เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:10:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาชีวะกาฬสินธุ์ผวาเอดส์...  (อ่าน 5630 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 01:25:53 PM »

อาชีวะกาฬสินธุ์ ผวาอีก! หมอเถื่อนใช้เข็มเล่มเดียวเจาะเลือดนับร้อย

สืบเนื่องจากกรณที่ มีการจับกุมกลุ่มบุคคลจำนวน 9 คน ที่เข้ามาทำการตรวจสุขภาพนักศึกษาในวิทยาลัยการอาชีพแม่สอด จ.ตาก  หลังพบว่า  บุคคลกลุ่มนี้ อ้างตนเองว่าเป็นแพทย์และพยาบาล  ตรวจโลหิตให้กับนักศึกษาวิทยาลัยอาชีพแม่สอด ที่เป็นกลุ่มเสี่ยง โดยเรียกเก็บค่าตรวจสุขภาพคนละ 100 บาท แล้วใช้เข็มฉีดยาเพียงเล่มเดียวนั้น

นอกจากนี้ยังพบว่า นักศึกษาวิทยาลัยการอาชีพคำม่วง จังหวัดกาฬสินธุ์ กว่าร้อยคน ยังได้รับการตรวจเลือดจากกลุ่มบุคคลเดียวกัน ที่ถูกจับที่อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก จนนักศึกษาพากันหวาดผวาหวั่นติดโรคร้าย โดยเฉพาะโรคเอดส์ ซึ่งมีการเรียกร้องให้ ผู้รับผิดชอบชี้แจง แสดงความรับผิดชอบในกรณีนี้

ซึ่งมีการพุ่งเป้าไปที่ความไม่โปร่งใสในการดำเนินการเก็บเงินนักศึกษาคนละ 100 บาท อีกทั้งให้ ผู้บริหารฯเข้ามาชี้แจงข้อเท็จจริงกับคณะกรรมกรรมโดยเร็วที่สุด ก่อนที่จะกลายเป็นปัญหาระหว่างนักเรียน ผู้ปกครอง และผู้บริหารที่อาจจถูกขับไล่อีกด้วย
ทั้งนี้ ทางกระทรวงสาธารณสุขได้ส่งทีมแพทย์ เจ้าหน้าที่จากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดกาฬสินธุ์ และโรงพยาบาลคำม่วง ได้ลงตรวจสอบที่วิทยาลัยการอาชีพคำม่วง โดยจะคัดกรองเด็กที่มีความเสี่ยง และเจาะเลือดตรวจซ้ำว่ามีการติดเชื้อหรือไม่ และให้ความรู้ในการดูแลสุขภาพ

http://news.mthai.com/general-news/173978.html

งานเข้า... ตกใจ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 01:32:22 PM »

ล่าสุด.... ไหว้

http://www.mcot.net/cfcustom/cache_page/383214.html

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 01:46:39 PM »

มันทำเพื่ออะไรครับ อ๋อย
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 01:53:55 PM »

อ่านข่าวนี้มาแล้วตอนเกิดเหตุการณ์ใหม่ๆ ยังงงๆว่านักศึกษายอมได้ยังไง

หรือว่าตอนนั้นจะยังไม่ได้คิดอะไร รู้เท่าไม่ถึงการณ์ แต่พอเป็นข่าวใครๆก็

กลัวโรคร้ายกันทั้งนั้น และก็ไม่รู้ว่านอกจาก HIV ที่ติดต่อทางเข็มฉีดยาได้แล้ว

ยังมีโรคอะไรที่นักศึกษาจำเป็นต้องตรวจอีกบ้าง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 02:16:55 PM »

ที่น่าระทึกก็คืออีก 3 เดือนตรวจหาเชื้อ HIV อีกรอบนี่สิครับ..

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 02:23:01 PM »

ที่น่าระทึกก็คืออีก 3 เดือนตรวจหาเชื้อ HIV อีกรอบนี่สิครับ..
ช่วงเวลา ที่เหมือน ตกนรกเลยครับ   อ๋อย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 02:36:59 PM »

ช่วงเวลา ที่เหมือน ตกนรกเลยครับ   อ๋อย
เคยหละสิ ขำก๊าก

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 03:10:54 PM »

เคยครับ ยอมรับความจริง ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เพื่อนพาไป ขึ้นครู ครั้งแรก ตอน ม.2 ที่โรงแรม เมืองทอง(แกรนซี้ตี้)  ผมเองก็กลัว แต่ไม่กล้าบอกเพื่อนว่าไม่เคย เพราะ อายเพื่อน กลัวเพื่อนล้อ

หลังจากนั้นเพื่อนพาผมไป เมื่อถึง ห้อง  เพื่อนผมก็ พลักผมเข้าห้อง เมื่อผมอยู่ในห้อง ใจผมสั่นหมดเลยครับ ปวดขี้ ปวดเยี่ยวไปหมด ท้องใส้ปั่นป่วนบอกไม่ถูก

เค้าใช้ผม แก้ผ้า  ผมก็ไม่ยอมแก้ เพราะอาย  เค้าเลยจับผมแก้ผ้า  ผมก็บอก ว่า " พี่ครับ ผม ไม่เคยนะครับ"  เท่านั้นแหละครับ พี่เค้าก็ จับผมแก้ผ้าแล้วนอนลง  อ๋อย  หลังจากนั้นก็ใส่ถุงให้

หลังจากเสร็จกิจ ไปแล้ว ผมก็รีบออก มาจากห้อง ครั้งนั้นผมนอนเฉยๆ อย่างเดียวเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หลังจากที่กลับบ้านไปแล้ว วันรุ่งขึ้นก็มาโรงเรียน  วันนั้นเป็นวิชา เลือกเสรี ผมเลือกอยู่ในห้องสมุด   เพื่อนผม มัน เสือกเอาหนังสือ "หมอชาวบ้าน" ออกมา แล้วเจอ โรคเอดส์พอดี ผมเลยตั้งใจอ่าน และ ศึกษา

ผมกลัวมากๆ ครับ ครั่นจะไปตรวจก็ ไม่ได้ เพราะเค้าบอกว่า ต้องให้ พ้น 3 เดือนไปก่อน ถึงจะเจอ  ช่วง สามเดือน นี้แหละครับ  สุดยอดเลย ครับ  อ๋อย 

เค้าบอกว่า คนเป็นเอดส์ น้ำหนักจะลด มากกว่าปกติ  ด้วยความที่กังวล นอนก็ไม่ค่อยหลับ  ข้าวก็ไม่ค่อยกิน  1 อาทิตย์ น้ำหนัก ลงมา 1.5 กิโล   นึกในใจ" ชิบหายแล้วกู  กูเป็นเอดส์แน่ๆ น้ำหนักลดลงแบบนี้ "

ก็เล่นไม่กินข้าว ไม่นอน น้ำหนักไม่ลดก็ บ้าแล้วล่ะครับ  คิก คิก

พอกลับไปอ่านอีก เค้าบอกว่า คนเป็นเอดส์ ถ้าเป็น แผล แผลจะไม่หาย แผลจะเน่า เพราะ เชื้อโรคจะเข้า ภูมิคุ้มกันบกพร่อง  ผมเลยเอามีดเหลาดินสอ  มาฉืน ที่ปลายนิ้วดู กะว่าให้เลือดออก แล้วจะดูว่าแผลหายมั้ย

พอเชือดลงไปแล้ว เลือดมันออกมา หน่อยนึง ก็เลย ฉีกแผลให้กว้างๆ ดูว่าจะหายเองมั้ย ปรากฏว่า ไม่หาย (เวรเอ๊ย เชือดเมือ 5 นาที ที่แล้ว  กะว่าเชือดปุ๊บ หายปั๊บเลย)  บู่ ยิ่งเครียดเข้าไปใหญ่  จะปรึกษาใครก็ไม่กล้า

สรุป น้ำหนักผม ลงไป 5กิโลกว่า   หัวเราะร่าน้ำตาริน    หลังจากนั้น ก็เครียดมาตลอด เขียนพินัยกรรม มั่ง  จดหมาย ลาตายมั่ง (จำจากในหนัง)  ผมเครียดอยู่เดือนกว่า หลังจากนั้น ก็ ลืมไปเองซะงั้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน ว่า เราเป็นเอดส์หรือเปล่า

หลังจากนั้นประมาณ 4 เดือนกว่าเพื่อก็ชวนไป บริจาคเลือดในวันเกิดมัน ผมก็เลย ตามมันไปบริจาคด้วย  ผล สรุปว่า " ผ่าน ครับ"  มันเป็นช่วงเวลาที่ ไม่นาน แต่ผมรู้สึกว่า 1 วันเหมือน 1เดือนเลยล่ะครับ  แบร่
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 03:15:39 PM »

เคยครับ ยอมรับความจริง ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เพื่อนพาไป ขึ้นครู ครั้งแรก ตอน ม.2 ที่โรงแรม เมืองทอง(แกรนซี้ตี้)  ผมเองก็กลัว แต่ไม่กล้าบอกเพื่อนว่าไม่เคย เพราะ อายเพื่อน กลัวเพื่อนล้อ

หลังจากนั้นเพื่อนพาผมไป เมื่อถึง ห้อง  เพื่อนผมก็ พลักผมเข้าห้อง เมื่อผมอยู่ในห้อง ใจผมสั่นหมดเลยครับ ปวดขี้ ปวดเยี่ยวไปหมด ท้องใส้ปั่นป่วนบอกไม่ถูก

เค้าใช้ผม แก้ผ้า  ผมก็ไม่ยอมแก้ เพราะอาย  เค้าเลยจับผมแก้ผ้า  ผมก็บอก ว่า " พี่ครับ ผม ไม่เคยนะครับ"  เท่านั้นแหละครับ พี่เค้าก็ จับผมแก้ผ้าแล้วนอนลง  อ๋อย  หลังจากนั้นก็ใส่ถุงให้

หลังจากเสร็จกิจ ไปแล้ว ผมก็รีบออก มาจากห้อง ครั้งนั้นผมนอนเฉยๆ อย่างเดียวเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หลังจากที่กลับบ้านไปแล้ว วันรุ่งขึ้นก็มาโรงเรียน  วันนั้นเป็นวิชา เลือกเสรี ผมเลือกอยู่ในห้องสมุด   เพื่อนผม มัน เสือกเอาหนังสือ "หมอชาวบ้าน" ออกมา แล้วเจอ โรคเอดส์พอดี ผมเลยตั้งใจอ่าน และ ศึกษา

ผมกลัวมากๆ ครับ ครั่นจะไปตรวจก็ ไม่ได้ เพราะเค้าบอกว่า ต้องให้ พ้น 3 เดือนไปก่อน ถึงจะเจอ  ช่วง สามเดือน นี้แหละครับ  สุดยอดเลย ครับ  อ๋อย 

เค้าบอกว่า คนเป็นเอดส์ น้ำหนักจะลด มากกว่าปกติ  ด้วยความที่กังวล นอนก็ไม่ค่อยหลับ  ข้าวก็ไม่ค่อยกิน  1 อาทิตย์ น้ำหนัก ลงมา 1.5 กิโล   นึกในใจ" ชิบหายแล้วกู  กูเป็นเอดส์แน่ๆ น้ำหนักลดลงแบบนี้ "

ก็เล่นไม่กินข้าว ไม่นอน น้ำหนักไม่ลดก็ บ้าแล้วล่ะครับ  คิก คิก

พอกลับไปอ่านอีก เค้าบอกว่า คนเป็นเอดส์ ถ้าเป็น แผล แผลจะไม่หาย แผลจะเน่า เพราะ เชื้อโรคจะเข้า ภูมิคุ้มกันบกพร่อง  ผมเลยเอามีดเหลาดินสอ  มาฉืน ที่ปลายนิ้วดู กะว่าให้เลือดออก แล้วจะดูว่าแผลหายมั้ย

พอเชือดลงไปแล้ว เลือดมันออกมา หน่อยนึง ก็เลย ฉีกแผลให้กว้างๆ ดูว่าจะหายเองมั้ย ปรากฏว่า ไม่หาย (เวรเอ๊ย เชือดเมือ 5 นาที ที่แล้ว  กะว่าเชือดปุ๊บ หายปั๊บเลย)  บู่ ยิ่งเครียดเข้าไปใหญ่  จะปรึกษาใครก็ไม่กล้า

สรุป น้ำหนักผม ลงไป 5กิโลกว่า   หัวเราะร่าน้ำตาริน    หลังจากนั้น ก็เครียดมาตลอด เขียนพินัยกรรม มั่ง  จดหมาย ลาตายมั่ง (จำจากในหนัง)  ผมเครียดอยู่เดือนกว่า หลังจากนั้น ก็ ลืมไปเองซะงั้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน ว่า เราเป็นเอดส์หรือเปล่า

หลังจากนั้นประมาณ 4 เดือนกว่าเพื่อก็ชวนไป บริจาคเลือดในวันเกิดมัน ผมก็เลย ตามมันไปบริจาคด้วย  ผล สรุปว่า " ผ่าน ครับ"  มันเป็นช่วงเวลาที่ ไม่นาน แต่ผมรู้สึกว่า 1 วันเหมือน 1เดือนเลยล่ะครับ  แบร่

ตอนนั้นใช้เวลากี่วิจ๊ะแบ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 03:18:28 PM »

ยี๊ ยี๊ ยี๊  ไม่ได้จับเวลา ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  แบร่ แบร่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 06:57:22 PM »

เพื่อนผมกลุ่มนึงชอบเที่ยวผู้หญิงมาก ชนิดว่ามีเวลาว่างไม่ได้ต้องเที่ยวทันที ที่ไหนมีทีเด็ดรู้จักหมด...

จนโดนไฟท์บังคับ เมียตั้งท้อง หมอให้ตรวจเชื้อ HIV เพื่อป้องกันถ่ายทอดสู่เด็ก.. ผลมีเชื้อ HIV เมียติดไปด้วย และสุดท้ายตัดสินใจทำแท้งลูก... ครอบครัวแตกแยก งานที่ทำก็เลิกทำ ดีว่าฐานะดีอยู่แล้วเลยไม่กระทบมาก...

เพื่อนในกลุ่มเลิกเที่ยวกันอีกเลย แต่ไม่มีใครกล้าไปตรวจหาเชื้อ ใช้ชีวิตแบบหลอกตัวเองไปวันๆ... ใจอยากจะตรวจแต่ก็กลัวรู้ความจริง และถ้าติด เมียก็คงต้องติดไปด้วย....

ส่วนกรณีนักศึกษาเหล่านี้ เข็มเดียวตรวจเป็นร้อยคน... ก็คงมีอาการไม่ต่างจากบังฟีนตอนนั้นครับ... ต้องมีคนรับผิดชอบ... Undecided

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 07:20:23 PM »

เพื่อนผมกลุ่มนึงชอบเที่ยวผู้หญิงมาก ชนิดว่ามีเวลาว่างไม่ได้ต้องเที่ยวทันที ที่ไหนมีทีเด็ดรู้จักหมด...

จนโดนไฟท์บังคับ เมียตั้งท้อง หมอให้ตรวจเชื้อ HIV เพื่อป้องกันถ่ายทอดสู่เด็ก.. ผลมีเชื้อ HIV เมียติดไปด้วย และสุดท้ายตัดสินใจทำแท้งลูก... ครอบครัวแตกแยก งานที่ทำก็เลิกทำ ดีว่าฐานะดีอยู่แล้วเลยไม่กระทบมาก...

เพื่อนในกลุ่มเลิกเที่ยวกันอีกเลย แต่ไม่มีใครกล้าไปตรวจหาเชื้อ ใช้ชีวิตแบบหลอกตัวเองไปวันๆ... ใจอยากจะตรวจแต่ก็กลัวรู้ความจริง และถ้าติด เมียก็คงต้องติดไปด้วย....

ส่วนกรณีนักศึกษาเหล่านี้ เข็มเดียวตรวจเป็นร้อยคน... ก็คงมีอาการไม่ต่างจากบังฟีนตอนนั้นครับ... ต้องมีคนรับผิดชอบ... Undecided

ถ้าเกิดมีการติดเชื้อ จริงๆ ซัก 10 คน หมอปลอมคนนั้นและทาง โรงเรียน (ผู้ประสานงาน)  จะมีโทษเช่นไร    Huh

ที่ผม แปลกใจก็คือ  การเข้าไป ตรวจเลือดหรือ ฉีดยา ในโรงเรียน ทางโรงเรียนไม่ได้ประสานงาน กับทางโรงพยาบาลโดย ตรงหรือไง ครับ Huh
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 07:47:07 PM »

ถ้าเกิดมีการติดเชื้อ จริงๆ ซัก 10 คน หมอปลอมคนนั้นและทาง โรงเรียน (ผู้ประสานงาน)  จะมีโทษเช่นไร    Huh

ที่ผม แปลกใจก็คือ  การเข้าไป ตรวจเลือดหรือ ฉีดยา ในโรงเรียน ทางโรงเรียนไม่ได้ประสานงาน กับทางโรงพยาบาลโดย ตรงหรือไง ครับ Huh

ถือเป็นภัยใกล้ตัว บางทีเราไว้ใจสถาบัน แต่สถาบันการศึกษากับเห็นแก่ตัว คิดค้ากำไรเกินงาม...

ล่าสุดโรงเรียนลูกผมมีฉีดวัคซีนป้องกันไข้หวัด 2009 ผมยังต้องเลือกพาลูกๆไปฉีดวัคซีนเอง เพราะดูแล้วเหมือนการทำธุรกิจมากกว่า ราคาเหมารวมนักเรียนจำนวนมากไม่ได้ถูกไปกว่าเราไปฉีดเอง แถมยังเก็บตังค์ล่วงหน้า 3 เข็ม ซึ่งเราไปฉีดเอง รพ. ก็เก็บค่ายาทีละเข็ม...

บางทีผู้ปกครองก็ยอมโง่เพื่อรักษาหน้าตา แต่ผมขอเลือกดูแลเองดีกว่าครับ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 07:50:04 PM »

ส่วนเรื่องโทษ ทั้งผู้บริหารโรงเรียนและหมอเถื่อน เกิดใหม่อีกร้อยชาติก็ใช้ไม่หมดครับ... เผลอๆอาจตายเร็วกว่านั้นจากการโดนรุมกระทืบ...

kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 08:27:32 PM »

บอกคำเดียว   คณะผู้บริหารต้องรับผิดชอบ  ปล่อยเข้าไปในสถานศึกษาโดยไม่มีการตรวจสอบว่ามาจากหน่วยใหน  มาได้อย่างไร  มีอีกเยอะแยะที่ผู้บริหารสถานศึกษาที่โลภมาก เล็งแต่เรื่องจะได้ท่าเดียว    ไม่มองผลเสียที่จะเกิดขึ้นในวันข้างหน้า  ทำตัวหน้าบาง แต่ลับหลังโกงแม้กระทั้งเด็กนักเรียน 
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์