เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 10:30:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอปรึกษาครับ ระหว่าง Glock26 กับ CZ 75 P-01  (อ่าน 6718 ครั้ง)
mubee
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 09:00:45 AM »

มือใหม่ครับผม กำลังตัดสินใจหากระบอกเล็กๆกระทัดรัด ยิงง่าย+เก็บเฝ้าบ้านดี ระหว่าง Glock26 กับ CZ 75P-01
ผมไปลองจับๆดูที่ร้าน สองตัวนี้ cz กระชับมือกว่า G26 แต่ถ้าตัว G26 ใส่แมก12นัด ก็จับถนัดดีเหมือนกันครับ
ตัวไหนยิงง่านกว่ากันครับ แล้วดูแลรักษา กับเรื่องสนิมนี่ตัว CZ เป็นอย่างไรบ้างครับ เพื่อนๆพี่ๆท่านใดมีประสบการณ์ อยากขอคำแนะนำครับ
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 09:03:41 AM »

"""คอมแพกกับซับคอมแพกนะครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 09:24:39 AM »

ถ้ายังไม่เคยมีปืนส่วนมากจะชอบCZแต่ถ้าเรียนรู้ได้จับได้ลองยิงจะชอบพลาสติก...
mubee
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:10:29 AM »

"""คอมแพกกับซับคอมแพกนะครับ

ครับท่านไก่เฮง แต่ผมลองเอาสองตัววางเทียบกันดู มันเหมือนๆขนาดจะพอๆกันเลยละครับ  CZ เหมือนจะยาวกว่านิดๆ ใจก็อยากได้ G26 แต่เห็นว่า CZ ได้ 14 นัด แล้วก็มีแมก 16 นัดด้วย
mubee
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:24:02 AM »

ถ้ายังไม่เคยมีปืนส่วนมากจะชอบCZแต่ถ้าเรียนรู้ได้จับได้ลองยิงจะชอบพลาสติก...

ผมเคยไปลองยิงมา 2-3 ครั้งครับคุณ nick357. เป็น Glock17 gen3 กับ gen4. ของเพื่อนครับ แต่พอได้ลองจับ P-01 รู้สึกกระชับมือดี เลยชอบ แต่ไม่รู้ว่ายิงง่ายไหมแล้วก็ ดูแลรักษายากไหมสำหรับ cz. ครับ
turboboost
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:36:55 AM »

สองตัวนี้ผมเลือก cz ครับ ตัวนี้โครงเป็นอัลลอยไม่เป็นสนิมครับ น้ำหนักก็เบากว่าพวกโครงเหล็กอยู่ ที่สำคัญเป็นปืนยิงแม่นมากครับ ระยะ 10 เมตรนี่แต่งนิดหน่อยหรือไม่แต่งก็ลงแข่งสั้นชาวบ้านระยะ 10-15 เมตรมือใหม่มือสมาชิกได้เลยครับ ไกดับเบิ้ลก็คมดีครับ ไกยิงแล้วผมถูกใจกว่ากล๊อค

สองตัวนี้ถ้าเทียบกับกล๊อค 19 ค่อยสูสีหน่อยครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 01:48:04 PM »

CZ ยาวตลอดตัว 7.25 นิ้ว, ส่วน G26 ยาวตลอดตัว 6 นิ้ว... ถ้าไม่ได้พกบ่อย กระบอกใหญ่ย่อมได้เปรียบครับ อย่างน้อยก็กำด้ามนิ้วก้อยไม่โหวง...

แต่ถ้าจะพกกันจริงๆ หากไม่ได้ใส่กระเป๋ากางเกงหรือกระเป๋าเสื้อกันหนาว กระบอกยาว 7.25 นิ้วก็พอไหวครับ... ดังนั้นหากเลือกไม่ถูกก็โยนหัวก้อยเลย, ไม่ว่าออกหัวหรือก้อยก้ไม่ผิดหวังทั้งคู่...

แต่ถ้าถามเรื่องความ"ถึก"เวลากระทบกระแทกอะไรแรงๆ เช่นตกลงบนพื้นซีเม็นต์... ถ้ากระแทกแรงเท่ากันในแง่มุมเดียวกันหรือเทียบกันได้ เนื้อพลาสติกมันหยุ่นตัวดีกว่าอลูมินั่มอัลลอยด์ครับ, ทีนี้ปืนต่อสู้มันมีโอกาสโดนกระแทกได้ เช่นโดนชกตกบันได...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 01:56:25 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 03:06:38 PM »

ทีนี้ปืนต่อสู้มันมีโอกาสโดนกระแทกได้ เช่นโดนชกตกบันได...
ท่านสมชาย(ฮา)... ช่างสรรหาเหตุการณ์ตัวอย่างได้ชัดเจนดีจังครับ  ผมนึกภาพตามยังอดขำไม่ได้ครับ..+1(1,985)ครับผม..
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 04:53:17 PM »

เถียงครับพี่   ผมชอบทั้งเหล็กทั้งพลาสติกครับ55555555555555555อลูผมยังชอบเลยครับพี่   คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก  

ปืนมันมีสารแม่เหล็กทุกกระบอกครับ  พอมีแล้วมันจะดูดกระบอกอื่นตามๆกันมาเรื่อยๆตามกำลังเงิน 5555555555555555555555555

ตอบท่านเจ้าของกระทู้ครับ   ถ้าชอบพกพาเบาๆ G26ครับ  ถ้าชอบยิงเป้าเฝ้าบ้าน CZครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ผมเคยไปลองยิงมา 2-3 ครั้งครับคุณ nick357. เป็น Glock17 gen3 กับ gen4. ของเพื่อนครับ แต่พอได้ลองจับ P-01 รู้สึกกระชับมือดี เลยชอบ แต่ไม่รู้ว่ายิงง่ายไหมแล้วก็ ดูแลรักษายากไหมสำหรับ cz. ครับ

ขออนุญาติตอบนะครับ  ของงี้แล้วแต่ชอบจริงๆครับ  ผมลองมาทั้งสองกระบอกแล้ว  CZดูแลไม่ถึงกับยากครับยิ่งถ้าชอบด้วยนะ  เดี่ยวก้หยิบมาดรายมาเช็ดถู  สนิมไม่ขึ้นง่ายๆหรอกครับถ้าปืนที่เราชอบนะ  ไหว้ ไหว้ CZอาจจะไวกับสนิมมากกว่ากล็อกก็จริงแต่รุ่นพี่ผมท่านนึงใช้CZ ผมยังหาสนิมไม่เจอบนปืนแกเลยครับ แกเอามาเช็ดๆถูๆตลอด ไหว้ ไหว้ ไหว้  แต่ถ้าพกพากล้อกกินCZขาดครับเรื่องน้ำหนัก ซึ่งเป็นปกติอยู่แล้วจากวัสดุที่ทำ ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 04:58:44 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:06:02 PM »

น่าซื้อทั้งคู่... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 06:39:58 PM »

ขออนุญาติเติมอีกนิดนะครับ สองตัวนี้ที่น่าสนใจอีกอย่างคือความแตกต่างของระบบไกครับไกกล็อกจะหนืดนิดๆแล้วลั่น เป็นไกที่กึ่งซิงเกิ้ลกับดับเบิ้ล  ส่วนCZได้เวลาซิงเกิ้ลคมมากเวลาดับเบิ้ลจะหนืดๆนุ่มๆ    ข้อดีของCZคือเวลาซ้อมดรายไม่ต้องมาคอยดึงสไลด์ครับ เหนี่ยวได้เลย ของกล็อกต้องคอยดึงสไลด์ อันนี้ต้องแล้วแต่คนชอบนะครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
mubee
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 06:48:32 PM »

สองตัวนี้ผมเลือก cz ครับ ตัวนี้โครงเป็นอัลลอยไม่เป็นสนิมครับ น้ำหนักก็เบากว่าพวกโครงเหล็กอยู่ ที่สำคัญเป็นปืนยิงแม่นมากครับ ระยะ 10 เมตรนี่แต่งนิดหน่อยหรือไม่แต่งก็ลงแข่งสั้นชาวบ้านระยะ 10-15 เมตรมือใหม่มือสมาชิกได้เลยครับ ไกดับเบิ้ลก็คมดีครับ ไกยิงแล้วผมถูกใจกว่ากล๊อค

สองตัวนี้ถ้าเทียบกับกล๊อค 19 ค่อยสูสีหน่อยครับ

ครับผม กะไว้ว่าจะไปลอง Glock 19 gen3 กะ gen4 เหมือนกันครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะต่างกับ 17มาก, อัลลอยมีข้อดีข้อเสียต่างจากเหล็กล้วนอย่างไรหรือครับ ตัว สไลด์นี่ก็ยังเป็นเหล็กอยู่หรือเปล่าครับ Smiley

CZ ยาวตลอดตัว 7.25 นิ้ว, ส่วน G26 ยาวตลอดตัว 6 นิ้ว... ถ้าไม่ได้พกบ่อย กระบอกใหญ่ย่อมได้เปรียบครับ อย่างน้อยก็กำด้ามนิ้วก้อยไม่โหวง...

แต่ถ้าจะพกกันจริงๆ หากไม่ได้ใส่กระเป๋ากางเกงหรือกระเป๋าเสื้อกันหนาว กระบอกยาว 7.25 นิ้วก็พอไหวครับ... ดังนั้นหากเลือกไม่ถูกก็โยนหัวก้อยเลย, ไม่ว่าออกหัวหรือก้อยก้ไม่ผิดหวังทั้งคู่...

แต่ถ้าถามเรื่องความ"ถึก"เวลากระทบกระแทกอะไรแรงๆ เช่นตกลงบนพื้นซีเม็นต์... ถ้ากระแทกแรงเท่ากันในแง่มุมเดียวกันหรือเทียบกันได้ เนื้อพลาสติกมันหยุ่นตัวดีกว่าอลูมินั่มอัลลอยด์ครับ, ทีนี้ปืนต่อสู้มันมีโอกาสโดนกระแทกได้ เช่นโดนชกตกบันได...

เห็นภาพเลยครับพี่ อิอิ, คงไม่ได้ไปบู้ขนาดนั้นครับผม อยากได้มาเก็บบ้างยิงบ้างเท่านั้นเองครับ ตอนนี้ก็มีจอง Glock17 กับ CZ75 Shadow ไว้ รอ ป.3อยู่ครับ พอดีน้องชายซื้อ สนสก. เลยอยากได้อีกอันขนาดเล็กๆลงมาหน่อย ผมจองที่บางพลัดไว้ เป็น Glock26 แต่พอไปจับๆตัวจริง ใจมันลังเลไป CZ P-01 ซะแล้ว

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 06:54:10 PM »

CZ  ผมยังชอบตัวที่ทำจากเหล็กล้วนมากกว่านะครับ   Cheesy  ตัว P 01   โครงเป็นอัลลอยด์ เบากว่าเหล็ก  แต่ไม่ทนเท่าเหล็ก  ลำเลื่อนเป็นเหล็กครับ 

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
mubee
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 06:56:36 PM »

เถียงครับพี่   ผมชอบทั้งเหล็กทั้งพลาสติกครับ55555555555555555อลูผมยังชอบเลยครับพี่   คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก  

ปืนมันมีสารแม่เหล็กทุกกระบอกครับ  พอมีแล้วมันจะดูดกระบอกอื่นตามๆกันมาเรื่อยๆตามกำลังเงิน 5555555555555555555555555

ตอบท่านเจ้าของกระทู้ครับ   ถ้าชอบพกพาเบาๆ G26ครับ  ถ้าชอบยิงเป้าเฝ้าบ้าน CZครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขออนุญาติตอบนะครับ  ของงี้แล้วแต่ชอบจริงๆครับ  ผมลองมาทั้งสองกระบอกแล้ว  CZดูแลไม่ถึงกับยากครับยิ่งถ้าชอบด้วยนะ  เดี่ยวก้หยิบมาดรายมาเช็ดถู  สนิมไม่ขึ้นง่ายๆหรอกครับถ้าปืนที่เราชอบนะ  ไหว้ ไหว้ CZอาจจะไวกับสนิมมากกว่ากล็อกก็จริงแต่รุ่นพี่ผมท่านนึงใช้CZ ผมยังหาสนิมไม่เจอบนปืนแกเลยครับ แกเอามาเช็ดๆถูๆตลอด ไหว้ ไหว้ ไหว้  แต่ถ้าพกพากล้อกกินCZขาดครับเรื่องน้ำหนัก ซึ่งเป็นปกติอยู่แล้วจากวัสดุที่ทำ ไหว้ ไหว้ ไหว้

อ่า...  ครับผม กะไว้ว่าจะเอาไว้เฝ้าบ้าน ไปซ้อมยิงบ้างเดือนละครั้งสองครั้ง เพราะไปก็คงต้องไปกะน้องชายครับ ป4ออกมา ไม่ใช่ของผม ไม่กล้าพาไปไหนมาไหนครับ Smiley

น่าซื้อทั้งคู่... Grin

ครับ ผมไปเอาตัว CZ75 SP-01 shadow ก็หลังจากดูกระทู้ของคุณวายุละครับ Wink

ขออนุญาติเติมอีกนิดนะครับ สองตัวนี้ที่น่าสนใจอีกอย่างคือความแตกต่างของระบบไกครับไกกล็อกจะหนืดนิดๆแล้วลั่น เป็นไกที่กึ่งซิงเกิ้ลกับดับเบิ้ล  ส่วนCZได้เวลาซิงเกิ้ลคมมากเวลาดับเบิ้ลจะหนืดๆนุ่มๆ    ข้อดีของCZคือเวลาซ้อมดรายไม่ต้องมาคอยดึงสไลด์ครับ เหนี่ยวได้เลย ของกล็อกต้องคอยดึงสไลด์ อันนี้ต้องแล้วแต่คนชอบนะครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ครับพี่ พวกน้ำหนักไกต่างกันเยอะไหมครับ เห็นเพื่อนผมบอกว่า glock17 ประมาณ 5ปอนด์ แต่ตัวgen4 เพื่อนอีกคนว่าแต่งไกไว้3.5ปอนด์
ของ CZ นี่มาตรฐานกี่ปอนด์ หรือครับ แต่งเบามากๆหมายถึงใช้แรงเหนี่ยวน้อยใช่ไหมครับ?
mubee
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 06:58:19 PM »

CZ  ผมยังชอบตัวที่ทำจากเหล็กล้วนมากกว่านะครับ   Cheesy  ตัว P 01   โครงเป็นอัลลอยด์ เบากว่าเหล็ก  แต่ไม่ทนเท่าเหล็ก  ลำเลื่อนเป็นเหล็กครับ 

แสดงว่าข้อดีคือเบา ไม่ค่อยเป็นสนิม แต่ไม่ทนเท่าเหล็กล้วนหรือเปล่าครับพี่
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์