เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:22:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ มาตรา 5 วรรค 1  (อ่าน 4077 ครั้ง)
กบ
ลุย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 08:41:55 AM »

นายชื่นและนางชมอยู่กินกันโดยไม่ได้จดทะเบียนสมรสมีบุตรด้วยกัน 1 คนชื่อ นายยินดี อายุ 17 ปี สำหรับนางชมหลังจากคลอดบุตรได้ 6 เดือนได้หลบหนีไป ให้นายชื่นเลี้ยงดูบุตรฝ่ายเดียว
มาตลอด นายยินดีถูกนายแห้งทำร้ายร่างกายได้รับบาดเจ้บแต่ยังไปเรียนหนังสือได้ตามปกติ นายชื่นต้องการฟ้องนายแห้งข้อหาทำรายร่างกาย นายยินดีด้วยตนเองโดยไม่ต้องการให้พนักงานสอบสวนดำเนินการ  ในฐานะนักกฏหมายท่านให้คำแนะนำนายชื่นอย่างไร เพราะเหตุใด ใช้มาตรา 5 วรรค 1
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 08:45:31 AM »

นายยินดีกับนายแห้งเป็นใครครับ  แล้วเกี่ยวข้องกับนายชื่นสถานใด?

กบ
ลุย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 01:07:17 PM »

เป็นโจทย์ที่อาจารย์ให้มาวิเคราะห์เพื่อออกไปพูดที่หน้าห้องเรียนครับ
กบ
ลุย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 01:17:31 PM »

ถ้าอธิบายประมาณนี้ได้ไหมครับ
ผู้มีอำนาจจัดการแทน ตามมาตรา5 มี 3 กรณีคือ
(1) ผู้แทนโดยชอบธรรมหรือผู้อนุบาลเฉพาะแต่ในความผิดซึ่งได้กระทำต่อผู้เยาว์หรือผู้ไร้ความสามารถซึ่งอยู่ในความดูแล
(2) ผู้บุพการี ผู้สืบสันดาน สามีหรือภริยา เฉพาะแต่ในความผิดอาญาซึ่งผู้เสียหายถูกทำร้ายถึงตายหรือบาดเจ็บจนไม่สามารถจะจัดการเองได้
(3) ผู้จัดการหรือผู้แทนอื่นๆของนิติบุคคลเฉพาะความผิดซึ่งกระทำลงแก่นิติบุคคลนั้น
ตามมาตรา5(1) ให้ผู้แทนโดยชอบธรรมมีอำนาจจัดการแทนผู้เยาว์ในความผิดซึ่งได้กระทำต่อผู้เยาว์ แสดงว่าผู้เยาว์ฟ้องคดีอาญาเองไม่ได้ แม้จะได้รับความยินยอมจากผู้แทนโดยชอบธรรมก็ตาม(ฎ.563/2517,631/2538)
การที่ผู้เยาว์ซึ่งเป็นผู้เสียหายเข้าร่วมเป็นโจทก์ โดยมิได้ให้ผู้แทนโดยชอบธรรมจัดการแทน เป็นข้อบกพร่องเรื่องความสามารถ ตาม ป.วิ.แพ่งมาตรา 56 ประกอบด้วย ป.วิ.อาญา มาตรา6 และมาตรา15 ซึ่งศาลต้องสั่งให้แก้ข้อบกพร่องตาม ป.วิ.แพ่ง มาตรา 56 วรรคสี่เสียก่อนจะยกคำร้องขอเข้าเป็นโจทก์ทันทีไม่ได้ (ฎ.6475/2537)

แต่ในเรื่องการร้องทุกข์ ผู้เยาว์ซึ่งเป็นผู้เสียหายร้องทุกข์ต่อพนักงานสอบสวนได้โดยไม่ต้องให้ผู้แทนโดยชอบธรรมจัดการแทน (ฎ.214/2494,1982/2494,1641/2514)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 03:01:43 PM »

ผมไม่ใช่นักกฎหมายนะครับ แค่แวะมาลับสมองเล่นๆ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

นายชื่นและนางชมอยู่กินกันโดยไม่ได้จดทะเบียนสมรสมีบุตรด้วยกัน 1 คนชื่อ นายยินดี อายุ 17 ปี สำหรับนางชมหลังจากคลอดบุตรได้ 6 เดือนได้หลบหนีไป ให้นายชื่นเลี้ยงดูบุตรฝ่ายเดียว
มาตลอด  นายยินดีถูกนายแห้งทำร้ายร่างกายได้รับบาดเจ้บแต่ยังไปเรียนหนังสือได้ตามปกติ นายชื่นต้องการฟ้องนายแห้งข้อหาทำรายร่างกาย นายยินดีด้วยตนเองโดยไม่ต้องการให้พนักงานสอบสวนดำเนินการ  ในฐานะนักกฏหมายท่านให้คำแนะนำนายชื่นอย่างไร เพราะเหตุใด ใช้มาตรา 5 วรรค 1
นายยินดีอายุไม่ถึง18ยังถือว่าเป็นผู้เยาว์อยู่ตามมาตรากฎหมาย
 "ผู้เยาว์" หมายถึง บุคคลที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ ซึ่งจะบรรลุนิติภาวะเมื่อมีอายุ 20 ปีบริบูรณ์ หรือเมื่อทำการสมรส ตาม
ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 19

นายชื่นซึ่งเป็นบิดาแต่มิได้จดทะเบียนสมรสกับนางชมเพียงแค่อยู่กินกันและให้กำเนิดนายยินดี ซึ่งตามหลักกฎหมายแล้วนั้น  นายชื่นจะถือว่าเป็นผู้มีอำนาจจัดการแทน ตามมาตรา 5 ซึ่งว่าด้วย

ผู้มีอำนาจจัดการแทน ตามมาตรา5 มี 3 กรณีคือ
(1) ผู้แทนโดยชอบธรรมหรือผู้อนุบาลเฉพาะแต่ในความผิดซึ่งได้กระทำต่อผู้เยาว์หรือผู้ไร้ความสามารถซึ่งอยู่ในความดูแล
(2) ผู้บุพการี ผู้สืบสันดาน สามีหรือภริยา เฉพาะแต่ในความผิดอาญาซึ่งผู้เสียหายถูกทำร้ายถึงตายหรือบาดเจ็บจนไม่สามารถจะจัดการเองได้
(3) ผู้จัดการหรือผู้แทนอื่นๆของนิติบุคคลเฉพาะความผิดซึ่งกระทำลงแก่นิติบุคคลนั้น

ทั้งนี้ตามมาตรา 5(1) ได้แก่ บิดามารดา ผู้ปกครอง ในกรณีที่เป็นบิดาต้องเป็นบิดาโดยชอบด้วยกฎหมายด้วย จึงจะถือว่าเป็นผู้แทนโดยชอบธรรม ไม่ถือตามหลักสายโลหิต

นายชื่นซึ่งมิได้จดทะเบียนสมรส ก็มิได้เข้าข่ายตามมาตรา 5 วรรค 1 เพราะนายยินดีถือเป็นลูกนอกสมรส    แต่นายยินดีถือเป็นผู้สืบสันดาน ทั้งนี้ผู้สืบสันดานจะแบ่งเป็น

บุตรโดยชอบด้วยกฎหมาย
บุตรนอกกฎหมายที่บิดารับรอง
บุตรบุญธรรม

นายยินดีก็จะเข้าข่ายบุตรนอกกฎหมายที่บิดารับรอง

ผู้สืบสันดานประเภทที่สองคือ บุตรนอกกฎหมายที่บิดารับรอง   บุตรนอกกฎหมายประเภทนี้ก็เป็นลูกในไส้เหมือนกับประเภทแรกเหมือนกันเพียงแต่บิดามารดาไม่ได้สมรสกัน   ซึ่งถือว่าเป็นบุตรนอกกฎหมายของบิดา และถือว่ามีประเด็นปัญหาขึ้นสู่ศาลมากเหมือนกันคือ ข้อโต้แย้งว่าบุตรประเภทนี้มีสิทธิรับมรดกของบิดาที่ตายไหมในฐานะที่เป็นทายาทโดยธรรม กฎหมายก็บัญญัติว่ามีสิทธิได้รับแม้ว่าสถานะในขณะนั้นจะเป็นบุตรนอกกฎหมาย แต่มีเงื่อนไขว่าต้องเป็นบุตรนอกกฎหมายที่บิดารับรอง  ที่ว่ารับรองนั้นไม่เหมือนกับกรณีที่บิดาไปจดทะเบียนรับรองบุตรที่เป็นการรับรองโดยนิตินัยทำให้เปลี่ยนแปลงสถานะเป็นบุตรโดยชอบด้วยกฎหมาย กรณีนี้เป็นการที่บิดาได้มีการรับรองโดยพฤตินัยสถานะของบุตรก็ยังคงเป็นบุตรนอกกฎหมายอยู่เพียงแต่มีสิทธิที่จะได้รับมรดกของบิดาที่ไม่ชอบด้วยกฎหมายเท่านั้น ซึ่งในเรื่องนี้อย่างไรถือว่าเป็นการรับรองโดยพฤตินัยของบิดาที่ส่งผลให้บุตรนอกกฎหมายดังกล่าวมีสิทธิรับมรดกได้

ฉะนั้นก็จะเข้าตามมาตรา5 วรรค2 (2) ผู้บุพการี ผู้สืบสันดาน สามีหรือภริยา เฉพาะแต่ในความผิดอาญาซึ่งผู้เสียหายถูกทำร้ายถึงตายหรือบาดเจ็บจนไม่สามารถจะจัดการเองได้   

นายยินดีถูกนายแห้งทำร้ายร่างกายได้รับบาดเจ็บแต่ยังไปเรียนหนังสือได้ตามปกติ นายชื่นต้องการฟ้องนายแห้งข้อหาทำร้ายร่างกาย นายยินดีด้วยตนเองโดยไม่ต้องการให้พนักงานสอบสวนดำเนินการ

ในกรณีนี้นายยินดียังสามารถไปเรียนตามปกติได้  คำร้องของนายชื่นจึงตกไป

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 03:05:18 PM »

ไม่ได้จับกฎหมายเรื่องผู้เยาว์มาเป็น10ปีสนุกดีครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 03:12:47 PM »

นายชื่นและนางชมมีบุตรด้วยกัน 1 คนชื่อ นายยินดี อายุ 17 ปี
นายยินดีกับนายแห้งเป็นใครครับ  แล้วเกี่ยวข้องกับนายชื่นสถานใด?
                   เมื่อเช้าผมไม่เห็นข้อความสีแดงเลยถามกลับไปแบบ งงๆ  ......  ขออภัยด้วยครับ   คิก คิก

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 03:26:15 PM »

นายชื่นและนางชมมีบุตรด้วยกัน 1 คนชื่อ นายยินดี อายุ 17 ปี
นายยินดีกับนายแห้งเป็นใครครับ  แล้วเกี่ยวข้องกับนายชื่นสถานใด?
                    เมื่อเช้าผมไม่เห็นข้อความสีแดงเลยถามกลับไปแบบ งงๆ  ......  ขออภัยด้วยครับ   คิก คิก

ลุงปูแก่แล้ว..สายตาย่อมฝ้าฟางเป็นเรื่องธรรมดาตามอายุขัย..อย่าคิดมากครับ.. Cheesy

The best way to predict the future is to invent it.
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 03:37:23 PM »

นังลุยเนี่ยนะ  ........   เดี๊ยะแม่ตบล้างน้ำเลย    แบร่

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 04:08:43 PM »

เอาเลยครับลุงปูเชียร์เต็มที่ครับ  นังหลุย์จอมลวงโลก คราวก่อนผมเข้ากรุงเทพฯ ว่าจะพาผมไปอาบน้ำก็ไม่ได้พาไป

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
กบ
ลุย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 04:34:23 PM »

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำแนะนำครับ
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 05:28:13 PM »

เอาเลยครับลุงปูเชียร์เต็มที่ครับ  นังหลุย์จอมลวงโลก คราวก่อนผมเข้ากรุงเทพฯ ว่าจะพาผมไปอาบน้ำก็ไม่ได้พาไป

อุตส่าห์เปิดห้องจองเด็กไว้ให้..ดันใจไม่ถึงซะนี่..ป๊อด..!!  แลบลิ้น

The best way to predict the future is to invent it.
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 05:47:21 PM »

อุตส่าห์เปิดห้องจองเด็กไว้ให้..ดันใจไม่ถึงซะนี่..ป๊อด..!!  แลบลิ้น

เซฟหน้านี้ไว้ ฟ้องเมียลุงตี๋  คิก คิก

SPSC No.057       THPSA No.A-331
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 09:37:31 PM »

เรื่องนี้คือข้อสอบ นิติ มสธ. ซ่อมปี 47 หรือ 48 เคยท่องแต่ตอนสอบดันออกบุตรบุญธรรม

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 09:40:30 PM »

ถ้าอธิบายประมาณนี้ได้ไหมครับ
ตามมาตรา5(1) ให้ผู้แทนโดยชอบธรรมมีอำนาจจัดการแทนผู้เยาว์ในความผิดซึ่งได้กระทำต่อผู้เยาว์ แสดงว่าผู้เยาว์ฟ้องคดีอาญาเองไม่ได้ แม้จะได้รับความยินยอมจากผู้แทนโดยชอบธรรมก็ตาม(ฎ.563/2517,631/2538)
การที่ผู้เยาว์ซึ่งเป็นผู้เสียหายเข้าร่วมเป็นโจทก์ โดยมิได้ให้ผู้แทนโดยชอบธรรมจัดการแทน เป็นข้อบกพร่องเรื่องความสามารถ ตาม ป.วิ.แพ่งมาตรา 56 ประกอบด้วย ป.วิ.อาญา มาตรา6 และมาตรา15 ซึ่งศาลต้องสั่งให้แก้ข้อบกพร่องตาม ป.วิ.แพ่ง มาตรา 56 วรรคสี่เสียก่อนจะยกคำร้องขอเข้าเป็นโจทก์ทันทีไม่ได้ (ฎ.6475/2537)

แต่ในเรื่องการร้องทุกข์ ผู้เยาว์ซึ่งเป็นผู้เสียหายร้องทุกข์ต่อพนักงานสอบสวนได้โดยไม่ต้องให้ผู้แทนโดยชอบธรรมจัดการแทน (ฎ.214/2494,1982/2494,1641/2514)

ถ้าพูดหน้าห้องแบบนี้ผมจะยกกรณีเพิ่มเข้ามาว่าในกรณีนายยินดีฟ้อง จะเป็นโมฆียะไหม  แล้วถ้านายชื่นยื่นฟ้องเองจะเป็นโมฆะไหมพ่วงเข้าไปด้วยนะครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้  เพราะถ้านายชื่นยื่นฟ้องไปก่อนที่จะมาปรึกษาเรา การฟ้องก็จะตกเป็นโมฆะได้โดยปริยาย   ทำได้เพียงแค่ผู้เยาว์หรือนายยินดีร้องทุกข์ต่อเจ้าพนักงานสอบสวนเท่านั้น   ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2012, 09:42:38 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์