เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 04:16:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน .357แม็กนั่ม ของเรมิงตัน ราคานี้พอไหวไหมครับ  (อ่าน 8643 ครั้ง)
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 05:00:22 PM »

ต้องยอมรับและทำใจครับ ซื้อลูกนอกก็ต้องแพงอย่างนี้... ผมรับได้หมดนะครับไม่ว่านอกหรือใน ขอให้โดน... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 05:45:37 PM »

เพื่อนๆพี่ๆครับ ผมขอเป็นความรู้นะครับ ผมยังข้องใจว่าลูกกระสุนของนอกกับของใน คุณภาพมันต่างกันขนาดไหนครับ  เคยแต่เข้าไปยิงในสนามซ้อม  ยังไม่เห็นข้อแตกต่าง หากไม่เปรียบเทียบกับกระสุนซ้อมนะครับ ไหว้

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 06:22:11 PM »

เพื่อนๆพี่ๆครับ ผมขอเป็นความรู้นะครับ ผมยังข้องใจว่าลูกกระสุนของนอกกับของใน คุณภาพมันต่างกันขนาดไหนครับ  เคยแต่เข้าไปยิงในสนามซ้อม  ยังไม่เห็นข้อแตกต่าง หากไม่เปรียบเทียบกับกระสุนซ้อมนะครับ ไหว้

อันนี้ความเห็นส่วนตัวเลยนะครับ

กระสุนนอก  ถามว่าดีไหมดีมากครับ ทั้งการถ่ายเทพลังงาน ทั้งความเร็ว  ทั้งน้ำหนักหัวกระสุน  ทั้งรูปแบบหัวกระสุน   ทีนี้ถามว่าดีมากกว่ากระสุนที่ประกอบในไทยไหม  ความต่างอยู่ตรงที่หัวกระสุนละครับ  ความหลากหลายของหัวกระสุนในไทยทั้งรูปแบบและน้ำหนักค่อนข้างจำกัด  รวมทั้งวัสดุทำหัวกระสุนด้วย   ถ้าสังเกตุดีๆๆการบานขยายของกระสุน ถ้าลูกนอกจะค่อนข้างบานได้ดีกว่าของไทย ในยี่ห้อดังๆๆรุ่นฮิตๆ     ความแรงก็ค่อนข้างสูงกว่ากระสุนในไทยค่อนข้างมาก

แต่ถ้าถามว่าจำเป็นขนาดไหนที่ต้องใช้ลูกนอก  ผมมองว่าไม่จำเป็นมากมายครับ  เพราะต่อให้ลูกดีแค่ไหนถ้าไม่เข้าจุดสำคัญก็ไร้ค่า   ฉะนั้นการซ้อมด้วยลูกกระสุนไทย  ซึ่งน่าเชื่อถือในระดับที่ใช้ได้ทั้งการบานขยายทั้งความแรง ถ้ามองเป็นระดับเปอร์เซ็นผมว่าไม่ได้ต่างกับลูกนอกซะจนน่าเกลียด   หัวกระสุนบานมากกว่ากันก็ไม่กี่มิล เจาะลึกต่างกันในกระสุนระดับเดียวกันก็ไม่ได้ต่างกันจนน่าเกลียด          ด้วยกำลังทรัพย์ที่จำกัดผมเลือกที่จะซื้อลูกในไทยมาซ้อม ให้เกิดความคุ้นเคยอย่างสม่ำเสมอ มากกว่าซื้อลูกนอกมาแพงๆแล้วเก็บไว้ไม่ได้ซ้อมเลยครับ   เพราะสิ่งสำคัญมากที่สุดในการยิงปืน ไม่ใช่ว่าแค่ลูกดีหรือปืนดี  แต่อยู่ที่ ตำแหน่งตกของกระสุนว่าถูกจุดสำคัญไหม  เราคุ้นเคยกับปืนและกระสุนมากไหม  นะครับ (ยังไม่รวมหลักการยิงที่ถูกต้องที่จะต้องฝึกซ้อมอีกมากมาย)   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้   

สรุป  ซ้อมบ่อยๆกว่าแม้จำนวนไม่มากด้วยกระสุนประกอบในไทยย่อมดีกว่าได้ซ้อมนานๆครั้งด้วยกระสุนนอกครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้   

ทั้งหมดเป็นความเห็นจากมุมมองส่วนตัวของผมล้วนๆนะครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:00:48 PM »

.๓๕๗ เป็นกระสุนเกินตาย  ไม่ว่าหัวตัน+หัวรู  นอก-ใน ไม่มีมนุษย์ คนไหน ต่อให้ฝรั่ง ตัวเท่าหมีควายตัวผู้  จะทนได้
ถ้าเข้า Center โอกาสรอดเท่ารูเข็ม มั้งครับ เพราะด้วยความเร็ว จะทำให้บาดแผลถูกทำลาย อย่างยับเยิน มั่นใจ-วางใจได้ ครับ

.๓๕๗ จะเป็นรอง พวกกึ่งออโต  ก็ตรงลูกไม่ดก มี เพียง ๕ - ๗ นัดเท่านั้น และโหลดได้ช้ากว่าเท่านั้น ไม่ใช่เพราะแรงน้อยกว่า
จะใช้ในทางยุทธวิธีได้ไม่ดีเท่า..  เยี่ยม 

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:05:41 PM »

ของผม 8 นัดครับพี่ Ro@d Grin

M627 PC ยิงลูก .357 ได้นิ่มมือเหมือนยิงด้วย .38 เลยครับ ... Cheesy

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:24:20 PM »

ของผม 8 นัดครับพี่ Ro@d Grin

M627 PC ยิงลูก .357 ได้นิ่มมือเหมือนยิงด้วย .38 เลยครับ ... Cheesy

อ้าว ลืมไปได้ไง  ต้น.. โม่หมุน  ๘ นัด นี่มีใช้ในกลุ่ม มานีกันส์ หลายกระบอกเหมือนกัน  คิก คิก    หลงรัก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:36:58 PM »

ครับพี่...  คิก คิก

ว่าที่จริง ซื้อมาก็ยิงแค่สองครั้ง ครั้งแรกที่พิษณุโลก ครั้งที่สองยิงที่สนามแถวบ้าน ...แล้วเก็บลืมเลยครับ พี่ตายังถามอยู่เลยว่า...กระบอกนี้ที่บ้านรู้หรือยัง... ผมบอกว่า ยังซุกอยู่ในตู้อยู่เลยครับ 5 5 5....  Grin

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:47:11 PM »

ลูกนอกดีตรงที่เก็บได้นานดีครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 08:04:13 PM »

ลูกนอกดีตรงที่เก็บได้นานดีครับ   Grin
คิก คิก คิก คิก คิก คิกเอามายิงก็เสียดายใช่ไหมครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 08:08:16 PM »

ลูกนอกดีตรงที่เก็บได้นานดีครับ   Grin
คิก คิก คิก คิก คิก คิกเอามายิงก็เสียดายใช่ไหมครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แล้วยัง ได้ราคาดี ตาม เวลาด้วยอีก   จาก ๒๕ บาท เป็น ๕๐ กว่าบาทแล้ว ครับ.  คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 08:10:03 PM »

ลูกไฮดร้า มีรุ่นพี่ผมซื้อมา40บาทครับตอนนี้150 Grin Grin Grinทำเอาผมตาร้อนไปเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:07:23 PM »

อยู่บ้านนอกไม่มีสนามยิงปืนครับ  กระสุนเก็บอย่างเดียว  มี อบต. อส.  ญาติ ๆ มาขอแบ่งไปติดปืนบ้างแค่นั้น
เค้าหาซื้อยากแล้วก็ราคาแพงครับ  แถวบ้านกระสุนลูกซอง ๑๒ เกจ นัดละ  ๕๐  บาท   หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:30:26 PM »

ราคาเท่าตัวของ กทม. T^T

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:39:56 PM »

กล่องละ 2,650-3,500 สำหรับกระสุน JHP .357 เรมิงตันไม่ทราบรุ่น...

เดาว่าราคาถูกสำหรับรุ่นธรรมดาและราคาแพงสำหรับ Golden Saber HPJ...

หากเดาถูกผมว่าราคานี้ยอมรับได้นะครับ ไม่ได้ซื้อมายิงทิ้งยิงขว้าง...

ห้าปีซื้อสักกล่องสองกล่อง ลองยิงให้คุ้นมือสักสิบยี่สิบนัด ที่เหลือเอาไว้ติดบ้านติดปืนอุ่นใจดีครับ... Cheesy
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 08:54:09 AM »

อันนี้ความเห็นส่วนตัวเลยนะครับ

กระสุนนอก  ถามว่าดีไหมดีมากครับ ทั้งการถ่ายเทพลังงาน ทั้งความเร็ว  ทั้งน้ำหนักหัวกระสุน  ทั้งรูปแบบหัวกระสุน   ทีนี้ถามว่าดีมากกว่ากระสุนที่ประกอบในไทยไหม  ความต่างอยู่ตรงที่หัวกระสุนละครับ  ความหลากหลายของหัวกระสุนในไทยทั้งรูปแบบและน้ำหนักค่อนข้างจำกัด  รวมทั้งวัสดุทำหัวกระสุนด้วย   ถ้าสังเกตุดีๆๆการบานขยายของกระสุน ถ้าลูกนอกจะค่อนข้างบานได้ดีกว่าของไทย ในยี่ห้อดังๆๆรุ่นฮิตๆ     ความแรงก็ค่อนข้างสูงกว่ากระสุนในไทยค่อนข้างมาก

แต่ถ้าถามว่าจำเป็นขนาดไหนที่ต้องใช้ลูกนอก  ผมมองว่าไม่จำเป็นมากมายครับ  เพราะต่อให้ลูกดีแค่ไหนถ้าไม่เข้าจุดสำคัญก็ไร้ค่า   ฉะนั้นการซ้อมด้วยลูกกระสุนไทย  ซึ่งน่าเชื่อถือในระดับที่ใช้ได้ทั้งการบานขยายทั้งความแรง ถ้ามองเป็นระดับเปอร์เซ็นผมว่าไม่ได้ต่างกับลูกนอกซะจนน่าเกลียด   หัวกระสุนบานมากกว่ากันก็ไม่กี่มิล เจาะลึกต่างกันในกระสุนระดับเดียวกันก็ไม่ได้ต่างกันจนน่าเกลียด          ด้วยกำลังทรัพย์ที่จำกัดผมเลือกที่จะซื้อลูกในไทยมาซ้อม ให้เกิดความคุ้นเคยอย่างสม่ำเสมอ มากกว่าซื้อลูกนอกมาแพงๆแล้วเก็บไว้ไม่ได้ซ้อมเลยครับ   เพราะสิ่งสำคัญมากที่สุดในการยิงปืน ไม่ใช่ว่าแค่ลูกดีหรือปืนดี  แต่อยู่ที่ ตำแหน่งตกของกระสุนว่าถูกจุดสำคัญไหม  เราคุ้นเคยกับปืนและกระสุนมากไหม  นะครับ (ยังไม่รวมหลักการยิงที่ถูกต้องที่จะต้องฝึกซ้อมอีกมากมาย)   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้   

สรุป  ซ้อมบ่อยๆกว่าแม้จำนวนไม่มากด้วยกระสุนประกอบในไทยย่อมดีกว่าได้ซ้อมนานๆครั้งด้วยกระสุนนอกครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้   

ทั้งหมดเป็นความเห็นจากมุมมองส่วนตัวของผมล้วนๆนะครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ขอบคุณครับ ไหว้ คล้ายกับที่ผมคิด คือซ้อมด้วยลูกไทยครับ ทั้งลูกจริง ลูกซ้อม เวลาติดปืนไว้ใช้งานก็ยังใช้ลูกไทย(Bulletmaster) จะซ้อมสัปดาห์ละครั้ง ที่สนามนะครับ เพื่อทำความคุ้นเคยกับปืนครับ

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์