เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:22:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สภากาแฟสดชวนสนทนา  (อ่าน 44304 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 07:24:31 PM »

เดี๋ยวนี้เปิดกันเกร่อ แทบทุกชุมชน ถนนเล็ก ถนนใหญ่ มีเยอะแยะเต็มไปหมด ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ มีตั้งแต่ ๓๐/๓๕/๔๐/๔๕/๕๐/๕๕/๖๐.....จนถึงร้อยกว่าๆ (ร้านแฟรนไชส์)
หลายร้านนั้นผมว่า โอเค ผ่าน ตั้งใจทำธุระกิจจริง ลงทุนทั้งตกแต่งหน้าร้าน เครื่องบด เครื่องชง ระดับเป็นแสน หลายแสนๆก็มี ซึ่งร้านพวกนี้ผมชิมแล้ว
 ส่วนมากก็ ผ่านหมด แต่มีอีกมากมายที่ใช้เครื่องคอมแพค เครื่องพอๆกะหม้อหุงเข้าทั้งบดทั้งชงเสร็จสรรพในเครื่องเดียว ถ้าร้านไหนผมเห็นแบบนี้...ผ่านเลยไปครับ
ไม่สั่ง ไม่ชิม ราคาก็ใช่ว่าถูกกว่าเขานะครับระดับเดียวกัน แต่เครื่องคอมแพคนั้นบดไม่ละเอียด ชงไม่ดี ไม่สามารถดึงความหอมของกาแฟออกมาได้เท่าที่ควร
ขี้กาแฟที่บดออกมาหยาบยังกะเม็ดทรายหยาบ ส่วนมากพวกนี้จะเป็นร้านเพิงเล็กๆ ริมถนนครับ เห็นกาแฟสดมันขายดีก็อยากขายด้วย แต่ไม่ลงทุน
 เทียบกะเครื่องแพงๆ ขี้กาแฟบด ออกมาผงเป็นแป้งเลยครับ

และมีที่แสบกว่านั้นอีก เจอมาครับวันนี้ (เคยเจอมาแล้วกะชาเย็นที่เคยสั่งมาดื่ม แต่ลืมไปพอดีวันนี้เจออีกครั้งเลยอยากบ่น)

คือปกติการชงกาแฟสดแบบเย็นนั้นมันจะอร่อยมันต้องถึงนมครับ นมข้นหวานนีแหละ ส่วนอื่นๆ ร้านไหนจะเติมอะไรก็ตามสูตรใครสูตรมัน ว
วันนี้ผมแวะไปร้านกาแฟที่มาจากดอย...แห่งหนึ่ง ที่ไม่เข้าไปกินนานแล้ว วันนี้สั่งแบบเย็นมาแก้วหนึ่ง ดูดเข้าไปอึกแรก...มันเหมือนมีอะไร ระคายๆ
 เป็นผงๆ แป้งติดคอ ทำให้รู้สึกว่าสากๆ ในลำคอทันทีเลยครับ ซึ่งอาการแบบนี้ไม่มีทางอื่นเป็นไปได้ครับ เพราะผมเคยเจอมาแล้วครับ
นั่นคือ ใช้ คอฟฟี่เมท แทน นม ในการชงครับ รสชาดยังกะละลายรำข้าวกรอกคอเลยครับ บาดคอ เดี๋ยวนี้กาแฟแก้วละห้าสิบบาท
มันมักง่ายกันขนาดนี้แล้วเหรอ ไม่ชงกับนมข้นหวานหรือนมสดให้ลูกค้าแลวหรือ นมมันแพงมากหรือไง แก้วละห้าสิบเนี่ยผมควรได้แบบนี้หรือ

ร้านก็ใหญ่หรูหราแต่ทำไมมักง่ายจังคนกินกาแฟสด ต้องไม่ใช่คนกินค่าแรงรายวันแน่ แล้วคุณทำกับลูกค้าที่มีกำลังซื้อกันอย่างนี้หรือ
ขออย่าให้ร้านกาแฟส่วนใหญ่เป็นแบบนี้ก็แล้วกัน ไม่งั้น ก็ต้องเลิกกิน มันเอาเปรียบกันมากเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2012, 09:54:36 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 07:31:26 PM »

เราสังเกตุได้ง่ายระหว่างกาแฟที่ชงด้วยคอฟฟี่เมท กะชงด้วยนม
แบบใช้คอฟฟี่เมท ดูดหมดแก้วแล้ว น้ำแข็งใสแจ๋ว คือ ไม่มีความหนืด ความข้นของนมเหลืออยู่เลยหมดน้ำกาแฟ น้ำแข็งก็ใสเลย

แต่แบบนม มันเหลือจับติดก้นแก้วบ้างจับติดก้อนน้ำแข็งบ้าง น้ำแข็งมันจะไม่ใส ที่สำคัญ ไม่มีอะไรสากๆ คายๆ ติดคอหอยเหมือนคอฟฟี่เมท

ปล.คอฟฟี่เมท ชงกะกาแฟสำเร็จรูป มันเรื่องเก่ากินในออฟฟิสถ้าจะกินก็กินได้ ไม่แถกไปกินแบบเสียเงินหรอก แต่นี่มันอยากอร่อยเปลี่ยนบรรยากาศ

(ความจริงในออฟฟิสก็มีเครื่องบดชงกาแฟสด แต่มันไม่อร่อยแบบที่เขาชงตามร้าน)

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:07:44 PM »

ผมก็ขายกาแฟสดนะครับและใช้เครื่องกระแป๋งอย่างที่ว่านี้แหละ แต่ผมสั่งกาแฟแบบบดมาเรียบร้อยแล้ว แล้วใส่ลงไปในช่องใส่กาแฟเม็ดนั่นแหละ แค่ให้กาแฟที่บดมาแล้วผ่านเครื่องเฉยๆ รับรอง เข้มได้ใจ เยี่ยม เยี่ยม ที่ใช้เครื่องนี้เพราะผมไม่ใช่เจ้าของร้านครับ ผมแอบประยุกต์เอา ตั้งแต่ผมแอบทำมาขายได้ดีกว่าเดิมมากครับ ถ้าเจ้าของรู้ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะถูกด่า(เพราะต้นทุนเพิ่มอีกนิด)หรือ บอกว่า เออเอ็งเก่งที่คิดได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ส่วนกาแฟเย็น ผมก็ชอบใส่นมข้นมากกว่าส่วนประกอบอื่นๆนะครับ และเทคนิคผมถ้าคนไทยสั่ง ผมจะใส่วิปครีมกระป๋องขณะยังร้อนนิดหนึ่งแล้วทำให้มันละลายไปกับกาแฟก่อน นมข้นตามไป ผมรับรองหวาน มัน ฉันคือเธอเลยหละครับ แต่ถ้าทำให้ฝรั่ง เค้าเบ้ปากแน่ครับ เพราะเขาชอบ ขมติดลิ้น หวานมันนิดๆครับ

ไหว้ ไหว้
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:35:59 PM »

อืมม.เดี๋ยวนี้ไหนก็เห็นแต่ร้านกาแฟสดนะครับ ทำไมไม่มีกาแฟเขาทรายมั่งก็ไม่รู้  โดนชก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:54:45 PM »

สิบกว่าปีก่อนเคยซื้อกินที่ร้านเป็นเพิงริมถนนก่อนถึงอ.ภูเรือ จ.เลย
อร่อยกลมกล่อมกว่าที่กินทุกวันนี้เยอะเลยครับ
ไม่รู้ว่ายังขายอยู่รึเปล่า

สบายดี.........
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:26:09 PM »

ทุกวันนี้... ผมฝากท้องไว้กับเขาช่องเอสเปรสโซ่+เขาช่องรสนมสด... รสชาติออกมาถูกปากผมพอดีครับ... หลงรัก หลงรัก หลงรัก

...ส่วนกาแฟสดร้านตามเพิง... นานๆ จะสั่งกินเวลาเดินทางครับ... แต่ตามร้านแฟรนไชน์... ไม่กล้าเดินเข้าไปซื้อกินครับ...  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไหว้

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:13:23 PM »

ดีนะที่ลิ้นผมไม่ถึงพวกกาแฟแพงๆ....เพราะปกติ ผมกินกาแฟมอคโคน่า ไม่ใส่น้ำตาลและนม 
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:19:22 PM »

กาแฟอเมซอนโดยเฉพาะสาขาปตท.ร1รอ.ทำไมคนเยอะจังไปทีไรมีคนนั่งตลอด 60บาทผมว่าแพงไปนะ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:21:31 PM »

เคยถามลูกน้องร้านกาแฟดังที่ต้องเข้าคิว  เขาว่าใส่ผงชูรสวันละ1กก.พอดี  แต่ผมไม่ค่อยเชื่อหรอก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:22:29 PM »

อืมม.เดี๋ยวนี้ไหนก็เห็นแต่ร้านกาแฟสดนะครับ ทำไมไม่มีกาแฟเขาทรายมั่งก็ไม่รู้  โดนชก

555
ช่วยแล้วนะครับ  ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 10:24:54 PM โดย wiched » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:39:53 PM »

อืมม.เดี๋ยวนี้ไหนก็เห็นแต่ร้านกาแฟสดนะครับ ทำไมไม่มีกาแฟเขาทรายมั่งก็ไม่รู้  โดนชก

..............   คิก คิก เขาทราย - เขาค้อ .  คิก คิก

ปรกติจะชงดื่มเอง แต่ถ้านอกบ้านจะมีร้านประจำราคา จะอยู่แก้วละ ๔๕.- ผมจะ ถูกกับ กาแฟร้อน + คอฟฟี่เมท  ไม่ใส่น้ำตาล 
แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นนมสด ผมกลับดื่มไม่ได้เลยครับ อาจเพราะชิน กับ คอฟฟีเมท ที่เนื้อละเอียด

ทั้งที่ เคยสนทนา กับคนชงที่มีความรู้บอก กาแฟสด ต้อง กับนมสด.. และรับ จากมือคนที่คุยด้วยก็เฝื่อนคอ  ซะได้  Grin

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:44:15 PM »

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Southlander อ่ะ ฮา

ไอ้เรื่องกาแฟเนี่ยะ  เป็นปัญหาระดับใหญ่  ใกล้ๆ กับโลก จะ "แตก" เลยอ่ะ ฮา
ยายก็แปลกใจ  สะท้อนไปถึง  "ทรวงอก" ไซด์  38 + เลย อ่ะ ฮา
ตักก็เท่าเดิม  น้ำตาลก็เท่าเก่า  Coffemate เหมือนเดิม

แต่ "รสชาด"  เนี่ยะ  บางที ดื่มอร่อย  บางที แอบด่าคนชง "หมาไม่แดก" อ่ะ ฮา
จริงๆ มันเกิดอะไรขึ้น  เมืองนอกเขาเคยทำวิจัย อ่ะ ฮา

เขาค้นพบความจริงว่า "อารมณ์"  ตอนดื่มกาแฟ ต่างหาก
มันส่งความรู้สึก  มันกำหนด ความอร่อย ไปถึง  "ปลายลิ้น" อ่ะ   ฮา

5555 ฮา  ตอนหลัง  ยายแก้ปัญหา  Side effect  ได้อ่ะ  ฮา
กินกาแฟที่เขา "Mix"  Three in one มาเป็นซอง อ่ะ ฮา

ha ha ha  ตอนนี้ ยายไม่รู้จะโทษ หรือ ด่าใครดีอ่ะ ฮา

พูดเรื่องกาแฟ  ไอ้ยี่ห้อ Moccona เนี่ยะ
เมื่อก่อน  "หมา"  เบือนหน้าหนี  แอบค้อน  เลยอ่ะ

แต่ตอนนี้เขาทำ  Moccona  Trio gold  สามรุมหนึ่่ง
ยายว่า รสชาด  เขาใช้ได้ เลย อ่ะ  ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:44:22 PM »

หน้าตาคนชงก็มีผลนะครับ Grin

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:49:28 PM »

อืมม.เดี๋ยวนี้ไหนก็เห็นแต่ร้านกาแฟสดนะครับ ทำไมไม่มีกาแฟเขาทรายมั่งก็ไม่รู้  โดนชก

555
ช่วยแล้วนะครับ  ขำก๊าก
กระสุนด้านสะแล้ว จะไม่เล่นอีกแล้วครับมุกนี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 10:58:53 PM โดย แปจีหล่อ » บันทึกการเข้า

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:52:09 PM »

หน้าตาคนชงก็มีผลนะครับ Grin
ถ้างั้นต้องไปร้านนี้ครับ
http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=77409.0

หน้า: [1] 2 3 4 ... 23
  พิมพ์