้งกับ หลักการของ  " Marketing strategy " เลยอ่ะ ฮา

ยายเข้าไปดูในเวบของเขา  มันก็เหมือนกับ "แผงลอย" ริมถนนเลยอ่ะ  ฮา
ถ้าเขาขายสินค้าในราคา "ถูก"  มาร์จิ้น ของเขา นิดเดียว เมื่อเปรียบเทียบกับ ต้นทุน อ่ะ ฮา

เคสอย่างนี้  ยายทั้ง เกรง และ กลัว  เลยอ่ะ  ฮาาาาา ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา

เห็นมั้ย  กิน "ปลาทะเล"  ตามที่ยาย  แนะนำ  อ่ะ ฮา
ภาษาพูด  ภาษาเขียน และ แนวคิด  มันดีขึ้นจริงๆ  เลย อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:07:31 PM »

พูดถึงโลตัสครับพี่ดุลย์...^^! เสียมู๊ดหมด.. โดนชก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:29:24 PM »

เท่าที่เคยสัมผัสมา ขายปลีกไทยสู้ได้แต่ต้องอยู่ต่างจังหวัดที่การคมนาคมยังไม่ทั่วถึง วีถีชาวบ้านยังไม่เปลี่ยนแปลงจากเดิมมากเกินไป...

ผมอยู่มา 2-3 ปี ก็ชอบนะยาย... เวลาย้ายบ้านก็ไปขอกล่องได้ เวลาเงินไม่มีก็ติดตังค์ได้...

แถมตอนส่งงวดงานไม่ทัน ยังยืมตังค์ไปจ่ายค่าแรงได้... เยี่ยมจริงๆ.. เยี่ยม Grin

ที่ระยองเท่าที่เคยสัมผัสมีอยู่ 2 ร้าน ปลวกแดงที่นึง กับมาบข่าอีกที่นึง... แต่แบ่ง market share กันชัดเจนครับ คือโลตัสจะได้พวกเข้าไปตากแอร์ กับร้านโชว์ห่วยจะได้พวกเข้าไปซื้อของจริงๆ เพราะชาวบ้านแถวนี้รวยแต่งกครับ 5555

T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 03:43:28 PM »

หลายท่านตำหนิโชห่วยว่าสภาพร้าน ราคา การบริการ ไม่ดีไม่เทียบเท่าห้างต่างชาติหรือร้านปลีดติดแอร์
อันนี้เข้าใจครับ มันดีเทียบกันไม่ได้

ในส่วนที่ผมเห็นและจากความคิดของผม โชว์ห่วย มันไม่ได้ห่วยกันทุกร้านหรอกครับ
ดีๆก็มีมาก
ที่ผมไปบ่อยก็ตลาดท่าดินแดง ฝั่งธนฯ ใกล้สะพานพุทธฯ
โชว์ห่วยที่นั่นวางของไม่เป็นระเบียบเท่าร้านสมัยใหม่แต่ก็พอเป็นสัดเป็นส่วน
ราคาก็ไม่ต่างกันมาก และมีของบางอย่างที่ซุบเปอร์สโตว์ไม่มี เช่น ใบบะจ่าง เต้าหู้ยี้บางยี่ห้อที่อร่อย
การบริการก็มีการทักทายปราศัยกันอย่างเป็นกันเอง จากอาซิ้ม อาม่า อาซ้อทั้งหลาย

ร้านโชห่วยก็คือธุรกิจอย่างหนึ่ง
ที่หากสินค้าละบริการไม่ดี ก็ต้องปรับปรุง ไม่ก็ล้มหายตามจากกันไป

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:56:43 PM »

"เบียร์สิงห์"  ตอนนี้ขายน้อยลง  เพราะโดน "ลีโอ" แชร์ไปเยอะ อ่ะ ฮา
ภาษาทางการตลาด  เขาเรียกว่า  โปรดักส์ใหม่  มา  "ฆ่า"  โปรดักส์เก่า อ่ะ ฮา
มีคนพูดว่า  มันก็  "แป่เอี้ยะ"  เหมือนกัน  เพราะเจ้าของ  คนเดียวกัน อ่ะ ฮา

555 ยายว่าไม่ใช่อ่ะ 
ตอนออก "ลีโอ"  เขาวางเอาไว้ จะไปกินพวก "ไลท์เบียร์" ทีขายราคาแพง
ทำไปทำมา  มันมาล่อ  "สิงห์"  ขากระเผลก เลยอ่ะ  ฮา
ตอนนี้  "สิงห์"  ต้องยืน สองขา  แล้ว อ่ะ  ฮา

ไอ้คนที่ชอบสิงห์ เหมือนยาย  ยายชอบรส "ขม" และหอม ของเขา อ่ะ ฮา
แต่ตอนหลัง  ไม่ได้ดื่ม  เพราะดื่มทีไร  "ปวดตับ"  ตอนเช้าอ่ะ ฮา
เบียร์ มันตกค้าง  ที่ละ สาม สี่ห้าเดือน   บางแห่งใกล้ปี  อ่ะ ฮา

เบียร์  มันไม่เหมือน  บรั่นดี เหมือนวิสกี้  อ่ะ ฮา
ทางราชการ เขาจัดกลุ่ม  เรียกว่า  สุรา "หมัก"  อ่ะ ฮา
5555 แช่นานๆ  แล้วมัน  "บูด"  อ่ะ  ฮา

เวลาจะดื่ม  พลิกบนฝาขวด  ดูวันที่ ด้วยอ่ะ ฮา

แต่ไอ้ขวดเขียว  เขามีระบบจัดจำหน่ายที่ดี
ไม่ยอมให้ของ  ค้างสต๊อคเกิน 30 วัน อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

ใช่ครับคุณยาย นักการตลาดฝรั่งเรียก Cannibalization ครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์