เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:38:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้องถ่ายรูป DSLR ครับ...  (อ่าน 52303 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #225 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:52:49 PM »

เมื่อวานมีเวลาเลยไปเดินสำรวจกล้องดู มาสะดุดใจกับ lumix g3 ที่ให้เลนส์ 14-42 + 45-200 มาด้วย...

ตัวนี้ดีอย่างไรบ้างครับ... ไหว้

4/3 ต้อง คูณ 2 ครับ อย่าง 14-42 + 45-200 ถ้าเทียบกับ กล้อง ฟูลเฟรม จะเป็น 28-82 กับ 90-400 เซ็นเซอร์ 4/3 ของ พานา จะเล็กกว่า DSLR ของ แคนนอน หรือ นิคอน ภาพที่ได้ จะเป็น ลักษณะ 4/3 ไปด้วย เวลา เอาไฟล์ ไปอัดรูป ภาพที่ได้ จะไม่เต็มกระดาษ หรือ ถ้าเต็ม ถาพจะโดนตัดส่วนบนกับ ส่วนล่างออก ถ้าจะเล่น 4/3 จริง ต้องคนรัก ครับ อีกอย่าง ราคา เลนส์ ไม่ค่อยมี มาตรฐาน ซื้อเดือนนี้ พอ เดือนหน้า ก็ลดราคาลงมา เอาแน่อะไรไม่ได้

เซ็นเซอร์ 4/3 ถูกจำกัดใว้ด้วย ขนาด มันคือ ฟูลเฟรม ของมันเอง ไม่มีทางเลือก ให้ัพัฒนาไปยังเซ็นเซอร์ ที่ใหญ่กว่าได้ ถ้า เล่น 4/3 แล้ว ต้องทำใจ ครับ ต้องอยู่กับ มัน ไปตลอด เพื่อนผม ใช้อยู่ ยังต้อง หันมาเล่น 60D เลย เพราะ คุณภาพ ไฟล์ กับ น๊อยส์ ยังสู้ 60D ไม่ได้ ครับ

ขอบคุณมากครับพี่เจนสำหรับความรู้นี้.. ไหว้ ถ้าอย่างนั้น nex 5n คือสัดส่วนเดียวกับ 60D ใช่ไหมครับพี่... ไหว้

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #226 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:05:13 PM »

ขอบคุณมากครับพี่เจนสำหรับความรู้นี้.. ไหว้ ถ้าอย่างนั้น nex 5n คือสัดส่วนเดียวกับ 60D ใช่ไหมครับพี่... ไหว้

ไช่ และ ไม่ไช่ ครับ Sony Nex 5n ใช้เซ็นเซอร์ APS-C เหมือน 60D แต่ APS-C ของ โซนี่ มีขนาด 1.5 เท่าของ ฟูลเฟรม ส่วน 60D มีขนาด 1.6 เท่าของ ฟูลเฟรม เซ็นเซ่อ มีขนาด เกือบเท่ากันครับ ต่างกัน ไม่ถึง 10%

อย่าง เลนส์ 100 มม.หาก ใส่ กล้อง Nex 5N จะได้ทางยาว โฟกัส ที่ 150 มม. เมื่อเทียบกับ กล้อง ฟูลเฟรม หากเอา เลนสื 100 มม. มาใส่ 60D จะได้ทางยาวโฟกัส 160 มม. ของ กล้อง ฟูลเฟรม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 08:13:09 PM โดย 686 » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #227 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:28:22 PM »

ถ้าอย่างนั้นขอถามอีกนิดนะครับพี่เจน... ไหว้

ดูจากภาพที่พี่ๆโพสต์มาสังเกตุได้ว่าเลนส์ L ให้ภาพที่สวย... มันคือเลนส์ชนิดเดียวกับเลนส์ Kit ที่แถมมากับกล้องแต่ใช้วัสดุดีกว่า หรือว่าเป็นเลนส์อีกประเภทหนึ่งครับ... ไหว้

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #228 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:33:42 PM »

สงสัยผมจะ  ตาต่ำ  ดูยังไงภาพมันก็เหมือน ๆ กันหมด   หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #229 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:41:50 PM »

สงสัยผมจะ  ตาต่ำ  ดูยังไงภาพมันก็เหมือน ๆ กันหมด   หัวเราะร่าน้ำตาริน

หรือว่าเป็นเพราะหน้าจอ amoled ของผมหรือเปล่าเนี่ย...^^!

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #230 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:52:53 PM »

ว่าจะให้เห็นทรายด้วย แต่ถ่ายไม่เป็น คิก คิก คิก คิก คิก คิก ดีเก้าสิบบวก แทมร่อน 17-50 เอฟ2.8 ตัวเก่า

ทะเลฝั่งอันดามัน(ตรัง)

ภาพนี้ ก็ถ่ายด้วย EF 70-200 F4L ครับ ไม่ได้แต่งภาพ เลยเมือนกัน  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ภาพนี้ ดูแล้ว อึดอัด หายใจไม่ออก ยังไง ชอบกล  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

คุณพงษ์ลองดูภาพของพี่เข้ม กับพี่เจนสิ... เห็นความแตกต่างไหมครับ... คิก คิก

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #231 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 09:30:05 PM »

ถ้าอย่างนั้นขอถามอีกนิดนะครับพี่เจน... ไหว้

ดูจากภาพที่พี่ๆโพสต์มาสังเกตุได้ว่าเลนส์ L ให้ภาพที่สวย... มันคือเลนส์ชนิดเดียวกับเลนส์ Kit ที่แถมมากับกล้องแต่ใช้วัสดุดีกว่า หรือว่าเป็นเลนส์อีกประเภทหนึ่งครับ... ไหว้

แคนนอน มี เลนส์ อยู่ หลาย ระดับ ครับ ไม่ได้แบ่งแค่ เลนส์ ตัวคูณ ( EF-S) หรือ ฟูลเฟรม (EF) แต่แบ่งด้วย คุณภาพ เลนส์ กับ วัสดุที่ใช้ในการผลิต

ระดับ ถูกสุด เม๊าส์ จะเป็น พลาสติก อย่าง 50 มม. F1.8

ระดับ แพงขึ้นมาหน่อย วงแหวน จะเป็น สีเงิน

แพงขึ้นมาอีก จะเป็น เลนส์ ที่พิมพ์ คำว่า Ultrasonic

เลนส์ L เป็นเลนส์ ระดับ สูง ของแคนนอน จะมีวงแหวน สีแดง ที่กระบอกเลนส์ บางตัว จะเป็น สีดำ บางตัว จะเป็น สีขาว

ระดับ แพงสุึด อาจจะไม่ไช่ เลนส์ L เสมอไป ครับ เลนส์ EF-S บางรุ่น แพงกว่า เลนส์ L รุ่นถูก ก็มี
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #232 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 09:40:03 PM »

ว่าจะให้เห็นทรายด้วย แต่ถ่ายไม่เป็น คิก คิก คิก คิก คิก คิก ดีเก้าสิบบวก แทมร่อน 17-50 เอฟ2.8 ตัวเก่า

ภาพนี้ ก็ถ่ายด้วย EF 70-200 F4L ครับ ไม่ได้แต่งภาพ เลยเมือนกัน  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ภาพนี้ ดูแล้ว อึดอัด หายใจไม่ออก ยังไง ชอบกล  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

คุณพงษ์ลองดูภาพของพี่เข้ม กับพี่เจนสิ... เห็นความแตกต่างไหมครับ... คิก คิก

ไม่น่าถามเลยครับ  ผมมองยังไงภาพของพี่เจนก็ดีกว่าอยู่แล้ว   น้ำลายหก

คือถ้าเป็นภาพวิวด้วยกันผมแยกไม่ออกหรอกครับ   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #233 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:00:49 PM »

ไม่น่าถามเลยครับ  ผมมองยังไงภาพของพี่เจนก็ดีกว่าอยู่แล้ว   น้ำลายหก

คือถ้าเป็นภาพวิวด้วยกันผมแยกไม่ออกหรอกครับ   คิก คิก

ไหนครับภาพของพี่เข้ม....  ผมไม่เห็นครับ....

เห็นแต่ภาพพี่เจน   Grin     คิก คิก คิก คิก

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #234 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:11:38 PM »

ไม่น่าถามเลยครับ  ผมมองยังไงภาพของพี่เจนก็ดีกว่าอยู่แล้ว   น้ำลายหก

คือถ้าเป็นภาพวิวด้วยกันผมแยกไม่ออกหรอกครับ   คิก คิก

ก่อนที่ผม ซื้อกล้อง ผม ก็คิดว่า เลนส์ L กับ เลนส์ คิท ไม่แตกต่างกันมาก อาจจะแค่ ให้ สีสวยกว่า นิดหน่อย แต่ พอลองใช้ กลับพบว่า ทั้งความเร็วในการ โฟกัส และ ความคมชัด เหนือกว่า เลนส์ คิท มาก และ เลนส์ EFS ส่วนใหญ่ แต่ไม่ทั้งหมด ยกเว้น เลนส์ EFS บางตัว ที่เป็น เลนส์ คุณภาพสูง เพื่อ กล้องตัวคูณ โดยเฉพาะ อย่าง 10-22 และ 17-55 F2.8 ที่ให้ ภาพ และ สี สวยมาก ใกล้เคียง เลนส์ L เลยทีเดียว แถมราคา ก็ใกล้เคียง เลนส์ L ด้วย

เมื่อก่อน สมัย กล้อง ฟิล์ม ( เลนส์ FD ) แคนนอน ไม่ได้แยกเลนส์ ออกเป็น หลายชนิด อย่างปัจจุบัน จะมีแค่ เลนส์ สำหรับถ่ายภาพ ทั่วไป กับ เลนส์ เทเลทางยาว โฟกัส สูง ๆ สำหรับ ช่างภาพ กีฬา ที่มีขอบแดง จนแคนนอน ทิ้ง ลูกค้าเก่า เปลี่ยนเลนส์ จาก ระหัส FD ไปเป็น EF ทำให้ เลนส์ เก่า ไม่สามรถใช้กับ กล้อง ออโตโฟกัส ใหม่ได้ ช่วงเปลี่ยนถ่าย ทำให้ แคนนอน เสียลูกค้าไปมาก ช่วงนั้น นิคอน ก็ออก สโลแกนว่า "เพื่อนไม่เคยทิ้งกัน" เพราะ ตอนนั้น นิคอน เปลี่ยนมาใช้ระบบ ออโตโฟกัส แต่ก็ยังสามารถใช้ เลนส์ เก่า ได้อยู่  

สาเหตุที่ แคนนอน ทิ้ง เลนส์ FD เพราะ แคนนอน เป็น ผู้ผลิตกล้อง รายแรก ที่ ฝัง มอเตอร์ ใว้ที่ ตัวเลนส์ ส่วนยี่ห้ออื่น อย่าง นิคอน, มินอลต้า และ เพ็นแท็ค ต่างใช้ มอเตอร์ ที่ตัวกล้อง หมุนเฟือง เพื่อปรับ โฟกัส ถ้าเป็นเลนส์ ขนาดเล็ก แทบจะไม่เห็นควาทแตกต่าง ระหว่าง มอเตอร์ ที่ กล้อง กับ มอเตอร์ ที่เลนส์ แต่ สำหรับกล้อง เทเล ที่มีขนาดใหญ่ มาก ๆ ชิ้นเลนส์ ก็จะมีขนาดใหญ่ขึ้นด้วย ทำให้ เลนส์ ทีใช้ มอเตอร์ที่ตัวกล้อง ไม่สามารถสู้ได้ ทำให้ แคนนอน ยึดตลาด กล้องสำหรับตากล้อง มืออาชีพไปเกือบทั้งหมด ที่เหลือ ก็รอ ตกงาน เพราะ กล้อง สู้ไม่ได้จริง ๆ ต่อมาถึงยุค ดิจิตอล นิคอน เพิ่งรู้ตัว เปลี่ยนมาใช้ เลนส์ ที่มีมอเตอร์ ตามอย่าง แคนนอน แต่ ช่างภาพ อาชีพ ไม่ได้เปลี่ยนกล้องกัน ทุกวัน หาก ไม่มีอะไร ที่เหนือกว่า มาก ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 10:29:40 PM โดย 686 » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #235 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:26:58 PM »

ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #236 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:47:41 PM »

แล้ว Pentax ของพี่โอล่ะครับ เกิดอะไรขึ้น(เห็นพี่บอกไม่มีอนาคตครับ).... ไหว้

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #237 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:11:20 PM »

แล้ว Pentax ของพี่โอล่ะครับ เกิดอะไรขึ้น(เห็นพี่บอกไม่มีอนาคตครับ).... ไหว้

Pentax ชื่อบริษัทแม่ คือ Asahi Pentax ได้ขาย ส่วนงานกล้อง ถ่ายรูป ให้กับ บริษัท Ricoh ไปแล้ว ทำให้ อนาคต ของ กล้อง คอมแพ็ค ของ Pentax ไม่แน่นอน อาจไม่มีการทำตลาด หรือ ทำตลาด ต่อไป ส่วน กล้อง DSLR ยังไม่มีใครบอกได้ครับว่า จะคงมีรุ่นใหม่ ๆ ออกมา แข่งขันในตลาด หรือไม่ ส่วน เลนส์ ยิ่งแล้วใหญ่ เพราะ Ricoh ไม่มีโรงงาน ผลิตเลนส์ เป็นของ ตัวเอง ผิดกับ Asahi Pentax ที่ มีโรงงาน ผลิตเลนส์ และ ประกอบ เลนส์ เป็นของตัวเอง

ที่ Pentax สามารถออกกล้อง DSLR ออกมาได้ด้วย ความช่วยเหลือของ ซัมซุง และ โซนี่ เพราะ Asahi Pentax ไม่มีเทคโนโลยี่ ด้านกล้องถ่ายรูป DSLR เลย ตัว Compact ก็ใช้ เซ็นเซอร์ ขนาดเล็ก ใช้ชิ้นเลนส์ ไม่กี่ชิ้น

ต้องคอยดูครับ ว่า เพ็นแท็ก จะออกมารูปแบบไหน แต่คาดกันกว่า ริโก้ ยังคงทำตลาด DSLR อยู่ แต่คงไม่ลงมาแข่ง แบบ แลกหมัดกับ Canon หรือ Nikon เพราะ ยังไม่มีสินค้า ครบทุกระดับ
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #238 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:29:06 PM »

เลนส์ L มีดีอีกอย่างนึงคือ สามารถถอดล้างได้ และประกอบได้โดยคุณภาพยังคงเดิม....

แถมมีอะไหล่ชิ้นเลนส์ให้เปลี่ยนด้วย ในกรณีรากินลึก หรือแตก-บิ่น ....

เคยไปนั่งเฝ้าเพื่อนมันล้าง 70-200 F/2.8 ใช้ไขควงแฉกเล็กขัน 1 อัน...กับไขควงแบนแล็กใช้แซะ 1 อัน

มันถอกออกได้ทุกชิ้น...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #239 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:36:32 PM »

ถ้าอย่างนั้นแสดงว่าเลนส์เปรียบเหมือน hardware และกล้องเหมือน software ใช่หรือเปล่าครับพี่เจน... ไหว้

ที่พี่เจนบอกว่าตากล้องจะไม่เปลี่ยนกล้องกันง่ายๆ แสดงว่ายังมีเลนส์ที่กั้นขีดจำกัดไว้อยู่... และมีลูปเหมือนรถไหมครับต้องเปลี่ยนทุกกี่ปี... ไหว้

หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 23
  พิมพ์