เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 10:24:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอปรึกษาครับ ระหว่าง Glock26 กับ CZ 75 P-01  (อ่าน 6705 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:00:29 PM »

ปืนถ้าไม่ใช่ปืนยิงเป้าอย่าแต่งไกเบาครับ  เวลาตื่นเต้นแล้วลั่นง่ายๆ  5ปอร์นนี้กำลังดีแล้วครับ  8ปอร์นเวลาตื่นเต้นยังเบาเลยครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:05:10 PM »

CZ  ผมยังชอบตัวที่ทำจากเหล็กล้วนมากกว่านะครับ   Cheesy  ตัว P 01   โครงเป็นอัลลอยด์ เบากว่าเหล็ก  แต่ไม่ทนเท่าเหล็ก  ลำเลื่อนเป็นเหล็กครับ 

แสดงว่าข้อดีคือเบา ไม่ค่อยเป็นสนิม แต่ไม่ทนเท่าเหล็กล้วนหรือเปล่าครับพี่

หากใช้งานปกติ  ก็ทนหายห่วงเหมือนกันครับ ( แต่ก็ไม่ทนเท่าเหล็กที่ดูแลดี ๆ )   ปืนที่โครงเป็นอัลลอยด์ เช่น ซิก ฯ ก็ทนสุด ๆ เหมือนกัน  เพียงแต่ว่าหากเสียหายแตกร้าวจะซ่อมยาก  ไม่เหมือนเหล็กที่มีวิธีจัดการได้ง่ายกว่า 

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:09:41 PM »

CZ  ผมยังชอบตัวที่ทำจากเหล็กล้วนมากกว่านะครับ   Cheesy  ตัว P 01   โครงเป็นอัลลอยด์ เบากว่าเหล็ก  แต่ไม่ทนเท่าเหล็ก  ลำเลื่อนเป็นเหล็กครับ 

แสดงว่าข้อดีคือเบา ไม่ค่อยเป็นสนิม แต่ไม่ทนเท่าเหล็กล้วนหรือเปล่าครับพี่

หากใช้งานปกติ  ก็ทนหายห่วงเหมือนกันครับ ( แต่ก็ไม่ทนเท่าเหล็กที่ดูแลดี ๆ )   ปืนที่โครงเป็นอัลลอยด์ เช่น ซิก ฯ ก็ทนสุด ๆ เหมือนกัน  เพียงแต่ว่าหากเสียหายแตกร้าวจะซ่อมยาก  ไม่เหมือนเหล็กที่มีวิธีจัดการได้ง่ายกว่า 

ขออนุญาติถามต่อยอดหน่อยนะครับ  แล้ววิธีซ่อมโครงอัลลอยด์ปกติเค้าซ่อมยังไงครับ  ขอบพระคุณมากครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:19:17 PM »

เข้ามาหาข้อมูลครับ +1 ท่านเจ้าของกระทู้ครับ แต้มที่1เลยครับ Grin
nave
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:30:01 PM »

G26ใส่แมกของG19และG17ได้ครับเวลาจำเป็นหรือต้องการใช้กระสุนมากๆส่วนซีแซดไม่มีความรู้ครับ
O._Bangpoo
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:25:11 PM »

เชียร์  CZ
mubee
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 07:18:15 AM »

ปืนถ้าไม่ใช่ปืนยิงเป้าอย่าแต่งไกเบาครับ  เวลาตื่นเต้นแล้วลั่นง่ายๆ  5ปอร์นนี้กำลังดีแล้วครับ  8ปอร์นเวลาตื่นเต้นยังเบาเลยครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ครับพี่ คงไม่ไปแต่งไกครับ ผมอยากเก็บสภาพเดิมๆ ไว้เฝ้าบ้านเป็นหลัก อาจจะไปยิงเล่นบ้างที่สนามเพื่อซ้อมมือครับ

mubee
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:25:55 AM »

ครับพี่ งั้นก็ไม่น่าจะมีปัญหาในเรื่องการดูแลรักษาละครับ Smiley

เข้ามาหาข้อมูลครับ +1 ท่านเจ้าของกระทู้ครับ แต้มที่1เลยครับ Grin
ขอบคุณครับ

G26ใส่แมกของG19และG17ได้ครับเวลาจำเป็นหรือต้องการใช้กระสุนมากๆส่วนซีแซดไม่มีความรู้ครับ
อ๋อครับผม ผมเห็นตัว 12นัดแล้วจับถนัดดีครับ แต่แมกแบบ 15/17 น่าจะยาวเกินโครงไปเยอะอยู่

เชียร์  CZ

คนเชียร์เยอะเหมือนกัน ขอบคุณครับ
mubee
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:48:21 AM »

+1 ให้พี่ๆเพื่อนๆทุกท่านครับ ขอบคุณมากครับผม ไว้ได้ปืนมาลองยิงแล้วจะมาลงรูป กับรีวิวความรู้สึกตินยิงแบบมือใหม่ให้ทราบครับ Smiley
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:15:05 AM »

มือใหม่ครับผม กำลังตัดสินใจหากระบอกเล็กๆกระทัดรัด ยิงง่าย+เก็บเฝ้าบ้านดี ระหว่าง Glock26 กับ CZ 75P-01
ผมไปลองจับๆดูที่ร้าน สองตัวนี้ cz กระชับมือกว่า G26 แต่ถ้าตัว G26 ใส่แมก12นัด ก็จับถนัดดีเหมือนกันครับ
ตัวไหนยิงง่านกว่ากันครับ แล้วดูแลรักษา กับเรื่องสนิมนี่ตัว CZ เป็นอย่างไรบ้างครับ เพื่อนๆพี่ๆท่านใดมีประสบการณ์ อยากขอคำแนะนำครับ

...ที่ให้มาเป็นปืนที่นิยมในบ้านเรา หาอะไหล่ง่าย หากเป็นปืนกระบอกแรก Glock ผมเลือก G.19 น่าจะเอนกประสงค์มากกว่า G.26 หากเป็น CZ ผมเลือก CZ75Compact ที่เป็นเหล็กล้วนน่าจะดูแล รักษาง่ายกว่าที่เป็นโครงอัลลอยด์..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:32:18 AM »

ในบรรดาลูกดก แมก 2 แถว กล็อก 26 เป็นซับคอมแพคที่เบาและเล็กที่สุดแล้ว เป็นหนึ่งในปืนที่ควรมีไว้  เป็นปืนไว้ใช้งานจริงๆ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 12:37:49 PM »

รูเกอร์ SR9c ก็ไม่เลว... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 05:41:05 PM »

ผมมีทั้ง CZ P-01 กับ Glock Subcompact ครับ  ...เยี่ยมทั้งคู่

ถ้าซื้อเป็นกระบอกแรก เชียร์ CZ P-01 ครับ ...เหตุผล :- (ผม)จับ CZ ถนัดมือกว่า Glock, นกนอก ยิงแบบ Single ได้นุ่มนวล แม่นยำกว่าแบบ double, ลดนกได้เมื่อป้อนกระสุนแล้ว, (ผมว่า)P-01 สวยกว่า Glock 26,  ...เท่านี้ก่อนนะครับ

แต่ถ้าท่านเจ้าของกระทู้อยากได้ Glock มากกว่า ผมก็มีเหตุผลสนับสนุนครับ :- G26 ดึงสไลด์เพื่อป้อนกระสุนง่ายกว่า P-01 (P-01 โครงปืนครอบสไลด์), ศูนย์เรืองแสงของ Glock ..แจ่มแจ๋ว ชัดเจน   ....ครับผม

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
mubee
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:21:18 AM »

+1 พี่ๆทุกท่านครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม
ตัดสินใจได้แล้ว คิดว่า ถ้าป3 ออกคงไป CZ75 P-01 ละครับ แล้วค่อยเก็บตังค์ Glock26 ต่อ Cheesy
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:39:17 AM »

+1 พี่ๆทุกท่านครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม
ตัดสินใจได้แล้ว คิดว่า ถ้าป3 ออกคงไป CZ75 P-01 ละครับ แล้วค่อยเก็บตังค์ Glock26 ต่อ Cheesy
ยินดีด้วยครับ ผมก็ใช้ซีแซดเหมือนกันเป็นตัว CZ 75 B , CZ 75 Compact ซึ่งเป็นโครงเหล็ก
ส่วนP01 เคยลองยิงของครูฝึก เป็นปืนที่ออกแบบรูปทรงได้เข้ามือเป็นธรรมชาติมาก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์