เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:24:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สภากาแฟสดชวนสนทนา  (อ่าน 44321 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #300 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:14:58 AM »

กาแฟแก้วล่ะ 90 บาทต่อให้ชอบแค่ไหน

ดีที่ผมไม่ติดกาแฟ Grin Grin Grin 90 ผมก็ว่าไม่ถูกเลยครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #301 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:23:35 AM »

เผื่อใครอยากเป็นบาริสต้าน่ะ

น้าซับฯ ไปเป็นบาริสต้า... ชงเอสเพรสโซ่... จะเหมาะสุดครับ... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

...อะฟิ่วววววว... ไหว้

ยี๊
เอาน่าผู้ชาย หน้าตาไม่สำคัญเท่าฝีมือ ในการเป็นบาริสต้า

แต่ผู้หญิงมีส่วน..หากฝีมือดี และหน้าตาดีด้วย แหล่มมาก เพิ่มรสกาแฟได้เยอะทีเดียว หึๆๆ

ให้กำลังใจแล้วน๊ะ ปกติผมมีแต่เหยียบซ้ำเสมอ กะน้า หึๆๆ

เนาะ...ดูตัวอย่างบุคคลผู้นี้สิครับ.. Grin
ยืนผัดไอติมได้อย่างมีความสุข...แม้หุ่นและหน้าตาไม่ให้ในหน้าที่นี้.... Cheesy Grin

ยี๊  ยี๊
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #302 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:18:07 AM »

ด้วยการลองเมนูเบสิคพิสูจน์ฝีมือกันดูเหมือนเดิมคือ เอสเปรสโซ่เย็นปรากฏว่า...........ธรรมดามากครับ
เทียบกับเมนูถูกที่สุดบนกระดานของร้านบ้านไร่คือ คอฟฟี่เอฟเย็นแล้ว (แก้วละ45)...ยังห่างอีกเยอะครับ

เอสเปรสโซ่เย็นของร้านนี้แก้วเล็กทรงเตี้ยคือราคาแก้วละ 90 บาท

สรุปว่าความอร่อยไม่สมราคาที่แพงครับ รสชาดแบบนี้สู้ร้านข้างถนนหลายๆที่ไม่ได้ เสียดายเครื่องชงใหญ่และแพงแบบนี้จริงๆ
สำหรับรสแบบนี้ ราคาสักแก้วละ 30 บาทก็แวะหนเดียวพอแล้วครับ โดนชก โดนชก

อาหารการกินแบบข้ามชาติ ข้ามน้ำข้ามทะเลมา
เป็นอย่างหนึ่งที่มาแล้วต้องปรับปรุงรสชาติให้เข้ากับลิ้นของคนท้องถิ่น
ในขณะที่น้าดุนไม่ชอบ บ้านเกิดยี่ห้อนี้ อาจขายดิบขายดีก็ได้
แต่หากคิดว่ารสนั้นดี ไปที่ประเทศไหนใช้รสนี้รสเดียว ก็อยากให้มองดูโค้ก เป็บซี่
แต่ละประเทศยังต้องปรับรสชาติให้เข้ากับแต่ละที่เลย ทั้งๆที่โดยแบรนด์นั้น
ขายได้ ขายดีทั่วโลก ไปที่ไหนใครก้รู้จัก ก็ใ่ช่จะผยองใช้อยู่รสเดียว
ตรงข้ามการปรับรสให้เข้ากับท้องที่กลับช่วยเสริมจุดแข็งของแบรนด์ไปได้

อยากรู้เหมือนกัน กาแฟบ้านไร่ไปอยู่เมืองนอก จะปรับรสเป็นแบบไหน
หรือยึดรสเดิมแบบเมืองไทย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #303 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:43:14 AM »

อาหารการกินแบบข้ามชาติ ข้ามน้ำข้ามทะเลมา
เป็นอย่างหนึ่งที่มาแล้วต้องปรับปรุงรสชาติให้เข้ากับลิ้นของคนท้องถิ่น
ในขณะที่น้าดุนไม่ชอบ บ้านเกิดยี่ห้อนี้ อาจขายดิบขายดีก็ได้

แม็คโดนัลพึ่งออกโจ๊กหมู Grin Grin Grin เห็นโจ๊กไก่อยู่นาน

ได้สาระจากท่านซับก็คราวนี้ 55555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #304 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:35:47 PM »

ผมขอออกตัวนะครับว่าลิ้นผมไม่ใช่ลิ้นมาตรฐานที่จะเอาไปตัดสินว่าร้านไหน ดี/ไม่ดี อร่อย/ไม่อร่อย
แต่แค่ชิมแล้วนำมาบอกต่อแค่นั้น แต่ที่ผมบอกว่า  ดี/ไม่ดี อร่อย/ไม่อร่อย  นั้นคือตามความรู้สึกของผมคนเดียว
คนอื่นอาจชิมแล้วชอบก็ได้ เพราะฉนั้น ร้านไหนผมบอกว่าอร่อย แล้วท่านที่ไปชิมบอกว่าไม่ได้เรื่อง อันนี้เป็นเรื่องของปัจจเจกชนครับ
 หาได้ใส่อคติลงไปไม่
 ส่วนร้านอาหารหรือเครื่องดืม อะไรก็แล้วแต่ จะมาจากบ้านไหนเมืองไหน ไม่ว่า แต่ถ้ามาเมืองไทย
แล้วอยากขายดีนั่นก็คือ ต้อง ถูกปากคนไทยส่วนใหญ่ ซึ่งไม่จำเป็นต้องอ้างว่า เฮ้ย...ที่บ้านเกิดมันขายดีคนชอบจะตาย
 มาเมืองไทยมันก็ต้องขายดีซิ อันนี้ผิดถนัดครับ จะดันทุรังเอาตามเดิมก็ช่างท่าน ขายไม่ได้..เจ๊ง ก็เป็นเรื่องของเขา

ตัวอย่างง่ายๆก็เรื่อง อาหารฝรั่งต่างๆ พอคนไทยมาทำกินเอง ก็มักจะใส่ความเผ็ดร้อนลงไป จนเจ้าของสูตรมาเห็นแล้วงง
 ก็จงเข้าใจเถิดว่า จะทำไมก็คนไทยกินแบบนี้แหละ ปรุงแบบนี้ ยูจะทำไม อยากขายได้ก็จงตามใจลูกค้า

ชัดเจนที่สุดก็ตรงที่ผมไปเจอร้านอาหารไทยเมืองนอกที่เขายอมปรับปรุงสูตรตามใจลิ้นฝรั่งจนรสเดิมเพี้ยน
จนผมชิมแล้ว...ไม่อยากกระเดือกลงคอหอย นั่นก็จงเข้าใจเถิดว่า เขาก็ต้องปรับสูตร ตามใจลูกค้า ชอบก็กินต่อ ไม่ชอบก็ครั้งเดียวพอ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #305 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:58:50 PM »

เปิดร้านเองเลยครับ  .......  กำจัดจุดอ่อนทั้งหมดรวยแน่บังเรา   เยี่ยม

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #306 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 08:20:46 PM »

เปิดร้านเองเลยครับ  .......  กำจัดจุดอ่อนทั้งหมดรวยแน่บังเรา   เยี่ยม
ไอ้เรื่องรวยมันก็อยากนะ แต่ว่าขอรวยกับอย่างอื่นเถอะ แบบนี้ยังไม่ค่อยอยาก คิก คิก Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #307 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 08:33:49 PM »

เปิดร้านเองเลยครับ  .......  กำจัดจุดอ่อนทั้งหมดรวยแน่บังเรา   เยี่ยม

ไอ้เรื่องรวยมันก็อยากนะ แต่ว่าขอรวยกับอย่างอื่นเถอะ แบบนี้ยังไม่ค่อยอยาก คิก คิก Grin

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  บังดุลย์  อ่ะ  ฮา

ข้ามน้ำ  "บุก"  มหาสมุทร  มาหลายแห่งแล้ว อ่ะ ฮา
ไปเมืองนอก  ประเทศนา  มาหลายแห่ง  ถ้าจะเอาดีทาง "กาแฟ" อ่ะ
ยายเชื่อว่า   พี่บังดุลย์  ทำได้แบบง่ายๆ เพราะ โลกทรรศน์ กว้าง อ่ะ ฮา

แต่ยายในฐานะคนทำ Marketing  อยากจะแนะนำ ตั้งชื่อร้านให้ อ่ะ ฮา
ตั้งทั้งที  มันต้องเอาไอ้ยี่ห้อ  ที่ขายแพง เป็นหลัก เปรียบเทียบ อ่ะ  ฮา

ชื่อ  "บรรลัย"  กาแฟ  คล้องจองกับ  "บ้านไร่" ไอ้ที่ขายแก้วละ 400 มั้ย  ฮา ขำก๊าก

5555  ชอบหรือเป่า   อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

"กุ้มใจ้ กุ้มใจ"  อ่ะ ฮา  5555
http://www.youtube.com/watch?v=u8bN4DGZT-Q

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #308 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 08:39:10 PM »

ไม่หรอกยาย ผมยังสามารถไม่ถึง

ทำอะไรตามที่ตัวเองถนัดดีกว่า เรื่องกาแฟผมแค่อยากลองชิมดูร้านแปลกๆใหม่เท่านั้น ทำเองคงไม่หรอก

เมื่อถึงเวลาแผนธุระกิจตามตัวเองถนัดก็คิดๆไว้แล้ว Cheesy

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #309 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 02:02:58 PM »

ทำอะไรตามที่ตัวเองถนัดดีกว่า เรื่องกาแฟผมแค่อยากลองชิมดูร้านแปลกๆใหม่เท่านั้น ทำเองคงไม่หรอก

เมื่อถึงเวลาแผนธุระกิจตามตัวเองถนัดก็คิดๆไว้แล้ว Cheesy

งั้นเปิดเวปโป๊เลยครับน้าดุลย์

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #310 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 02:04:35 PM »

กาแฟแก้วล่ะ 90 บาทต่อให้ชอบแค่ไหน

ดีที่ผมไม่ติดกาแฟ Grin Grin Grin 90 ผมก็ว่าไม่ถูกเลยครับ

ไปกินที่แฟชั่นไอแลนด์  ร้าน โลก กาแคว เอสเพรสโซ่เย็น 115 บาท สำลักกาแฟเลย  ดูดแมร้งจนน้ำแข็งละลายเลย

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #311 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 02:06:20 PM »

ดอกนี้
กรรมการกดแต้มให้เต็ม ๆ คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #312 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:21:15 PM »

ดอกนี้
กรรมการกดแต้มให้เต็ม ๆ คิก คิก คิก คิก

อ่า...ผมคือผู้เสพครับมิใช่ผู้ผลิต

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #313 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 09:34:11 AM »

ดอกนี้

อ่า...ผมคือผู้เสพครับมิใช่ผู้ผลิต
บู่ บู่

C-bird รักในหลวง
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #314 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 11:04:41 AM »

เพิ่งกลับจากเวียดนามครับ... อยู่ที่นู่น...ดื่มแต่ยี่ห้อนี้ครับ... หลงรัก  หลงรัก  หลงรัก
http://www.trung-nguyen-online.com/
ปล เวียดนามไม่เห็นมีสตาร์บัคขายเลยครับ... เห็นมีแต่แบรนด์เวียดนาม ตรุงเหงียน กับ ไฮแลนด์เดอร์
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23
  พิมพ์