เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 10:24:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขโมยจะเข้าบ้าน สดๆร้อนๆ ครับ  (อ่าน 6962 ครั้ง)
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:15:28 AM »

แนะนำ ลงทุนติดไฟส่องสว่างรอบบ้านเพิ่มครับ

ลงทุนเพิ่มไม่กี่พันบาท ถ้ารอบบ้านสว่างโจรก็จะไม่ค่อยอยากจะเข้าเพราะมีโอกาสถูกพบสูง
ถ้าลงทุนติดกล้อง ด้วยจะดีมาก เป็นการปราบในเบื้องต้น ถ้ายังเข้า มาแสดงว่าเจตนาไม่ดี
เวลายิงไปจะได้มีหลักฐาน หรือข้อแก้ต่างในชั้นศาล
(ถ้าภาพที่ได้เป็นประโยชน์ต่อฝ่านเรานะ ถ้าไม่ก็ กล้องเสียหรือว่ามันเป็นดัมมี่  ยิ้มีเลศนัย  )

ยิง โจร ไปงานเข้าเรา เงินคงเสียอีกหลายบาท น้อยน้อยก็ค่าทนายหลักหมื่น

ปัจจุบัน หลอดประหยัดไฟฟ้า ทั้งชุดพร้อมโคม ประมาณ 250-300 บาท
ติดรอบบ้านซัก 10 ชุดคงพอค่าสายไฟฟกับตัวตั้งเวลา แล้วแต่คุณภาพ

ส่วน กล้องวงจรปิด DVR 4 ช่อง 4000
                            HDD WD 1 TB  3000 บันทึกแบบละเอียดสุดได้ 3-4 วัน
                            กล้องแบบใช้งานได้จริง 520-650 TVLine กระบอกกันนํ้า IR พร้อม ตัวละ 2200-2500
                            สายอีกม้วน 100 เมตร  450 บาท
                            สายไฟฟ้า โดยรวมจุดละ 400

ลงทุนอีกหลายตังค์  อ๋อย แต่ได้ความสบายใจ นอนอยู่ในห้องก็ดู รอบบ้านได้  Grin

ถ้าทำครบก็จะได้ ป้อมน้อยน้อยใช้พักอาศัยแบบสบายใจ Wink

ถ้าไม่โดนเผา นะ อ๋อย ไฟมาอะไรก็กันไม่อยู่  เศร้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:31:05 AM »

ถ้าไม่โดนเผา นะ อ๋อย ไฟมาอะไรก็กันไม่อยู่  เศร้า

ลูกซองกระบอกนั้นไงครับนายสมชายว่า"เอาอยู่"... แต่ถ้าหากไม่อยู่ฯ ก็กระชากคนเผาให้มันนอนในกองไฟของตัวเองด้วยเลยไงครับ... ฮา...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:39:50 AM »

ขอแจมท่านจขกท.เล่าเรื่องขโมยมืออาชีพบ้าง

เมื่อต้นสัปดาห์ที่แล้ว ราวตีสาม เจ้าจัมโบ้-สุนัขบางแก้วเกาะรั้วเห่ามุมบ้านด้านติดถนน
บ้านกทม.ผมเป็นรั้วกึ่งโปร่ง มีแสงไฟพอเห็นได้บ้าง แต่พอคนยืนใต้ต้นไม้ก็ไม่เห็นหน้าแถมยังใส่หมวกพรางอีก
มายืนมองเข้ามาในบ้านสักพักใหญ่ เปลี่ยนใจไม่เข้าก็เดินลับหายไป ไม่ยี่หระเสียงสุนัข ไม่อนาทรร้อนใจ
หรือมันจะมีกุมารทองกระซิบว่าเจ้าบ้านรู้ตัวมาซุ่มรอแล้วหว่า  คิก คิก

ผมพบว่าเดือนกรกฎาคมของทุกปีจะมีแขกไม่ได้รับเชิญ พยายามมาเยี่ยมเยียน
ดูเหมือนพวกนี้มีตารางงาน ไปเช่าพักใกล้ชุมชนเป้าหมาย สำรวจรู้เส้นทางดี
จะได้ข่าวบ้านข้างเคียง ว่าพวกนี้เข้าบ้านที่ไม่ทันระวัง แม้ติดสัญญาณเตือน ก็ใช้เวลาสั้นๆโฉบเข้า-ออก .... เลื้อยเร็วมาก
เก็บทรัพย์ที่มีค่า ชิ้นเล็ก แล้วหลบเข้ารัง พอชุมชนเริ่มตื่นตัว ก็เปลี่ยนไปหาชุมชนเป้าหมายใหม่ เวียนไปเรื่อยๆ
สายตรวจและการตรวจค้นบนถนนไม่เคยจับพวกนี้ได้
อุปกรณ์โจรกรรม เป็นอุปกรณ์ทำพิเศษ พวกนี้มีการถ่ายทอดวิชาโจรกันมา เห็นรอยแงะแล้วจะอัศจรรย์ใจ   Smiley

Otto2011
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:40:52 AM »

เอาใจช่วยครับ ดีแล้วที่ไม่เกิดเหตุอะไรขึ้น

เค้าถึงว่าเวลาเกิดเหตุอะไรขึ้นให้ใจเย็น มีสติอยู่ตลอด  และการฝีกฝนอยู่เสมอก็ทำให้ความผิดพลาดเกิดขึ้นได้น้อย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:47:05 AM »

เราอยู่ในที่มืด และย่อมอยู่ในชัยภูมิที่ดี อยู่แล้ว.. สาระอยู่ที่ มีสิ่งใดช่วยเตือน ให้รู้ตัวได้ทันไหม

ท่านที่ไม่คุ้นเคยกับเรื่อง ต้องใช้อาวุธปืน จึงไปถูกปุ่มปลดซองกระสุน.. จะมีอาการแบบ เดียวกับ จขกท. นี่ละครับ
เพราะเกิดจากการหลั่งของ สารอนาโดรีน  ตัวท่านจะสั่น จนควบคุม ตัวเองได้ลำบาก

สิ่งที่ต้องรีบกระทำคือ ควบคุมตนเอง ให้มีสติ เมื่อมีสติ จะเริ่มมีสมาธิ ใจจะจดจ่อ กับเหตุการณ์ตรงหน้า..
ให้ รีบตัดความกลัวออกไปซะ.  คิดว่า เราไม่ได้ทำผิดกฎหมาย เรากำลังปกป้องตัวเอง ..แล้วท่านจะควบคุมตัวเองได้ดีขึ้น
ทั้งหมดนี้ มันเกิดได้รวดเร็วมาก ไม่ได้ชักช้า นะครับ.  ถ้าประจัญหน้า อย่าไปจ้องตามัน นะครับ ขอให้ดูที่มือ และจ้องที่ อาวุธของมัน

แต่ถ้าควบคุมตัวเอง ได้แล้ว ต่อไปจะเป็นความเคยชิน ท่านจะควบคุมตัวเองอาการมือสั่น จะน้อยลง หรืออาจจะไม่เกิดขึ้นอีก
ทั้งหมมดนี้ เป็นประสบการณ์ ของตัวผมเอง ตั้งแต่ มศ.๕ แต่พอเรียนรามฯ แล้ว

อาการตัวสั่น มือสั่นไม่เคยเกิดขึ้นอีก .. แทบไม่กระพริบตาเลยครับ
เมื่อเกิดเหตุร้าย ท่านจักต้องอยู่หลังที่กำบัง หรือพรางตัวอยู่ในที่มืด  นะครับ  เยี่ยม

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:19:00 PM »

คงตื่นเต้นกันจนนอนไม่หลับทั้งบ้าน  .......  ใครเคยใช้ปืนในลักษณะนี้จริงๆ (ที่ไม่ใช่จินตนาการเอาเอง) คงเข้าใจดี    Wink

ทั้งบ้านนอนไม่หลับ เพราะตื่นเต้นกับเหตุการณ์+เสียงปืน ยิงในบ้านโคตรดัง  Grin
ส่วนโจรก้อคงไม่กลับมาแล้วเหมือนกันแหละครับ(ช่วงนี้นะ) เพราะบ้านนี้ไม่ธรรมดา ไม่โดนลูกตะกั่วก้อบุญแล้ว
แหม ถ้าแม็กกาซีนไม่หล่นสงสัย จขกท. ยิงใบหูโจรกระจุย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
 Grin เยี่ยมมากแล้วครับ กับเหตุการณ์แบบนี้ เยี่ยม

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 02:06:37 PM »

ช่วงยาและผีพนันระบาดระวังกันนิดครับ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 02:19:01 PM »

๒  ปีที่แล้วอยู่ในบ้านเห็นคนมาด้อม ๆ มอง ๆ ตอนเย็นใกล้ค่ำ  เมื่อก่อนยางที่ตากไว้หาย
ก็สงสัยว่าตัวนี้แหละมาขโมยไป  เพราะก่อนยางหายญาติบอกว่าเห็นมันมา ด้อม ๆ มอง ๆ
คืนนั้นเลยเอาลูกซองนั่งเฝ้ามันในบ้าน  ปืนก็วางพิงไว้ใกล้ ๆ นั่งจนเมื่อยไปหมด  
ง่วงนอนเปล่า ๆ  แต่มันไม่มาหรือว่ามันรู้ว่ามาแล้วจะชะตาขาดก็ไม่รู้  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 03:47:06 PM »

คงตื่นเต้นกันจนนอนไม่หลับทั้งบ้าน  .......  ใครเคยใช้ปืนในลักษณะนี้จริงๆ (ที่ไม่ใช่จินตนาการเอาเอง) คงเข้าใจดี    Wink
ลุงปูครับ...ขนาดผมจินตนาการตอนหลับ  ยิงจนหมดแม๊ก เรี่ยราดไปหมด ผมยังตื่นเต้นยั้นหว่างเลยอ้ะ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
jongrak52
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 04:09:28 PM »

อาการแบบนี้ก็น่าจะเกิดกับทุกๆคนที่ไม่เคยผ่านเหตุการณ์  รวมถึงตัวผมด้วยคงจะตื่นเต้นน่าดูครับผม
ส่วนเรื่องปืนคงต้องซ้อมมือให้เกิดความคุ้นเคยกับปืนมากขึ้นอีกครับผม
ผมจับเล่นมันทุกเวลาที่นั่งใกล้มัน  มีผู้สูงอายุแนะนำว่าให้จับปืนอยู่เรื่อยๆจนเกิดความรู้สึกว่าปืนมันเบามือสบายๆ  ครับผม
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 04:20:18 PM »

เหตุการณ์แบบนี้มันทำให้ตื่นเต้นมากเลยครับ... ดีแล้วที่โจรมันกลัวตาย Cheesy

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Justice19
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 04:24:54 PM »

ตัดสินใจดีมากครับ   เยี่ยม

อย่าประมาทนะครับ เตรียมตัวไว้ตลอดเป็นการดีที่สุด
NaiAod@รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 61

สวัสดีครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 04:59:40 PM »

ไหว้  ได้ประสบการณ์ตรงจากพี่ๆ น้องๆแบบนี้ เก็บมาเป็นแนวทางปฏิบัติในยามพบภัยได้อย่างดีเลยครับ
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 06:59:33 PM »

คล้ายกรณีของผมเมื่อสองสัปดาห์ก่อน เวลาห้าทุ่มเศษ มันกำลังปีนเข้าบ้านเพื่อน ซึ่งอยู่เยื้องๆกัน เพื่อนไปต่างจังหวัด ไม่มีคนอยู่บ้าน เข้าทางหน้าบ้านเลย บังเอิญผมยังไม่ได้ปิดคอม กำลังอยู่ในเวป อวป.นี่แหละครับ ได้ยินเสียงหมาเห่า ออกไปดูที่ระเบียง ในมือถือโค้ลท์โกลด์คัพ ขึ้นลำไว้เสร็จสรรพ ยืนพิงเสาระเบียง ถามไปว่า ทำอะไร  มันโดดลงมาโกยอ้าว แต่วันนั้นผมไม่ได้ยิง เพราะผมอยู่ทาวน์เฮ้าส์ เกรงใจ แต่ได้บอกข่าวให้รู้ทั่วกัน ให้ระวัง ช่วงนี้ขี้ยาเยอะ ส่วนมากจะเป็นพวกมาเช่าอยู่ ผมเคยแอบดูพฤติกรรมหลายครั้ง มันจะเดินสำรวจทรัพย์สินชาวบ้านในเวลาดึกๆ  ระยะสองเอนที่ผ่านมา รถหายไป ๒ คัน ถูกงัดบ้านไป๓หลัง

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:27:37 PM »

ขอแจมท่านจขกท.เล่าเรื่องขโมยมืออาชีพบ้าง

เมื่อต้นสัปดาห์ที่แล้ว ราวตีสาม เจ้าจัมโบ้-สุนัขบางแก้วเกาะรั้วเห่ามุมบ้านด้านติดถนน
บ้านกทม.ผมเป็นรั้วกึ่งโปร่ง มีแสงไฟพอเห็นได้บ้าง แต่พอคนยืนใต้ต้นไม้ก็ไม่เห็นหน้าแถมยังใส่หมวกพรางอีก
มายืนมองเข้ามาในบ้านสักพักใหญ่ เปลี่ยนใจไม่เข้าก็เดินลับหายไป ไม่ยี่หระเสียงสุนัข ไม่อนาทรร้อนใจ
หรือมันจะมีกุมารทองกระซิบว่าเจ้าบ้านรู้ตัวมาซุ่มรอแล้วหว่า  คิก คิก

ผมพบว่าเดือนกรกฎาคมของทุกปีจะมีแขกไม่ได้รับเชิญ พยายามมาเยี่ยมเยียน
ดูเหมือนพวกนี้มีตารางงาน ไปเช่าพักใกล้ชุมชนเป้าหมาย สำรวจรู้เส้นทางดี
จะได้ข่าวบ้านข้างเคียง ว่าพวกนี้เข้าบ้านที่ไม่ทันระวัง แม้ติดสัญญาณเตือน ก็ใช้เวลาสั้นๆโฉบเข้า-ออก .... เลื้อยเร็วมาก
เก็บทรัพย์ที่มีค่า ชิ้นเล็ก แล้วหลบเข้ารัง พอชุมชนเริ่มตื่นตัว ก็เปลี่ยนไปหาชุมชนเป้าหมายใหม่ เวียนไปเรื่อยๆ
สายตรวจและการตรวจค้นบนถนนไม่เคยจับพวกนี้ได้
อุปกรณ์โจรกรรม เป็นอุปกรณ์ทำพิเศษ พวกนี้มีการถ่ายทอดวิชาโจรกันมา เห็นรอยแงะแล้วจะอัศจรรย์ใจ   Smiley

บ้านพี่ธำรงอยู่แถวไหนครับ จะได้ไม่ไปอยู่  Grin Grin
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์