เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:27:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Mag CMMG 2nd gen  (อ่าน 14368 ครั้ง)
taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:42:36 AM »

เพิ่งได้มายังไม่เห็นคนลงรายละเอียดเลยมาแชร์แบบบ้านๆ ครับ คิก คิก
ตัวใหม่นี้พัฒนาหลายจุดอย่างแรกเลยคือปากแม็กเป็นโลหะแข็งแรงไม่เยิน (คนอื่นทำกันนานแล้วพี่ท่านเพิ่งทำสำหรับปืนตัวเอง หัวเราะร่าน้ำตาริน)
และแม็กเป็นพลาสติกใสเห็นกระสุนได้

จุ 10 นัดครับ

15 นัด

20 นัด

24 นัด พยายามยัดนัดที่ 25 ยังไงก็ไม่ลงแต่สปริงก็ดูไม่มีระยะหดแล้ว
จากภาพจะเห็นว่าที่ 10 นัดจะยังไม่เห็นลูก (กรณีเสียบอยู่ที่ปืนเพราะจะโดนบ่อแม็กปิด)
ส่วนที่ 15 นัดกระสุนอยู่บล็อกแรก 20 นัดอยู่บล็อกสองส่วน 24 นัดจะอยู่บล็อกสามพอดี ช่วยในการประมาณจำนวนลูกเหลือได้ดีและง่ายมาก หลงรัก
taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:54:22 AM »

ทดลองยิงไปประมาณเกือบสองกล่องป้อนดีไม่ติดขัดแต่พอจะมีจุดปัญหาเหมือนกัน อ๋อย

สังเกตตำแหน่งท้ายกระสุนที่ถูกต้อง

ไม่มีปัญหา ตำแหน่ง BHOA อยู่หลังกระสุนพอดี

ปัญหาอยู่ที่ภาพนี้ จะเห็นว่าลูกกระสุนมันถอยมาได้ถึงตรงนี้

แล้วมันจะเป็นอย่างนี้ เศร้า ท้ายกระสุนไปติดกับลิ้น BHOA ซะงั้น
แต่เท่าที่ลองยิงมามีแต่นัดแรกที่เราบรรจุลงแม็กเองเท่านั้นที่สามารถดันกระสุนมาท้ายแม็กจนถึงจุดนี้
นัดอื่นๆ ที่ดันขึ้นมาตามกลไกของปืนไม่มีถอยมาถึงจุดนี้ซักนัด น่าจะวางใจได้
ดังนั้นวิธีแก้คือนัดแรกที่ปากแม็กเราต้องเลื่อนมาข้างหน้าหน่อยนึงก็ไม่น่าจะมีปัญหา
taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:09:19 AM »

หรือบางท่านกังวลว่ามันอาจเป็นเหตุให้ปืนขัด ในเว็บผู้ผลิตก็แนะว่าให้ตะไบลิ้น BHOA ออกเล็กน้อย
ผมมี BHOA อยู่อีกตัวกะจะลองดู ยิ้มีเลศนัย
ส่วนที่ว่าแม็กตัวใหม่นี้ค้างโบล์ทได้ดีกว่าเก่านั้นถูกต้องในระดับหนึ่ง ที่ว่าในระดับหนึ่งคือปืนไม่สกปรกมากและตัว BHOA ค่อนข้างสะอาด
ยิงไปชุดแรกๆ ทั้งใส่ 10 นัด 5 นัด และเต็มแม็ก ค้างโบล์ทนัดสุดท้ายอย่างน่าประทับใจ เยี่ยม
แต่ประมาณชุดที่สิบกว่าๆ เริ่มมีไม่ค้าง เลยมาลองดึงคันรั้งทดสอบเองก็พบว่า BHOA เริ่มไม่ทำหน้าที่ซะแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน ลองเอาออกมาดู

ฝุ่นกากเขม่าจับ ทำให้ BHOA ฝืดได้ครับ เลยเอาที่เป่าลมเป่าฝุ่นออก รวมถึงฝุ่นที่บริเวณที่ค้างโบล์ทบนปืนด้วย
ลองดูอีกชุดที่เหลืออาการนี้ก็ไม่มีอีก
เทียบกับตัวเก่าแล้วพบว่า แม็กตัวใหม่ทำงานร่วมกับ BHOA ดีกว่าเดิมและฝืดน้อยกว่ายิงได้มากนัดกว่าก่อนที่ BHOA จะเริ่มไม่ทำงาน
ตัวแม็กแน่นแต่ไม่ถึงกับคับปากแม็ก ใส่แล้วไม่มีกอกแก็กแต่เวลาปลดแม็กคงใช้แบบที่สอนใน DVD Magpul ไม่ได้เพราะแม็กไม่ร่วงมาเอง
แต่ที่แน่ๆ คือซื้อมาแล้วไม่ต้องมาแต่งใส ตะไบออกเหมือนตัวเก่าแล้วและการป้อนกระสุนก็ลื่นดีกว่าตัวเก่าด้วย
ที่เพิ่มมาอีกคือน้ำหนักครับ หนักกว่าตัวเดิมอยู่พอสังเกตได้คงมาจากโครงสร้างที่แข็งแรงขึ้นและปากแม็กเป็นโลหะ
ผมไม่มีแม็กหมาดำครับเลยไม่ได้เทียบ ถ้ามีคนสมนาคุณให้จะขอบคุณอย่างสูง น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 11:40:59 AM โดย taupradist » บันทึกการเข้า
taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:35:53 AM »

รูปเพิ่มเติม Grin

สปริงใหม่นี้เป็นสปริงกลมธรรมดาและไม่แข็งเท่าตัวเก่า แต่ดูแล้วถ้ามีปัญหาน่าจะหาร้านตัดสปริงใหม่ได้ไม่ยาก
ที่ลิ้นแม็กและฐานแม็กไม่มี spring guide เลย ตกใจ เวลาใส่กลับต้องระวังสปริงงอด้วย

ด้านติดปากแม็กเป็นตุ่ม

ด้านก้นแม็กเป็นหลุม

ลิ้นแม็กพลาสติกสีเทากับปากแม็กเหล็กสีดำ ที่มาของชื่อที่เรียกกัน
ลิ้นแม็กเทาจะให้องศาใกล้เคียงกับลิ้นเขียวซึ่งส่งผลถึงความแน่นนอนในการป้อน (หลายคนที่ใช้แม็กลิ้นดำกลับไปใช้ลิ้นเขียวเพราะป้อนลูกได้แน่นอนกว่า)

ภาพปืนประกอบแม็กขวา ซ้าย ดูดีกว่าเดิมติดตรงด้านซ้ายน็อตตัวเมียสีขาวเด่นไปนิดอาจเอาสีดำมาแต้ม
ตัวแม็กดูเผินๆ คล้ายกับแม็ก m16 ของแคนาดา  หลงรัก
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 01:13:20 PM »

ขอบคุณครับ      Cheesy

ดูแล้ว  น่าจะ  หาเปลือกแม๊กกาซีน  แบบเหล็ก  ของ  ปืนบีบี  ( พวก Systema )  มาดัดแปลงใส่ได้  ....  เหมือนของจริงกว่า  แบบสีเทารุ่นเดิม

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
Dr.amnat
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 01:19:35 PM »

ราคาเท่าไรครับ
taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 03:33:00 PM »

ราคาเท่าไรครับ
รับมาจากเว็ป CMMG Club ครับ ตัวละ 3200
pansuwit
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 09:54:19 PM »

อยากได้บ้างไม่ทราบต้องติดที่ไหนครับ
taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 11:32:55 AM »

อยากได้บ้างไม่ทราบต้องติดที่ไหนครับ
ที่เว็บนี้เลยครับ CMMG User Club Thailand ชื่อ onlymax ในหน้าซื้อขายแต่ไม่ได้ให้เบอร์ติดต่อครับติดต่อจากหน้าเว็บอย่างเดียว
pola2000
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 02:51:50 PM »

ขอบคุณครับ      Cheesy

ดูแล้ว  น่าจะ  หาเปลือกแม๊กกาซีน  แบบเหล็ก  ของ  ปืนบีบี  ( พวก Systema )  มาดัดแปลงใส่ได้  ....  เหมือนของจริงกว่า  แบบสีเทารุ่นเดิม

ทำได้ แต่ ไม่ง่าย ครับ Grin
pansuwit
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 06:08:53 PM »

ขอบคุณครับแต่เพิ่งจะสมัครยังเข้าหน้าซื้อขายไม่ได้เลย
taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 09:42:19 AM »

รายงานเพิ่มเติม ลูก Blazer ใช้กับแม็กนี้ไม่ได้ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวมันยาวนิดนึง(เทียบกับลูก win)
ใส่ประมาณลูกที่สิบแม็กก็ติดแล้ว
ยังไม่ได้ลองกับลูก CCI ทั้ง minimag และ ลูกสแตนดาร์ด
thongchai_h
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 03:01:44 PM »

เป็น .22 ที่เหมือน m16 มากๆครับ
kalontong
อย่าไปแคร์
Full Member

คะแนน 4

ชอบยิงปืนแต่ไม่ชอบยิงคน..(ดีๆ)

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 03:20:13 PM »

มันน่าจับมาแต่งตัวจริงๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 03:22:01 PM โดย kalontong » บันทึกการเข้า

นายศุภชัย  จิรบุรณทรัพย์(คนด่านขุนทด)
การกีฬาแห่งประเทศไทยภาค 3
งานศูนย์ฝึกกีฬาแห่งชาติ สนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ 80 ธันวาคม 2550 ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.ปรุใหญ่ อ. เมือง  จ.นครราชสีมา   30000
tel.0874488027 
เลขที่บัตรประชาชน 3300800110-79
เลขบัญชี 9803428349  ธนาคารกรุงไทย
หน้า: [1]
  พิมพ์