เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:30:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้องถ่ายรูป DSLR ครับ...  (อ่าน 52461 ครั้ง)
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:15:03 PM »

ไช่ครับ นายสมชาย(ฮา) เอา กล้อง คอมแพ็ค ไปถ่ายใน สตูดิโอ หล่ะก็ทำได้ กับ แสง ไฮ คีย์ แต่ภาพนี้เป็นภาพ แคนดิด แบบ ไม่รู้ตัว เอา กล้องไปจ่อหน้า แบบ แล้วกดถ่ายเลย ไม่ได้ยกขึ้นเล็งแล้วถ่าย อาศัย DOF ของเลนส์ และ รูรับแสง กล้อง คอมแพ็ค โดยทั่วไป มักให้เลนส์ ทางยาวโฟกัส ที่ 24-28 มม. ที่ กว้างไม่พอ หากเสริมเลนส์ มุมกว้าง ก็จะได้ภาพ ที่บิดเบี้ยว ไม่สมส่วน

ที่ผม ต้องการให้เห็นคือ ในการถ่ายภาพ ด้วย กล้อง คอมแพ็ค มีข้อจำกัด มากกว่า กล้อง DSLR มาก และ บางอย่าง ที่กล้อง DSLR ทำได้ กล้องคอมแพ็ก ถึงทำได้ ก็ต้องใช้ตัวช่วยมากกว่า

ในทางกลับกัน ฟังชั่นบางอย่าง ในกล้อง คอมแพ็ค บางรุ่นมี กล้อง DSLR ก็ทำไม่ได้ ก็มี ต้องเอาไปเข้าคอมพิวเตอร์ ช่วย อย่าง ฟังชั่น พาโนราม่า อัตโนมัติ ของ โซนี่ กล้อง DSLR ก็ไม่มี ฟังชั่นนี้ หรือ โปรแกรมแต่งภาพ อย่างใน ไอโฟน ที่กล้อง DSLR รุ่นเล็ก ๆ มี แต่ รุ่นใหญ่ ๆ ไม่มี เป็นต้น

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:23:08 PM »

ไช่ครับ นายสมชาย(ฮา) เอา กล้อง คอมแพ็ค ไปถ่ายใน สตูดิโอ หล่ะก็ทำได้ กับ แสง ไฮ คีย์ แต่ภาพนี้เป็นภาพ แคนดิด แบบ ไม่รู้ตัว เอา กล้องไปจ่อหน้า แบบ แล้วกดถ่ายเลย ไม่ได้ยกขึ้นเล็งแล้วถ่าย อาศัย DOF ของเลนส์ และ รูรับแสง กล้อง คอมแพ็ค โดยทั่วไป มักให้เลนส์ ทางยาวโฟกัส ที่ 24-28 มม. ที่ กว้างไม่พอ หากเสริมเลนส์ มุมกว้าง ก็จะได้ภาพ ที่บิดเบี้ยว ไม่สมส่วน

ที่ผม ต้องการให้เห็นคือ ในการถ่ายภาพ ด้วย กล้อง คอมแพ็ค มีข้อจำกัด มากกว่า กล้อง DSLR มาก และ บางอย่าง ที่กล้อง DSLR ทำได้ กล้องคอมแพ็ก ถึงทำได้ ก็ต้องใช้ตัวช่วยมากกว่า

ในทางกลับกัน ฟังชั่นบางอย่าง ในกล้อง คอมแพ็ค บางรุ่นมี กล้อง DSLR ก็ทำไม่ได้ ก็มี ต้องเอาไปเข้าคอมพิวเตอร์ ช่วย อย่าง ฟังชั่น พาโนราม่า อัตโนมัติ ของ โซนี่ กล้อง DSLR ก็ไม่มี ฟังชั่นนี้ หรือ โปรแกรมแต่งภาพ อย่างใน ไอโฟน ที่กล้อง DSLR รุ่นเล็ก ๆ มี แต่ รุ่นใหญ่ ๆ ไม่มี เป็นต้น

ใช่ครับ คอมแพคสู้ DSLR ไม่ได้หลายเรื่องครับ แถมยังคุณภาพรูปก็สู้ไม่ได้ หากเอารายละเอียดกันจริงๆครับ... ม่ายงั้นกล้องรุ่นโตก็ขายไม่ได้...
นายสมชายถึงบอกคุณตั้วตั้งแต่แรกแล้วว่าคอมแพคเหมาะสำหรับ Documentary ครับ... เช่นตามโจทย์ว่าจะถ่ายรูปเอาไปเบิกเงินฯ, ตรงนี้กล้องตัวเล็กมันติดเอวไปได้ทุกที่ครับ...

ถ้าถามว่าจะถ่ายยังไง มันก็มีวิธีถ่ายให้ได้... แต่สู้ DSLR ไม่ได้ครับ... เย้...
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:57:08 PM »

+1 ทุกท่านแทนคำขอบคุณครับ.. ถ้ามีอะไรเสริมรบกวนด้วยนะครับ... ไหว้
ถ่ายไปก่อนครับ เดี๋ยวเสริม มาเยอะแยะ อิๆๆ

ครับพี่เข้ม.. Cheesy ขอฝึกจากเลนส์ kit ก่อน.. แต่เห็นราคาเลนส์แต่ละตัว ขนลุกครับ... อ๋อย Cheesy
หนอนเลนส์ราคาดีครับคุณภาพดีไม่แพ้ใคร

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:29:52 PM »

ผมเคยซื้อปลากัดที่มีหางแบบ half moon พร้อมตู้กระจกเล็กๆ พยายามถ่ายยังไงก็ถ่ายไม่ได้ มุมเฉียงก็แล้ว เปิดแฟลชก็แล้ว ถ่ายไปถ่ายมาปลาตายเฉยเลย... อ๋อย

แต่ดูแล้วถ้าเข้าใจค่าต่างๆของกล้องคอมแพ็ค น่าจะถ่ายได้ แต่ผมถ่ายไม่ได้ครับ..

10 ปีที่ผ่านมาอยากได้กล้อง Dslr มาโดยตลอด แต่ติดหลายๆอย่าง มีเรื่องให้ลืมนึกถึง จนลืมไปเลยว่าเคยอยากได้...

3 ปีให้หลัง เที่ยวบ่อยมาก แต่ใช้โทรศัพท์ถ่ายอย่างเดียว... ทีแรกอยากได้กล้องถ่ายใต้น้ำ เพราะหลังๆไปดำน้ำบ่อย.. แต่ผมไปได้คนเดียวเพราะลูกๆยังเล็ก เลยอยากถ่ายรูปใต้น้ำให้ลูกเมียได้เห็นอย่างที่เราเห็นบ้างครับ..

พอไปดูกล้องที่ร้าน ก็เลยเจอความอยากได้เก่าๆ เลยตั้งงบไว้เพื่อไม่ให้บาน เพราะต้องซื้อกล้องถ่ายใต้น้ำ(ไม่เกิน 4 พัน) และกล้อง dslr เอาไว้เพื่อฝึกและเรียนรู้อะไรบางอย่าง (จริงๆเข้าใจตัวเอง แต่อธิบายแล้วยาวครับ)  Grin

ดูแล้วน่าจะใช้เวลาศึกษาเป็นปีเลย กว่างบจะบาน... มีจินตนาการ แต่ไม่เคยศึกษาการถ่ายทอด...

แล้วจะเอาภาพสวยๆมาฝากครับ... หลงรัก

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:43:38 PM »

ผมเคยซื้อปลากัดที่มีหางแบบ half moon พร้อมตู้กระจกเล็กๆ พยายามถ่ายยังไงก็ถ่ายไม่ได้ มุมเฉียงก็แล้ว เปิดแฟลชก็แล้ว ถ่ายไปถ่ายมาปลาตายเฉยเลย... อ๋อย

แต่ดูแล้วถ้าเข้าใจค่าต่างๆของกล้องคอมแพ็ค น่าจะถ่ายได้ แต่ผมถ่ายไม่ได้ครับ..

10 ปีที่ผ่านมาอยากได้กล้อง Dslr มาโดยตลอด แต่ติดหลายๆอย่าง มีเรื่องให้ลืมนึกถึง จนลืมไปเลยว่าเคยอยากได้...

3 ปีให้หลัง เที่ยวบ่อยมาก แต่ใช้โทรศัพท์ถ่ายอย่างเดียว... ทีแรกอยากได้กล้องถ่ายใต้น้ำ เพราะหลังๆไปดำน้ำบ่อย.. แต่ผมไปได้คนเดียวเพราะลูกๆยังเล็ก เลยอยากถ่ายรูปใต้น้ำให้ลูกเมียได้เห็นอย่างที่เราเห็นบ้างครับ..

พอไปดูกล้องที่ร้าน ก็เลยเจอความอยากได้เก่าๆ เลยตั้งงบไว้เพื่อไม่ให้บาน เพราะต้องซื้อกล้องถ่ายใต้น้ำ(ไม่เกิน 4 พัน) และกล้อง dslr เอาไว้เพื่อฝึกและเรียนรู้อะไรบางอย่าง (จริงๆเข้าใจตัวเอง แต่อธิบายแล้วยาวครับ)  Grin

ดูแล้วน่าจะใช้เวลาศึกษาเป็นปีเลย กว่างบจะบาน... มีจินตนาการ แต่ไม่เคยศึกษาการถ่ายทอด...

แล้วจะเอาภาพสวยๆมาฝากครับ... หลงรัก

ถ่ายไปซักพัก  ประสพการณ์เยอะ.....  ความคิดบรรเจิด....
ความบานจะตามมาเองโดยอัตโนมัติครับ..   คิก คิก

ได้กล้องมาแล้วถ่ายให้เยอะครับ...จะได้เห็นความสวยงามและจุดบกพร่องมากมายขึ้นตาม...
(ไม่ต้องถนอมคอยห่วงว่าชัตเตอร์พังเพราะถึงจำนวนอายุของมัน...
พังก็เปลี่ยนครับ....มิงั้นต้องพะวงคอยคิดว่าจะถ่ายดี ไม่ถ่ายดี... เสียโอกาสไปเปล่า ๆ ครับ )

รอชมภาพสวย ๆ อยู่นะครับ.... Cheesy Cheesy
ไปเยี่ยมชม และลงภาพให้ชมกันได้ที่ห้องภาพครับ..
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=34.0

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 10:07:54 PM »

ใช่ครับ คอมแพคสู้ DSLR ไม่ได้หลายเรื่องครับ แถมยังคุณภาพรูปก็สู้ไม่ได้ หากเอารายละเอียดกันจริงๆครับ... ม่ายงั้นกล้องรุ่นโตก็ขายไม่ได้...
นายสมชายถึงบอกคุณตั้วตั้งแต่แรกแล้วว่าคอมแพคเหมาะสำหรับ Documentary ครับ... เช่นตามโจทย์ว่าจะถ่ายรูปเอาไปเบิกเงินฯ, ตรงนี้กล้องตัวเล็กมันติดเอวไปได้ทุกที่ครับ...

ถ้าถามว่าจะถ่ายยังไง มันก็มีวิธีถ่ายให้ได้... แต่สู้ DSLR ไม่ได้ครับ... เย้...

เยี่ยมทั้งคู่ครับ... เยี่ยม ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 10:14:25 PM »

ถ่ายไปซักพัก  ประสพการณ์เยอะ.....  ความคิดบรรเจิด....
ความบานจะตามมาเองโดยอัตโนมัติครับ..   คิก คิก

ได้กล้องมาแล้วถ่ายให้เยอะครับ...จะได้เห็นความสวยงามและจุดบกพร่องมากมายขึ้นตาม...
(ไม่ต้องถนอมคอยห่วงว่าชัตเตอร์พังเพราะถึงจำนวนอายุของมัน...
พังก็เปลี่ยนครับ....มิงั้นต้องพะวงคอยคิดว่าจะถ่ายดี ไม่ถ่ายดี... เสียโอกาสไปเปล่า ๆ ครับ )

รอชมภาพสวย ๆ อยู่นะครับ.... Cheesy Cheesy
ไปเยี่ยมชม และลงภาพให้ชมกันได้ที่ห้องภาพครับ..
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=34.0

ผมแอบเข้าไปอ่านกระทู้นี้ได้แค่ 5 หน้าก็มึนแล้วครับ.. เลยรู้เลยว่ากว่าจะบานน่าจะถึงปีครับ... Cheesy อ๋อย

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=60926.0

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 11:07:43 PM »

ผมอยากถ่ายทอดผลงานเหมือนตอน drawing สมัยเรียนมหาลัยน่ะครับพี่สมชาย... ไหว้

การจัดองค์ประกอบศิลป์ แสง เงา แบ๊คกราวน์ โฟร์กราวน์ ฯลฯ  ผมเห็นที่หลายคนถ่ายมีชัดตื้น ซึ่งกล้องคอมแพคทำได้แค่ในโหมดมาโคร และน่าจะทำอะไรได้อีกหลายๆอย่าง อีกอย่างปัจจุบันน่าจะฝึกได้ง่ายเพราะไม่ต้องเสียค่าฟิล์ม ค่าล้างรูป น่าจะสร้างความสุขได้อีกทางนึงครับพี่... ไหว้

แต่ก็แอบชอบกล้องของพี่แก้ว กับพี่อาร์ต ที่พี่หมอ link มาให้ดูครับ... หลงรัก

นายสมชายใช้กล้องคอมแพคก็เล่นแบบที่ว่าได้ครับ คือเลือกโหมดแบบที่เราต้องการ เช่นหากจะเน้นเรื่องรูรับแสงกว้างๆ ก็ปรับเป็นโหมด Portrait, หากเน้นเรื่องความเร็วชัตเตอร์ ก็ปรับเป็นถ่ายภาพกีฬา มันก็จะปรับโฟกัสกับแสงให้เอง ตลอดเวลาแม้ไม่ได้แตะชัตเตอร์ครึ่งเดียว, หากเน้นเรื่องแสงฉากหลัง ก็ปรับเป็นภาพวิว ฯลฯ ครับ...

แต่ไม่ว่าอย่างไร คุณภาพกล้องคอมแพคก็สู้กล้องตัวโตไม่ได้(ยกเว้นพวกมิลเลอร์เลส)... แล้วที่นายสมชายชอบมากที่สุดรองจากเรื่องที่มันติดเอวไปได้ทุกที่ก็คือ นายสมชายมองเห็นรูปที่จะถูกถ่ายผ่านจอภาพครับ คือมันชดเชยแสง+ปรับรูรับแสงมาแล้ว ไม่เหมือนมองผ่านวิวไฟเดอร์ที่ต้องจินตนาการต่อเอาเองครับ...

ดังนั้น... นายสมชายว่าคุณตั้วไม่ได้อยากได้กล้องเพื่อ Documentary แล้วละครับ แต่ต้องการกล้องเพื่องานศิลปะ เป็นเรื่องของความสุขครับ...
แล้วหากอยากได้กล้องสำหรับ Documentary ก็สามารถซื้อเมื่อไหร่ก็ได้ เพราะกล้องคอมแพคตัวเล็กๆสำหรับติดเอว Documentary เดี๋ยวนี้ราคาไม่เกิน 3000 บาทเท่านั้นครับ... ความสามารถเกินพอในงานเช่นว่า...

ศิลปะมีอยู่รอบตัวเราจริงนะครับพี่สมชาย... ไหว้

ดินแตกระแหง หิน ทราย เปลือกหอย หรือแม้แต่เงาของต้นไม้ที่ถ่ายทอดอยู่บนพื้นดิน...

ความเหนื่อยหน่าย ความสิ้นหวัง ความสมหวัง ความสุข ความทุกข์ แสดงออกได้หมดทางกิจกรรม ท่าทาง หรือสีหน้า...

ความปลอดภัย ความเวิ้งว้าง แคบกว้างของ space ส่ือความหมายได้หมด...

และความเข้าใจที่จะเรียนรู้อุปกรณ์ ที่ดูแล้วจะกว้างมากๆ น่าจะทำให้ชีวิตรู้สึกไม่ว่าง เวลาที่ว่างๆ ไม่มากก็น้อยน่ะครับ... Cheesy ไหว้

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 06:43:20 AM »

เย้ มีเพื่อนหนอนอีกตัวแล้ว ข้อดีของ 600D ที่ผมเลือกคือจอสามารถปรับองศาการมองได้แค่อย่างเดียวเท่านั้นทำให้เลือกครับ 550D ปรับไม่ได้ โหมดวีดีโอตั้งแต่ซื้อมายังไม่ค่อยได้ใช้เลยครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 08:55:50 AM »

ที่บอกว่า กล้อง คอมแพ็ค ถ่ายอย่าง DSLR ได้ แต่ ภาพนี้ ถ้าถ่ายด้วย กล้อง คอมแพ็ค จะถ่ายได้ยังไง ครับ?

ผม ถ่ายด้วย กล้อง Canon 40D เก่า ๆ กับ เลนส์ 10-22 ตั้งถ่ายที่ 10 มม. ใช้ไฟ แฟรช ตัวเดียว กับ ตัวกระจายแสงแฟรช ถ่ายห่างจากแบบ ไม่ถึง 6 นิ้ว
แล้วถ้าเป็น compact เกรดที่มีระบบวัดแสงเฉพาะจุดให้เลือกใช้
เด็กหญิงนั่งข้างหน้าต่างในบ้านแบบโบราณที่ปิดหน้าต่างหมดยกเว้นบานนี้ (แบบไปเยี่ยมคุณทวด)
พ่อเห็นแสงสวยเลยให้ลูกยิ้ม  วัดแสงที่จมูกเด็กหญิง  ชดเชยให้ under ไปหนึ่งสตอป  ปิดฟังก์ชันแฟลช  พี่ 686 ว่าพอได้ไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 08:57:25 AM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
ครูดำ
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 3501

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 09:01:05 AM »

มาไม่ทัน เชียร์ D5100 ครับ  Grin

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=219300
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 09:04:10 AM โดย ครูดำ » บันทึกการเข้า
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 09:42:46 AM »

ผมแอบเข้าไปอ่านกระทู้นี้ได้แค่ 5 หน้าก็มึนแล้วครับ.. เลยรู้เลยว่ากว่าจะบานน่าจะถึงปีครับ... Cheesy อ๋อย

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=60926.0

ที่นี่อีกที่ด้วยครับ....
แนวหลากหลายมาก... Grin
ทั้งภาพสวย ๆ ...  อุปกรณ์..  เทคนิค... Cheesy

http://www.pantip.com/cafe/camera/

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 10:08:38 AM »

ขายอน เริ่มทำงาน คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อย่าเชื่อลุงตุ้มน๊ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 12:14:13 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:00:30 AM »

มาไม่ทัน เชียร์ D5100 ครับ  Grin

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=219300

+1 เพราะใช้เหมือนกัน มีเหตุผลไหมเนี่ย  กิ๊วก๊าว
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 04:02:15 PM »

คุณ  a lone wolf ครับ เทคนิก มันไม่สำคัญ เท่ากับ ภาพที่ออกมาหรอกครับ เพราะ บางครั้ง เวลาถ่ายรูป เราอาจเจอกับ สิ่งที่ ไม่คาดฝันได้เสมอ อย่างเช่น จะถ่ายภาพคน ยืนอีกฝั่งถนน พอกดชัตเตอร์ ดันมี รถวิ่งผ่านมา พอดี ฉะนั้น อย่ายึดติดกับ เทคนิกเลย ครับ ถ่ายให้สนุก และ ภาพออกมาดีก็พอ

ครูดำ มาช้าไปครับ เค้าตัดสินใจเลือก หนอน ไปเรียบร้อยแล้ว  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 23
  พิมพ์