เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:32:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สภากาแฟสดชวนสนทนา  (อ่าน 44445 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #135 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:34:59 AM »

เคยพูดหลายครั้งว่า กินกาแฟ มันก็คือกินกาแฟ.........

รสเดิมๆของกาแฟที่ลิ้นจับได้แน่นอน ก็คือ"ขม" ส่วนอื่นๆ เป็นสิ่งสมมุติขึ้นทั้งนั้น....

ทีนี้...มันเถียงกันไม่จบสำหรับรสชาติกาแฟแต่ละที่ละแห่ง ละแหล่ง....เป็นความชอบของแต่ละบุคคล สิ่งที่เราชอบคนอื่นอาจไม่ชอบ ที่คนอื่นชอบเราอาจจะชอบหรือไม่ชอบ ก็เป็นได้

ใครใคร่คิดค้า ทำได้ครับ มีโอกาสเยอะ

เพราะกาแฟมันมี"คาเฟอีน"ที่ถูกกฎหมายอยู่ภายใน"กาแฟ"...........

โดยทั่วไป เท่าที่สังเกตุเห็นร้านกาแฟที่มียอดขายดีๆ(มองเอาจากปริมาณลูกค้า ไม่รู้รายละเอียดอื่นของเขา) ตัวกาแฟมันก็ไม่ได้ต่างกันพอที่จะแยกแยะได้มากมาย แต่ก็เป็นส่วนหนึ่ง) ที่สังเกตุเห็นได้ชัดเจน ก็คือ ทำเลร้าน และเสน่ห์ของร้าน สองอย่างนี้ค่อนข้างสำคัญ แต่จะเป็นเสน่ห์แบบใหน บอกไม่ได้ แล้วแต่เจ้าของร้านจะรังสรรค์ขึ้นมา เพื่อตอบสนองกลุ่มของลูกค้าที่ตัวเองต้องการ ใครสร้างได้ครอบคลุมมากที่สุด ก็สามารถดึงปริมาณลูกค้าเข้ามาได้มาก มีผลกับยอดขาย

พูดง่ายทำยาก อิๆๆ

ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ อ้างอิงไม่ได้

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #136 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:16:05 PM »

บ้านไล่กาแฟ ม้วนเสื่อไปตั้งแต่ขึ้นราคากาแฟปั๊มเป็นแก้วละ400บาท โดยไม่ปรับปรุงอะไรเลย

เพราะเจ้าของ(สายชล)ต้องการแข่งกับสตาร์บั๊ค และอัพเกรดตัวเอง อีกทั้งดูถูกคนกินว่า

ผมขายกาแฟแก้วละ400บาท ผมขายคนกินกาแฟผม ถ้าคุณไม่ใช่คุณก็ไม่ต้องกิน

และ เคยมีคนไปซื้อพอบอกราคาว่าแก้วละ400บาท คนซื้อว่าแพง ก็ไปว่าเขาอีกว่า

คุณขับรถปิ๊กอัพมา ราคาขนาดนี้คุณว่าแพง ผม(สายชล)ว่าคุณไปขับมอเตอร์ไซด์

แล้วเก็บเงินไปซื้อนมลูกเถอะ ผมขายคนที่กินกาแฟผม ที่ขับรถเบนซ์

นี่แหละคือสาเหตุหลักที่ออกสัมภาษณ์จนสังคมแบนแบรนด์นี้ไปเลย

ชนิดแก้ไขกลับลำอย่างไร ก็ต้องใช้เวลานานมากหน่อยครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #137 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:18:03 PM »

บ้านไล่กาแฟ ม้วนเสื่อไปตั้งแต่ขึ้นราคากาแฟปั๊มเป็นแก้วละ400บาท โดยไม่ปรับปรุงอะไรเลย

เพราะเจ้าของ(สายชล)ต้องการแข่งกับสตาร์บั๊ค และอัพเกรดตัวเอง อีกทั้งดูถูกคนกินว่า

ผมขายกาแฟแก้วละ400บาท ผมขายคนกินกาแฟผม ถ้าคุณไม่ใช่คุณก็ไม่ต้องกิน

และ เคยมีคนไปซื้อพอบอกราคาว่าแก้วละ400บาท คนซื้อว่าแพง ก็ไปว่าเขาอีกว่า

คุณขับรถปิ๊กอัพมา ราคาขนาดนี้คุณว่าแพง ผม(สายชล)ว่าคุณไปขับมอเตอร์ไซด์

แล้วเก็บเงินไปซื้อนมลูกเถอะ ผมขายคนที่กินกาแฟผม ที่ขับรถเบนซ์

นี่แหละคือสาเหตุหลักที่ออกสัมภาษณ์จนสังคมแบนแบรนด์นี้ไปเลย

ชนิดแก้ไขกลับลำอย่างไร ก็ต้องใช้เวลานานมากหน่อยครับ

งั้นสาบส่งไปเลยดีกว่าครับ  ไปกินสตาร์ดั๊กกัน อิอิ หาทางหนีไปอบรมแถวๆนั้นก่อน  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #138 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:23:13 PM »

ไม่รวมพนักงานขายที่ห่วยแตก เช่น กาแฟแก้วละ80บาทนะ จะซื้อไหม. เป็นต้น

และมีคนบอกกันมาว่าระยะเวลาชงก็นานกว่า20นาทีต่อแก้วและรสชาติก็งั้นๆ

เพราะเครื่องบด เครื่องชงขนาดเล็ก เน้นโรบัสต้า ประหยัดต้นทุนมากไป

คอกาแฟเขาไม่กินนานแล้วครับ อีกทั้งพวกกาแฟอเมซอน ก็เริ่มไม่ค่อยมีคนกินแล้วเช่นกัน

เพราะคุณภาพไม่นิ่ง บางวันอร่อย บางวันเหมือนเอากาแฟที่กลั่นแล้วมากลั่นอีก จืดสนิท เป็นต้น

ผมก็ชงกาแฟขาย shot ไหนไม่ perfect shot. ผมเททิ้ง และขอโทษลูกค้าที่ต้องเสียเวลารออีกนิด

จะได้กาแฟที่อร่อยถูกใจ ครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #139 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:24:58 PM »

ผมก็ลืมสังเกตุ น่าจะเป็นการพยายามแสดงเอกลักษณ์ตัวเองออกมาครับ

เหมือนกับหนังสือรถยนต์รายหนึ่งที่พยายามออกเสียงรุ่นรถแบบสำเนียงที่คิดเอง อ่านเอง ไม่ตรงกะใครเลยเช่น

Opel  ชาวบ้านเขาเรียก โอเปิ้ล พี่แกเรียก โอเพล

Mazda Protege ชาวบ้านเขาเรียก มาสด้า โปรทีเจ พี่แกเรียกมาสด้า โปรเฒเฌ

และอีกมากมายหลายรุ่นจนน่าหมั่นใส้ในความสาระแนของหนังสือเล่มนี้เหลือเกิน

นายสมชายเคยชอบรถยี่ห้อ"ปีก๊วต"ครับ... เห็นเขียนเอาไว้ในหนังสือรถยนต์ว่า"เปอโฌต์", แต่นายสมชายนั่งมองทีไรก็อ่านว่า"ปีก๊วต"...
เดินเข้าโชว์รูม บอกคนขายว่าขอดูปีก๊วตรุ่นโน้นรุ่นนี้... คนขายงง... ฮา...

ปล.ไม่ชอบเศษฝรั่งครับ เพราะมันเขียนแผนที่กีนตวน อาจทำให้ไทยเสียบ่อน้ำมัน... ฮา(อีกที)...
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #140 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:25:06 PM »

มาเลยครับท่านปลัด ผมจะชงperfect double shot ให้ท่านปลัดแข็งทั้งคืนครับ อิอิ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #141 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:30:52 PM »

มาเลยครับท่านปลัด ผมจะชงperfect double shot ให้ท่านปลัดแข็งทั้งคืนครับ อิอิ

โอ้ว  แล้วไป ซายูริ  อิอิ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #142 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:32:35 PM »

ที่อำเภอผมมีร้านกาแฟสดอยู่ร้านนึง...เฮียเจ้าของรู้จักกัน...ผมสังเฮียกาแฟสดแก้วนึง...พอแกกำลังชงให้ผมก็พูดว่า...เฮียผมสังกาแฟสดแล้วทำไมเอากาแฟคั่วแล้วมาชงให้ผม...สดมันต้องสดจากต้น...แกหันมา...เมิ่งจะแด๊กส์แบบนั้นใช่ไหม๊...งั้นเมิ่งรออาทิตย์หน้ากรูจะสั่งมาเพื่อเมิ่งโดยเฉพาะ...ไอ้...#@&^%*()@!~~_+="...วันนั้นทั้งวันทำงานมีความสุขมากๆเลย...กิ๊วๆๆๆๆ...ขออภัยครับพามาฮาไม่ฮาก็ขออภัย...ด้วยความเคารพครับ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #143 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 01:44:57 PM »

ที่อำเภอผมมีร้านกาแฟสดอยู่ร้านนึง...เฮียเจ้าของรู้จักกัน...ผมสังเฮียกาแฟสดแก้วนึง...พอแกกำลังชงให้ผมก็พูดว่า...เฮียผมสังกาแฟสดแล้วทำไมเอากาแฟคั่วแล้วมาชงให้ผม...สดมันต้องสดจากต้น...แกหันมา...เมิ่งจะแด๊กส์แบบนั้นใช่ไหม๊...งั้นเมิ่งรออาทิตย์หน้ากรูจะสั่งมาเพื่อเมิ่งโดยเฉพาะ...ไอ้...#@&^%*()@!~~_+="...วันนั้นทั้งวันทำงานมีความสุขมากๆเลย...กิ๊วๆๆๆๆ...ขออภัยครับพามาฮาไม่ฮาก็ขออภัย...ด้วยความเคารพครับ...
นั่นแหละ "ร้านกาแฟ" หึๆๆ อะไรก็ได้ ไม่แน่นอนเสมอไป....เจ้าของร้านเด็กในร้านใจดี พูดเพราะ มีสัมมาคาระวะ แกแฟก็อร่อยเกินครึ่งแล้วละ

แต่อย่าคาระวะแบบแคชเชียร์โมเดิร์นเทรดละ คาระวะแบบส่งๆ อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 01:47:01 PM »

แถวบ้านผมมีอยู่ร้านนึง กาแฟเวียดนาม (อราบิก้า๘๐ โรบัสต้า๒๐) เมื่อราวสิบปีก่อนมีร้านเดียวนั่นแหละ

ยังคิด ๆ อยู่ ว่า กาแฟแก้วละตั้งแพง แกจะขายใครได้ ....  เพิ่งรู้ ว่าแกขายคนอย่างผมไง  แถมมีหลายสิบคนด้วย

พี่เจ้าของร้าน ชงให้กินสูตรเดิมทุกวัน ๆ จนชิน ก็ไม่ได้ว่าอร่อยดื่มด่ำอะไรมากมาย ก็แค่กาแฟแก้วละสี่สิบบาท (ม็อกค่าปั่น)

ผมกินอยู่หลายปี วันดีคืนดี ไปกินที่อื่น....อะโห  แก้วละแปดสิบบาท แต่รสชาติ สิบห้าบาทยังแพง

ผ่านพัทลุง แถว ๆ ท่าแค กินกาแฟดอยช้าง อืมม ใกล้เคียงหน่อย

แต่ก็ยังถวิลหากาแฟเวียดนามแก้วละสี่สิบที่พี่แกทำให้กินอยู่นั่นแหละ

http://www.youtube.com/watch?v=_jWznKgwAUU
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 02:09:01 PM »

แถวบ้านผมมีอยู่ร้านนึง กาแฟเวียดนาม (อราบิก้า๘๐ โรบัสต้า๒๐) เมื่อราวสิบปีก่อนมีร้านเดียวนั่นแหละ

ยังคิด ๆ อยู่ ว่า กาแฟแก้วละตั้งแพง แกจะขายใครได้ ....  เพิ่งรู้ ว่าแกขายคนอย่างผมไง  แถมมีหลายสิบคนด้วย

พี่เจ้าของร้าน ชงให้กินสูตรเดิมทุกวัน ๆ จนชิน ก็ไม่ได้ว่าอร่อยดื่มด่ำอะไรมากมาย ก็แค่กาแฟแก้วละสี่สิบบาท (ม็อกค่าปั่น)

ผมกินอยู่หลายปี วันดีคืนดี ไปกินที่อื่น....อะโห  แก้วละแปดสิบบาท แต่รสชาติ สิบห้าบาทยังแพง

ผ่านพัทลุง แถว ๆ ท่าแค กินกาแฟดอยช้าง อืมม ใกล้เคียงหน่อย

แต่ก็ยังถวิลหากาแฟเวียดนามแก้วละสี่สิบที่พี่แกทำให้กินอยู่นั่นแหละ

http://www.youtube.com/watch?v=_jWznKgwAUU

Cheesy Cheesy       น้ำลายหก

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 02:09:07 PM »

ไม่ได้ตาม พึ่งรู้ว่าเป็นเช่นนี้ Grin Grin Grin  อย่างไรก็จะทำการค้า customer is a king ไม่ใช่ทุกเรื่องแต่ก็ส่วนใหญ่

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 02:10:05 PM »

แก้วน่าดื่มครับ Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 02:11:04 PM »

กำลังคิดว่าจะเปิดร้านกาแฟสดอยู่เลยครับ อยู่ในช่วงหาข้อมูลอยู่เลย..........ใครพอจะมีอะไรแนะนำได้บ้าง รบกวนด้วยนะครับ  Grin

เปิดกันแถวไหนครับ Grin Grin Grin

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 02:20:11 PM »

ไม่ใช่แก้วเบียร์น๊ะพี่คาร์ อิๆๆ

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 23
  พิมพ์