เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 10:29:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้รายการถอดรหัสช่อง TPBS เรื่องปืนสวัสดิการณ์  (อ่าน 8851 ครั้ง)
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 01:56:53 PM »

...............................คงจะมีคนร่วมขบวนการมากกว่าที่เป็นข่าวครับท่าน.......................................................... ไหว้
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 02:17:23 PM »

เคืองตรงที่
พูดถึงเรื่องปืนกับการก่ออาชญากรรม
แต่พูดไม่หมด ว่าแต่ละคดีเป็นปืนมีทะเบียนหรือปืนเถื่อน ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 02:25:40 PM »

ผมว่าถ้าตรวจสอบ
การโอนปืนสวัสดิการ กรณีห้ามโอน
ยกเว้นมรดก  ต้องมีที่แจ้ง ป.๔ หาย
แล้วออกใหม่  นายทะเบียน(แกล้ง)ลืม
ปั๊ม"ห้ามโอนฯ"ที่หัว ป๔ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
dhanapol
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 03:08:26 PM »

บู่ช้างตายทั้งตัวเอาใบบัวปิดไม่มิด บู่
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 03:30:25 PM »

ผมสงสัยว่าลูกจ้าง น.ส. นุชรินทร์ เกิดศิริ แค่ถูกให้ออกจากการเป็นลูกจ้างโดยไม่มีการดำเนินคดีหรือครับ  Huh

ทั้งที่มีการปลอมแปลงเอกสารทางราชการเป็นร้อยๆฉบับ ทำให้อดสงสัยไม่ได้ว่ามีผู้อยู่เบื้องหลังอีกหรือเปล่า
  Undecided

Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 03:36:36 PM »

ผมสงสัยว่าลูกจ้าง น.ส. นุชรินทร์ เกิดศิริ แค่ถูกให้ออกจากการเป็นลูกจ้างโดยไม่มีการดำเนินคดีหรือครับ  Huh

ทั้งที่มีการปลอมแปลงเอกสารทางราชการเป็นร้อยๆฉบับ ทำให้อดสงสัยไม่ได้ว่ามีผู้อยู่เบื้องหลังอีกหรือเปล่า
  Undecided
ผมว่าตอนนี้ ทางการคงกันตัวไว้เรียบร้อยแล้วล่ะ(เห็นว่ามาทำงาน กทม) ป่านนี้อาจอยู่เซฟเฮาส์เรียบร้อย ยิ้มีเลศนัย
sonsin
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 03:48:12 PM »

รู้แต่ว่างานนี้ มี ข้าราชการแถ ได้เรื่อยๆนะ
เป็นลูกจ้าง สามารถทำใบ ป.3 กี่ร้อย ฉบับ
คนเซ็นต์ก็ไม่ได้ดู หรือแกล้งไม่เห็น
เป็นไปได้ไง คนๆ เดีย ออก ป.3 ซ้อนกัน ตั้ง 3-4
 แล้วมอบอำนาจให้ใครไปซื้อปืนก็ไม่รู้
ปลอมแปลงเอกสารทางราชการ ต่างกรรมต่างวาระ โดนหลายดอกเป็นแน่แท้
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 03:59:59 PM »

พอน้ำลดตอก็พุด  ใครทำอะไรไม่ดีไว้เดี๋ยวเรื่องมันก็พุดออกมาให้เห็นเป็นระยะๆ
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 04:07:03 PM »

เคืองตรงที่
พูดถึงเรื่องปืนกับการก่ออาชญากรรม
แต่พูดไม่หมด ว่าแต่ละคดีเป็นปืนมีทะเบียนหรือปืนเถื่อน ครับ

เห็นด้วยครับพี่ คมขวาน รักในหลวง  ไหว้

ปืนมีทะเบียนใช่ก่อเหตุผมว่าไม่น่าจะถึง 10% ด้วยซ้ำไปครับ อย่างกรณีนักเรียนอาชีวะยิงกันบนรถเมล์ไม่น่าจะเอามาเกี่ยวข้องด้วย

เพราะยังไงก็ปืนเถื่อนเห็นๆครับ
  เศร้า

Undecided
ผมว่าตอนนี้ ทางการคงกันตัวไว้เรียบร้อยแล้วล่ะ(เห็นว่ามาทำงาน กทม) ป่านนี้อาจอยู่เซฟเฮาส์เรียบร้อย ยิ้มีเลศนัย

คลิปยาวมากครับกว่าจะดูจบ นายอำเภอพบพระก็โดนย้ายมาช่วยราชการที่ จ.ปทุมธานี ระหว่างรอการสอบสวน  Grin

falcon28
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 04:27:38 PM »

แต่ผมสงสัยว่า ใครทำปืนผมเป็นรอย เป็นรอยตอนตอกทะเบียน หรือตอนยิงเก็บปลอกและหัวกระสุน
แค่สงสัยครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:39:12 PM »

ปืนสวัสดิการโดนเก็บตัวอย่างกระสุนเรียบร้อยแล้ว จบสวัสดิการก็ปืนหน้าร้าน ยิ้มีเลศนัย

ใช่ครับ เห็นในภาพใช้กล้องกำลังขยายสูงถ่ายไว้หมดทั้รอยช้ำที่ปลอกและรแยเกลียวที่หัวกระสุน

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:48:57 PM »

ปืนสวัสดิการโดนเก็บตัวอย่างกระสุนเรียบร้อยแล้ว จบสวัสดิการก็ปืนหน้าร้าน ยิ้มีเลศนัย

ใช่ครับ เห็นในภาพใช้กล้องกำลังขยายสูงถ่ายไว้หมดทั้รอยช้ำที่ปลอกและรแยเกลียวที่หัวกระสุน

ครับ ระบบมันดูดี แต่ไม่สามารถทำงานได้ เพราะปืนที่(ถูกตั้งใจ)ก่ออาชญากรรม มันอยู่นอกระบบ
หรือถูกปรับเปลี่ยนไปก่อนใช้..... Cool

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:00:41 PM »

เคืองตรงที่

เห็นด้วยครับพี่ คมขวาน รักในหลวง  ไหว้

ปืนมีทะเบียนใช่ก่อเหตุผมว่าไม่น่าจะถึง 10% ด้วยซ้ำไปครับ อย่างกรณีนักเรียนอาชีวะยิงกันบนรถเมล์ไม่น่าจะเอามาเกี่ยวข้องด้วย

เพราะยังไงก็ปืนเถื่อนเห็นๆครับ
 เศร้า

แต่ผมเคืองตรงที่ท่าน น.๑ พูดว่า ปืนสวัสดิการณ์เหล่านี้ถูกแจ้งหายแล้วนำไปขายอย่างผิดกฏหมายทำให้อยูในมือคนร้าย ทำให้คนร้ายมีอาวุธที่ดี ดีกว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจเสียอีก เลยสงสัยนะครับว่า
   ๑.ตำรวจก็มีสิทธิ์ซื้สวสดิการณ์เหมือนกันทำไมไม่หาที่ดี ๆ หละครับ (ถ้าท่านคิดว่า "ปืนราคาเป็นแสนยิงได้แม่นยำ ๑ นิ้วที่ ๕๐ เมตร" เป็นปืนที่ดี คงไม่มีคนร้ายคนไหนเอามายิงครับ เพราะ โอกาสขัดลำสูงปืนมันฟิตมากเกินไป)
   ๒.ตำรวจไทยใช้ลูกโม่ขนาด .38 มานานมากแล้ว ไม่เคยเปลี่ยนปืน(ระบบปฏิบัติการ,ขนาดกระสุน) บ้างเลย ส่วนมากหาซื้อกึ่งอัตโนมัติ(ลูกดก)ใช้เอง ทำไม่ไม่เปลี่ยนบ้างหละครับ (อเมริกาบางที่เปลี่ยนแทบเป็นว่าเล่น)
   ๓.การฝึกอบรมบุคลากรได้ฝึกทุกคนหรือไม่ ชั่วโมงการฝึก ต่อคน ต่อปี เป็นอย่างไร ขีดความสามารถสูงหรือไม่ เช่น ในสหรัฐอเมริกา เขามีเสรีด้านอาวุธบางรัฐมี AR-15 ได้ มีแม้กระทั้ง .50BMG ก็มี เข้าก็พัฒนาบุคลากร ทักษะ ฯลฯ ของเขาให้เพิ่มมากขึ้น อาจมีคิดจะควบคุมอาวุธบ้างแต่ก็ไม่เท่าประเทศนี้

ปล.ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนบุคคลนัครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:01:42 PM »

ครับ ระบบมันดูดี แต่ไม่สามารถทำงานได้ เพราะปืนที่(ถูกตั้งใจ)ก่ออาชญากรรม มันอยู่นอกระบบ
หรือถูกปรับเปลี่ยนไปก่อนใช้..... Cool

ตามย้อนหลังคงยากเพราะมีไม่ต่ำกว่า ล้านกระบอก กว่าจะตามมาหมด แก่ตายกันพอดี

Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:12:35 PM »

หวังว่าคงจะแค่ปืนหน้าที่นำเข้ามาใหม่ไม่นับที่อยู่ในมีประชาชน 6 ล้านกว่ากระบอกนะครับ ยิ้มีเลศนัย

เคืองตรงที่

เห็นด้วยครับพี่ คมขวาน รักในหลวง  ไหว้

เศร้า

แต่ผมเคืองตรงที่ท่าน น.๑ พูดว่า ปืนสวัสดิการณ์เหล่านี้ถูกแจ้งหายแล้วนำไปขายอย่างผิดกฏหมายทำให้อยูในมือคนร้าย ทำให้คนร้ายมีอาวุธที่ดี ดีกว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจเสียอีก เลยสงสัยนะครับว่า
   ๑.ตำรวจก็มีสิทธิ์ซื้สวสดิการณ์เหมือนกันทำไมไม่หาที่ดี ๆ หละครับ (ถ้าท่านคิดว่า "ปืนราคาเป็นแสนยิงได้แม่นยำ ๑ นิ้วที่ ๕๐ เมตร" เป็นปืนที่ดี คงไม่มีคนร้ายคนไหนเอามายิงครับ เพราะ โอกาสขัดลำสูงปืนมันฟิตมากเกินไป)
   ๒.ตำรวจไทยใช้ลูกโม่ขนาด .38 มานานมากแล้ว ไม่เคยเปลี่ยนปืน(ระบบปฏิบัติการ,ขนาดกระสุน) บ้างเลย ส่วนมากหาซื้อกึ่งอัตโนมัติ(ลูกดก)ใช้เอง ทำไม่ไม่เปลี่ยนบ้างหละครับ (อเมริกาบางที่เปลี่ยนแทบเป็นว่าเล่น)
   ๓.การฝึกอบรมบุคลากรได้ฝึกทุกคนหรือไม่ ชั่วโมงการฝึก ต่อคน ต่อปี เป็นอย่างไร ขีดความสามารถสูงหรือไม่ เช่น ในสหรัฐอเมริกา เขามีเสรีด้านอาวุธบางรัฐมี AR-15 ได้ มีแม้กระทั้ง .50BMG ก็มี เข้าก็พัฒนาบุคลากร ทักษะ ฯลฯ ของเขาให้เพิ่มมากขึ้น อาจมีคิดจะควบคุมอาวุธบ้างแต่ก็ไม่เท่าประเทศนี้

ปล.ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนบุคคลนัครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับพี่ Thanapong  ไหว้

พูดตามตรงนะครับ ตำรวจบางท่าน ยังไม่คุ้นเคยกับการใช้อาวุธปืนประจำกายเลยครับ

ผมกลับไปบ้านที่ปัตตานีเมื่อตอนกลางปี แม่ผมเล่าให้ฟังว่าตำรวจที่เช่าบ้านอยู่เยื่องกับบ้านแม่ผม

ทำปืนลั่นในบ้านตัวเอง  กิ๊วก๊าว และอีกเหตุการณ์หนึ่งที่ผมได้ไปพูดคุยกับพี่ชายของเพื่อนที่เป็นตำรวจ

อยู่ สภ.เมืองปัตตานี พี่ท่านนี้ก็เคยอยู่ในเหตุการณ์ที่คนร้ายปาระเบิดตอนเข้าแถวหน้าโรงพักครับ

พี่เขาถูกสะเก็ดระเบิดเข้ากลางหลังเหมือนกัน

เขาเล่าให้ฟังว่ามีอยู่ครั้งนึงผมจำไม่ได้แล้วว่าเหตุการณ์เกิดที่ไหน มีตำรวจท่านหนึ่งถูกคนร้ายใช้มีดฟัน

(ผมจำไม่ได้แล้วว่าเสียชีวิตหรือเปล่า) เนื่องจากยิงปืนลูกซองไป 1 นัดแล้วไม่ถูกคนร้าย ด้วยอาการตกใจ

เลยลืมสาวกระโจมมือพยายามเหนี่ยวไกแต่ยิงไม่ได้เพราะไม่ได้โหลดลูกเข้ารังเพลิง  หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 10:23:04 PM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์