เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 08:24:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อขัดแย้งหมุ่เกาะต่างๆ ในทะเลจีน  (อ่าน 17239 ครั้ง)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 11:56:17 AM »

เพิ่มรูปครับ

เขมร(หน้าด้าน)อ้างว่าเป็นของตัว มันต้องลงทุนสร้างกระเช้า

Uploaded with ImageShack.us

แต่ไทย(หน้าด้านกว่า ดีแต่พูด) ยังไม่รู้ว่าเป็นดินแดนใคร???  เซ็งเหลิมจริง อิอิ

Uploaded with ImageShack.us

ว่าไปก็ต้องโทษคนรุ่นเก่าๆด้วยแหละรู้ว่าแผนที่มันผิดแต่ไม่ทักท้วงเลยโดนเขาใช้สิทธิครอบครองปรปักษ์ ในคำพิพากษาที่แปลเป็นอังกฤษเขียนไว้ชัดเจนว่าเราไม่ทักท้วง ถึงแม้ว่าเราหมายเหตุว่าเราสงวนสิทธิหลังตัดสินไว้แต่เวลาที่ผ่านมาตั้งแต่ผมยังเด็กๆไม่เห็นมีใครดำเนินการอะไรสักอย่างจนกระทั่งมีเรี่อง เราใจดีเกินไปหรือเปล่าอย่าลืมว่าเขาไม่ชอบเราตั้งสมัยก่อนโน้นแล้วนะเพราะไปรุกรานเขาแล้วเขาก็ปลูกฝังกันมาตลอดเหมือนที่เราไม่ชอบอีกประเทศหนึ่งแหละ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 11:58:20 AM »

อ้อนึกได้อีกอย่างว่า บ่อแก้สบ่อน้ำมันของฟิลิปปินส์มันอยู่ที่ Palawan แถวสแปรดเลย์นี่แหละ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 01:10:01 PM »

ว่าไปก็ต้องโทษคนรุ่นเก่าๆด้วยแหละรู้ว่าแผนที่มันผิดแต่ไม่ทักท้วงเลยโดนเขาใช้สิทธิครอบครองปรปักษ์ ในคำพิพากษาที่แปลเป็นอังกฤษเขียนไว้ชัดเจนว่าเราไม่ทักท้วง ถึงแม้ว่าเราหมายเหตุว่าเราสงวนสิทธิหลังตัดสินไว้แต่เวลาที่ผ่านมาตั้งแต่ผมยังเด็กๆไม่เห็นมีใครดำเนินการอะไรสักอย่างจนกระทั่งมีเรี่อง เราใจดีเกินไปหรือเปล่าอย่าลืมว่าเขาไม่ชอบเราตั้งสมัยก่อนโน้นแล้วนะเพราะไปรุกรานเขาแล้วเขาก็ปลูกฝังกันมาตลอดเหมือนที่เราไม่ชอบอีกประเทศหนึ่งแหละ

เห็นด้วยว่าทำไมไม่ท้วง เกรงใจอะไร เกรงใจใคร เรื่องผลประโยชน์ของชาติมัวแต่เกรงใจลูกหลานก็ซวย...

คนรุ่นก่อนล้มหายตายจากไปหมดแล้ว หากจะด่าก็แก้ตัวไม่ได้... คนรุ่นปัจจุบันนี้แหละที่ทำอะไรไว้แล้วยังไม่ล้มหายตายจาก แถมยังอยู่ในวงการการเมืองนี่แหละ ต้องหาวิธีแก้ไขผลกรรมที่ตัวเองทำเอาไว้...

พรรคแมลงสาบนี่ก็ตัวดี มีอำนาจอยู่ในมือแต่ไม่ยอมใช้อำนาจนั้นบริหารจัดการให้มันเกิดประโยชน์แก่ประเทศ(โทษไอ้แม้วด้วย แต่ไอ้แม้วมันรู้อยู่ว่าขี้โกง หวังจากมันไม่ได้)... พรรคแมลงสาบยังมีตัวตนอยู่ ยังมีสรรพกำลังอยู่ สังคมคาดหวังเอาไว้แยะว่าจะช่วยสร้างประโยชน์แก่ประเทศชาติ เลยดีใจเมื่อได้พรรคแมลงสาบเป็นรัฐบาล...

แต่พรรคนี้ใช้ต้นทุนทางสังคมเปลืองที่สุดมากกว่ารัฐบาลขิงแก่, รัฐบาลขิงแก่รู้อยู่ว่าเกิดจากรัฐประหาร หวังอะไรไม่ได้มาก แต่รัฐบาลพรรคแมลงสาบนี่เกิดจากการเลือกตั้ง+ทหารอุ้ม+ศรัทธาประชาชน ทั้งหมดรวมกัน... แต่ในที่สุดก็มีแต่ความหน่อมแน้ม ดีแต่พูดโต้วาที ไม่กล้าทำอะไรสักอย่าง แม้แต่เอาคนไทย 2 คนกลับบ้านก็ยังทำไม่ได้(วีระ+ราตรี), สองคนนั่นไม่ยอมสารภาพเพื่อให้อภัยโทษ เพราะหากสารภาพว่า"ล่วงล้ำดินแดน"ก็แปลว่ายอมรับว่าที่โดนจับในเขตไทยนั้น กลายเป็นแผ่นดินเขมร(แต่มันแคะอดีต สส. พวกมันกลับบ้านได้!!!)...

พอรัฐบาล ม.7 ยุบสภาฯ... ประชาชนเลยคว้างไปหมด ไม่รู้ว่าจะมีนักการเมืองที่ไหนหลงเหลือให้วางใจได้อีก... เฮ้อ...
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 12:21:52 AM »

เพิ่มรูปครับ

เขมร(หน้าด้าน)อ้างว่าเป็นของตัว มันต้องลงทุนสร้างกระเช้า

แต่ไทย(หน้าด้านกว่า ดีแต่พูด) ยังไม่รู้ว่าเป็นดินแดนใคร???  เซ็งเหลิมจริง อิอิ

ผมว่าคนรุ่นเก่าสมัยโน้นกับคนรุ่นใหม่สมัยนี้มันก็ไม่ต่างกันครับพี่ เขาเดิมตามรอยกันเพราะมันเป็นนิสัยของนักการเมือง
สมัยโน้นก็โดนกฎหมายปิดปาก
สมัยนี้ก็โดน MOU43 (ที่เขียนเองแต่ไม่กล้าลบ)  นักการเมืองก็พลัดกันสวมตอเหมือนเล่นเก้าอี้ดนตรี มีแต่คนรักชาติจนน้ำลายไหล 
แต่มาเริ่มสมัยนี้ดีกว่า เพราะมันเพิ่งเกิดมาไม่นานเรายังตามทัน อิอิ  หลงรัก

ปล.ว่าแต่ช่วงนี้พี่สมชายจัดหนักน่าดูเลยนะครับ ฟันธงไม่อ้อมค้อมเลยมีแมลงสาป มีหน่อมแน้ม มีม.7 มีดีแต่พูด ครบสูตรเต็มยศ...  ยังไงไปเม้น"คัดค้าน พรบ.ปรองดอง"ด้วยนะครับพี่  Grin   ไหว้

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 09:04:38 AM »

ประเทศจีนกำลังหลงระเริงตัวเองอยู่ เลยซ่าห์ไม่หยุด เห็นชีวิตคนเป็นผักปลา
woodenowl
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 08:38:56 PM »

ขอเสนอความเห็นบ้างครับ ผมว่าจีนอาจไม่ได้สนใจน้ำมันมากเท่ากับต้องการมีทางออกทะเล การอ้างสิทธิบนหมู่เกาะอาจเป็นเพราะไม่ต้องการให้ชาติตะวันตกมีอิทธิพลหรือใช้เงื่อนไขทางออกทะเลมาเป็นข้อต่อรองกับจีน
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 09:18:16 PM »

ประเทศจีนกำลังหลงระเริงตัวเองอยู่ เลยซ่าห์ไม่หยุด เห็นชีวิตคนเป็นผักปลา
ประเทศใหญ่ ประชากรเยอะ ครับ

ดูแล้วเค้าก้ต้องหาทรัพยากรเข้าไป เลี้ยงดูคนของเค้าเหมื่อนกัน

ดูแล้วเค้าพิทักผลประโยชนื ชาติได้ดี ครับ
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 10:45:17 PM »

ขอเสนอความเห็นบ้างครับ ผมว่าจีนอาจไม่ได้สนใจน้ำมันมากเท่ากับต้องการมีทางออกทะเล การอ้างสิทธิบนหมู่เกาะอาจเป็นเพราะไม่ต้องการให้ชาติตะวันตกมีอิทธิพลหรือใช้เงื่อนไขทางออกทะเลมาเป็นข้อต่อรองกับจีน

เป็นเหตุผลที่่น่าสนใจครับ

"ผมจะเป็นคนดี"
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 12:39:07 AM »

ผมกลับชอบสิ่งที่จีนทํา.....

ในระดับกลุ่มคนที่นําพรรค และ รัฐบาล.....คือคนระดับหัวกระทิ ฉลาดเป็นกรด ทั้งนั้น....

นโยบายของจีนมีทั้งแข็งทั้งอ่อน......แต่ทั้งหมดเพื่อประโยชน์แห่งชาติ.....

ประเทศที่มีประชากรระดับพันล้าน มีภาษาพูดไม่รู้กี่ร้อยกี่พันภาษา จะปกครองให้สงบสุขได้ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ.....

ยิ่งถูกแซะถูกแทรกจากมหาอํานาจอื่นๆตลอดเวลาด้วย...ยิ่งยากเข้าไปใหญ่......

เราเองอย่าไปอินกับพวกนี้เลยครับ.......ดูผลประโยชน์ของชาติเราเป็นที่ตั้งดีที่สุด....เพราะชาติอื่นเขาก็ทําเหมือนกัน....

ผมเองหงุดหงิดมากกว่า....ถ้าเห็นคนไทยไปยกย่องชาติอื่น...ยิ่งไอ้พวกที่ด้อยกว่าทุกอย่างด้วยแล้ว.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:35:13 AM »

ผมกลับชอบสิ่งที่จีนทํา.....

ในระดับกลุ่มคนที่นําพรรค และ รัฐบาล.....คือคนระดับหัวกระทิ ฉลาดเป็นกรด ทั้งนั้น....

นโยบายของจีนมีทั้งแข็งทั้งอ่อน......แต่ทั้งหมดเพื่อประโยชน์แห่งชาติ.....

ประเทศที่มีประชากรระดับพันล้าน มีภาษาพูดไม่รู้กี่ร้อยกี่พันภาษา จะปกครองให้สงบสุขได้ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ.....

ยิ่งถูกแซะถูกแทรกจากมหาอํานาจอื่นๆตลอดเวลาด้วย...ยิ่งยากเข้าไปใหญ่......

เราเองอย่าไปอินกับพวกนี้เลยครับ.......ดูผลประโยชน์ของชาติเราเป็นที่ตั้งดีที่สุด....เพราะชาติอื่นเขาก็ทําเหมือนกัน....

ผมเองหงุดหงิดมากกว่า....ถ้าเห็นคนไทยไปยกย่องชาติอื่น...ยิ่งไอ้พวกที่ด้อยกว่าทุกอย่างด้วยแล้ว.....

ว่าตามครับ...

ประเด็นคือ บทบาทในเวทีการเมืองระหว่างประเทศมีอยู่เรื่องเดียวครับ คือ"ผลประโยชน์แห่งชาติ"ไม่มีใครเป็นผู้ร้าย ไม่มีใครเป็นพระเอก ใครเป็นคนดี ใครเป็นตัวโกง...
เพราะใครเป็นคนดีใครเป็นคนไม่ดีนั่นแล้วแต่ว่าจะถูกหลอกให้เอาไม้บรรทัดไหนมาวัด... แล้วพวกนี้(มหาอำนาจ)มันเก่งเรื่องหลอกลวงครับ มันมีกรรมวิธีปูพื้นชักจูงล่อใจคนเจ้าอารมณ์จนหลงประเด็นได้เก่ง...

จะว่าไปแล้วเรื่องใครเป็นคนดี ใครเป็นตัวโกงนั่นก็ยังมีประโยชน์อยู่ แต่มีประโยชน์เอาไว้สำหรับอธิบายแก่คนบางกลุ่มที่อธิบายยากครับ... ตัวอย่างเช่นจะไปอธิบายแก่ตาสีตาสา หรือทหารเกณฑ์อายุ 21 หมาดๆ เรื่องความสำคัญของน้ำมันดิบที่มีต่อระบบเศรษฐกิจของประเทศ เรื่องปริมาณน้ำมันสำรอง เรื่องระบบเศรษฐกิจแบบเสรีนิยม เรื่องระบบเศรษฐกิจแบบสังคมนิยม(ก็มีหลายระดับ) จนกระทั่งเข้ามาใกล้ตัวถึงเรื่องวิธีการปักปันเขตแดนฯ ที่ทำให้เขมรจะเอาหลักการแผนที่เศษฝรั่งมาปรับใช้ในทะเลจนไทยเสียแหล่งน้ำมัน ฯลฯ...

อธิบายอย่างที่ว่านี่มันอย่างละ 3 หน่วยกิตครับ กว่าจะจบครบทุกเรื่องมันก็เกือบ 144 หน่วยกิตแล้ว(เติมวิชาพื้นฐานหน่อยเดียวได้เข้าแถวรับปริญญาเลย)... สู้บอกง่ายๆว่าใครเป็นคนเลว แล้วอย่าปล่อยให้คนเลวลอยนวล ปลุกให้ฮึกเหิมเต็มขีดสุดจะง่ายกว่าครับ(บางทีก็โดนหลอก)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:45:18 AM »

ปล.ว่าแต่ช่วงนี้พี่สมชายจัดหนักน่าดูเลยนะครับ ฟันธงไม่อ้อมค้อมเลยมีแมลงสาป มีหน่อมแน้ม มีม.7 มีดีแต่พูด ครบสูตรเต็มยศ...  ยังไงไปเม้น"คัดค้าน พรบ.ปรองดอง"ด้วยนะครับพี่  Grin   ไหว้

ด่าอย่างนี้มานานแล้วครับ เพราะเสียดายต้นทุนทางสังคม"ก้อนใหญ่ก้อนสุดท้าย"ที่ทั้งสังคมทุ่มให้พรรคนี้... จะเห็นว่าตั้งแต่พรรคนี้ยุบสภา ตั้งแต่นั้นมาสถาบันโดนโจมตีหนักครับ เพราะพลพรรคเผาไทยฮึกเหิมว่า"มีแค่นี้เองเหรอ", นี่ยังโชคดีที่พรรคเผาไทยลอยแพรากหญ้าแล้ว แต่โชคดีน้อยไปหน่อยที่เหล่ารากหญ้ายังไม่รู้ตัวว่าโดนลอยแพครับ...

นายสมชายด่าแบบนี้ที่เว็บเสรีไทย ช่วงที่วีระกับราตรีเพิ่งโดนจับตัว... มันตัดล็อกอินนายสมชายทิ้งเลยครับ... ฮา...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:49:25 AM »

ผมไม่ชอบ ปชป. ตรงที่ไม่เด็ดขาด ไม่กล้าตัดสินใจ ตอนยังอยู่ในอำนาจนี่แหละครับ

จริงๆ จะมีหรือไม่มีอำนาจ พรรคนี้ก็พูดมากถึงสิ่งที่จะทำได้ตลอดแหละ แต่ไอ้ที่ลงมือทำจริง เอาจริง เด็ดขาด แข้มแข็งขึงขัง นี่อันนี้ยังไม่ค่อยจะเห็นจากพรรคนี้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 12:58:34 PM »

quote author=นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง link=topic=118706.msg3730369#msg3730369 date=1341719118]

ด่าอย่างนี้มานานแล้วครับ เพราะเสียดายต้นทุนทางสังคม"ก้อนใหญ่ก้อนสุดท้าย"ที่ทั้งสังคมทุ่มให้พรรคนี้... จะเห็นว่าตั้งแต่พรรคนี้ยุบสภา ตั้งแต่นั้นมาสถาบันโดนโจมตีหนักครับ เพราะพลพรรคเผาไทยฮึกเหิมว่า"มีแค่นี้เองเหรอ", นี่ยังโชคดีที่พรรคเผาไทยลอยแพรากหญ้าแล้ว แต่โชคดีน้อยไปหน่อยที่เหล่ารากหญ้ายังไม่รู้ตัวว่าโดนลอยแพครับ...

นายสมชายด่าแบบนี้ที่เว็บเสรีไทย ช่วงที่วีระกับราตรีเพิ่งโดนจับตัว... มันตัดล็อกอินนายสมชายทิ้งเลยครับ... ฮา...
[/quote]
พี่นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวงครับ ถึงวันนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจเหตุผลที่เด็กในชมรมโต้วาทีของอีตันยุบสภาก่อนหมดอายุตั้งค่อนปีนะครับ มีเรื่องยังไม่ได้ทำให้ลุล่วงตั้งเยอะ  ไม่รู้ว่าจะรีบยุบทำไม  หรืออ่านโพลล์ผิดแล้วเชื่อว่า ปชป กับพรรคเนวินจะชนะฟากเลือกตั้งเร็วขึ้น  เสียแรงที่เชียร์ให้อึดตั้งแต่ม๊อบเผาเมือง หมดราคาไปเลย เฮ่อ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 09:20:26 PM »

ผมไม่ชอบ ปชป. ตรงที่ไม่เด็ดขาด ไม่กล้าตัดสินใจ ตอนยังอยู่ในอำนาจนี่แหละครับ

จริงๆ จะมีหรือไม่มีอำนาจ พรรคนี้ก็พูดมากถึงสิ่งที่จะทำได้ตลอดแหละ แต่ไอ้ที่ลงมือทำจริง เอาจริง เด็ดขาด แข้มแข็งขึงขัง นี่อันนี้ยังไม่ค่อยจะเห็นจากพรรคนี้

quote author=นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง link=topic=118706.msg3730369#msg3730369 date=1341719118]

พี่นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวงครับ ถึงวันนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจเหตุผลที่เด็กในชมรมโต้วาทีของอีตันยุบสภาก่อนหมดอายุตั้งค่อนปีนะครับ มีเรื่องยังไม่ได้ทำให้ลุล่วงตั้งเยอะ  ไม่รู้ว่าจะรีบยุบทำไม  หรืออ่านโพลล์ผิดแล้วเชื่อว่า ปชป กับพรรคเนวินจะชนะฟากเลือกตั้งเร็วขึ้น  เสียแรงที่เชียร์ให้อึดตั้งแต่ม๊อบเผาเมือง หมดราคาไปเลย เฮ่อ
[/quote]

พี่ๆครับ แล้วตอนนี้เรายังจะหวังอะไรได้อีกกับกลไกอันเหลวแหลกที่มีอยู่ในบ้านเมืองของเราครับ

เราเหมือนกับไปเลือกซื้อไม้กวาดมากวาดบ้าน แต่...ไม้กวาดที่เปื้อนขี้กวาดอย่างไรมันก็ไม่สะอาด เราจะหวังพึ่งอะไรได้อีก?

และยิ่งได้ฟังพี่สมชายเรื่อง ขุนนางเก่า ทุนเก่า-ใหม่  ยิ่งเหนื่อยครับพี่

ถึงศาลจะตัดสินยุบพรรคที่ชั่วๆแต่มันก็มีตัวตายตัวแทนเกิดขึ้นมาอีก เราจะทำอย่างไรดี?

สงสารเธอจริงๆประเทศไทย... เศร้า

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:27:42 AM »

ปล.ว่าแต่ช่วงนี้พี่สมชายจัดหนักน่าดูเลยนะครับ ฟันธงไม่อ้อมค้อมเลยมีแมลงสาป มีหน่อมแน้ม มีม.7 มีดีแต่พูด ครบสูตรเต็มยศ...  ยังไงไปเม้น"คัดค้าน พรบ.ปรองดอง"ด้วยนะครับพี่  Grin   ไหว้

พี่นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวงครับ ถึงวันนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจเหตุผลที่เด็กในชมรมโต้วาทีของอีตันยุบสภาก่อนหมดอายุตั้งค่อนปีนะครับ มีเรื่องยังไม่ได้ทำให้ลุล่วงตั้งเยอะ  ไม่รู้ว่าจะรีบยุบทำไม  หรืออ่านโพลล์ผิดแล้วเชื่อว่า ปชป กับพรรคเนวินจะชนะฟากเลือกตั้งเร็วขึ้น  เสียแรงที่เชียร์ให้อึดตั้งแต่ม๊อบเผาเมือง หมดราคาไปเลย เฮ่อ

พี่ๆครับ แล้วตอนนี้เรายังจะหวังอะไรได้อีกกับกลไกอันเหลวแหลกที่มีอยู่ในบ้านเมืองของเราครับ

เราเหมือนกับไปเลือกซื้อไม้กวาดมากวาดบ้าน แต่...ไม้กวาดที่เปื้อนขี้กวาดอย่างไรมันก็ไม่สะอาด เราจะหวังพึ่งอะไรได้อีก?

และยิ่งได้ฟังพี่สมชายเรื่อง ขุนนางเก่า ทุนเก่า-ใหม่  ยิ่งเหนื่อยครับพี่

ถึงศาลจะตัดสินยุบพรรคที่ชั่วๆแต่มันก็มีตัวตายตัวแทนเกิดขึ้นมาอีก เราจะทำอย่างไรดี?

สงสารเธอจริงๆประเทศไทย... เศร้า

ยังมีหวังครับ... คีย์เวิร์ดคือ"การบังคับใช้กฎหมาย" กับคีย์เวิร์ดว่า"ธรรมาภิบาล"ครับ...

อย่างน้อยผู้บรรยายตามคลิปของน้าวัฒน์ที่เอามาเผยแพร่ในเว็บบอร์ดนี้ก็กำลังทำหน้าที่ของตนเองอยู่ครับ, คือส่งเสริมธรรมาภิบาลในวงการพลังงานตามที่ตนเองเป็นอนุกรรมาธิการฯ ของวุฒิสภาไงครับ... ทั้งที่ดูนามสกุลท่านแล้วก็ให้เป็นที่สงสัยว่าอาจอยู่ภายใต้อำนาจของ"คณะกรรมการตระกูล"เช่นกัน แต่ท่านก็ยังทำหน้าที่ของตนเองตามที่ได้รับมอบหมายจากประชาชนผ่านวุฒิสภาฯ...

การบังคับใช้กฎหมาย จะทำให้องคาพยพของสังคมทำตามหน้าที่ของตนเอง เพราะกลุ่มอีแอบทั้งหลายแสวงประโยชน์จากทรัพยากรของประเทศ ก็ล้วนแล้วแต่ใช้ช่องทางไม่ชอบมาพากลซึ่งผิดทั้งกฎหมาย และผิดจริยธรรม(ธรรมาภิบาล)ทั้งสิ้น... ซึ่งการแสวงประโยชน์อย่างผิดกฎหมาย หรือผิดจริยธรรมทั้งทั้งหมดทั้งสิ้นทุกประการนั้นต้องมีคนดูแลบังคับใช้กฎระเบียบ แต่คนเหล่านั้นมันไม่ทำหน้าที่ของตนเอง, ซึ่งหากทุกคนต่างทำหน้าที่ของตนเองแล้วกลไกทั้งหมดจะถ่วงดุลย์และคานอำนาจกันเองจนฟันเฟืองหมุนไปตามระบบฯ...

ทีนี้ในส่วนของพวกเราเอง การที่สนทนากันอยู่นี่ก็ถือว่าทำหน้าที่ด้วยส่วนหนึ่ง คือเผยแพร่ความไม่ชอบมาพากลให้ผู้คนที่แวะเข้ามาอ่านกระทู้นี้ได้รับทราบ... แล้วหวังว่าคนไทย(โดยเฉพาะเสื้อแดง)ได้รับทราบว่าที่หลงโจมตีสะเปะสะปะวุ่นวายโกลาหล(ด้วยความเจ้าอารมณ์)นั้นน่ะ ผิดเป้าครับ และโดนอีแอบหลอกใช้...

นายสมชายเชื่อว่า หากข้อมูลแบบในเว็บบอร์ดนี้เผยแพร่อออกไปในวงกว้าง อีกไม่นานก็จะแพร่ลงสู่รากหญ้าที่ไม่มีโอกาสอ่านหน้าเว็บบอร์ดอินเตอร์เน็ต แล้วเมื่อผู้คนได้รับทราบ คงเกิดการเปลี่ยนแปลงในใจผู้คนบ้างครับ(เราก็หวังแบบนี้  - เพราะเราไม่มีหน้าที่เข้าปะทะ)... อย่างน้อยพวกเสื้อแดงก็ใช้วิธีเดียวกันนี้หลอกใช้งานคนโง่จนเป็นผลสำเร็จได้ระดับหนึ่ง...

คีย์เวิร์ดคือ"การบังคับใช้กฎหมาย"ครับ... เย้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 11:35:30 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์