เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:31:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้องถ่ายรูป DSLR ครับ...  (อ่าน 52242 ครั้ง)
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 04:04:11 PM »

ระดับโอ ต้องเลนส์ตาปลาเท่านั้นค่ะ 5555 ขำก๊าก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 04:27:38 PM »

ถามตัวเองก่อนครับ ว่า อยากได้ ภาพนิ่ง หรือ วีดีโอ มากกว่ากัน ถ้า อยากได้ ทั้ง 2 อย่าง เลื่อก แคนนอน เพราะ เค้าเด่นเรื่องวีดีโอง วงเงิน 20,000 -25,000 ซื้อได้กล้อง ตัวล่างสุด พร้อมเลนส์ เริ่มที่ 18,000 ที่ถามมา 60D ของ แคนนอน เฉพาะ บอดี้ 25,000 บาท อาจเกินงบไป ถ้าอยู่ในงบ ก็คงเป็นรุ่นต่ำลงมา อย่าง 600D ของ แคนนอน หรือ D5100 ของ นิคอน

ส่วนเลนส์ ติดกล้องมา ทั้ง นิคอน และ แคนนอน ให้เลนส์ 18-55 มาให้ในชุดคิท แล้ว ก็ พอใช้ได้ ครับ เอาใว้ ถ่ายคล่อง ๆ แล้ว ค่อยหา เลนส์ ที่เหมาะกับแนวทางการถ่ายภาพของเราอีกทีก็ได้ พวก ถ่ายภาพ บุคคล วิวทิวทัศน์ หรือ แมลง

ส่วน Pantax ตอนนี้ โดน Richo ซื้อไปแล้ว อนาคต ยังไม่แน่นอน ครับ ที่สำคัญ เพ็นแท็ค ใช้ เซ็นเซอร์ กับ ชิปประมวลผล เดียวกับ นิคอน และ โซนี่ เพราะ ให้ โซนี่ ผลิตให้ ต่างกันตรง เฟิร์มแวร์ ที่แต่ละยี่ห้อ มี เฟิร์มแวร์ เป็นของตัวเอง ทำให้ ภาพที่ออกมา แต่ละยี่ห้อ จะมีเอกลักษณ์ ของตัวเองเป็นจุดขาย ต่างกับของ แคนนอน ที่ ใช้ชิปของตัวเอง  และ ที่สำคัญ กล้อง แคนนอน ทุกตัว ผลิตใน ญี่ปุ่น

พี่เจน.. แล้วเราซื้อเฉพาะบอดี้ได้ด้วยหรือครับ.. ไหว้
ได้ครับ Grin

ขอบคุณครับพี่จอย.. ไหว้ Grin Grin
แต่ก่อนเคยบ้าซื้อD70ยกชุด เลนส์ 1 ตัว ซูม 1 ตัว เฟลชแบบไวฟาย 65,000.-บาท ตอนนี้กองอยู่เฉยๆ คิก คิก
        หึ หึ
เห็นตอนพี่สาวอยู่ด้วย
ผมถามพี่จอย  เห็นบอกไม่กี่หมื่นเอง ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:17:35 PM »

Pentax ตอนนี้ ยอมรับเลยค่ะว่าลูกผีลูกคน หากไม่รักกันจริง โอก็ย้ายค่ายแล้วอ่ะค่ะ คิก คิก

ปล. แต่กำลังจะออกฟูลเฟรมกะเค้าแล้วน๊าาาาาา ขำก๊าก
สงสัยตัวคูณอันเก่าของซือเจ้ ถ่ายตัวเองได้ไม่เต็มตัว คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ขออนุญาติถามเรื่อง "ตัวคูณ" กับ "ฟูลเฟรม" หน่อยครับ... ไหว้

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:00:00 AM »

ขออนุญาติถามเรื่อง "ตัวคูณ" กับ "ฟูลเฟรม" หน่อยครับ... ไหว้

"ตัวคูณ" กับ "ฟูลเฟรม" ใช้เปรียบเทียบกับ กล้อง ฟิล์ม 35 มม. สมัยก่อน ที่ยังไม่สามารถ สร้าง เซ็นเซอร์ ขนาดเท่า กับกล้อง 35 มม. ที่นิยมมากที่สุด จนตากล้อง คุ้นเคย ทำให้ ต้องใช้ เซ็นเซอร์ เล็ก กับ เลนส์ เก่า ที่อยู่ในท้องตลาด ทำให้ภาพที่ได้ มีขนาดเล็กกว่า ภาพที่ได้จาก กล้อง ฟิล์ม ส่วน เซ็นเซอร์ ขนาดที่เท่ากับ ฟิล์ม 35 มม. เรียก ฟูลเฟรม ครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:00:16 AM »

Pentax ตอนนี้ ยอมรับเลยค่ะว่าลูกผีลูกคน หากไม่รักกันจริง โอก็ย้ายค่ายแล้วอ่ะค่ะ คิก คิก

ปล. แต่กำลังจะออกฟูลเฟรมกะเค้าแล้วน๊าาาาาา ขำก๊าก
สงสัยตัวคูณอันเก่าของซือเจ้ ถ่ายตัวเองได้ไม่เต็มตัว คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เอาแค่ทฤษฎี กล้องตัวคูณ (1.3 หรือ 1.6) หากนำเลนส์ 50 มม.ใส่เข้าไป ก็ต้องเอา 50 ไปคูณ (1.3 หรือ 1.6)
ถ้ากล้องคูณ 1.3 โฟกัสของเลนส์จะอยู่ที่ 65 มม. หรือถ้าตัวคูณ 1.6 ก็เอา 50 คูณ 1.6 เท่ากับความยาวของโฟกัส
จริงๆคือ 80 มม.ครับ
     ส่วนกล้องฟูลเฟรม เลนส์ 50 มม. ก็จะเป็น 50 มม.เต็ม แต่สิ่งหนึ่งที่แตกต่างกันชัดเจนคือ"เซ็นเซอร์" กล้องตัว
คูณจะมีขนาดเล็กกว่ากล้องฟูลเฟรม และมุมมองของภาพจะมีมิติที่เล็กกว่ากล้องฟูลเฟรม

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:27:58 AM »

"ตัวคูณ" กับ "ฟูลเฟรม" ใช้เปรียบเทียบกับ กล้อง ฟิล์ม 35 มม. สมัยก่อน ที่ยังไม่สามารถ สร้าง เซ็นเซอร์ ขนาดเท่า กับกล้อง 35 มม. ที่นิยมมากที่สุด จนตากล้อง คุ้นเคย ทำให้ ต้องใช้ เซ็นเซอร์ เล็ก กับ เลนส์ เก่า ที่อยู่ในท้องตลาด ทำให้ภาพที่ได้ มีขนาดเล็กกว่า ภาพที่ได้จาก กล้อง ฟิล์ม ส่วน เซ็นเซอร์ ขนาดที่เท่ากับ ฟิล์ม 35 มม. เรียก ฟูลเฟรม ครับ

ขอบคุณครับ... นี่ถ้านายสมชายไม่มาอ่าน ก็เข้าใจว่า"ตัวคูณ"หมายถึงท่อที่ต่อระหว่างบอดี้กับตัวเล็นซ์ ที่สมัยก่อนนายสมชายยังใช้กล้องฟิล์มอยู่ แล้วไม่มีตังค์ซื้อเล็นซ์เทเล่ ชอบซื้อเอามาต่อฯ น่ะครับ...
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:45:58 AM »

คำตอบมาเพียบเลย อยากทราบเรื่องใหนๆ ก็ลองถามพี่เขาดูครับ หากไม่อยากออกไปหาตามเว๊ปถ่ายรูป ซึ่งบางครั้งหากไปถามเรื่องง่ายๆ อาจมีโห่ตามหลัง พี่ๆในเว๊ปนี้หลายคนภูมิเยอะครับ

ส่วนผมเอง อิๆๆ หางอึ่งยังยาวกว่า....

อ้อ....เว๊ป อวป.ก็ยังมีหน้าถ่ายภาพ ลองไปสืบค้นดูได้ครับ มีหลายกระทู้ ที่พี่ๆเขาพูดคุยกันในเรื่องราวของกล้อง...ที่หลากหลาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2012, 08:53:31 AM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:52:50 AM »

ศึกษาข้อมูลเยอะๆครับ มันจะทำให้เรามีข้อมูลตัดสินใจได้มากมาย กล้องเดี๋ยวนี้มันมีเยอะมาก ที่จะเลือกให้เข้ากับลักษณะการใช้งาน

บางทีกล้องใหญ่ๆ ก็ใช่ว่าจะเหมาะสมกับเรา เสมอไป กล้องเล็กๆเสียอีก อาจเหมาะกว่า
เช่น
กล้อง ดีเอสแอลอาร์ใหญ่ๆ กว่าจะถ่ายได้ต้องเตรียมการมากกว่ากล้องเล็กๆ

น้ำหนัก ในการเอากล้องไปใช้งาน ต่างกันอย่างชัดเจน การสะพายกล้อง เล็กน้อย แค่ ชั่วโมงสองชั่วโมง อาจจะไม่เท่าไหร่  หากแต่ต้องสะพายมันติดตัวไปสักครึ่งวัน หรือทั้งวัน หรือตลอดการเดินทาง มีผลครับ หากว่ามิได้ยึดเป็นมืออาชีพ

คุณภาพของภาพที่ได้...หากว่ามิได้หวังเอาใว้ขายหากิน กล้องตัวเล็กก็คุณภาพคับแก้วแล้วครับสมัยนี้

ข้อมูลระดับหางอึ่ง เท่าที่พอมีครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 05:45:01 PM »

ขอบคุณครับ... นี่ถ้านายสมชายไม่มาอ่าน ก็เข้าใจว่า"ตัวคูณ"หมายถึงท่อที่ต่อระหว่างบอดี้กับตัวเล็นซ์ ที่สมัยก่อนนายสมชายยังใช้กล้องฟิล์มอยู่ แล้วไม่มีตังค์ซื้อเล็นซ์เทเล่ ชอบซื้อเอามาต่อฯ น่ะครับ...
       อันนั้นคือ"ท่อมาโคร"ครับ เพิ่มระยะเลนส์ให้ใกล้มากขึ้น และปัจจุบันเทคโนโลยีสามารถทำท่อมาโคร
ให้บังคับค่าต่างๆในกล้องได้ด้วย

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 07:10:30 PM »

แล้วนี่ล่ะครับ ราคาเท่ากันเป๊ะๆเลย... ไหว้

1. Canon 600D ราคา 27,900 บาท

2. Nikon D5100 ราคา 27,900 บาท

ให้เลนส์ 18-55 ทั้งคู่ครับ...

ผมซื้อ D5100 18 - 105  30,300 บาทที่ร้าน Bask1

แล้ว 2 ตัวนี้่ล่ะครับ... ไหว้

1. Canon 550D ราคา 23,900 บาท

2. Nikon D3100 ราคา 20,900  บาท

iราคา D3100 นี้ได้ 18 - 55 ถ้า 18 -105 ประมาณ 26,000

วันนี้เจอราคา Canon 600D กับ Nikon D5100 ราคา 20,900 ทั้งคู่ กับเลนส์ 18-55  น่าจะจบครับกับ Canon ครับ...  ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 07:13:43 PM »

+1 ทุกท่านแทนคำขอบคุณครับ.. ถ้ามีอะไรเสริมรบกวนด้วยนะครับ... ไหว้

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 07:34:40 PM »

+1 ทุกท่านแทนคำขอบคุณครับ.. ถ้ามีอะไรเสริมรบกวนด้วยนะครับ... ไหว้
ถ่ายไปก่อนครับ เดี๋ยวเสริม มาเยอะแยะ อิๆๆ

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 07:49:05 PM »

ที่บอกว่า กล้อง คอมแพ็ค ถ่ายอย่าง DSLR ได้ แต่ ภาพนี้ ถ้าถ่ายด้วย กล้อง คอมแพ็ค จะถ่ายได้ยังไง ครับ?

ผม ถ่ายด้วย กล้อง Canon 40D เก่า ๆ กับ เลนส์ 10-22 ตั้งถ่ายที่ 10 มม. ใช้ไฟ แฟรช ตัวเดียว กับ ตัวกระจายแสงแฟรช ถ่ายห่างจากแบบ ไม่ถึง 6 นิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 07:59:18 PM »

ถ่ายไปก่อนครับ เดี๋ยวเสริม มาเยอะแยะ อิๆๆ

ครับพี่เข้ม.. Cheesy ขอฝึกจากเลนส์ kit ก่อน.. แต่เห็นราคาเลนส์แต่ละตัว ขนลุกครับ... อ๋อย Cheesy

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 07:59:59 PM »

ที่บอกว่า กล้อง คอมแพ็ค ถ่ายอย่าง DSLR ได้ แต่ ภาพนี้ ถ้าถ่ายด้วย กล้อง คอมแพ็ค จะถ่ายได้ยังไง ครับ?

ผม ถ่ายด้วย กล้อง Canon 40D เก่า ๆ กับ เลนส์ 10-22 ตั้งถ่ายที่ 10 มม. ใช้ไฟ แฟรช ตัวเดียว กับ ตัวกระจายแสงแฟรช ถ่ายห่างจากแบบ ไม่ถึง 6 นิ้ว

ต้องต่อแฟลชให้มันห่างจากเล็นซ์หน่อยครับ กล้องคอมแพคบางตัวมันก็มีช่องต่อแฟลชภายนอกได้(ถ้าได้ร่มก็เหมาะ)... หากใช้แฟลชติดกับกล้องมา หลอดแฟลชมันอยู่ห่างจากเล็นซ์แค่นิ้วเดียวมั้ง ตาแดงแจ๋เลยครับ ต่อให้เอาทิชชู่หรือผ้ามากั้น แสงมันก็ยังกระด้าง...

ถ้าเป็นกล้องตัวโตมันมี TTL วัดได้เป๊ะๆ... แถมยังหลอดแฟลชอยู่ห่างออกไปด้วย ตามรูปนี้อยู่เฉียงซ้ายมือคนดู(ปรกติจะอยู่ข้างบนเล็นซ์), ห่างออกไปหน่อยตาก็ไม่แดงครับ...
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 23
  พิมพ์