เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 07:19:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนออโต้รันอิน  (อ่าน 2930 ครั้ง)
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 10:38:18 PM »

ผมว่า แล้วแต่ กำลัง ทรัพย์ มากกว่าครับ ในเรื่องนี้

และ จุดประสงค์ ที่ใช้ ให้เกิดความคุ้นเคย ในแรงรีคอยล์

ปืนใหม่บางกระบอก ก็จำเป็นครับ อย่า HK USP ของผม ตอนใด้มาใหม่ ๆ ก็ติดขัด แต่พอใช้ไปก็หาย

ส่วน 1911 ผมเปลี่ยน ลำกล้อง และ ฟิตติ้ง ใหม่ จำเป็นต้อง รันอิน เพราะ ทำมา ฟิต เกิน ไม่กล้าทำหลวมแต่แรก เพราะ ถ้าหลวมเวลายิงไป ๆ แล้วจะคลอน เลยต้องจำใจ รันอิน
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 10:40:18 PM »

ประมาณ 500 นัดครับ
Machine_1
เรา รัก ใน หลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 10:41:24 PM »

Grin..ยิงไปเรื่อยๆผมถือว่ารันอินในตัวครับ..ยังไงก็สึกเหมือนกันจะช้าหรือเร็วเท่านั้น.. หลงรัก
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 10:58:00 PM »

คงไม่เหมือนรถนะครับที่รันอินแล้วเข้าศูนย์เช็คเครื่องเปลี่ยนน้ำมัน.....
ถ้าบอกว่าเอาปืนไปยิงรันอิน หลังรันอินแล้วเอามาเก็บไว้เฉยๆก็ไม่ใช่  เอาเป็นว่ายิงไปเรื่อยๆเท่าที่มีเวลาและค่ากระสุนก็แล้วกัน
สีหมอก JUC
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 07:21:45 AM »

จูบบบบยังไม่มีปืนมารันอินเลยครับ จูบบบบ
rockman - รักในหลวง
สุดแดนดินใด มิเคยไหวหวั่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 09:26:41 AM »

รันอิน ก็ต้อง ยิงบ่อย ๆ ครับ
ล้างลำกล้อง ให้สะอาดเอี่ยม
ป้าย จารบี ที่ รางสไลต์ นิดหน่อย
จุดหมุน ทั้งหลาย นิดนึง
แล้ว ก็ ยิง ๆ ๆ
ยิงเสร็จ ก็ล้าง ๆ ๆ
แล้วก็ ยิง ๆ ๆ
จนราคา ค่ากระสุน ท่วมราคาปืน นั่นแหละครับ

จารบีที่ใช้ เป็นแบบไหนครับ แบบที่ใช้กับร้านซ่อมมอเตอร์ไซด์หรือรถยนต์โดยทั่ว ๆ ไปหรือเปล่าครับ หรือว่าจะต้องเป็นแบบพิเศษใช้กับปืนโดยเฉพาะ แล้วหาซื้อได้ที่ไหนครับ

รักแฟน  ห่วงชู้  เอ็นดูกิ๊ก
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 09:37:10 AM »

ถ้าเป็น Glock ไม่ต้องรันอินครับ .... ยิง ๆ ๆ ๆ ๆ .... ลื่นปรื้ด ลื้นปรี้ด... Grin Grin

CZ ด้วยครับ

ครับท่าน CZ ด้วย.... เอ๊ะ ! ผมลืม CZ ไปได้ไงเนี่ย Grin

ครั้งแรกได้ CZ มายิงไป200 กว่านัดไม่มีปัญหาครับ
('',) i" ตั ว โ ต
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2006, 01:40:29 PM »

เรื่องรันอินอันนี้เป็นปัญหามาก ต้องร่ายยาวหน่อย ปืน1911จากโรงงาน ใส่สปริงมาตรฐาน16ปอนด์มาให้ พอมาใช้ลูกซ้อม ก็เกิดปัญหาติดขัด แจมบ้าง นัดสุดท้ายสไลด์ไม่แขวนบ้าง งับปลอกบ้าง สาเหตุก็มาจากสปริงแข็งเกินไปสำหรับกระสุนซ้อมแรงต่ำ บรรดาผู้รู้ทั้งหลายก็สอนว่าต้องรันอินหรือนวดด้วยกระสุนจริงสัก200นัด คิดหยาบๆนัดละ25บาทก็เป็นเงิน5000บาท คนรู้น้อยอย่างผมก็แนะนำให้เปลี่ยนสปริงลำเลื่อนเป็น13ปอนด์ให้พอดีกับกำลังของกระสุนซ้อม เสียเงินประมาณ400บาท สปริงเดิมเก็บไว้ใช้กับกระสุนจริง ถ้ามีติดขัดอีกก็ต้องมาจากสาเหตุอื่นซึ่งจะรันอินอีกเป็น1000นัดก็ไม่หายหรอกครับ ที่เป็นปัญหามากที่สุดก็คือปืนเบเออร์ แน่นจนดึงไม่ไหว อย่างนี้ต้องเจอลูกจริงสัก500นัดถึงจะเข้าที่ ขออนุญาติเล่าให้ฟังว่าปืนที่แน่นจนดึงไม่ไหวอย่างเบเออร์ มันแน่นในจังหวะล็อคอัพเท่านั้น สไลด์กับเฟรมไม่ได้แน่น อยู่ในระดับแค่พอดี ไม่หลวม ไม่เชื่อก็ลองถอดลำกล้องออกแล้วดึงสไลด์ดู ปืนเบเออร์ทำรูในของบูชค่อนข้างเล็ก วงนอกของบูชก็คับกับสไลด์ ในจังหวะล็อคอัพหรือสไลด์ปิดพร้อมยิง ปลายลำกล้องมันกดตัวลงเนื่องจากส่วนท้ายยกตัวขึ้นขัดกลอน พอถอดกันไม่ออกก็เลยเชื่อกันว่าจะต้องยิงรันอินก่อน ปืนแน่นอย่างนี้ถ้าคุณไม่สั่งโรงงานให้ใส่สปริงสำหรับกระสุนซ้อมมาให้ เขาก็ใส่สปริงมาตรฐานสำหรับกระสุนจริงมาให้ ก็เลยไปกันใหญ่ กลายเป็นความเชื่อต่อๆมาแบบปากต่อปากว่าจะต้องรันอินด้วยกระสุนจริง เรื่องจะต้องถอดล้างหล่อลื่นก่อนหรือไม่ แนะนำว่าต้องทำเป็นอย่างยิ่งครับ โรงงานยิงทดสอบกลุ่มและการทำงานของปืน เสร็จแล้วก็ไม่ได้ล้าง ห่อใส่กล่องมาเลย เขม่าที่ค้างอยู่จะแห้งและแข็งเหมือนเม็ดทราย ถ้าคุณเอาไปยิงเลยโดยไม่ล้างและหล่อลื่นก่อน ก็มีค่าเหมือนกับคุณใส่ผงขัดเอาไว้ในตัวปืน พอรันอินจนพอใจก็หลวมพอดี จากเบเออร์ก็กลายเป็นโคลท์ไปเลย สบายไป คำถามต่อมาคือล็อคอัพแน่นขนาดนั้น ลูกซ้อมจะยิงผ่านหรือ ถ้าสปริงพอดี ผ่านแน่นอนครับ ตอนที่ผมยิง50เมตร ปืนstiที่ผมใช้แข่ง ปรับล็อคอัพไว้แน่นมาก ผมเองก็ดึงขึ้นลำไม่ได้ ต้องเอาปลายลำกล้องดันกับโต๊ะให้ปลดล็อคก่อนแล้วดึงสไลด์ป้อนลูก ทุลักทุเลพอสมควร แต่ก็ทนเอาเพราะเป็นเรื่องของการแข่งขัน ผมใช้สปริงแค่13ปอนด์เท่านั้น เล่าสู่กันฟังครับ สุดแท้แต่ท่านจะเชื่อใคร >>>เอาคำตอบมาจากคุณนที อุปถัมภ์ ครับ

____ไ ม่ ห ล่ อ แ ต่ อ ร่ อ ย ____
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2006, 01:27:54 AM »

ผมว่าเห็นด้วยคำคำตอบที่ยกมานะครับ (ความเห็นส่วนตัว) หาสปริงสำหรับลูกซ้อมไว้ก็ดีเหมือนกันประหยัดขึ้นอะครับ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2006, 02:01:50 AM »

...................ไม่นน่าจะมีมาตรฐานนะขอรับผมว่าเอาแค่เท่าที่เราพอจะมีเวลาก็น่าจะพอ................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2006, 07:16:09 AM »

Grin ได้ปืนมาใหม่ ๆ ด้วยความเห่อหรืออะไรก็แล้วแต่จะทำให้เราเข้าสนามบ่อยยิงบ่อย บางทีปืนก็รันอินโดยที่เราไม่รู้ตัวอาจเป็นได้ครับ Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2006, 09:49:14 PM »

วันนี้ไปรันอิน มาอีกครับ   บรรจุทีละนัด  นัดแรกเจอเลยครับ ปลอกไม่ดีดตัวออก ติดแหงกที่รังเพลิง ต้องค่อย ๆ ใช้ปลายมีดแคะออก   หลังจากนั้นก็ไม่มีปัญหา แต่รู้สึกว่า สปริง แข็งมาก ๆ ครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2006, 11:41:57 PM »

สวยครับ ซื้อจากร้านไหนครับ ?

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 09:23:17 AM »

สวยครับ ซื้อจากร้านไหนครับ ?

เป็นปืน สวัสดิการครับ โดยสั่งผ่านร้านปืน สี่พระยาครับ  Smiley
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 01:43:50 PM »

แม็กกาซีนจุได้กี่นัดครับ จากรูปรู้สึกว่าไม่เยอะ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์