เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 08:28:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อขัดแย้งหมุ่เกาะต่างๆ ในทะเลจีน  (อ่าน 17262 ครั้ง)
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:18:28 AM »

เหลืออาเซียนอีก 5 ประเทศ ไม่ร่วมเขมรที่มันโปร์จีนออกหน้าออกตา แล้วคิดว่าไทยเราควรจะดำเนินการอย่างไรดี ครับ   
ส่วนตัวคิดว่าอยู่เฉยๆ เกลี้ยงกล่อมบ้าง นั้นก็เพื่อน นี้ก็พี่  แต่รอเป็นตาอยู่  ไม่เปลืองตัว 555

อเสวนา จะ พาลานัง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:28:11 AM »

เหลืออาเซียนอีก 5 ประเทศ ไม่ร่วมเขมรที่มันโปร์จีนออกหน้าออกตา แล้วคิดว่าไทยเราควรจะดำเนินการอย่างไรดี ครับ   
ส่วนตัวคิดว่าอยู่เฉยๆ เกลี้ยงกล่อมบ้าง นั้นก็เพื่อน นี้ก็พี่  แต่รอเป็นตาอยู่  ไม่เปลืองตัว 555

นายสมชายคันปาก... แต่เดี๋ยวจะเผลอลากเข้าการเมือง... แฮ่ๆ...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:03:24 PM »

เอาซักหน่อยครับพี่สมชาย   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:05:19 PM »

ส่วนตัวคิดว่าอยู่เฉยๆ เกลี้ยงกล่อมบ้าง นั้นก็เพื่อน นี้ก็พี่  แต่รอเป็นตาอยู่  ไม่เปลืองตัว 555

นายสมชายคันปาก... แต่เดี๋ยวจะเผลอลากเข้าการเมือง... แฮ่ๆ...

555   เอาแบบว่า การเมืองระหว่างประเทศ คงไม่ผิดกติกามัง   555

อเสวนา จะ พาลานัง
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:17:33 PM »

เอาซักหน่อยครับพี่สมชาย   หลงรัก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

"แบะ  โม๊ะ"   อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:25:23 PM »

ไม่ต้องสงสัยครับยาย  พูดการเมืองกระหว่างประเทศ  ไม่ได้เกี่ยวกับการเมืองไทยครับยายบ๊าบ    Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 03:04:21 PM »

ทำไมเขาไม่รักษาอธิปไตยแบบประเทศไทยล่ะครับ ส่งเรื่องไปศาลโลกแล้วรอคำตัดสินเหมือนเขาพระวิหาร...
ทางบกดูง่ายกว่าเรายังยอมให้ศาลโลกตัดสิน  ทางทะเลน่าจะดูยากกว่าทำไม่เขาไม่ให้ศาลโลกช่วยตัดสินครับ พี่สิทธิพงษ์  Grin

เดี๋ยวนี้ชาติมหาอำนาจหรือชาติที่พัฒนาแล้วไม่นิยมใช้กระบวนการระงับข้อพิพาทระหว่างประเทศโดยศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ (ICJ) หรือศาลโลกกันแล้วครับ เพราะหลักกฎหมายระหว่างประเทศมันยังไม่นิ่ง แล้วศาลโลกก็มักจะเอียงไปทางคู่ความที่ด้อยกว่า สู้เล่นใช้หลักกฎหมายระหว่างประเทศแบบคลาสสิกเหมือนเดิมดีกว่าคือ หลัก "Power Make Right" ง่ายกว่าเยอะครับ

ตอนที่ชาติมหาอำนาจ เช่น สหรัฐฯและฝรั่งเศสเซ็นอนุสัญญายอมรับเขตอำนาจศาลโลกกัน มีการตั้งข้อสงวนในอนุสัญญาด้วยว่า "ขอสงวนสิทธิ์ในการระงับข้อพิพาทระหว่างประเทศโดยผ่านศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ" หรือบางชาติมาเก๊กว่าคือไม่เซ็นยอมรับเขตอำนาจศาลโลกเสียเลยก็จบครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 03:10:38 PM »

เรียนพี่สมชายครับ

ผมเชื่อในทีม Admin และ RO นะครับว่าสามารถแยกแยะประเด็นได้ว่าสมควรลบหรือแก้ไขกระทู้ที่มีเนื้อหาก้าวล่วงไปในทางการเมืองได้นะครับพี่ ส่วนใหญ่ที่กระทู้ถูกลบก็เพราะสมาชิกที่มาตอบบางรายเลยเถิดจนเนื้อหากระทู้มันก้าวล่วงเข้าไปในทางนั้นจริง แต่ผมเชื่อในตัวพี่ว่าสามารถกำกับประเด็นไม่ให้ก้าวล่วงเข้าไปในเนื้อหาที่เกี่ยวกับการเมืองได้ครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 04:51:20 PM »

เนื่องจากเราไม่ได้มีอาณาเขตติดทะเลจีนใต้ที่มีปัญหา ถ้าเราวางตัวเป็นกลาง น่าจะสบายที่สุดนะผมว่า  ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 05:42:28 PM »

งั้นนายสมชายตอบว่าจะทำอย่างไร แบบสั้นๆ รวบรัด ไม่ยุ่งเกี่ยวกับสีเสื้อในประเทศไทยครับ แต่จำเป็นต้องยุ่งเกี่ยวกับผลประโยชน์ของประเทศโดยส่วนรวม...

เราก็ขอความช่วยเหลือจีน ช่วยกันท่าไอ้กันออกไปจากน่านน้ำอ่าวไทย โดยจีนก็จะได้ประโยชน์สองต่อ ต่อแรกคือปกป้องผลประโยชน์ของจีนในอ่าวเมาะตะมะ ที่มีสัมปทานน้ำมันอยู่ แต่กำลังโดนไอ้กันแหย่ขาเข้าไปโดยเปิดประเทศพม่า... ได้ต่อที่ 2 คือขอคุยเรื่องสัมปทานน้ำมันในอ่าวไทยเสียเลย ในเมื่อคุยกับไอ้กันแล้วมันให้ผลประโยชน์น้อยมาหลายปีแล้ว คราวนี้อยากคุยกับจีนว่าจะแบ่งกันเท่าไหร่ แบ่งยังไง โดยขอให้จีนถ่วงดุลย์อำนาจไอ้กันให้ด้วย...

คือความซวยของประเทศไทยที่ได้ทุกขลาภ ยังไงก็กินคนเดียวไม่ได้ เพราะไม่มีแรงพอรักษาของ, จำเป็นต้องเสียค่า"นักเลงโต"ให้ความคุ้มครอง ก็ขอต่อรองใช้บริการให้เสียน้อยที่สุด... แล้วทำไมต้องเป็นจีนแดง ก็เพราะเป็นมหาอำนาจแถบนี้ที่ใหญ่พอถ่วงดุลย์ไอ้กัน, และที่สำคัญคือสามารถวีโต้ใน UN เพราะเป็นสมาชิกคณะมนตรีความมั่นคงถาวรครับ(หมวกฟ้าจะได้ออกมายุ่มย่ามไม่ได้)...

ตกลงแล้วเสร็จแล้วเราก็ทำแบบจีน คือยึดเกาะกูดมั่ง... เอาแหล่งน้ำมันแถวนั้นซะเลย, ส่วนเขาพระวิหารก็เจรจากันต่อไปเหมือนเดิม... ฮา...
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 07:06:04 PM »

เกาะกงหรือเปล่าครับพี่?  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 07:07:43 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:17:50 PM »

ไอเดียพี่สมชาย ถูกใจผมสุดๆ

ผมมันพวกคลั่งชาติ  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:28:39 PM »

ไอเดียพี่สมชาย ถูกใจผมสุดๆ

ผมมันพวกคลั่งชาติ  คิก คิก
สนับสนุน อีกเสียงครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:50:48 PM »

ว่าแล้ว  เรียกพี่สมชายมาไม่ผิดหวัง   เยี่ยม

แต่อย่าลืมขอให้จีนช่วยถ่ายทอดเทคโนโลยีทางการทหารให้ด้วยนะครับ  พี่จีนเค้าไม่ขี้เหนียว   หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 09:58:04 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:03:00 PM »

งั้นนายสมชายตอบว่าจะทำอย่างไร แบบสั้นๆ รวบรัด ไม่ยุ่งเกี่ยวกับสีเสื้อในประเทศไทยครับ แต่จำเป็นต้องยุ่งเกี่ยวกับผลประโยชน์ของประเทศโดยส่วนรวม...

เราก็ขอความช่วยเหลือจีน ช่วยกันท่าไอ้กันออกไปจากน่านน้ำอ่าวไทย โดยจีนก็จะได้ประโยชน์สองต่อ ต่อแรกคือปกป้องผลประโยชน์ของจีนในอ่าวเมาะตะมะ ที่มีสัมปทานน้ำมันอยู่ แต่กำลังโดนไอ้กันแหย่ขาเข้าไปโดยเปิดประเทศพม่า... ได้ต่อที่ 2 คือขอคุยเรื่องสัมปทานน้ำมันในอ่าวไทยเสียเลย ในเมื่อคุยกับไอ้กันแล้วมันให้ผลประโยชน์น้อยมาหลายปีแล้ว คราวนี้อยากคุยกับจีนว่าจะแบ่งกันเท่าไหร่ แบ่งยังไง โดยขอให้จีนถ่วงดุลย์อำนาจไอ้กันให้ด้วย...

คือความซวยของประเทศไทยที่ได้ทุกขลาภ ยังไงก็กินคนเดียวไม่ได้ เพราะไม่มีแรงพอรักษาของ, จำเป็นต้องเสียค่า"นักเลงโต"ให้ความคุ้มครอง ก็ขอต่อรองใช้บริการให้เสียน้อยที่สุด... แล้วทำไมต้องเป็นจีนแดง ก็เพราะเป็นมหาอำนาจแถบนี้ที่ใหญ่พอถ่วงดุลย์ไอ้กัน, และที่สำคัญคือสามารถวีโต้ใน UN เพราะเป็นสมาชิกคณะมนตรีความมั่นคงถาวรครับ(หมวกฟ้าจะได้ออกมายุ่มย่ามไม่ได้)...

ตกลงแล้วเสร็จแล้วเราก็ทำแบบจีน คือยึดเกาะกูดมั่ง... เอาแหล่งน้ำมันแถวนั้นซะเลย, ส่วนเขาพระวิหารก็เจรจากันต่อไปเหมือนเดิม... ฮา...

รบกวนถามพี่สมชายต่อครับ คำว่า "เรา" นี้คือใครครับ?
แล้วยึดเกาะกูดคืออะไร?  เกาะกูดมันเป็นของประเทศไหนครับพี่? ทำไมต้องยึดเกาะกูด?

ขอบคุณครับ ไหว้

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 10
  พิมพ์