เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:34:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้องถ่ายรูป DSLR ครับ...  (อ่าน 52504 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #120 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:28:45 PM »

ผลของการถ่ายรูปมาก ๆ  คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
wardog
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #121 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:31:46 PM »

ผมใช้ Canon 550D  มีเลนส์สองตัว 18-55Kitติดตัว กับ 55-250(ซื้อที่เซียร์ร้านB2H ห้าพันห้าร้อยบาท) ที่ไม่ใช้เลนส์ครอบจักรวาลอย่างพวก18-135เพราะไม่มีปัญญาซื้อครับ แหะๆ  เยาะเย้ย

ผลพลอยได้คือไอ้พวกเลนส์เฉพาะด้านอย่างไอ้55-250 ซูมสุดระยะ ยังคมชัดอยู่ ติดขัดตรงที่ ถ่ายคนหรือวัตถุไกล้ๆลำบากมาก ได้อย่างเสียอย่าง แต่งบ(ยัง)ไม่บานมากนัก   เยาะเย้ย

ใช้งานได้รอบด้านสบายๆ ถ่ายสนุกดีครับ แต่เซ็ทแบบผม ก่อนไปถ่ายต้องเตรียมตัวไป เลือกเลนส์ ว่าวันนี้จะถ่ายไกล้ หรือ ถ่ายไกล ไม่อยากไปเปลี่ยนเลนส์นอกสถานที่ ไม่อยากแบกเยอะด้วย ปวดไหล่  ไปแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าเอา

รวมๆสามหมื่นกว่า (ตัวกล้องผมซื้อได้ประมาณ1ปีแล้วครับ สำหรับ 550D ตอนนี้ ถ้าใช้ของตกรุ่นได้ ไม่คิดมาก รู้สึกราคาประมาณสองหมื่นบาท มือหนึ่ง)

ภาพจากเลนส์Kit18-55ครับ

ภาพจาก 55-250ครับ

---------------------------------------------------
คนใดใช้ชื่อไทยอยู่ กายก็ดูเหมือนไทยด้วยกัน  ได้อาศัยโพธิ์ทองแผ่นดินของราชันย์ แต่ใจมันยังเฝ้าคิดทำลาย
คนใดเห็นไทยเป็นทาส ดูถูกชาติเชื้อชนถิ่นไทย  แต่ยังฝังทำกิน กอบโกยสินไทยไป เหยียดคนไทยเช่นทาสของมัน

หนักแผ่นดิน หนักแผ่นดิน คนเช่นนี้เป
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #122 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:49:15 PM »

มุมมองของคุณ.สาเก เป็นมุมมองที่ตรงประเด็นมากครับ... เยี่ยม

Smiley คนใช้ DSLR เพราะยากได้ภาพที่สวยที่สุด แต่ก็ต้องแลกมาด้วยทุนทรัพย์ที่ลงไปไม่จบ รวมถึงการถ่ายแต่ละภาพต้องอาศัยความอดทนทั้งช่างภาพและคนถูกถ่าย อีกทั้งภาระที่ต้องแบกเอาอุปกรณ์สารพัดติดตัวไปด้วย ถ้าใจไม่รักในการถ่ายภาพหรือยึดเป็นอาชีพ มันก็ไม่ลงตัว อาจเบื่อ ต้องหาคอมแพคมาไว้ใช้ เพื่อนสมาชิกหลายท่านใช้ DSLR ไปหลายๆที่ แต่ก็ต้องมีคอมแพคติดกระเป๋าไปด้วยเช่นกัน

หากโอไม่ซีเรียสกับคุณภาพของภาพ โอพกตัวเล็กติดตัวตลอดเลยค่ะ
แต่ตอนนี้ส่งตัวเล็กเข้าศูนย์ เหงาเลย ยิ้มีเลศนัย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #123 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:58:47 PM »

ผมใช้ Canon 550D  มีเลนส์สองตัว 18-55Kitติดตัว กับ 55-250(ซื้อที่เซียร์ร้านB2H ห้าพันห้าร้อยบาท) ที่ไม่ใช้เลนส์ครอบจักรวาลอย่างพวก18-135เพราะไม่มีปัญญาซื้อครับ แหะๆ  เยาะเย้ย

ผลพลอยได้คือไอ้พวกเลนส์เฉพาะด้านอย่างไอ้55-250 ซูมสุดระยะ ยังคมชัดอยู่ ติดขัดตรงที่ ถ่ายคนหรือวัตถุไกล้ๆลำบากมาก ได้อย่างเสียอย่าง แต่งบ(ยัง)ไม่บานมากนัก   เยาะเย้ย

ใช้งานได้รอบด้านสบายๆ ถ่ายสนุกดีครับ แต่เซ็ทแบบผม ก่อนไปถ่ายต้องเตรียมตัวไป เลือกเลนส์ ว่าวันนี้จะถ่ายไกล้ หรือ ถ่ายไกล ไม่อยากไปเปลี่ยนเลนส์นอกสถานที่ ไม่อยากแบกเยอะด้วย ปวดไหล่  ไปแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าเอา

รวมๆสามหมื่นกว่า (ตัวกล้องผมซื้อได้ประมาณ1ปีแล้วครับ สำหรับ 550D ตอนนี้ ถ้าใช้ของตกรุ่นได้ ไม่คิดมาก รู้สึกราคาประมาณสองหมื่นบาท มือหนึ่ง)

สองตัวนี้บอกตรงๆว่า ถ้าถ่ายปกตินี่ถือว่าโอเคแล้วครับ ถือว่าเป็นชุด happy meal ของแคนอนเลยล่ะครับ อาจติดตรงโฟกัสช้าไปบ้านนิดนึง แต่ถ้ากลางแจ้ง 55-250 ก็ไม่เป็นรองใครครับ

อันนี้จาก 55-250 ครับ ไม่ได้แต่งอะไรเลย

ถ้าชอบถ่ายแนว Tele แล้วจะถ่ายจริงๆจังๆ ลอง  70-200 F4 หรือ F2.8L ดูครับ จะสนุกมากๆ โดยเฉพาะตัวหลัง

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #124 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:04:53 PM »

มุมมองของคุณ.สาเก เป็นมุมมองที่ตรงประเด็นมากครับ... เยี่ยม

Smiley คนใช้ DSLR เพราะยากได้ภาพที่สวยที่สุด แต่ก็ต้องแลกมาด้วยทุนทรัพย์ที่ลงไปไม่จบ รวมถึงการถ่ายแต่ละภาพต้องอาศัยความอดทนทั้งช่างภาพและคนถูกถ่าย อีกทั้งภาระที่ต้องแบกเอาอุปกรณ์สารพัดติดตัวไปด้วย ถ้าใจไม่รักในการถ่ายภาพหรือยึดเป็นอาชีพ มันก็ไม่ลงตัว อาจเบื่อ ต้องหาคอมแพคมาไว้ใช้ เพื่อนสมาชิกหลายท่านใช้ DSLR ไปหลายๆที่ แต่ก็ต้องมีคอมแพคติดกระเป๋าไปด้วยเช่นกัน

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เดินทาง แบก DSLR ไปด้วย แถมคอมแพคเล็กๆอีกตัว เพื่อถ่ายตัวเอง และให้คนอื่นถ่ายให้ครับ แหะๆ

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #125 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:35:45 PM »

ภาพนี้ ก็ถ่ายด้วย EF 70-200 F4L ครับ ไม่ได้แต่งภาพ เลยเมือนกัน  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ภาพนี้ ดูแล้ว อึดอัด หายใจไม่ออก ยังไง ชอบกล  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 11:53:50 PM โดย 686 » บันทึกการเข้า
-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #126 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:54:22 PM »

ภาพนี้ ก็ถ่ายด้วย EF 70-200 F4L ครับ ไม่ได้แต่งภาพ เลยเมือนกัน  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ภาพนี้ ดูแล้ว อึดอัด หายใจไม่ออก ยังไง ชอบกล  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ภาพสามมิติรึเปล่าครับอันนี้ มีมิติโค้งเว้า

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #127 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:56:15 PM »

ชาวหนอนมากันตึมเลย อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #128 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:17:11 AM »

ชาว มิตซูบิชิ อย่ายอมแพ้รีบเอารูปเด็ดมาแย่งซีนเร้วววว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #129 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:38:15 AM »

ภาพนี้ ก็ถ่ายด้วย EF 70-200 F4L ครับ ไม่ได้แต่งภาพ เลยเมือนกัน  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

สาเหตุที่ซื้อกล้อง DSLR  เพราะเอาไว้ถ่ายภาพแบบนี้นี่เอง    หลงรัก  เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #130 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 07:10:13 AM »

ที่เลือกCANON เพราะมีแรงบันดาลใจ  Grin Grin Grin

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #131 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:03:15 AM »

เอาภาพจากกล้อง DSLR Like เก่าๆ มาฝากครับ... ใช้มาแปดปีแล้ว... ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ... ไม่บานเรื่องเลนส์ด้วย... Grin Grin Grin

...ถ่ายจาก Fuji FindPix S5500 ครับ...

อันนี้ซูมไกล...

ทั้งหมดถ่ายด้วยกล้องเก่าๆ ตัวเดียวของผมครับ... Grin Grin Grin

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #132 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:12:54 PM »

ลืมชดเชยค่าความเพี้ยน (Distortion) หรือเปล่า Object อยู่ที่ไหนเดี๋ยวไปถ่ายซ่อมให้
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #133 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:23:08 PM »

+1 ขอบคุณทุกท่านครับ.. เลิกงานดึกมา 2 วันแล้ว... จะกลับกรุงเทพก็คงไม่ได้กลับอีก อาทิตย์นี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรื่องกล้องถือว่าได้ความรู้มากครับ... แต่เทคโนโลยีมาไวไปไว.. ถ้าเป็นไปได้อยากทราบข้อดี-ข้อเสียระหว่าง "ตัวคูณ" กับ "ฟูลเฟรม" ครับ... ไหว้

สุดท้ายนักเล่นกล้องจะจบที่ตัวไหน...

ขอบคุณล่วงหน้าครับ... ไหว้

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #134 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 12:05:40 AM »

+1 ขอบคุณทุกท่านครับ.. เลิกงานดึกมา 2 วันแล้ว... จะกลับกรุงเทพก็คงไม่ได้กลับอีก อาทิตย์นี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรื่องกล้องถือว่าได้ความรู้มากครับ... แต่เทคโนโลยีมาไวไปไว.. ถ้าเป็นไปได้อยากทราบข้อดี-ข้อเสียระหว่าง "ตัวคูณ" กับ "ฟูลเฟรม" ครับ... ไหว้

สุดท้ายนักเล่นกล้องจะจบที่ตัวไหน...

ขอบคุณล่วงหน้าครับ... ไหว้

จบ ก็ต้องฟูลเฟรมสิครับ... Cheesy
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 23
  พิมพ์