เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:39:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้องถ่ายรูป DSLR ครับ...  (อ่าน 52187 ครั้ง)
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #285 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 04:48:15 PM »

ยินดีด้วยครับ ตอนแรกเชียร์ 600D 18-135 ถ้าไปเลือก 60D 18-135 งบบานขึ้นไปอีกนิดเดียวครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #286 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 04:48:38 PM »

ตอนนี้ผมตัดตัวเลือกจนเหลือ 3 ตัวแล้วครับพี่.. ไหว้

1. 60d+18-135
2. G3 +14-42/45-200
3. GX1 +14-42 pz

ส่วนข้อแม้คือแฟนขอ 80% ของราคาของ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

เลือกข้อ 1 ครับ...
หากไม่ติดเรื่องขนาด และภาระในการนำพา  DSLR แน่นอนกว่าครับ..
หากหยิบ Mirrorless มาใช้ก่อน ซักพักก็ต้องถวิลหา DSLR อยู่ดี  Grin

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #287 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 09:05:49 PM »

เลือกข้อ 1 ครับ...
หากไม่ติดเรื่องขนาด และภาระในการนำพา  DSLR แน่นอนกว่าครับ..
หากหยิบ Mirrorless มาใช้ก่อน ซักพักก็ต้องถวิลหา DSLR อยู่ดี  Grin

"รางเนื้อ ชอบรางยา" อยู่ที่คนชอบ ครับ เรื่องอย่างนี้ ไม่มีอะไรเป็นมาตรฐานหรอก ช่างภาพ อาชีพ บางคน เวลางานใช้ 5D MK II แต่เวลาอยู่กับ ครอบครัว หรือไปเที่ยว กลับพก กล้อง มิลเล่อเลส แทน
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #288 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 11:24:10 PM »

สรุปแล้ว จขกท.ได้ตัวไหนมาครอบครองครับ ส่วนตัวผมใช้ 60d + 18-135 อยู่ครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #289 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 12:05:59 AM »

สรุปแล้ว จขกท.ได้ตัวไหนมาครอบครองครับ ส่วนตัวผมใช้ 60d + 18-135 อยู่ครับ

ยังครับ ยังไม่ได้อะไร.. วันนี้ได้ตังค์มาสี่แสน แต่จ่ายไปแล้ว 250,000...  เศร้า

คิดว่าเดือนนี้คงวืด... ไม่เป็นไรอาจต้องรอออกพร้อมพี่เจน (60D) แต่ถือว่าได้ความรู้มากครับ จากที่ไม่มีความรู้เรื่องกล้องเลย... ขอบคุณทุกท่านมากครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #290 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 12:49:08 AM »

ขอบคุณครับคุณรัก... ไหว้

ว่าแต่.. นำภาพพริ๊ตตี้ของตราดเอฟซีมาลงอย่างเดียว แล้วพริ๊ตตี้อยุธยาเอฟซีไม่น้อยใจหรือครับ... Grin Grin Grin
    ของอยุธยา เห็นกันจนชินตา เอาที่อื่นมาลงบ้างครับ วันนี้ พึ่งกลับจากเมืองกาญจน์ฯมา ก็เช่นเคยครับ ช่างภาพฟุตบอล
ก็ต้องถ่ายภาพในสนาม  Grin Grin Grin
     มาดูน้องๆของทางเมืองกาญจน์บ้างครับ อ้อ...ลืมบอก ใช้ 7D เลนส์ 50 1.8 เวลาถ่ายประมาณ 18.40 น. แต่ผมเปิด
ที่สปีดชัตเตอร์ที่ 1/100  F4 ISO 400 แต่ภาพก็ยังดูสว่าง เพราะถ่ายใต้อัฒจรรย์ ไม่ได้เปิดไฟ ภาพนี้ลดขนาดอย่างเดียว
ไม่ได้ปรับแต่ง

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #291 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 11:16:37 AM »

ยังครับ ยังไม่ได้อะไร.. วันนี้ได้ตังค์มาสี่แสน แต่จ่ายไปแล้ว 250,000...  เศร้า

คิดว่าเดือนนี้คงวืด... ไม่เป็นไรอาจต้องรอออกพร้อมพี่เจน (60D)
แต่ถือว่าได้ความรู้มากครับ จากที่ไม่มีความรู้เรื่องกล้องเลย...

ขอบคุณทุกท่านมากครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dignitua อ่ะ ฮา

เงินงวด  ออกเมื่อไหร่  "หมด"   เมื่อนั้นอ่ะ  ฮา
ยายแนะนำว่าเปลี่ยน  "อาชีพ"  เหอะ  อ่ะ ฮา

เก็บ  "หวยเถื่อน"  เก็บไม่อั้น จ่ายหนักๆ ไปเลยอ่ะ ฮา
555555 รับกิน  แต่ไม่  "รับจ่าย"  ฮา

เผ่นลูกเดียวเวลา ลูกค้า "แทงถูก"  อ่ะ ฮา

พอมีสตางค์เหลือ ยายแนะนำ กล้องรุ่น "ข้างล่าง"  อ่ะ  ฮา

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=gYZmFo3_F1g#!

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #292 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 03:46:14 PM »

คุยเรื่องกล้อง(และเลนส์) ต้องคุยทางวิชาการและที่มาที่ไปของกล้องแต่ละยี่ห้อ เลนส์แต่ละรุ่น ใครผลิตให้ใคร ใครใช้อุปกรณ์
ของอะไร ถ้าคุยว่าทำไมไม่ซื้อยี่ห้อนี้ เพราะถ่ายออกมาสีจัดกว่า ทำไมไม่ซื้อรุ่นนี้ เพราะถ่ายมาแล้วสมจริงกว่า ฯลฯ
   เทคโนโลยีทุกวันนี้แข่งขันกันสูงมาก สิ่งที่สำคัญที่สุดคือคนที่อยู่หลังกล้องต่างหาก ชนิดที่ว่า กล้อง+เลนส์ดีๆรวมกัน ก็ยังมี
ความสำคัญน้อยกว่าคนอยู่หลังกล้อง เพราะถึงแม้จะมีกล้องดีเพียงใด เลนส์เทพขนาดไหน แต่คนหลังกล้องไม่สามารถเค้นเอา
ศักยภาพของอุปกรณ์ก็ป่วยการเปล่าๆ
    ผมมีวิธีเลือกส่วนตัวโดยไม่มองยี่ห้อ คัดกรองขั้นสุดท้ายคือ ยี่ห้อไหนที่คนใช้มากที่สุดและถือให้เห็นรอบๆตัวมากที่สุด ผมจะ
เลือกยี่ห้อนั้น เพราะอะไรที่คนนิยม อุปกรณ์ตกแต่งต่างๆในตลาดก็ย่อมมีทั้งของบริษัทและผู้ผลิตอิสระผลิตมารองรับยี่ห้อนั้นๆ
อยู่แล้ว

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #293 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 04:56:54 PM »

คิดว่าเดือนนี้คงวืด... ไม่เป็นไรอาจต้องรอออกพร้อมพี่เจน (60D)
แต่ถือว่าได้ความรู้มากครับ จากที่ไม่มีความรู้เรื่องกล้องเลย...

ขอบคุณทุกท่านมากครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dignitua อ่ะ ฮา

เงินงวด  ออกเมื่อไหร่  "หมด"   เมื่อนั้นอ่ะ  ฮา
ยายแนะนำว่าเปลี่ยน  "อาชีพ"  เหอะ  อ่ะ ฮา

เก็บ  "หวยเถื่อน"  เก็บไม่อั้น จ่ายหนักๆ ไปเลยอ่ะ ฮา
555555 รับกิน  แต่ไม่  "รับจ่าย"  ฮา

เผ่นลูกเดียวเวลา ลูกค้า "แทงถูก"  อ่ะ ฮา

พอมีสตางค์เหลือ ยายแนะนำ กล้องรุ่น "ข้างล่าง"  อ่ะ  ฮา

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=gYZmFo3_F1g#!

เปิดงานที 4 โครงการณ์พร้อมกันเลยยาย ช่วงนี้เงินไปหมดกับไม้แบบที่ต้องซื้อให้ครบทั้ง 4 งาน.. ต้องรออีกนิดจนกว่าจะเวียนไม้แบบไปทำชั้นอื่นได้น่าจะเหลือบ้าง...

ตอนนี้พัฒนาขึ้นมาหน่อยคือเก็บตังค์ได้ เบิกตามเปอร์เซ็นต์เลยไม่รองวด... เจ้าของกลัวผู้รับเหมาโกง ผรม. ก็กลัวเจ้าของโกง.. คิก คิก เด

ส่วนกล้องรุ่นอะไรที่ยายแนะนำน่ะยังมองไม่เห็นครับ ขอเป็นภาพนิ่งนะ 3G ยังไม่ทั่วจังหวัด อ่ะ ฮา...

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #294 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 05:25:28 PM »

คุยเรื่องกล้อง(และเลนส์) ต้องคุยทางวิชาการและที่มาที่ไปของกล้องแต่ละยี่ห้อ เลนส์แต่ละรุ่น ใครผลิตให้ใคร ใครใช้อุปกรณ์
ของอะไร ถ้าคุยว่าทำไมไม่ซื้อยี่ห้อนี้ เพราะถ่ายออกมาสีจัดกว่า ทำไมไม่ซื้อรุ่นนี้ เพราะถ่ายมาแล้วสมจริงกว่า ฯลฯ
   เทคโนโลยีทุกวันนี้แข่งขันกันสูงมาก สิ่งที่สำคัญที่สุดคือคนที่อยู่หลังกล้องต่างหาก ชนิดที่ว่า กล้อง+เลนส์ดีๆรวมกัน ก็ยังมี
ความสำคัญน้อยกว่าคนอยู่หลังกล้อง เพราะถึงแม้จะมีกล้องดีเพียงใด เลนส์เทพขนาดไหน แต่คนหลังกล้องไม่สามารถเค้นเอา
ศักยภาพของอุปกรณ์ก็ป่วยการเปล่าๆ
    ผมมีวิธีเลือกส่วนตัวโดยไม่มองยี่ห้อ คัดกรองขั้นสุดท้ายคือ ยี่ห้อไหนที่คนใช้มากที่สุดและถือให้เห็นรอบๆตัวมากที่สุด ผมจะ
เลือกยี่ห้อนั้น เพราะอะไรที่คนนิยม อุปกรณ์ตกแต่งต่างๆในตลาดก็ย่อมมีทั้งของบริษัทและผู้ผลิตอิสระผลิตมารองรับยี่ห้อนั้นๆ
อยู่แล้ว

คุณ Ruk™-รักในหลวง พูด เรื่องกล้องซ่ะ ผม คิดถึง รถยนต์ ไปได้ไง ?

ที่จริง กล้อง ก็เหมือนกับ รถยนต์ นั่นแหล่ะครับ การเลือก กล้องให้เหมาะกับเรา ก็เหมือนกับ การเลือกซื้อ รถให้เหมาะกับเรา นั่นเอง ถ้าที่บ้านเรามีคนในบ้าน 7-8 คน เดินทาง ไปทำงาน ที่เดียวกัน พร้อม ๆ กัน แทนที่จะซื้อ รถตู้ จะได้ไปทีเดียวหมด กลับซื้อ รถ อีโก้คาร์ เพราะ ประหยัด กว่ารถตู้

กล้องถ่ายรูป ในปัจจุึบัน มีการ แข่งขัน กันมาก แต่ ตลาดส่วนใหญ่ จะเป็นตลาด กล้อง คอมแพ็ค ที่มีระดับราคา ต่ำกว่า 1 หมื่นบาท แต่ในช่วง ไม่กี่ปีที่ผ่านมา โทรศัพย์ มือถือ พวก สมาร์ทโฟน และ PDA ที่ถ่ายรูปได้ อย่าง I Pad ได้ก้าวเข้ามาแทนที่ กล้องถ่ายรูป Compact ทำให้ กล้อง Compact รุ่นใหม่ จะมี ฟังชั่น เชื่อมต่อ ไวไฟ หรือ สมาร์ทโฟน ได้

ความต้องการใช้ ภาพถ่าย ในปัจจุุบัน ส่วนใหญ่ ผ่าน อินเตอเน็ต โดยเฉพาะ สื่อ ออนไลน์ ทีมีการ โพส รูป และ ข้อความ โต้ตอบกันตลอดเวลา ทำให้ สมาร์ท โฟน ที่มีกล้องถ่ายรูปได้ จึงได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นอย่างแพร่หลาย เพราะ สามารถ อัพโหลด ภาพถ่าย หรือ ข้อความ ไปยังสื่อ ออนไลน์ ได้ตลอดเวลา ทั้งยังสามารถ โต้ตอบ กับ ผู้ที่เข้ามาติชม ภาพถ่าย ที่ อัพโหลด ขึ้นไปได้อีกด้วย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #295 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 09:51:25 PM »

ผมว่าเหมือนเลือกซื้อปืนเลยครับ... ไหว้

เลือกตามวัตถุประสงค์และเผื่อครอบคลุมอื่นๆนิดหน่อยด้วย เลยได้กล็อก 26 มาใช้งาน.. เอาที่ใกล้เคียงกับความต้องการของเรามากที่สุดแล้วเราค่อยปรับตัวเข้าไปหามันอีกที...

เมื่อวานมี ฮา นิดหน่อย คุยเรื่องกล้องกับคนรู้จัก ผมเลยบอกที่ลังเลมีอยู่สองตัว G3 กับ 60D

เจอน้ำเต็มแก้วเข้ามาอึ้งนิดครับ.. ถาม G3 ราคาเท่าไหร่...

ผม:ราคา 3 หมื่นกว่า(บอกราคาตามโบชัวร์ครับไม่บอกราคาที่จะซื้อ)

น้ำเต็มแก้ว: ราคานี้ไม่ซื้อ 5D mk.3 เลยล่ะ

ผม: (งงนิดนึง แต่เปลี่ยนเรื่อง) ไม่ไหวล่ะ กล้องฟูลเฟรมให้มืออาชีพเค้าใช้ เราแค่มือใหม่..

น้ำเต็มแก้ว: แหม.. ถ่ายเองดูเอง ฝึกบ่อยๆก็เก่ง.. เทคนิคต้องฝึกฝน แต่มุมมองสอนกันไม่ได้.. ของอย่างเดียว คนสิบคนถ่ายยังคนละมุมเลย...

ผม: ก็เข้าใจเลยว่าจะดู 60D ด้วย จะได้มีอะไรได้เรียนรู้จากกล้องหลังจากที่ยุ่งกับชีวิตเหลือเกิน.. กะจะรอ 70D ออกก่อน แล้วค่อยไปสอย 60D เผื่อราคาจะลดไปอีกหลายพัน..(อันนี้ก๊อปพี่เจน..)

น้ำเต็มแก้ว: 60D 70D ใครๆก็ใช้กัน... จะถือทั้งที 5D mk3 ไปเลย คนอื่นจะได้อึ้ง...

ผม: (คิดในใจ.. รอบตัวกรูยังไม่เห็นมีใครมี 60D ซักคน จะเลือกก็กลัวจะไปบานเรื่องเลนส์ เลยถามต่อ..) แล้วมรึงไปเจอที่ไหนหรือ เห็นบอก 5D สามหมื่น..

มันควัก iPhone 4s ออกมาโชว์รูปถ่าย 5D แล้วบอก : กรูไปเซ็นทรัลบางนามา เนี่ยราคา 36,800 !!

ผมเพ่งมองภาพ มีป้ายราคาจริงแต่ไม่ใช่ราคากล้องเลยบอก..: นั่นนะราคาเลนส์ 24-105 / 4L  (ป้ายราคาเลนส์อยู่ใต้กล้อง 5D แต่ราคากล้องไม่ได้ติดราคา)  ราคากล้องน่ะ แสนสี่หมื่นกว่าบาทโว๊ยย.. (พร้อมหยิบโบชัวร์ให้มันดู..)

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #296 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:09:11 PM »

ผล... น้ำเต็มแก้วตกใจขี้เยี่ยวแตกกลางวงเหล้าเลย... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #297 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:47:39 PM »

น่าจะพนันแบล็คเลเบิ้ลก่อนเฉลยซักขวด  จะได้นั่งกินต่อ  คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #298 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:56:03 PM »

น่าจะพนันแบล็คเลเบิ้ลก่อนเฉลยซักขวด  จะได้นั่งกินต่อ  คิก คิก
Grin Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #299 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 02:22:22 PM »

อยู่แล้ว

คุณ Ruk™-รักในหลวง พูด เรื่องกล้องซ่ะ ผม คิดถึง รถยนต์ ไปได้ไง ?

ที่จริง กล้อง ก็เหมือนกับ รถยนต์ นั่นแหล่ะครับ การเลือก กล้องให้เหมาะกับเรา ก็เหมือนกับ การเลือกซื้อ รถให้เหมาะกับเรา นั่นเอง ถ้าที่บ้านเรามีคนในบ้าน 7-8 คน เดินทาง ไปทำงาน ที่เดียวกัน พร้อม ๆ กัน แทนที่จะซื้อ รถตู้ จะได้ไปทีเดียวหมด กลับซื้อ รถ อีโก้คาร์ เพราะ ประหยัด กว่ารถตู้

กล้องถ่ายรูป ในปัจจุึบัน มีการ แข่งขัน กันมาก แต่ ตลาดส่วนใหญ่ จะเป็นตลาด กล้อง คอมแพ็ค ที่มีระดับราคา ต่ำกว่า 1 หมื่นบาท แต่ในช่วง ไม่กี่ปีที่ผ่านมา โทรศัพย์ มือถือ พวก สมาร์ทโฟน และ PDA ที่ถ่ายรูปได้ อย่าง I Pad ได้ก้าวเข้ามาแทนที่ กล้องถ่ายรูป Compact ทำให้ กล้อง Compact รุ่นใหม่ จะมี ฟังชั่น เชื่อมต่อ ไวไฟ หรือ สมาร์ทโฟน ได้

ความต้องการใช้ ภาพถ่าย ในปัจจุุบัน ส่วนใหญ่ ผ่าน อินเตอเน็ต โดยเฉพาะ สื่อ ออนไลน์ ทีมีการ โพส รูป และ ข้อความ โต้ตอบกันตลอดเวลา ทำให้ สมาร์ท โฟน ที่มีกล้องถ่ายรูปได้ จึงได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นอย่างแพร่หลาย เพราะ สามารถ อัพโหลด ภาพถ่าย หรือ ข้อความ ไปยังสื่อ ออนไลน์ ได้ตลอดเวลา ทั้งยังสามารถ โต้ตอบ กับ ผู้ที่เข้ามาติชม ภาพถ่าย ที่ อัพโหลด ขึ้นไปได้อีกด้วย

เป็นเรื่องที่บังเอิญมากครับ ไม่ว่าจะรถยนต์ กล้อง คอมพิวเตอร์ ฯลฯ ทุกวันนี้แข่งขันกันด้วยเทคโนโลยี
ชนิดที่พลาดกันเพียงเดือนสองเดือน จะเป็นของ(เริ่ม)ตกรุ่นแล้ว
   ในกล้องขนาดกลางถึงขนาดเล็ก ก็แข่งขันกันด้วยลูกเล่นใหม่ๆอย่างที่ท่านทราบ คือสามารถถ่ายและส่ง
ต่อแชร์ภาพนั้นได้ในทันทีโดยไม่ต้องใช้คอมพิวเตอร์ แต่ในกล้องDSLR ระดับเซมิ-โปร จนถึงระดับโปรเต็ม
ตัวอย่างกล้องฟูลเฟรม ใหญ่ๆแล้วมีเพียง 2 เจ้าเท่านั้นที่ครองตลาดคือแคนอนกับนิคอน ยี่ห้ออื่นทั้งหมด
รวมกันแล้ว มูลค่าทางการตลาดยังไม่ถึงครึ่งของเจ้าแรกด้วยซ้ำไป
   ที่แนะนำให้หลายๆคนเลือกกล้องDSLR เพราะคุณสมบัติและอุปกรณ์ส่วนควบมีหลากหลายกว่ากล้อง
MIRRERLASE หรือ DSLR LIKE(dslrที่เปลี่ยนเลนส์ไม่ได้)และตลาดเปิดกว้างกว่า
   กล้องดิจิตอลในระดับเซมิ-โปรขึ้นไป ถือเป็นตลาดระดับบน ซึ่งหากเอาปืนไปเปรียบเทียบก็คือ คัสต้อมกัน
อย่างเลส แบร์, เอสทีไอ, อินฟินิตี้,นาวลิน, ฯลฯ มีราคาแพงถึงแพงมาก
   กล้องMIRRERLASE หรือ DSLR LIKE(dslrที่เปลี่ยนเลนส์ไม่ได้)ตลาดจะอยู่ระดับกลางๆ เพราะราคา
ยังพอจัดหาได้ในระดับหลักพันถึงหมื่นต้นๆ เป็นกล้องที่คนให้ความสนใจเรื่องกล้องมักจะมาเริ่มต้นก่อนจะข้ามไป
ประเภทแรก
   กล้องคอมแพ็ค หรือที่ภาษาชาวบ้านเรียกกล้องปัญญาอ่อน เป็นกล้องที่ใช้งานง่าย ราคาถูกที่สุดถึงปานกลาง
เป็นกล้องที่เหมาะสำหรับคนที่ไม่ซีเรียสเรื่องไฟล์ภาพ หรือคนที่ไม่มีความรู้เรื่องการถ่ายภาพเลยก็สามารถใช้กล้อง
แบบนี้ได้โดยไม่ต้องมีคำแนะนำมากนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 02:29:04 PM โดย Ruk™-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23
  พิมพ์