เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:16:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สภากาแฟสดชวนสนทนา  (อ่าน 44265 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 07:42:02 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมแชร์ความคิดครับ

จริงๆแล้วผมก็มิใช่แฟนคอกาแฟอะไรมากหรอกครับ เพิ่งมาหัดดื่มกะเขาบ้างก็ตอนที่เมืองไทยเขาฮิตกาแฟสดกันนี่แหละ
ไม่ได้ดื่มประจำเท่าไหร่หรอก แค่ผ่านร้านแล้วนึกสนุกๆก็แวะดื่มเท่านั้นเอง เริ่มสนุกกับการลองร้านนั้น ร้านนี้ไปเรื่อย
เพราะผมต้องเดินทางเส้นทางใหม่ๆอยู่เป็นประจำผ่านร้านมากมายตั้งแต่ ซุ้ม เพิง ร้านสวยๆ เก๋ๆ เท่ห์ๆ ก็แวะพัก แวะชิมดู

จำได้ว่าเริ่มชิมแรกๆก็ร้านแถวๆ บริเวณโอเอซีสมอเตอร์เวย์ชลบุรีนี่แหละ (คือ อยู่ๆก็มาผุดชุมนุมร้านค้าอยู่กลางทุ่งนา ผมกะพวกๆเลยเรียกมันว่า โอเอซีส)
แล้วมาติดใจกาแฟบ้านไร่รสชาดเขาดีมาตรฐานมากชงยังไงก็ไม่รู้ตั้งแต่แก้วละ 30 บาท พอขึ้น 45 /50 เริ่มห่าง พอ 60 ห่างเหินมากแทบเลิกกินร้านนี้
ตอนนี้กลับมากินใหม่เพราะออกเมนูจับตลาดล่างราคาแข่งกะเพิงด้วยคือ ตัวคอฟฟี่เอฟ แก้วละ 40 (ตอนนี้ขึ้นเป็น 45 แล้ว)

สำหรับร้านที่ซื่อสัตย์จริงใจกับลูกค้าก็ขอให้ทำมาค้าขายเจริญรุ่งเรืองครับ ส่วนร้านไหนเอาเปรียบก็ทำอะไรก็ได้อันนั้นแหละครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 07:51:31 PM »

วัฒนธรรมการดื่มกาแฟของไทย มันไม่ใช่แบบฝรั่งมังค่า
แต่ดั้งแต่เดิม เราก็กินกาแฟ แบบ "โบราณ" ตามสไตล์ไทยๆ ชงในถุง(เท้ารึเปล่า)
น้ำกาแฟดำปึ้ด ใส่นมข้นหวาน หรือน้ำตาลเพียวๆ
พอมีคนเอาเครื่องชงกาแฟแบฝรั่งเข้ามาใช้กัน ก็เกิดนวัตกรรม "กาแฟไทย" ขึ้น

ฝรั่งมีคำเรียกกาแฟแต่ละชนิด ที่ปรุงแตกต่างกันชัดเจน
สำหรับคนไทย กาแฟก็คือกาแฟ จะเอาร้อนหรือเย็นแค่นั้น
พอไปรับเอาของฝรั่งเค้ามา ก็เอามาแบบมั่วๆ ลอกมาไม่ไม่หมด ไม่เข้าใจ

เอสเปรสโซ่ คือกาแฟร้อน ที่ชงด้วยเครื่องแรงดัน ได้น้ำกาแฟเข้มข้น เหมือนหัวกะทิ
ฝรั่ง(ยุโรป)ดื่มแบบ กรึ๊บเดียว กลิ่นรสหอมอวลอยู่ในปาก ใจเต้นระริก สำหรับคนไม่คุ้นเคย
คนไทยเอามาทำ "เอสเปรสโซ่เย็น" เฉยเลย ! แถมบางร้านก็ชงใส่นม
บางร้านก็ไม่ใส่นมมั่วไปหมด ขอให้ขมๆ เข้มๆ ไว้ก่อน  ตกใจหน้าซีด

ลาเต้ คือกาแฟผสมนมมากๆ ดื่มแบบนุ่มๆมันๆ ฟองนิดๆ จิบไปเรื่อยๆ ไม่ดุดัน
คนไทยก็เอามาทำ "ลาเต้เย็น" อีก ! ก็แค่กาแฟเย็นใส่นม   ยี๊

คาปูชิโน่ อันนี้เด็ดมาก กาแฟสูตร อิตาเลี่ยน กาแฟเข้มๆ ใส่นมนิดหน่อย ฟองมากๆ ดื่ม"ร้อน"
เวลาอากาศเย็นๆ หอมกลิ่นกาแฟโรยผง"อบเชย" กับฟองนมนุ่มๆ
คนไทยก็มี "คาปูชิโน่เย็น" อีก !!   บู่

ฝรั่งงง Huh บ้านยูนี่สุดยอดจริงๆ มีครบ จบเหม็ดเลย thailand only  Grin
ไอ้วิธีการดัดแปลงสูตรแบบไทยๆนี่แหละที่ผมเห็นฝรั่งหลายรายแล้วหันมาติดใจกาแฟไทยชงแบบนี้เพราะบ้านเขาไม่มี
ผมว่ามันเป็นหัวคิดดัดแปลงมีเสนห์แบบไทยดีออกครับ เยี่ยม คิก คิก

(ผมยืนยันเพราะเห็นมากะตาเยอะมากที่ชั้นล่างตึกออฟฟิสผมมีร้านกาแฟสดแบบคั่วเองด้วย
ใช้เครื่องคั่วแบบอัตโนมัติ ราคาถามเขาราวๆ เจ็ดแสนบาท เขาซื้อแต่เม็ดดิบๆมา ที่ในร้านมีบอร์ดให้แขกเขียนคำนิยมหรือแปะนามบัตรไว้
มีแต่คำชื่นชมที่เขียนเป็นภาษาอังกฤษ เยินยอเสียเลอเลิศ บางคนไปถึง เขาไม่เคยพบกาแฟร้านไหนในโลกอร่อยแบบนี้มาก่อนเลย
อันนี้ฝรั่งเวอร์หรือเปล่าผมก็ไม่ทราบ ผมก็กินร้านนี้บ่อย ไม่ถึงกะขนาดนั้น แต่ก็อร่อย แต่เทียบกะ บ้านไร่แล้ว บ้านไร่อร่อยกว่า
ส่วนร้านอเมซอนในปั๊ม ปตท. ถ้าเทียบกะเจ้าเดิมคือบ้านไร่ ผมว่า อเมซอน รสชาดยังกะเอากากกาแฟมาชงซ้ำอีกรอบเลย โดนชก)

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 07:53:33 PM »

โชคดีที่เป็นคนไม่ดื่มกาแฟเลยไม่เดือดร้อน 

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 07:56:18 PM »

ดื่มแต่นมหรือครับ  คิก คิก
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:11:14 PM »

เดี๋ยวนี้เปิดกันเกร่อ แทบทุกชุมชน ถนนเล็ก ถนนใหญ่ มีเยอะแยะเต็มไปหมด ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ มีตั้งแต่ ๓๐/๓๕/๔๐/๔๕/๕๐/๕๕/๖๐.....จนถึงร้อยกว่าๆ (ร้านแฟรนไชส์)
หลายร้านนั้นผมว่า โอเค ผ่าน ตั้งใจทำธุระกิจจริง ลงทุนทั้งตกแต่งหน้าร้าน เครื่องบด เครื่องชง ระดับเป็นแสน หลายแสนๆก็มี ซึ่งร้านพวกนี้ผมชิมแล้ว
 ส่วนมากก็ ผ่านหมด แต่มีอีกมากมายที่ใช้เครื่องคอมแพค เครื่องพอๆกะหม้อหุงเข้าทั้งบดทั้งชงเสร็จสรรพในเครื่องเดียว ถ้าร้านไหนผมเห็นแบบนี้...ผ่านเลยไปครับ
ไม่สั่ง ไม่ชิม ราคาก็ใช่ว่าถูกกว่าเขานะครับระดับเดียวกัน แต่เครื่องคอมแพคนั้นบดไม่ละเอียด ชงไม่ดี ไม่สามารถดึงความหอมของกาแฟออกมาได้เท่าที่ควร
ขี้กาแฟที่บดออกมาหยาบยังกะเม็ดทรายหยาบ ส่วนมากพวกนี้จะเป็นร้านเพิงเล็กๆ ริมถนนครับ เห็นกาแฟสดมันขายดีก็อยากขายด้วย แต่ไม่ลงทุน
 เทียบกะเครื่องแพงๆ ขี้กาแฟบด ออกมาผงเป็นแป้งเลยครับ

และมีที่แสบกว่านั้นอีก เจอมาครับวันนี้ (เคยเจอมาแล้วกะชาเย็นที่เคยสั่งมาดื่ม แต่ลืมไปพอดีวันนี้เจออีกครั้งเลยอยากบ่น)

คือปกติการชงกาแฟสดแบบเย็นนั้นมันจะอร่อยมันต้องถึงนมครับ นมข้นหวานนีแหละ ส่วนอื่นๆ ร้านไหนจะเติมอะไรก็ตามสูตรใครสูตรมัน ว
วันนี้ผมแวะไปร้านกาแฟที่มาจากดอย...แห่งหนึ่ง ที่ไม่เข้าไปกินนานแล้ว วันนี้สั่งแบบเย็นมาแก้วหนึ่ง ดูดเข้าไปอึกแรก...มันเหมือนมีอะไร ระคายๆ
 เป็นผงๆ แป้งติดคอ ทำให้รู้สึกว่าสากๆ ในลำคอทันทีเลยครับ ซึ่งอาการแบบนี้ไม่มีทางอื่นเป็นไปได้ครับ เพราะผมเคยเจอมาแล้วครับ
นั่นคือ ใช้ คอฟฟี่เมท แทน นม ในการชงครับ รสชาดยังกะละลายรำข้าวกรอกคอเลยครับ บาดคอ เดี๋ยวนี้กาแฟแก้วละห้าสิบบาท
มันมักง่ายกันขนาดนี้แล้วเหรอ ไม่ชงกับนมข้นหวานหรือนมสดให้ลูกค้าแลวหรือ นมมันแพงมากหรือไง แก้วละห้าสิบเนี่ยผมควรได้แบบนี้หรือ

ร้านก็ใหญ่หรูหราแต่ทำไมมักง่ายจังคนกินกาแฟสด ต้องไม่ใช่คนกินค่าแรงรายวันแน่ แล้วคุณทำกับลูกค้าที่มีกำลังซื้อกันอย่างนี้หรือ
ขออย่าให้ร้านกาแฟส่วนใหญ่เป็นแบบนี้ก็แล้วกัน ไม่งั้น ก็ต้องเลิกกิน มันเอาเปรียบกันมากเกินไป
บ่นไปทำไม หึๆๆ

ต้องศึกษาเพิ่มเติม แบบนี้มันยังเข้าไม่ถึง"สาด"ของกาแฟ หึๆๆ

อย่างนี้ต้องกินกาแควขี้มุดสัง อิอิ  Grin
กลัวอิ่มตามไปอีกคน ยิ้มีเลศนัย คิก คิก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:16:20 PM »

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Southlander อ่ะ ฮา

ไอ้เรื่องกาแฟเนี่ยะ  เป็นปัญหาระดับใหญ่  ใกล้ๆ กับโลก จะ "แตก" เลยอ่ะ ฮา
ยายก็แปลกใจ  สะท้อนไปถึง  "ทรวงอก" ไซด์  38 + เลย อ่ะ ฮา
ตักก็เท่าเดิม  น้ำตาลก็เท่าเก่า  Coffemate เหมือนเดิม

แต่ "รสชาด"  เนี่ยะ  บางที ดื่มอร่อย  บางที แอบด่าคนชง "หมาไม่แดก" อ่ะ ฮา
จริงๆ มันเกิดอะไรขึ้น  เมืองนอกเขาเคยทำวิจัย อ่ะ ฮา

เขาค้นพบความจริงว่า "อารมณ์"  ตอนดื่มกาแฟ ต่างหาก
มันส่งความรู้สึก  มันกำหนด ความอร่อย ไปถึง  "ปลายลิ้น" อ่ะ   ฮา

5555 ฮา  ตอนหลัง  ยายแก้ปัญหา  Side effect  ได้อ่ะ  ฮา
กินกาแฟที่เขา "Mix"  Three in one มาเป็นซอง อ่ะ ฮา

ha ha ha  ตอนนี้ ยายไม่รู้จะโทษ หรือ ด่าใครดีอ่ะ ฮา

พูดเรื่องกาแฟ  ไอ้ยี่ห้อ Moccona เนี่ยะ
เมื่อก่อน  "หมา"  เบือนหน้าหนี  แอบค้อน  เลยอ่ะ

แต่ตอนนี้เขาทำ  Moccona  Trio gold  สามรุมหนึ่่ง
ยายว่า รสชาด  เขาใช้ได้ เลย อ่ะ  ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ท่าจะจริงแฮะ ขนาดร้านแฟรนไชส์ ที่ควบคุมมาตรฐาน บางวันก็รู้สึกว่ามันต่างไป
แต่ไอ้ร้านตรานกแก้วในปั้ม ปตท.เนี่ยควบคุมมาตรฐานได้สม่ำเสมอดีมาก คือ ไม่อร่อยยังไง
ก็ไม่อร่อยอย่างนั้นแหละ แต่กินได้ ยามไม่มีร้านไหนผมก็กินร้านนี้

gok รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:32:27 PM »

ร้านผมก็มี กาแฟสด

ผมใช้ เม็ดกาแฟ Arabica แบบเดียวไม่ผสมพันธ์อื่น
กับ โถนมข้นจืด (ยี่ห้อคาร์เนชั่น)  นมสดใช้กับชา ไม่ใช้กับกาแฟ
แล้วก็ถ้วยน้ำตาลทรายขาว  ง่ายๆแค่นี้ครับ

ไม่มีป้ายรูปกาแฟอะไรพิเศษเรียกแขก

แต่ก็พอขายได้ครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:33:08 PM »

ผมรู้จักกาแฟสด โดยบังเอิญ ซึ่งตอนนั้น ยังไม่ใช่คนติดกาแฟ ได้แต่ ชงเน็ท กาแฟ ดื่มเอง ง่าย ๆ

ช่วงปี ๒๕๓๐ ผมต้องเดินทาง พิจิตร-หล่มสัก ทุกสัปดาห์ ใช้เส้น วังทอง-หล่มสัก ระหว่างเส้นทาง ที่ขึ้นเขามาระยะหนึ่ง ก่อนจะขึ้นเขาต่ออีก
จะมีซุ้ม และร้านกาแฟ หลายร้าน  จึงเลือก ร้านที่ บรรยากาศดี ๆ ได้นั่งห้อยขา ริมน้ำเข็ก ดื่มกาแฟ พักรถไปด้วย และดูน้ำป่าไหลทะลักจากเทือกเขาค้อ ลง น้ำเข็ก

เจ้าของวลี "ร้อนดั่งนรก ดำอย่างปีศาจ" ที่ลงในนิตยสาร หรือ นสพ.  คือเจ้าของร้านนี้ จ่าทวี  ราว ๔ ปี +/- ท่านก็เสียชีวิต
ผมจึงรู้จักรสชาติ ขมแต่หอมละมุน ของกาแฟสด ณ.ตอนนั้น
และ ชอบที่สุดเมื่อต้องเดินทางไกล และได้แวะ ซดกาแฟสด ข้างทาง  ตาสว่าง และได้พักรถไปด้วย

ทางเหนือก็ ก่อนถึงตัวจังหวัดตาก หัวมุมขวา ก่อนจะเลี้ยวซ้ายเข้าตาก และอีกแห่งที่เถินใกล้ถึงปั้ม ปตท.  
ทางใต้ ก็แถว ประจวบ หรือก่อนถึงชุมพร .

ตอนนี้ ชงดื่ม ก็เป็น ดอยช้าง, เขาช่อง ซึ่งชอบ เพราะกลิ่นกาแฟหอมมาก ๆ   หลงรัก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:44:50 PM »

ผมรู้จักกาแฟสด โดยบังเอิญ ซึ่งตอนนั้น ยังไม่ใช่คนติดกาแฟ ได้แต่ ชงเน็ท กาแฟ ดื่มเอง ง่าย ๆ

ช่วงปี ๒๕๓๐ ผมต้องเดินทาง พิจิตร-หล่มสัก ทุกสัปดาห์ ใช้เส้น วังทอง-หล่มสัก ระหว่างเส้นทาง ที่ขึ้นเขามาระยะหนึ่ง ก่อนจะขึ้นเขาต่ออีก
จะมีซุ้ม และร้านกาแฟ หลายร้าน  จึงเลือก ร้านที่ บรรยากาศดี ๆ ได้นั่งห้อยขา ริมน้ำเข็ก ดื่มกาแฟ พักรถไปด้วย และดูน้ำป่าไหลทะลักจากเทือกเขาค้อ ลง น้ำเข็ก

เจ้าของวลี "ร้อนดั่งนรก ดำอย่างปีศาจ" ที่ลงในนิตยสาร หรือ นสพ.  คือเจ้าของร้านนี้ จ่าทวี  ราว ๔ ปี +/- ท่านก็เสียชีวิต
ผมจึงรู้จักรสชาติ ขมแต่หอมละมุน ของกาแฟสด ณ.ตอนนั้น
และ ชอบที่สุดเมื่อต้องเดินทางไกล และได้แวะ ซดกาแฟสด ข้างทาง  ตาสว่าง และได้พักรถไปด้วย

ทางเหนือก็ ก่อนถึงตัวจังหวัดตาก หัวมุมขวา ก่อนจะเลี้ยวซ้ายเข้าตาก และอีกแห่งที่เถินใกล้ถึงปั้ม ปตท.   
ทางใต้ ก็แถว ประจวบ หรือก่อนถึงชุมพร .

ตอนนี้ ชงดื่ม ก็เป็น ดอยช้าง, เขาช่อง ซึ่งชอบ เพราะกลิ่นกาแฟหอมมาก ๆ   หลงรัก

ผมเดินทางสายใต้ประจำปีละสองครั้งเป็นอย่างน้อย แต่แปลกครับพี่ ร้านกาแฟสดมีน้อยมาก หมายถึงร้านตามเส้นทางหลักนะครับ
พี่ เช่นจากทุ่งสง/นครฯ มาถึงสุราษฎ์ ผมเจอที่ปั๊มคาลเท็กที่นาเดิมแห่งเดียวเองครับที่เตะตา ผมเลยแวะร้านนี้หลายครั้ง

ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 05:26:38 PM »

แต่ภาคใต้ผลิตเม็ดกาแฟมากนะครับ เช่น กระบี่ (OTOP)

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 04:27:06 AM »

ผมติดกาแฟขนาดว่าถ้าไม่ดื่มจะปวดหัว กาแฟเมืองไทยผมว่าแพงเกินจริง ราคาเท่าอาหารกวยเตียวชามนึงเลย

แต่ผมกินง่าย ขอให้เป็นกาแฟแบบใหนก็ได้ไม่จำเป็นสดไม่สด เลยไม่ค่อยเสียเงินกับกาแฟแพงๆ...
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 07:42:32 AM »

เคยลองกาแฟขี้ชะมดไหมครับ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 08:23:52 AM »

จะมีซุ้ม และร้านกาแฟ หลายร้าน  จึงเลือก ร้านที่ บรรยากาศดี ๆ ได้นั่งห้อยขา ริมน้ำเข็ก ดื่มกาแฟ พักรถไปด้วย และดูน้ำป่าไหลทะลักจากเทือกเขาค้อ ลง น้ำเข็ก

เจ้าของวลี "ร้อนดั่งนรก ดำอย่างปีศาจ" ที่ลงในนิตยสาร หรือ นสพ.  คือเจ้าของร้านนี้ จ่าทวี  ราว ๔ ปี +/- ท่านก็เสียชีวิต
และ ชอบที่สุดเมื่อต้องเดินทางไกล และได้แวะ ซดกาแฟสด ข้างทาง  ตาสว่าง และได้พักรถไปด้วย

ตอนนี้ ชงดื่ม ก็เป็น ดอยช้าง, เขาช่อง ซึ่งชอบ เพราะกลิ่นกาแฟหอมมาก ๆ   หลงรัก

ผมเดินทางสายใต้ประจำปีละสองครั้งเป็นอย่างน้อย แต่แปลกครับพี่ ร้านกาแฟสดมีน้อยมาก หมายถึงร้านตามเส้นทางหลักนะครับ
พี่ เช่นจากทุ่งสง/นครฯ มาถึงสุราษฎ์ ผมเจอที่ปั๊มคาลเท็กที่นาเดิมแห่งเดียวเองครับที่เตะตา ผมเลยแวะร้านนี้หลายครั้ง
หึๆๆ บอกเพื่อนว่าคนใต้ แต่ไม่รู้จริง อายเขานา เยอะไปครับ...

สุดๆที่สุราษฎร์ (พุนพิน) แต่ตอนนี้ตามหาไม่เจอ ไม่รู้ย้ายร้านไปอยู่ใหน รสชาติ ดุเด็ดเผ็ดมัน แบบใต้ๆ

แต่ภาคใต้ผลิตเม็ดกาแฟมากนะครับ เช่น กระบี่ (OTOP)

ทางใต้ จะผลิต "โรบัสต้า"มากครับ....

ใครอยากชิมโรบัสต้า ที่อร่อย ให้ไปพักที่ชุมพรคาบาน่า แล้วจะได้ชิมกาแฟสายพันธุ์ โรบัสต้า ที่สุดยอดความอร่อยครับ ลองไปดู....

ปล.ความอร่อยของกาแฟ ไม่มีตัวชี้วัด ที่แน่นอน 55+

อารมณ์+เวลา+บรรยากาส+สถานที่+ความรู้สึกส่วนตัว.......

ราคากาแฟ มันเลยมีตั้งแต่ไม่ถึง10 จนเป็นหลักร้อยบาทต่อแก้ว ก็มี

เลือกเอาตามจุดประสงค์ และความสะดวกครับ..........

กาแฟ มันเป็นยาเสพติด ที่ถูกกฎหมาย ชนิดหนึ่ง อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 08:46:51 AM »

อะแฮ่ม ๆ เข้าทางครับเข้าทางโม้ เยาะเย้ย
ออกตัวให้ดังเอี๊ยดดดดไปก่อนเลยว่าก่อนมารับราชการผมเคยขายกาแฟสด
กาแฟในบ้านเราที่นิยมเอามาทำกาแฟสดกันคือการผสมระหว่างโรบัสต้า กับอราบิก้า คือเอาจุดเด่นความเข้มขมของโรบัสต้า มาผนวกกับความหอมละมุนของอราบิก้าแต่ก็มีบางเจ้าที่ใช้กาแฟอย่างใดอย่างหนึ่งเพียว ๆ
ถ้าไปถามฝรั่งว่า คุณรู้จักกาแฟสดหรือเปล่า ฝรั่งมันจะถามกลับว่า อะไรคือกาแฟสด เป็นคำเรียกเฉพาะในบ้านเราครับ
กาแฟสด(เย็น) บ้านเราเป็นการดัดแปลงสูตร เพราะฝรั่งมีแต่กาแฟเย็น คือกาแฟ , นม+น้ำเชื่อ (เติมเอาตามความพอใจ)
เมื่อเป็นการดัดแปลงสูตร จึงมีหลายสูตรครับ ไม่ว่าจะใส่ครีมเทียม ใส่นมข้นหวาน ใส่น้ำตาล (ทั้งแดง ขาว ไม่ฟอกสี) นมจืด(กระป๋อง)
นมข้นหวานมีแค่บางยี่ห้อเท่านั้นครับที่สามารถใช้ได้ ไม่ใช้ว่าทุกยี่ห้อในตลาดจะใช้ได้หมด กับกาแฟสด
เครื่องชงกาแฟสดบ้านเรา เป็นระบบแรงดันน้ำ ดังนั้นการบดจึงมีผลกับรสชาติของกาแฟ
เครื่องชงกาแฟสดแยกเป็น 2 แบบคือ ระบบแมนนวล และอัตโนมัติ และแยกย่อยไปอีกได้ว่า อัตโนมัตินี่ทำฟองนมอัตโนมัติ ด้วยหรือเปล่า
การบดกาแฟเป็นศาตร์ และศิลป ครับ คือหยาบไปก็ไม่สามารถรีดเอารสชาติ กลิ่นออกมาจากตัว แต่ถ้าบดละเอียดไปก็น้ำไม่ไหล แต่ถ้าคุณใช้เครื่องอัตโนมัติมันจะทำออกมาพอดี ๆ
ส่วนตัวผมใช้ระบบแมนนวลครับ ใช้เครื่องบดยี่ห้อ เคนวูด (ยี่ห้อเดียวกับเครื่องเสียงนั้แนหละ) ผมไม่บอกวิธีว่าผมรู้ได้ไงว่ามันพอดี เว้นแต่ว่าใครอยากเปิดร้าน PM มาแล้วจะบอก อันนี้ขอไว้สำหรับคนที่คิดจะทำมาหากินเถอะครับ
บดเองมีข้อดีคือถ้าเราจะเอากาแฟสดไปต้มกับหม้อต้มกาแฟ เราสามารถบดหยาบ ๆ ได้ (หยาบแค่ใดก็ขึ้นอยู่กับว่าจะไปต้มแบบใดอีก อันนี้ก็จากประสบการณ์ครับ)
ลืมบอกเครื่องบดเดียวนี้ก็มีอัตโนมัติครับ
อะไรอีกหว่า อื่มมมมม
เอาแค่นี้แล้วกันครับ กำไร ต้นทุน ผมไม่บอกเพราะเว้นทางเดินไว้ให้เพื่อนร่วมอาชีพ

ส่วนตัวผมดื่มกาแฟร้อนไม่ใส่อะไรกาแฟเพียว ๆ
กาแฟเย็นชอบสูตรไทยครับ มันมีความเป็นไทยดี เข้มข้น หวาน มัน
ขอจบการโม้ไว้แค่นี้ครับ เดียวเจ้าของไร่กาแฟ ตัวแทนกาแฟ คนขายกาแฟในนี้จะหมั่นใส้เอา 555555+
 ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 09:06:43 AM »

อย่างผมนี่ไม่รู้ว่าเป็น"คอกาแฟ" หรือเปล่า..แต่ถ้าได้เดินทางไปไหน ใกล้-ไกล ก็มักจะแวะชิมกาแฟตามร้านที่ผ่านอยู่บ่อยๆ
โดยเฉพาะถ้าไปต่างประเทศนี่เห็นเป็นไม่ได้จะรีบรี่ตรงเข้าไปนั่งเลย สั่งอะไรค่อยคิดกันอีกที.. มีครั้งนึงเคยเข้าร้านกาแฟที่เมืองจีน(เมืองเซี๊ยะเหมิน)
เมืองเอกในมณฑลฝูเจี้ยน พอเข้าไปสั่งกาแฟไม่รู้่จะสั่งอะไรยังไงพอดีเหลือบไปเห็นโต๊ะอื่นๆมีน้ำคล้ายๆน้ำชาวางอยู่ทุกที่(ที่มีคนนั่ง)ก็เลยบุ้ยใบ้ว่าเอาอย่างนั้นที่นึง
ปรากฎว่าเป็นน้ำชาอ่อนๆจืดๆ และทุกคนที่สั่งก็สั่งไว้ประดับโต๊ะไปอย่างนั้นเพราะกิจกรรมหลักที่เข้ามาในร้านก็คือ"เล่นไพ่" กันครับ..สรุปร้านกาแฟที่เมืองจีนนอกจากขายชา-กาแฟแล้ว
ยังเป็นที่นัดพบปะเพื่อนฝูงเพื่อนรวมขากันเล่นไพ่กัน คิก คิก...ที่บ้านเราร้านกาแฟที่บรรยากาศดีสุดๆในสายตาผมเห็นจะเป็นที่พระตำหนักดอยตุงครับ ตรงสวนแม่ฟ้าหลวงนั่นแหละครับ
ตั้งอยู่กลางสวนเลย นั่งดื่มกาแฟหอมๆไปพร้อมกับชมสวนดอกไม้เมืองหนาวสวยๆไป...สุดยอดของอารมณ์กาแฟเลยครับ อยากให้พี่ๆที่ผ่านไปเที่ยวเชียงรายลองไปชิมกันดูครับ  เยี่ยม ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 23
  พิมพ์