เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:34:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้องถ่ายรูป DSLR ครับ...  (อ่าน 52262 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 07:30:25 AM »

เล่าแบบคนไม่มีประสบการณ์
ผมใช่กล้องSLRของNikonมาก่อน ทิ้งHobbyนี้ไปในช่วงรอยต่อของฟิล์มกับดิจิทอล ไปใช้กล้องคอมแพค

มองหาDSLRก็เพื่อเติมความสุขให้ชีวิต เคยมาโพสถามหาข้อมูล สุดท้ายกลับไปซื้อNikon
เหตุผลเพราะความคุ้นเคย และที่สำคัญ.....พนักงานขาย(สตรี)   คิก คิก
ปี 2553 ได้ Nikon D90+เลนส์ AF-S 18-200 มาในราคา 49.5K
ภาพที่ผมโพสในเวปส่วนใหญ่ มาจากกล้องตัวนี้ .... ถึงวันนี้พอใจในระดับหนึ่ง แต่ไม่ถือว่าดีเมื่อเทียบกับหลายๆท่านที่นี่  ไหว้
เมื่อต้นปีไปซื้อเลนส์ 50mm มาไว้ถ่ายรูปคน ยังไม่ได้ใช้งาน ...... มีกล้อง มีเลนส์ ..... ยังต้องมองหาตัวแบบ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 07:53:09 AM »

ผมใช่กล้องSLRของNikonมาก่อน ทิ้งHobbyนี้ไปในช่วงรอยต่อของฟิล์มกับดิจิทอล ไปใช้กล้องคอมแพค

มองหาDSLRก็เพื่อเติมความสุขให้ชีวิต เคยมาโพสถามหาข้อมูล สุดท้ายกลับไปซื้อNikon
เหตุผลเพราะความคุ้นเคย และที่สำคัญ.....พนักงานขาย(สตรี)   คิก คิก
ปี 2553 ได้ Nikon D90+เลนส์ AF-S 18-200 มาในราคา 49.5K
ภาพที่ผมโพสในเวปส่วนใหญ่ มาจากกล้องตัวนี้ .... ถึงวันนี้พอใจในระดับหนึ่ง แต่ไม่ถือว่าดีเมื่อเทียบกับหลายๆท่านที่นี่  ไหว้
เมื่อต้นปีไปซื้อเลนส์ 50mm มาไว้ถ่ายรูปคน ยังไม่ได้ใช้งาน ...... มีกล้อง มีเลนส์ ..... ยังต้องมองหาตัวแบบ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

รูปคนนี่พูดลำบากครับพี่ธำรง... ไหว้

เวลาเจอแบบสวยๆ ผมต้องถ่ายทิวทัศน์เป็นหลักโดยให้แบบอยู่ตามมุมหรือขอบของเฟรม เพื่อให้ดูเหมือนว่าบังเอิญถ่ายติดมา...

หากนำแบบสวยๆอย่างที่คุณ ต.แม่สาย ถ่ายไว้กลางเฟรมจะๆขนาดนั้น... อาจเป็นผลเสียต่อสุขภาพทั้งกล้องและตากล้องผู้อยู่หลังเลนส์ อย่างที่หาใดมาเปรียบปรานได้ครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 07:57:36 AM »

ลบข้อความก่อนครับ กลัวจุดใต้ตำตอ... Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 08:24:59 AM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:25:33 AM »

ผมใช้กล้องคอมเพคธรรมดา ๆ ครับ  Sony DSC-W180  ซื้อหลายปีแล้ว  Grin

ความชัดใช้ได้ระดับหนึ่ง  แลกเอากับ  ใช้งานง่าย  พกพาสะดวกติดตัวไปได้ทุกที่   หลงรัก

ไปเที่ยวตรังก็พกตัวนี้ไป  นั่งตุ๊กตุ๊กติดสติ๊กเกอร์เรารักในหลวงคันนี้แหละเที่ยวรอบเมือง   หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 08:32:38 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:37:04 AM »

พามาฝากครับ...  Grin

คลิปวีดีโอ การถ่ายภาพเทคนิคชัดลึกชัดตื้น โดย วิศาล น้ำค้าง

http://www.youtube.com/watch?v=XD4W99OkSao&feature=player_embedded

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:56:16 AM »

พามาฝากครับ...  Grin

คลิปวีดีโอ การถ่ายภาพเทคนิคชัดลึกชัดตื้น โดย วิศาล น้ำค้าง

http://www.youtube.com/watch?v=XD4W99OkSao&feature=player_embedded

+1 ครับพี่... ไหว้ เห็นแววงบบานรำไรๆเลยครับ... หลงรัก

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:15:02 AM »

ผมชอบถ่ายรูปดอกไม้ครับ .. มันไม่บ่น เวลาเราถ่ายช้านะครับ เพราะกว่าจะหามุมกว่าจะเล็ง  บู่  ส่วนรูปคนแอบถ่ายเอาครับ  Grin

Canon EF 50mm F1.8 II  เลนส์คนยากครับ
Canon EOS 400D กับกล้องเก่าๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 10:26:59 AM โดย Sig228-kolok » บันทึกการเข้า

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:16:45 AM »

18-135 1:f3.5-5.6 ไม่เคยใช้ครับแต่ถ้าเอาความสะดวกก็ใช้ได้ครับ ไม่ต้องคอยเปลี่ยนเลนส์เดี๋ยวจะกังวลเรื่องฝุ่นเข้าccd  แล้วถ้ามาใส่ 600 d ก็จะได้ช่วงประมาณ 28-216 mm. ได้ไวด์อ่อน ๆ กับเทเล่กำลังดี ภาพตัวอย่างชุดนี้จากคิท 18-55 ที่ผมถ่ายไว้

สำหรับชุดนี้เป็น 55-250 ครับ...

ส่วนตัวก็พอใจในระดับหนึ่งกับเลนส์สองตัวนี้ครับ... ไหว้

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:36:52 AM »

เหมือนกับเริ่มใหม่จากกล้องฟิล์ม FM2
D5100 18 - 105 และของเก่า AI 24 50 135 70 - 210E แฟลชจีน YN ก็อป SB800 ก็ใช้ได้ดี
มันเริ่มจะดูดเงินแล้ว กำลังเหล่ 70 - 300 อีกสักบ้อง

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:43:49 AM »

รูปคนนี่พูดลำบากครับพี่ธำรง... ไหว้

เวลาเจอแบบสวยๆ ผมต้องถ่ายทิวทัศน์เป็นหลักโดยให้แบบอยู่ตามมุมหรือขอบของเฟรม เพื่อให้ดูเหมือนว่าบังเอิญถ่ายติดมา...

หากนำแบบสวยๆอย่างที่คุณ ต.แม่สาย ถ่ายไว้กลางเฟรมจะๆขนาดนั้น... อาจเป็นผลเสียต่อสุขภาพทั้งกล้องและตากล้องผู้อยู่หลังเลนส์ อย่างที่หาใดมาเปรียบปรานได้ครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

เลนส์50ยังไม่ได้ใช้ กิเลสก็พาให้คิดต่อไปถึงเทเล 300 ไว้ถ่ายภาพนกแล้วครับ  หลงรัก
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:44:13 AM »

พี่แพะคิดเหมือนกันเลยค่ะ เวลาถ่ายคน(ยิ่งเฉพาะคนใกล้ตัว) มักจะบ่นเนาะ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 12:23:04 PM »

น่าสนครับ    เยี่ยม น้ำลายหก

http://www.youtube.com/watch?v=vkg7pAxi4gE&feature=fvwrel
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #117 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 01:20:01 PM »

มาเล่าสู่กันฟังครับ.. กว่าจะมีวันนี้ ที่ฝืมือคงที่ แต่อุปกรณ์กล้อง ดันมากขึ้น...Wink

สงสัยหัวข้อนี้ "คุณตั๊ว " อ่านมากๆ คงจะเลือกไม่ถูกแน่ อะไรๆ ก็ดีไปหมด แม้นว่าจะสรุปไปที่แคนนอนแล้วก็ตาม
ยิ่งเข้าไปดูบางเวปที่เกี่ยวกับ การถ่ายรูปแล้ว พาลจะงงไปไก่ตาแตก  แล้วสมาชิก ที่มีฝีมือในเวปนี้โพสรูปขึ้นมาประกอบ
จะเห็นได้ชัดว่า  เราเริ่มเตรียมตัวจะบานแล้วครับ... Cheesy Cheesy

สมัยเรียนผมเคยใช้กล้องฟิมล์ ยาชิกา น่าจะเป็นFX3 หรือ FX 7 นี้แหล่ะ จำไม่ได้แล้ว กล้องยืมน้องสาวมาใช้
ถ่ายทั่วไป งานรับปริญญาให้เพื่อน ไม่มีความรู้อะไร? กับมุมกล้องเทคนิค  ดูรูปแล้ว ล้างแล้ว ภาพชัดใช้ได้จบ
พอเรียนจบ ทำงานมีเงิน อยากได้กล้องนิคอน  แต่สุดท้ายดันไปซื้อ แคนนอนกล้องฟิมล์อีก เพราะเจอ AF เงียบ เร็ว
ซื้อ 1.2k แถวปิ่นเกล้า เล่นอยู่พัก    เลิกเล่นขายน้องไป

เพิ่งมากลับมาเล่นใหม่เมื่อ  5-6 ปี ที่ผ่านมา  เหตุผลเพราะไปเที่ยว ทำงาน ไม่มีกล้อง เลยซื้อคอมแพคพานาโซนิค ราคา 1.4K  นำมาถ่ายสารพัด
ตัวนี้ถือว่าฟังค์ชั่นยังน้อย  รูปที่ออกมาถือว่า ใช้ได้เลยแต่ ถ่ายไปถ่ายมา พบว่ามีข้อจำกัดบางอย่างในสิ่งที่อยากได้

สุดท้ายไปซื้อ พานาโซนิคอีก FX33  (ตัวนี้ปัจจุบัน ..ถ่ายภาพไว้สรุปและเสนองานให้ลูกค้า)  โดยส่วนตัวชอบภาพจากตัวแรกมากกว่า
ถ่ายไป ถ่ายมาเห็นข้อด้อยบางอย่าง และก็สรุปเช่นเดิมว่า มีอะไรบางอย่างที่มันไม่สุดๆ

กลับมาหาข้อมูล กล้องใหม่ ซื้อหนังสือ อ่านในเวป  นั่งดูภาพจาก DSLR ในเวป กิเลสและความอยาก ลอยตามมาเลยครับ  ที่นี้ล่ะอยากได้ DSLR
จากการตั้งงบ ไม่เกิน 50K+- เล็งไปที่ แคนนอน 50D หรือ นิคอน D90 สุดท้ายอ่านไปอ่านมา คำถาม คือ  ตัวคูณหรือฟลูแฟรม...หาข้อมูลอยู่นานสรุปเป็น ฟลูแฟรมดีกว่าจะได้จบ

พอสรุปได้เสร็จอยากได้นิคอนมากๆ  โดยเฉพาะตัว D700  หน้าตา ฟังก์ชั่น ฟีเจอร์  มันโดนมาก ๆ แต่สุดท้ายกลายเป็นว่าสรุปที่... แคนนอน5DMarkII.. Cheesy Cheesy
เพราะความคิดส่วนตัว คือ  ผมชอบภาพถ่ายในแนวชีวิตมากกว่า และความรู้สึกคือ แคนนอนให้ความสมจริง สมจังตรงนั่นมากกว่า แต่ถ้าเป็นงานพรีเซนต์
โดยส่วนตัว ผมว่าภาพจาก นิคอนให้ได้ดีกว่าแคนนอน

แต่พอได้มาใช้สักพัก เน้นหิ้วมากกว่าถ่าย  รู้สึกไม่ค่อยคล่อง  เลยไปหาเรื่องบอกว่าซื้อให้แฟนใช้ เลยจัดกล้องคอมแพคมาใช้ อีกตัวคือ  พานาโซนิค LX5

สิ่งหนึ่งที่ผมได้กับตัวเอง คือ  ภาพถ่ายมันอยู่ที่มุมมองที่เราต้องการนำเสนอ ความคมชัดมักแปรตามคุณภาพของกล้องและมักแปรตามราคาด้วย ( ทั้งนี้ไม่รวมถึงการตกแต่ง)
เพราะผมดูภาพจาก 5D markII บ่อยๆ  ผมว่า ภาพจาก LX 5 ไม่ได้เรื่องเลย แต่เมือ่ผมดูภาพจาก LX5 บ่อยๆ ผมว่าภาพจาก FX33 ไม่ได้เรื่องเช่นกัน แต่ปัจจุบัน ผมกลับพอใจภาพจาก LX5
เมื่อไม่ได้เทียบจาก 5D markII  เพราะ 5DMarkII นอนกล่องมากกว่า แต่จะว่าไปตัวนี้ถ่ายแล้ว เห็นรูปแล้วชื่นใจ แต่ปัจจุบัน เป็นของเล่นตัวเดียวที่ซื้อแล้ว"เสียดายเงิน" มากที่สุด
เพราะผมใช้มันไม่คุ้มค่ากับสิ่งที่จ่ายไป

ลองดูครับ..จะเลือกคอมแพคเกรดสูงหน่อย จะเลือก DSLR + เลนซ์ตัวไหน? ลองตัดสินใจซักตัว ตามงบ เพราะจุดประสงค์เราคือเพื่อ พรีเซนต์งานและถ่ายทั่วไป
อย่าเพิ่งไปเทียบว่าจะต้องถ่ายให้ได้เหมือนคนโน้น เหมือนคนนี้  ที่สำคัญเรายังไม่ได้ลองหรือเริ่มเลย  ลองตัดสินใจลองดูก่อน คิดเสียว่าซื้อความรู้ ว่าเราชอบจริงๆไหม?

หากเราชอบการถ่ายรูปจริง..เชื่อเถอะ!!  กล้องตัวที่ 2   +เลนซ์คุณภาพ+ อุปกรณ์ต่างๆ =  ค่าใช้จ่ายที่จะบาน จะตามมาเองครับ
ผมเล่าสู้กันฟังจากประสบการ์ณตัวเอง ...อาจจะไม่เหมือนท่านอื่นก็ได้ครับ...ส่วนฝีมือถ่ายภาพผมไม่ต่างกับฝีมือยิงปืนครับ...ห่วยครับ.. ไหว้

หมายเหตุ : ขอออกตัวก่อนน่ะครับ สำหรับผม "ปืนและกล้อง" ไม่ต่างกัน ผมวางตัวตัวเองเป็นแค่ "ยูสเซอร์" ที่แค่อยากรู้อุปกรณ์  และไม่ใช่มือโปรฯ น่ะครับ.. Wink

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #118 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:37:34 PM »

มุมมองของคุณ.สาเก เป็นมุมมองที่ตรงประเด็นมากครับ... เยี่ยม

Smiley คนใช้ DSLR เพราะยากได้ภาพที่สวยที่สุด แต่ก็ต้องแลกมาด้วยทุนทรัพย์ที่ลงไปไม่จบ รวมถึงการถ่ายแต่ละภาพต้องอาศัยความอดทนทั้งช่างภาพและคนถูกถ่าย อีกทั้งภาระที่ต้องแบกเอาอุปกรณ์สารพัดติดตัวไปด้วย ถ้าใจไม่รักในการถ่ายภาพหรือยึดเป็นอาชีพ มันก็ไม่ลงตัว อาจเบื่อ ต้องหาคอมแพคมาไว้ใช้ เพื่อนสมาชิกหลายท่านใช้ DSLR ไปหลายๆที่ แต่ก็ต้องมีคอมแพคติดกระเป๋าไปด้วยเช่นกัน

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #119 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:01:30 PM »

มุมมองของคุณ.สาเก เป็นมุมมองที่ตรงประเด็นมากครับ... เยี่ยม

Smiley คนใช้ DSLR เพราะยากได้ภาพที่สวยที่สุด แต่ก็ต้องแลกมาด้วยทุนทรัพย์ที่ลงไปไม่จบ รวมถึงการถ่ายแต่ละภาพต้องอาศัยความอดทนทั้งช่างภาพและคนถูกถ่าย อีกทั้งภาระที่ต้องแบกเอาอุปกรณ์สารพัดติดตัวไปด้วย ถ้าใจไม่รักในการถ่ายภาพหรือยึดเป็นอาชีพ มันก็ไม่ลงตัว อาจเบื่อ ต้องหาคอมแพคมาไว้ใช้ เพื่อนสมาชิกหลายท่านใช้ DSLR ไปหลายๆที่ แต่ก็ต้องมีคอมแพคติดกระเป๋าไปด้วยเช่นกัน

"สูงสุดสู่สามัญ"  ใช่มั้ยครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 23
  พิมพ์