เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:43:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้องถ่ายรูป DSLR ครับ...  (อ่าน 52351 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 07:30:28 PM »

ลองดูเพื่อนๆยอดฝีมือของเรากับ Micro 4/3 กับเลนส์มือหมุนครับ...>>> http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=113371.0

อันนี้พี่แก้วกับ GF-1...>>> http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=86678.0

ขอบคุณครับพี่หมอรุต... ไหว้ ผมเพิ่งทราบจริงๆนะครับว่ากล้องคอมแพคมีความสามารถขนาดนี้ แถมราคาโดนใจมากๆครับ... Cheesy

คุ้มครับกล้อง ซื้อไปเหอะ ความสุขเล็กๆของเรา อยากถ่ายไรก็ถ่าย กดได้เป็นแสนรูป เก็บความทรงจำ เก็บสิ่งดีๆ ที่เวลาผ่านไป เราย้อนกลับไปไม่ได้

แต่เล่นDSLR เอารุ่นกลางๆครับ ฟังชั่นมันใช้ง่ายกว่ารุ่นเล็กๆ คุณภาพก็ดีกว่า จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย ตัวนึงใช้ได้หลายปีครับ เกินคุ้ม  Grin

รุ่นกลางๆหมายถึงประมาณ Nikon D7000 หรือเปล่าครับพี่เบิ้ม.. ไหว้

Smiley เคยใช้ DSLR แต่รู้สึกว่าไม่ค่อยเหมาะกับตัวเรา มาใช้พวกคอมแพคใช่เลย ถ่ายง่าย พกสะดวก ไม่ค่อยพิถีพิถันมากเรื่อง เดี๋ยวนี้กล้องคอมแพคดีๆ ราคาก็ไม่หนีรุ่นน้องๆ DSLR  นะครับ

ผมสนใจตัวนี้อยู่เหมือนกัน...

FUJIFILM X-Pro1
http://www.fujifilm.com/products/digital_cameras/x/fujifilm_x_pro1/

ของพี่วัฒน์ ราคาสูงมากกกกครับ.. 75,990 บาท ผมขออนุญาติผ่านก่อนนะครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้

ถ่ายภาพมากแค่ไหนครับ...

มีโอกาสเปลี่ยนเลนส์บ่อยหรือเปล่า...

คิดว่าใช้ DSLR แล้วเต็มประสิทธิภาพ/คุ้มค่า ไหม...

ถ้าหากคิดว่าไม่ งบขนาดนี้ลองดูกล้องคอมแพ็คดีๆ กล้องไมโคร 4/3 หรือ SLR-like คุ้มและเล่นได้ครับ... Cheesy

ถ้าเอาถ่ายภาพแนว present งาน ถ่ายทุกวันเลยครับพี่หมอรุต เพื่ิอที่จะเบิกเงินกับได้งาน...  ไหว้

ไหนๆก็เรียนมาด้านศิลปะแล้ว เลยอยากถ่ายรูปสวยๆได้บ้างครับ.. ไหว้

สมัยยังเป็นกล้องฟิล์มอยู่ นายสมชายเคยเล่นกล้อง SLR ครับ ตั้งแต่ Pentax MX, Nikon FM II, มาจนสมัย Auto Focus ก็ใช้ Olympus is-3 เป็นตัวสุดท้ายของกล้องฟิล์ม(ตัวนี้ถ่ายรูปช่วงตระเวนขับรถเที่ยวสมัยเรียนหนังสือ)... มาจนสมัยกล้องดิจิตอลก็เปลี่ยนใช้กล้อง Compact ครับ...

สาเหตุที่เปลี่ยนก็คือ"มันติดตัวเราไปได้ทุกที่"... แต่งตัวออกจากบ้านทุกครั้งก็มีกล้องติดเอวเป็นเหมือนโทรศัพท์มือถือครับ, และที่สำคัญมันควักขึ้นมาถ่ายได้ทุกโอกาสโดยไม่มีคนแตกตื่นหลบวูบวาบ(เช่นถ่ายในตลาดสด)...

สมมติว่าควักกล้องติดเอวขึ้นมาถ่ายรูปในห้าง เช่นถ่ายรูปของที่จะซื้อให้เมีย หรือถ่ายรูปราคาป้ายราคาของสำหรับบันทึกความทรงจำ หรือถ่ายนามบัตรผู้คน(ขี้เกียจจดใส่กระดาษ - เดี๋ยวก็หาย)... พนักงานในห้างไม่สนใจครับ, แต่ถ้าควักกล้อง DSLR ตัวเบ้อเร่อขึ้นมา พนักงานขายจะเดินเข้ามาบอกว่าห้ามถ่ายภาพในห้างฯ... ฮา...

นายสมชายใช้กล้อง Compact มาแล้ว 2 ตัว, ตัวแรกเป็น Nikon, ตัวสองเป็น Sony ที่ซื้อใหม่ก็เพราะมันถ่ายพานอราม่าได้ แต่เอาจริงก็ไม่ได้ใช้(ไม่ละเอียด).. ตัวแรกถ่ายเกินแสนรูปในเวลา 1 ปีครับ...

ตัวนิค่อนนี่ใช้ระหว่างก่อสร้างบ้าน ถ่ายรูปบ้านระหว่างก่อสร้างเกินหมื่นรูป ถ่ายมันทุกวัน วันละ 100 - 200 รูป, ถ่ายทุกมุมทั้งที่ระหว่างถ่ายก็ไม่รู้ว่าจะมีประเด็นไหนให้ดู(หรือให้เกิดเรื่องภายหลัง)... เมื่อเกิดเรื่องภายหลังแล้วขึ้นศาล ก็มานั่งดูทีละรูป, ที่ชนะคดีได้ง่าย ก็เพราะรูปถ่ายมันฟ้องด้วยตัวของมันเองครับ...

ผมอยากถ่ายทอดผลงานเหมือนตอน drawing สมัยเรียนมหาลัยน่ะครับพี่สมชาย... ไหว้

การจัดองค์ประกอบศิลป์ แสง เงา แบ๊คกราวน์ โฟร์กราวน์ ฯลฯ  ผมเห็นที่หลายคนถ่ายมีชัดตื้น ซึ่งกล้องคอมแพคทำได้แค่ในโหมดมาโคร และน่าจะทำอะไรได้อีกหลายๆอย่าง อีกอย่างปัจจุบันน่าจะฝึกได้ง่ายเพราะไม่ต้องเสียค่าฟิล์ม ค่าล้างรูป น่าจะสร้างความสุขได้อีกทางนึงครับพี่... ไหว้

แต่ก็แอบชอบกล้องของพี่แก้ว กับพี่อาร์ต ที่พี่หมอ link มาให้ดูครับ... หลงรัก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 07:40:46 PM »

ถ้าจำไม่ผิด ผมเห็นกล้องที่มีเลนส์คิท 18-55 กับ 18-188  ผมก็งงแล้วครับ... ถ้าเป็นพี่กับงบประมาณนี้ พี่ว่าตัวไหนคุ้มสุดครับ... ไหว้

ผม ไม่เคยเห็น 18-188 ครับ เห็นแต่ 18-135 กับ 18-200 ของ แคนนอน ถ้าเป็นผม เลือก 18-200 ครับ คุ้มกว่า แต่ถ้าเป็นกล้องคิท ของ นิคอน ผม เลืิอก 18-105 หรือ 18-120

เลนส์ 18-55 ทั้งของ แคนนอน และ นิคอน ต่างก็ให้เลนส์ คุณภาพ แค่ พอใช้ ขายต่อ ได้ไม่เกิน 2 พันบาท (ขายเพื่อน แต่ไปขายร้าน ได้ พันเดียว)

อย่างที่หลาย ๆ ความเห็นแหล่ะครับ ถ้าไม่กลัวบาน กลัวหนัก ก็มาเล่น DSLR แต่ถ้า กลัวบาน กลัวหนัก ก็ไปเล่น คอมแพ็ค รุ่น สูง ๆ ซึ่งตอนนี้ หลายรุ่นให้คุณภาพ ไม่แพ้ DSLR อย่าง แคนนอน G1X ที่ให้ขนาดเซ็นเซอร์ ใหญ่กว่าฟอแม็ท 4/3 ของ โอลิมปัส/พานาโซนิค เพียงแต่ เปลี่ยนเลนส์ ไม่ได้

กล้อง DSLR จะเหนือกว่ากล้อง คอมแพ็ค ตรงที่ มีอุึกรณ์ เสริม ให้กล้องถ่ายภาพ ในรูปแบบต่าง ๆ ได้มากกว่า กล้อง คอมแพ็ก หรือ มิลเล่อเลส อย่างเช่น แบ็ตเตอรี่ กริป ที่ ไม่มีกล้อง คอมแพ็ค หรือ กล้อง มิลเล่อเลส มี นอกจากใส่แบ็ตได้ 2 ก้อน ทำให้ถ่ายภาพได้มากกว่า แบ็ตก้อนเดียว เกือบ 3 เท่า แล้ว ยังมีปุ่มกดชัดเตอร์ แนวตั้งอีกด้วย

นอกจากนี้ ยังมีอุปกรณ์เสริม อื่น ๆ ให้ใช้กับกล้อง ได้มากกว่า และ ไม่ต้อง ยึดติดกับ อุปกรณ์ เฉพาะยี่ห้อ เฉพาะรุ่น อย่าง คอมแพ็ค บางรุ่น ต้องใช้ อุปกรณ์ เสริม เฉพาะรุ่น เช่น อแด็ปเตอร์ ช่องมองภาพใกล้ตา View finder ที่ต้องใช้ เฉพาะ รุ่น เอาไปใช้กับ กล้องอื่นไม่ได้

ที่สำคัญ ช่องมองภาพ ของ DSLR เป็นภาพที่เราเห็นจาก กระจกสะท้อนภาพ การเคลื่อนไหวของ แบบ จะไม่มีการ ดีเลย์ เหมือนกับ กล้อง มิลเลอเลส หรือ คอมแพ็ค ที่เราดูภาพ จาก จอภาพ (อย่างโอลิมปัส OM-D จะใช้จอภาพ ขนาดเล็ก ในช่องมองภาพ ไม่ได้เป็น DSLR) ภาพที่ได้ ไม่เหมือนกับ ภาพจากช่องมองภาพ ของ  DSLR

มาแล้วววววค่าาาาา Cheesy

โอว่างบที่ให้มาเนี่ยซื้อ DSLR ได้ก็จริง แต่จะมาบานที่ตัวเลนส์ค่ะ
เลนส์เทพๆคนใช้กันเยอะๆตัวละปลายๆหลักหมื่น (หมายถึง7-8หมื่นอะไรเงี๊ย) คิก คิก
มีงบบานไปกับเลนส์เยอะเปล่าคะ
หากงบไม่เยอะ และยังคงอยากจะได้ DSLR
ก็ให้ใช้เลนส์คิดไปก่อน ฝึกให้รู้ ฝึกให้เป็น อย่าใช้โหมดออโต้
หากซื้อกล้อง DSLR แล้วใช้โหมดออโต้ มันไงก็ไม่รู้ บอกไม่ถูก Grin
ช่วงที่เรียนรู้ ฝึกฝน ก็หาแนวตัวเองว่าชอบถ่ายประเภทไหน
เมื่อรู้แล้วก็หาเลนส์ที่เป็นเป้าหมาย เพื่อเก็บตังค์ซื้อเลนส์ตัวนั้น

เรื่องสี โอชอบPentaxมากสุดค่ะ สีอิ่มกว่า2ยี่ห้อฮิต แต่ข้อเสียคือ ศูนย์บริการ เลนส์มีให้เลือกน้อย คนใช้น้อย ฯลฯ

จะเลือกCanon หรือ Nikon Huh ...
Canon เลนส์หาง่าย ราคาไม่แพงเท่าอีกยี่ห้อ คนใช้เยอะที่สุด หาเลนส์ยืมได้
Nikon โอว่าเลนส์แพงนะ ส่วนสีเนี่ย ที่คนขายเค้าบอกว่าสมจริงกว่า โอว่าเดี๋ยวนี้ปรับแต่งที่ตัวกล้องกันได้แล้วค่ะ ว่าจะเน้นเฉดสีไหน
สรุปว่าหากแค่สองยี่ห้อนี้ ใจโอเอียงไปทางCanon

แต่หากมีงบเท่าที่บอกมา แล้วจบเลย ไม่อยากงอกแล้ว ตอนนี้โอแนะนำ Canon G1x ค่ะ Wink

งบสองหมื่นหกกว่าซื้อ Nikon D3100 เลนส์ 18 - 105 ได้เป็นเบื้องต้นยังมีบานไปอีกแน่นอน อย่าเอาชุด 18 - 55 เลยน่าเบื่อ ผมใช้ D5100 18 - 105
ถ้าจะเล่น DSLR ก็ต้องเรียนหาความรู้อย่างลึกหน่อยนะเริ่มจากแสงและเงา ถ้าไม่อยากเรียนมากไปถอย Compact ประเภทซูมเยอะๆดีกว่า
จะ หนอน หรือ นิกร ก็แล้วแต่มันขึ้นอยู่กัยผู้ใช้เป็นหลักตราบใดที่เราควบคุมกล้องได้ เคยใช้กล้องเล็กๆอย่าง Nikon L22 ถ่ายรูปเทียบกับ Nikon 90 มาแล้วแค่ปรับชดเชยแสงให้ถูกเท่านั้นเอง

ร้านที่เริ่มดูดเงินผมก็มี www.bask1.com และ www.digital2home.com ลองไปหาอ่านเพิ่มเติมจาก http://pixpros.net นะ
ต้นปีที่แล้วว่าจะถอยลูกซอง ไปได้ DSLR แทนซะแล้วในงบเท่าๆกัน

ผมเล่นกล้องมาพักหนึ่งแล้ว แรกเริ่มก็กล้องคอมแพ็คของCANONครับ พอเริ่มจับทางได้และคิดว่าเราน่าทำได้ดีกว่านี้ ก็เลยข้ามมา
ที่450D(ที่ใหม่ล่าสุดในตอนนั้น) และCANONก็ออกรุ่นใหม่มาเรื่อยๆ จน7Dออกมา ผมก็ไปถอยมาอีกรุ่น
    ผมอยากแนะนำพี่dignitua-รักในหลวง ให้ซื้อบอดี้ 550D+เลนส์ 50 F1.8 เท่านี้ก็พอครับ ใช้ให้คล่องก่อนค่อยขยับไปหาเลนส์อื่นๆ
ที่คุณภาพกว่านี้ เล่นกล้องDSLR รับประกันว่า(งบ)ไม่มีที่สิ้นสุดครับ เพราะไม่มีเลนส์ใดๆที่ใช้งานได้ทุกๆอย่างได้ดีที่สุด เลนส์อเนกประสงค์
อย่าง 18-135 หรือ 18-200 มันคือเลนส์ที่ทำให้ใช้งานครอบคลุมหลายวัตถุประสงค์ก็จริง แต่ก็ใช้งานได้แบบครึ่งๆกลางๆ จนช่างกล้อง
บางคนเรียกว่า"เลนส์เป็ด" เป็ดวิ่งและเดินบนบกได้ แต่ก็เร็วสู้ไก่ไม่ได้ ว่ายน้ำ+ดำน้ำได้ แต่ก็สู้ปลาไม่ได้ บินได้ แต่ก็ก็สู้นกไม่ได้
    เลนส์จะมี 3 กลุ่ม 1.เลนส์ไวด์ 2. เลนส์นอร์ม่อล 3. เลนส์ซูม การใช้งานจึงแตกต่างกันในแต่ละวัตถุประสงค์ ที่ผมแนะนำ 50 F1.8
ให้เพราะว่าเป็นเลนส์ราคาไม่แพง+น้ำหนักเบาแต่คุณภาพคับแก้ว ผมใช้ติดกล้องประจำ
    ส่วนของอีกค่าย ที่มีคนเปรียบเทียบว่า(บางอย่าง)เหนือกว่า ณ วันนี้ เทคโนโลยีไม่ต่างกันแล้วครับ สำคัญที่สุดคือคนอยู่หลังกล้อง
ต่างหาก ที่จะงัดเอาศักยภาพของกล้องนั้นออกมาได้

ขอบคุณมากครับพี่เจน เจ้โอ พี่ยุทธ และคุณรัก เป็นอย่างสูงครับ.. ไหว้ ไหว้ ไหว้

ได้หลักการและความรู้เกี่ยวกับกล้องและเลนส์มากเลยครับ... ได้แนวทางในการเลือกจากความไม่รู้ได้เป็นอย่างยิ่งครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 08:01:04 PM »

[quote author=Ruk™-รักในหลวง link=topic=119398.msg3739073#msg3739073 date=1342326897

...เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนครับ

เมื่อก่อนผมใช้กล้องหลายค่าย
...แต่มาลงตัวที่ Canon
ไม่ใช่เพราะคุณภาพ หรือสีสัน(เพราะโปรแกรมPHOTOSHOP ช่วยได้)
แต่เพราะการบริการหลังขายและการซ่อมแซมด้วย

เป็นตัวพิจารณา

ที่ทางแคนนอน -ดูจะสะดวกกว่า  กว่าค่ายอื่นๆ

กลุ่มของเลนส์ กลุ่มสุดท้ายหลังจากนอร์มอล ผมว่าน่าจะใช้คำว่าเลนส์เทเลมากกว่าครับ เพราะว่าถ้าบอกว่า เลนส์ซูม จะไปสับสนกับเลนส์ prime(fix) ที่ทางยาวโฟกัสคงที่ และเลนส์ซูม ที่ทางยาวโฟกัสปรับได้

ส่วนเรื่องจบไม่จบ เห็นด้วยครับ ฮ่าๆ

เห็นด้วยครับ... เยี่ยม Wink

แต่ผมตอนนี้ใช้ DSLR นิคอน.. เนื่องจากติดนิสัยมาจากกล้องฟิล์มแต่แรก...เลนส์ AF บางตัวใช้ร่วมกันได้...
และของแคนอนไม่คุ้นเคยกะปุ่มควบคุมครับ...  Grin

ส่วนกล้องคอมแพค ใช้แคนอน...   Cheesy Cheesy ไม่ผิดหวังครับ.. Grin

พึ่งซื้อ Canon 600D 18-135 mm ครับ เมื่อก่อนใช้ 400D 18-55

ขอบคุณครับคุณ black ivory, น้องโจ๊กสุดหล่อ , คุณตั้ม และคุณ ต.แม่สาย มากๆครับ... หลงรัก ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 08:18:07 PM »

แล้ว 2 ตัวนี้่ล่ะครับ... ไหว้

1. Canon 550D ราคา 23,900 บาท

2. Nikon D3100 ราคา 20,900  บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2012, 08:20:55 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 08:32:57 PM »

ถามตัวเองก่อนครับ ว่า อยากได้ ภาพนิ่ง หรือ วีดีโอ มากกว่ากัน ถ้า อยากได้ ทั้ง 2 อย่าง เลื่อก แคนนอน เพราะ เค้าเด่นเรื่องวีดีโอง วงเงิน 20,000 -25,000 ซื้อได้กล้อง ตัวล่างสุด พร้อมเลนส์ เริ่มที่ 18,000 ที่ถามมา 60D ของ แคนนอน เฉพาะ บอดี้ 25,000 บาท อาจเกินงบไป ถ้าอยู่ในงบ ก็คงเป็นรุ่นต่ำลงมา อย่าง 600D ของ แคนนอน หรือ D5100 ของ นิคอน

ส่วนเลนส์ ติดกล้องมา ทั้ง นิคอน และ แคนนอน ให้เลนส์ 18-55 มาให้ในชุดคิท แล้ว ก็ พอใช้ได้ ครับ เอาใว้ ถ่ายคล่อง ๆ แล้ว ค่อยหา เลนส์ ที่เหมาะกับแนวทางการถ่ายภาพของเราอีกทีก็ได้ พวก ถ่ายภาพ บุคคล วิวทิวทัศน์ หรือ แมลง

ส่วน Pantax ตอนนี้ โดน Richo ซื้อไปแล้ว อนาคต ยังไม่แน่นอน ครับ ที่สำคัญ เพ็นแท็ค ใช้ เซ็นเซอร์ กับ ชิปประมวลผล เดียวกับ นิคอน และ โซนี่ เพราะ ให้ โซนี่ ผลิตให้ ต่างกันตรง เฟิร์มแวร์ ที่แต่ละยี่ห้อ มี เฟิร์มแวร์ เป็นของตัวเอง ทำให้ ภาพที่ออกมา แต่ละยี่ห้อ จะมีเอกลักษณ์ ของตัวเองเป็นจุดขาย ต่างกับของ แคนนอน ที่ ใช้ชิปของตัวเอง  และ ที่สำคัญ กล้อง แคนนอน ทุกตัว ผลิตใน ญี่ปุ่น

พี่เจน.. แล้วเราซื้อเฉพาะบอดี้ได้ด้วยหรือครับ.. ไหว้

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 08:50:27 PM »

2. Nikon D3100 ราคา 20,900  บาท

ผมใช้.  Nikon D3100 ตอนนั้นซื้อแพงกว่านี้อีกครับ ราคานี้น่าซื้อครับ

กล้องพร้อมเลนส์ตัวนี้คุ้มค่าสำหรับมือใหม่ที่ไม่ค่อยรู้เรื่องกล้องครับ ถ่ายยังไงก็สวยครับ

ปรับตามโหมดเอาใช้ง่ายครับ หนังสือแนะนำการใช้ก็มีขายครับ ตรงรุ่นเลย ซื้อที่ซีเอ็ดมาอ่านก่อนก็ได้ครับ Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:02:49 PM »

ถ่ายภาพมา 20 ปี....ในความเห็นของผมกล้องที่เหมาะสำหรับเริ่มต้นปัจจุบัน

คือกล้อง mirror less เช่น panasonic G3 .... Sony Nex5 ..... Olympus EPL3

รวมทั้งชุด กล้อง+เลนส์ 2 ตัว + แฟลช เบากว่า DSLR ครึ่งนึง .... เล็กกว่าด้วย ...

คุณภาพพอๆกับ DSLR .... ถ้าในระดับราคาใกล้เคียงกัน กล้อง mirror less คุณภาพดีกว่าด้วยซ้ำ

มันจะเป็นกล้องที่สามารถติดตัวคุณไปได้ทุกที่ โอกาสจะได้ภาพมากกว่า....

BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:15:07 PM »

แล้วถ้าราคา ณ. วันนี้ ปลาจะเริ่มจากตัวไหนครับ.. งบงอกไม่เป็นไรครับ... Cheesy

เลิกเล่นกล้องตั้งแต่ หนอน 400D ออกใหม่ๆแล้วครับ
หลังจากรู้ว่า มือสั่น ต้องใช้ขาตั้งตลอด ไม่ก็ถ่ายชัตเตอร์สูงๆ  แต่พอสูงมาก ภาพก็ห่วย -*-
แถมไม่มีปัญญาซื้อเลนส์อื่นด้วย  เล็ง EF-S 55-250 ไว้ก็ไม่มีปัญญาซื้อ   ขายทิ้งใช้คอมแพคเก่าๆของแฟนนี่ละพอ

หันมาเล่น Fujifilm S200EXR  อยู่ช่วงนึงประหยัดเงินดี 
อีกอย่างที่ชอบ เป็นกล้อง d-slr like ของฟูจิ ที่ใช้แบตฯ แทนถ่านAA 
แต่แล้วก็ทำหล่นใส่มุมหินที่   งานพืชสวนโลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2012, 09:20:18 PM โดย BalTaZA » บันทึกการเข้า
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:22:24 PM »

พี่เจน.. แล้วเราซื้อเฉพาะบอดี้ได้ด้วยหรือครับ.. ไหว้

ซื้อกล้อง เฉพาะ บอดี้ ได้ ครับ ระหว่าง 550D กับ 600D ผม แนะนำให้เลือก 600D ครับ เพราะจะได้ จอพับได้ กับ เซ็นเซอร์ ที่ไวแสง สามารถถ่าย ภาพได้ทั้ง วีดีโอ และ ภาพนิ่ง ด้วย ISO ที่สูง ได้มากกว่า 550D อีกอย่าง กล้อง แคนนอน กับ นิคอน ไม่สามรถ เทียบรุ่นกันได้ เพราะ ควาามสามารถ และ ฟังชั่นไม่เหมือนกัน เสียทีเดียว ในรุ่นต่ำ อย่าง แคนนอน 1100D ถ้าไปเีทียบกับ นิคอน D3100 แล้ว นิคอน เหนือกว่า นิด ๆ แต่ ถ้าเทียบราคา Nikon D3100 ดันไปใกล้กับ Canon 600D ที่มีความสามารถมากกว่า ดังนั้น อย่าเอา รุ่นมาเทียบกันครับ เอาราคาขาย กับ ราคาเลนส์ และ อุปกรณ์ เสริมมาคิดดีกว่า

ซื้อกล้อง ผม แนะนำว่า ซื้อกล้อง ประกันร้าน ดีกว่า ประกัน ศูยน์ เพราะ ราคา ต่างกันมาก บางรุ่น ราคาต่างกัน เป็นหมื่น หรือ หลายหมื่น ก็มี โดยเฉพาะ รุ่น โปร

แต่ หากซื้อ นิคอน ระวัง เรื่อง ศูนย์ ด้วย ครับ เพราะ ศูนย์ นิคอน จะดอง กล้องหิ้วใว้ 90 วัน ก่้อนซ่อม เป็น นโยบาย บริษัท ครับ ถึงแม้ ซื้อ กล้อง ประกัน ศูนย์ ก็ไม่แน่ว่าจะได้รับ การรับประกัน ตามที่ควรจะเป็น มีตัวอย่างมาแล้ว ว่า กล้อง ประกัน ศูนย์ มีปัญหา ก่อนหมดประกัน ส่งเข้า ศูนย์ แต่ ศูนย์ ปฎิเสธ ความรับผิดชอบ คิดค่าอะไหล่ เต็มจำนวน พอ โพสข้อความลงบนเว็ป พันทิป มีคนเข้าไป แสดงความเห็น เกี่ยวกับเรื่องนี้ ทาง ศูนย์ นิคอน ได้ แจ้งความ กับ ผู้ที่ แสดงความเห็นบน บอร์ด พันทิพย์ นับสิบราย กว่าจะจบ และ ทาง ศูนย์ นิคส์ ไทยแลนด์ คืนเงิน 6 พันบาท ค่าอะไหล่ ก็ร่วมปี ต้องบอกว่า ศูนย์ นิคอน เขี้ยวสุด ๆ นอกจากไม่ง้อ ลูกค้าแล้ว ยังไม่สนใจ กล้องหิ้ว อีกด้วย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:37:31 PM »

แล้วนี่ล่ะครับ ราคาเท่ากันเป๊ะๆเลย... ไหว้

1. Canon 600D ราคา 27,900 บาท

2. Nikon D5100 ราคา 27,900 บาท

ให้เลนส์ 18-55 ทั้งคู่ครับ...

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:54:30 PM »

แล้วนี่ล่ะครับ ราคาเท่ากันเป๊ะๆเลย... ไหว้

2. Nikon D5100 ราคา 27,900 บาท

ผมซื้อ D5100 18 - 105  30,300 บาทที่ร้าน Bask1

2. Nikon D3100 ราคา 20,900  บาท

iราคา D3100 นี้ได้ 18 - 55 ถ้า 18 -105 ประมาณ 26,000
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:55:22 PM »

ถ่ายภาพมา 20 ปี....ในความเห็นของผมกล้องที่เหมาะสำหรับเริ่มต้นปัจจุบัน

คือกล้อง mirror less เช่น panasonic G3 .... Sony Nex5 ..... Olympus EPL3

รวมทั้งชุด กล้อง+เลนส์ 2 ตัว + แฟลช เบากว่า DSLR ครึ่งนึง .... เล็กกว่าด้วย ...

คุณภาพพอๆกับ DSLR .... ถ้าในระดับราคาใกล้เคียงกัน กล้อง mirror less คุณภาพดีกว่าด้วยซ้ำ

มันจะเป็นกล้องที่สามารถติดตัวคุณไปได้ทุกที่ โอกาสจะได้ภาพมากกว่า....

ทางเลือกเป็น 2 ทางเหมือนพี่หมอรุต.. ขอบคุณมากครับคุณฉาบฉวย.. ไหว้

Nex5 กับ Epl3 ค่าตัวพอได้ ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวจะหาข้อมูลเทียบกับ  Gf3 อีกชุดครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:59:36 PM »

ผมซื้อ D5100 18 - 105  30,300 บาทที่ร้าน Bask1

2. Nikon D3100 ราคา 20,900  บาท

iราคา D3100 นี้ได้ 18 - 55 ถ้า 18 -105 ประมาณ 26,000

ค่าตัวเลนซ์ 18-105 เปล่าๆ ราคาเท่าไหร่ครับพี่... ไหว้

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:02:28 PM »

ถามตัวเองก่อนครับ ว่า อยากได้ ภาพนิ่ง หรือ วีดีโอ มากกว่ากัน ถ้า อยากได้ ทั้ง 2 อย่าง เลื่อก แคนนอน เพราะ เค้าเด่นเรื่องวีดีโอง วงเงิน 20,000 -25,000 ซื้อได้กล้อง ตัวล่างสุด พร้อมเลนส์ เริ่มที่ 18,000 ที่ถามมา 60D ของ แคนนอน เฉพาะ บอดี้ 25,000 บาท อาจเกินงบไป ถ้าอยู่ในงบ ก็คงเป็นรุ่นต่ำลงมา อย่าง 600D ของ แคนนอน หรือ D5100 ของ นิคอน

ส่วนเลนส์ ติดกล้องมา ทั้ง นิคอน และ แคนนอน ให้เลนส์ 18-55 มาให้ในชุดคิท แล้ว ก็ พอใช้ได้ ครับ เอาใว้ ถ่ายคล่อง ๆ แล้ว ค่อยหา เลนส์ ที่เหมาะกับแนวทางการถ่ายภาพของเราอีกทีก็ได้ พวก ถ่ายภาพ บุคคล วิวทิวทัศน์ หรือ แมลง

ส่วน Pantax ตอนนี้ โดน Richo ซื้อไปแล้ว อนาคต ยังไม่แน่นอน ครับ ที่สำคัญ เพ็นแท็ค ใช้ เซ็นเซอร์ กับ ชิปประมวลผล เดียวกับ นิคอน และ โซนี่ เพราะ ให้ โซนี่ ผลิตให้ ต่างกันตรง เฟิร์มแวร์ ที่แต่ละยี่ห้อ มี เฟิร์มแวร์ เป็นของตัวเอง ทำให้ ภาพที่ออกมา แต่ละยี่ห้อ จะมีเอกลักษณ์ ของตัวเองเป็นจุดขาย ต่างกับของ แคนนอน ที่ ใช้ชิปของตัวเอง  และ ที่สำคัญ กล้อง แคนนอน ทุกตัว ผลิตใน ญี่ปุ่น

ได้ครับ Grin

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:07:55 PM »

เตือนไว้ก่อนว่ากล้อง slr มันดูดเลนส์นะครับ
ช่วงแรกก็ใช้เลนส์ซูม
พอเริ่มตกผลึกก็จะมองหาเลนส์ไพร์ม (ฟิกซ์)
ลำพัง body น่ะไม่เท่าไหร่   แต่เลนส์ทั้งหลายแหล่น่ะมักแพงไล่เลี่ยหรือแพงกว่า body ทั้งนั้น
ต้องถามตัวเองว่าจะเอาจริงกับทางนี้หรือเปล่านะครับ  
ถ้าจะเอาจริง  ก็ศึกษาเรื่องการถ่ายรูปจากเวป  มีเยอะครับ  แล้วก็ซื้อตามงบที่มี  ของแพงมักมีดีเสมอ  แต่ช่างภาพต้องใช้อุปกรณ์ให้เป็น
ไม่งั้นเสียดายเงินน่ะครับ
ปล.....หมาป่าว่าเบสิคคือการจัดองค์ประกอบของภาพ  และการรู้จักธรรมชาติของ depth of field ถ้าเอาอยู่ กล้อง compact ระดับสูงก็เหลือแหล่ครับ  Grin

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 23
  พิมพ์