เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:38:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้องถ่ายรูป DSLR ครับ...  (อ่าน 52306 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:11:38 PM »

ถามตัวเองก่อนครับ ว่า อยากได้ ภาพนิ่ง หรือ วีดีโอ มากกว่ากัน ถ้า อยากได้ ทั้ง 2 อย่าง เลื่อก แคนนอน เพราะ เค้าเด่นเรื่องวีดีโอง วงเงิน 20,000 -25,000 ซื้อได้กล้อง ตัวล่างสุด พร้อมเลนส์ เริ่มที่ 18,000 ที่ถามมา 60D ของ แคนนอน เฉพาะ บอดี้ 25,000 บาท อาจเกินงบไป ถ้าอยู่ในงบ ก็คงเป็นรุ่นต่ำลงมา อย่าง 600D ของ แคนนอน หรือ D5100 ของ นิคอน

ส่วนเลนส์ ติดกล้องมา ทั้ง นิคอน และ แคนนอน ให้เลนส์ 18-55 มาให้ในชุดคิท แล้ว ก็ พอใช้ได้ ครับ เอาใว้ ถ่ายคล่อง ๆ แล้ว ค่อยหา เลนส์ ที่เหมาะกับแนวทางการถ่ายภาพของเราอีกทีก็ได้ พวก ถ่ายภาพ บุคคล วิวทิวทัศน์ หรือ แมลง

ส่วน Pantax ตอนนี้ โดน Richo ซื้อไปแล้ว อนาคต ยังไม่แน่นอน ครับ ที่สำคัญ เพ็นแท็ค ใช้ เซ็นเซอร์ กับ ชิปประมวลผล เดียวกับ นิคอน และ โซนี่ เพราะ ให้ โซนี่ ผลิตให้ ต่างกันตรง เฟิร์มแวร์ ที่แต่ละยี่ห้อ มี เฟิร์มแวร์ เป็นของตัวเอง ทำให้ ภาพที่ออกมา แต่ละยี่ห้อ จะมีเอกลักษณ์ ของตัวเองเป็นจุดขาย ต่างกับของ แคนนอน ที่ ใช้ชิปของตัวเอง  และ ที่สำคัญ กล้อง แคนนอน ทุกตัว ผลิตใน ญี่ปุ่น

พี่เจน.. แล้วเราซื้อเฉพาะบอดี้ได้ด้วยหรือครับ.. ไหว้
ได้ครับ Grin

ขอบคุณครับพี่จอย.. ไหว้ Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:15:45 PM »

เตือนไว้ก่อนว่ากล้อง slr มันดูดเลนส์นะครับ
ช่วงแรกก็ใช้เลนส์ซูม
พอเริ่มตกผลึกก็จะมองหาเลนส์ไพร์ม (ฟิกซ์)
ลำพัง body น่ะไม่เท่าไหร่   แต่เลนส์ทั้งหลายแหล่น่ะมักแพงไล่เลี่ยหรือแพงกว่า body ทั้งนั้น
ต้องถามตัวเองว่าจะเอาจริงกับทางนี้หรือเปล่านะครับ 
ถ้าจะเอาจริง  ก็ศึกษาเรื่องการถ่ายรูปจากเวป  มีเยอะครับ  แล้วก็ซื้อตามงบที่มี  ของแพงมักมีดีเสมอ  แต่ช่างภาพต้องใช้อุปกรณ์ให้เป็น
ไม่งั้นเสียดายเงินน่ะครับ
ปล.....หมาป่าว่าเบสิคคือการจัดองค์ประกอบของภาพ  และการรู้จักธรรมชาติของ depth of field ถ้าเอาอยู่ กล้อง compact ระดับสูงก็เหลือแหล่ครับ  Grin

แหมพี่หมาป่า เล่นซะงงไป 10 วิ เลย..  เหมือนปืนดูดปืนใช่มั๊ยครับ... แหมดูดเลนส์... Grin Grin ไหว้

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:23:34 PM »

ถามตัวเองก่อนครับ ว่า อยากได้ ภาพนิ่ง หรือ วีดีโอ มากกว่ากัน ถ้า อยากได้ ทั้ง 2 อย่าง เลื่อก แคนนอน เพราะ เค้าเด่นเรื่องวีดีโอง วงเงิน 20,000 -25,000 ซื้อได้กล้อง ตัวล่างสุด พร้อมเลนส์ เริ่มที่ 18,000 ที่ถามมา 60D ของ แคนนอน เฉพาะ บอดี้ 25,000 บาท อาจเกินงบไป ถ้าอยู่ในงบ ก็คงเป็นรุ่นต่ำลงมา อย่าง 600D ของ แคนนอน หรือ D5100 ของ นิคอน

ส่วนเลนส์ ติดกล้องมา ทั้ง นิคอน และ แคนนอน ให้เลนส์ 18-55 มาให้ในชุดคิท แล้ว ก็ พอใช้ได้ ครับ เอาใว้ ถ่ายคล่อง ๆ แล้ว ค่อยหา เลนส์ ที่เหมาะกับแนวทางการถ่ายภาพของเราอีกทีก็ได้ พวก ถ่ายภาพ บุคคล วิวทิวทัศน์ หรือ แมลง

ส่วน Pantax ตอนนี้ โดน Richo ซื้อไปแล้ว อนาคต ยังไม่แน่นอน ครับ ที่สำคัญ เพ็นแท็ค ใช้ เซ็นเซอร์ กับ ชิปประมวลผล เดียวกับ นิคอน และ โซนี่ เพราะ ให้ โซนี่ ผลิตให้ ต่างกันตรง เฟิร์มแวร์ ที่แต่ละยี่ห้อ มี เฟิร์มแวร์ เป็นของตัวเอง ทำให้ ภาพที่ออกมา แต่ละยี่ห้อ จะมีเอกลักษณ์ ของตัวเองเป็นจุดขาย ต่างกับของ แคนนอน ที่ ใช้ชิปของตัวเอง  และ ที่สำคัญ กล้อง แคนนอน ทุกตัว ผลิตใน ญี่ปุ่น

พี่เจน.. แล้วเราซื้อเฉพาะบอดี้ได้ด้วยหรือครับ.. ไหว้

ขอบคุณครับพี่จอย.. ไหว้ Grin Grin
แต่ก่อนเคยบ้าซื้อD70ยกชุด เลนส์ 1 ตัว ซูม 1 ตัว เฟลชแบบไวฟาย 65,000.-บาท ตอนนี้กองอยู่เฉยๆ คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:34:36 PM »

ส่วน Pantax ตอนนี้ โดน Richo ซื้อไปแล้ว อนาคต ยังไม่แน่นอน ครับ ที่สำคัญ เพ็นแท็ค ใช้ เซ็นเซอร์ กับ ชิปประมวลผล เดียวกับ นิคอน และ โซนี่ เพราะ ให้ โซนี่ ผลิตให้ ต่างกันตรง เฟิร์มแวร์ ที่แต่ละยี่ห้อ มี เฟิร์มแวร์ เป็นของตัวเอง ทำให้ ภาพที่ออกมา แต่ละยี่ห้อ จะมีเอกลักษณ์ ของตัวเองเป็นจุดขาย ต่างกับของ แคนนอน ที่ ใช้ชิปของตัวเอง  และ ที่สำคัญ กล้อง แคนนอน ทุกตัว ผลิตใน ญี่ปุ่น

แต่ก่อนเคยบ้าซื้อD70ยกชุด เลนส์ 1 ตัว ซูม 1 ตัว เฟลชแบบไวฟาย 65,000.-บาท ตอนนี้กองอยู่เฉยๆ คิก คิก

ผมไปเก็บไว้ให้ เอาป่าว Grin น้องนุ่งๆ  หลงรัก

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 11:35:20 PM »

Pentax ตอนนี้ ยอมรับเลยค่ะว่าลูกผีลูกคน หากไม่รักกันจริง โอก็ย้ายค่ายแล้วอ่ะค่ะ คิก คิก

ปล. แต่กำลังจะออกฟูลเฟรมกะเค้าแล้วน๊าาาาาา ขำก๊าก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 08:27:17 AM »

ผมอยากถ่ายทอดผลงานเหมือนตอน drawing สมัยเรียนมหาลัยน่ะครับพี่สมชาย... ไหว้

การจัดองค์ประกอบศิลป์ แสง เงา แบ๊คกราวน์ โฟร์กราวน์ ฯลฯ  ผมเห็นที่หลายคนถ่ายมีชัดตื้น ซึ่งกล้องคอมแพคทำได้แค่ในโหมดมาโคร และน่าจะทำอะไรได้อีกหลายๆอย่าง อีกอย่างปัจจุบันน่าจะฝึกได้ง่ายเพราะไม่ต้องเสียค่าฟิล์ม ค่าล้างรูป น่าจะสร้างความสุขได้อีกทางนึงครับพี่... ไหว้

แต่ก็แอบชอบกล้องของพี่แก้ว กับพี่อาร์ต ที่พี่หมอ link มาให้ดูครับ... หลงรัก

นายสมชายใช้กล้องคอมแพคก็เล่นแบบที่ว่าได้ครับ คือเลือกโหมดแบบที่เราต้องการ เช่นหากจะเน้นเรื่องรูรับแสงกว้างๆ ก็ปรับเป็นโหมด Portrait, หากเน้นเรื่องความเร็วชัตเตอร์ ก็ปรับเป็นถ่ายภาพกีฬา มันก็จะปรับโฟกัสกับแสงให้เอง ตลอดเวลาแม้ไม่ได้แตะชัตเตอร์ครึ่งเดียว, หากเน้นเรื่องแสงฉากหลัง ก็ปรับเป็นภาพวิว ฯลฯ ครับ...

แต่ไม่ว่าอย่างไร คุณภาพกล้องคอมแพคก็สู้กล้องตัวโตไม่ได้(ยกเว้นพวกมิลเลอร์เลส)... แล้วที่นายสมชายชอบมากที่สุดรองจากเรื่องที่มันติดเอวไปได้ทุกที่ก็คือ นายสมชายมองเห็นรูปที่จะถูกถ่ายผ่านจอภาพครับ คือมันชดเชยแสง+ปรับรูรับแสงมาแล้ว ไม่เหมือนมองผ่านวิวไฟเดอร์ที่ต้องจินตนาการต่อเอาเองครับ...

ดังนั้น... นายสมชายว่าคุณตั้วไม่ได้อยากได้กล้องเพื่อ Documentary แล้วละครับ แต่ต้องการกล้องเพื่องานศิลปะ เป็นเรื่องของความสุขครับ...
แล้วหากอยากได้กล้องสำหรับ Documentary ก็สามารถซื้อเมื่อไหร่ก็ได้ เพราะกล้องคอมแพคตัวเล็กๆสำหรับติดเอว Documentary เดี๋ยวนี้ราคาไม่เกิน 3000 บาทเท่านั้นครับ... ความสามารถเกินพอในงานเช่นว่า...
ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 09:26:06 AM »

ไม่ทราบว่าถึงตอนนี้คุณ dignitua-รักในหลวง ตัดสินใจได้รึยังครับว่าจะเลือกกล้องชนิดไหน
ส่วนตัวแล้วกับงบที่ให้ไว้ canon 600 d น่าจะเป็นตัวเลือกที่โอเคนะครับ
นอกจากคุณภาพของสินค้าจะเหมาะกับราคาแล้ว การบริการหลังการขายของค่ายนี้ถือว่าอยู่ในระดับดีทีเดียว
แถมยังมากับจอพับได้อีกต่างหาก ทำให้สร้างสรรค์มุมมองแปลก ๆ ได้ง่ายขึ้นอีก
ส่วนเรื่องสีสันก็มีโปรแกรมแต่งภาพให้ใช้กันอยู่แล้วไม่ต้องกังวล
และหากซื้อผมว่าเอามาพร้อมเลนส์คิทเลยดีกว่าครับ เลนส์คิทก็ถ่ายภาพออกมาให้สวยได้
ไม่เชื่อลองดูที่ลิ้งค์นี้ครับ http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=7027   เยี่ยม
สิ่งที่กล้องและเลนส์ระดับเมพ ๆ โปร ๆ ไม่มีฟังก์ชั่นไว้ให้ และเป็นเรื่องที่ยากที่สุดของการถ่ายภาพ...... ยิ้มีเลศนัย
คือทักษะด้านการจัดองค์ประกอบศิลป์และการพัฒนามุมมอง สองอย่างนี้ยากจริง .....ขอให้มีความสุขกับการถ่ายภาพนะครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 09:31:22 AM โดย ธนัท รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 09:38:52 AM »

เป็นผม... ผมจะเอาตัวนี้... ใช้ประโยชน์จากกำลังซูม ๓๐ เท่า... ถ่ายงานที่อยู่สูงๆ โดยไม่ต้องตะกายขึ้นที่สูง... หรืออื่นๆ เพราะงานถ่ายภาพพรีเซนต์ฯ มักไม่ได้ใช้รายละเอียดขนาดโหมดมาาโคร... ใช้งานง่ายกว่า DSLR แท้ๆ แถมราคาถูกกว่ากันมากอีกด้วยครับ...

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 09:40:06 AM »

พี่ตั๊วแกอยากได้ DSLR เหลา  งั้นเอา หนอน 550ไป  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 11:08:01 AM »

ได้กล้องแล้วอย่าลืมไปฝึกฝีมือ Photoshop ด้วยนะมันคือ Dark room ของกล้อง DSLR น่ะ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 11:09:35 AM »

อ้อแล้วขอร้องทุกท่านอย่าเปิดศึกค่ายโดยเฉพาะ นิกร และ หนอน ในกระทู้นะครับ  ไหว้ คิก คิก อ๋อย
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 11:16:19 AM »

อ้อแล้วขอร้องทุกท่านอย่าเปิดศึกค่ายโดยเฉพาะ นิกร และ หนอน ในกระทู้นะครับ  ไหว้ คิก คิก อ๋อย

กองเชียร์มีทั้งนิกรกับหนอน... สุดท้ายไปกินฟูจิ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 11:20:14 AM »

Pentax ตอนนี้ ยอมรับเลยค่ะว่าลูกผีลูกคน หากไม่รักกันจริง โอก็ย้ายค่ายแล้วอ่ะค่ะ คิก คิก

ปล. แต่กำลังจะออกฟูลเฟรมกะเค้าแล้วน๊าาาาาา ขำก๊าก
สงสัยตัวคูณอันเก่าของซือเจ้ ถ่ายตัวเองได้ไม่เต็มตัว คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 12:48:15 PM »

อ้างจาก: ozero++รักในหลวงมากค่ะ++ link เยาะเย้ย=topic=119398.msg3739624#msg3739624 date=1342370120

สงสัยตัวคูณอันเก่าของซือเจ้ ถ่ายตัวเองได้ไม่เต็มตัว คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ได้สคะพี่เข้ม ใช้ขาตั้งกล้อง แล้วเอาไปวางลิบๆนู่นนน เยาะเย้ย เยาะเย้ย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 03:15:19 PM »

อ้างจาก: ozero++รักในหลวงมากค่ะ++ link เยาะเย้ย=topic=119398.msg3739624#msg3739624 date=1342370120

ได้สคะพี่เข้ม ใช้ขาตั้งกล้อง แล้วเอาไปวางลิบๆนู่นนน เยาะเย้ย เยาะเย้ย
เลนส์ 10-20นี่น๊ะ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 23
  พิมพ์