เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 12:33:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลุกจ้าง2ปีรอบรรจุของ TOT สามารถซื้อปืนสวัสดิการได้ไหม  (อ่าน 6921 ครั้ง)
jimmy7128
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 10:59:12 PM »

ไม่ได้ครับ  ไม่ว่า  ทหารอาสา หรือ  พนักงานลูกจ้างที่มี  สัญญา  ระหว่าง  ตั้งแต่  3  เดือน  6  เดือน  หรือ  1  ปี  และ  2  ปี  สำหรับ  พนักงานของรัฐ  4  ปี  สามารถซื้อได้ครับ
yooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 07:49:08 AM »

TOTแปลสภาพเป็นบริษัท(มหาชน)ตามนโยบายรัฐบาลสมัยปี๊บ เดิมคือองค์การโทรศัพท์ฯแต่ก็ยังคงสถานะเป็นรัฐวิสาหกิจสังกัดกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารครับ

วีรกรรมสร้างตำนาน  สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
yooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 08:44:42 AM »

จขกท.อย่าเพิ่งท้อใจ ลุงเอาใจช่วย หาหนังสือคำสังแต่งตั้งฯไปยืนยัน(ถ้ามี)เรื่องบัตรประจำตัวพนังงานฯคงไม่มีแน่ ช่วงนี้ศึกษาข้อมูลอวป.ไปก่อนในเวปนี้แหละมีหสายท่านเก่งและชำนาญอยู่เยอะ ว่าแต่ที่ดูไว้ชอบขนาดอะไรและรุ่นใหนล่ะ ปรึกษาพี่ๆเขาได้ +1ให้ไอ้หลาน

วีรกรรมสร้างตำนาน  สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
boy2cha
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 06:47:26 PM »

เปลี่ยนสภาพเป็น บริษัท ทีโอที จำกัด (มหาชน) แล้วไม่ใช่หรือครับ
เป็นรัฐวิสาหกิจครับ CAT ก็ใช่
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 06:47:05 AM »

เปลี่ยนสภาพเป็น บริษัท ทีโอที จำกัด (มหาชน) แล้วไม่ใช่หรือครับ
ทั้้ง tot และ cat ไม่ใช่รัฐวิสาหกิจนับแต่มีการแปรรูปเป็นบริษัทมหาชน
แต่ก็ยังเป็นมหาชนไม่สมบูรณ์เนื่องจากยังไม่สามารถนำเข้าตลาดหลักทรัพย์ที่ต้องมีการกระจายหุ้นออกไป
ทุกวันนี้จึงมีสถานเป็นบริษัทมีกระทรวงการคลังถือหุ้น ๑๐๐ เปอร์เซ็น แต่ฝากการกำกับไว้ที่ ICT
จะแต่งตั้งบอร์ดยังต้องไปถามกระทรวงการคลังครับ
การที่พนักงานประจำของทั้งสองหน่วยงานซื้อปืนสวัสดิการได้น่าจะเพราะตีความว่า
กระทรวงการคลังถือหุ้นใหญ่ครับ เหมือน ปตท อสมท ก็็ซื้อได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2012, 08:37:19 AM โดย salin - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
boy2cha
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 07:52:55 PM »

เดี๋ยวันเซ็นต์สัญญาลองถามดูครับไม่ได้ก็ไม่เป้นไรทำใจถือว่าบรรจุช้า  ไปหาเทารัสหน้าร้านก็พอกัดฟันซื้อได้อยู่ Angry Angry Angry Angry Angry Angry
permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 10:22:34 PM »

ทั้้ง tot และ cat ไม่ใช่รัฐวิสาหกิจนับแต่มีการแปรรูปเป็นบริษัทมหาชน
แต่ก็ยังเป็นมหาชนไม่สมบูรณ์เนื่องจากยังไม่สามารถนำเข้าตลาดหลักทรัพย์ที่ต้องมีการกระจายหุ้นออกไป
ทุกวันนี้จึงมีสถานเป็นบริษัทมีกระทรวงการคลังถือหุ้น ๑๐๐ เปอร์เซ็น แต่ฝากการกำกับไว้ที่ ICT
จะแต่งตั้งบอร์ดยังต้องไปถามกระทรวงการคลังครับ
การที่พนักงานประจำของทั้งสองหน่วยงานซื้อปืนสวัสดิการได้น่าจะเพราะตีความว่า
กระทรวงการคลังถือหุ้นใหญ่ครับ เหมือน ปตท อสมท ก็็ซื้อได้ครับ
ที่คุณ salin บอกมาถูกอยู่ตรงที่ว่ากระทรวงการคลังถือหุ้นร้อยเปอร์เซ็นต์และเป็นบริษัทสังกัดกระทรวง ICT ซึ่งผมดูจากบัตรประจำตัวผมที่กระทรวง ICT ออกให้โดยมีตรากระทรวงด้วย มีอยู่ข้อความหนึ่งบอกว่าเป็นพนักงานของรัฐ สังกัดกระทรวง ICT ดังนั้นผมน่าจะเป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจอยู่นะครับ เพราะผมไปซื้อปืนที่ สน.สอ. และที่ สน.สก ซึ่งเขาตรวจละเอียดมากก็ยังซื้อมาได้หลายกระบอกแล้วรวมทั้งเพื่อนในหน่วยงานไม่ว่าจะเป็น CAT หรือ TOT เพราะในเอกสารที่ทาง สน.สอ .และ สน.สก ออกมาว่าหน่วยงานไหนบ้างที่มีสิทธิ์ซื้อซึ่ง จนท.เขาก็กางออกมาดูคุณสมบัติกันเลย แต่ถ้าเป็นลูกจ้างนี้จะซื้อไม่ได้ครับเพราะมีลูกจ้างหน่วยงานผมขอ ป.สามไปซื้อแล้วทาง สน.สก.ปฏิเสธการขายให้บอกว่าเป็นลูกจ้างไม่ใช่พนักงาน ซึ่งตอนถ่ายรูปติดบัตรพนักงานก็ใส่รูปปกติขาวเหมือนข้าราชการมี แถบยศติดด้วย แต่ลูกจ้างไม่มีชุดปกติขาวใส่เลยไม่มีบัตรไปแสดงให้ จนท.เขาเลยถูกปฏิเสธการขายให้
Morn
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 10:54:32 PM »

ความหมายของรัฐวิสาหกิจคือองค์กร หรือหน่วยงานธุรกิจที่รัฐบาล ถือหุ้นเกินร้อยละห้าสิบ ดังนั้นทั้ง TOT และCAT รัฐมีหุ้น100เปอร์เซนต์เต็ม ดังนั้นยังคงสถานะเป็นรัฐวิสาหิจอยู่
ส่วนคำถามเจ้าของกระทู้  ลูกจ้างอัตราจ้าง2ปี ถือว่าเป็นลูกจ้างชั่วคราวที่กำหนดเวลาจ้างไว้ คงยังไม่สามารถซื้ออาวุธสวัสดิการได้ตามที่มีผู้แนะนำไว้หลายท่านแล้วครับ
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 11:14:47 PM »

ถ้าไม่เชื่อตามคำแนะนำท่านก็ลองยื่นเอกสารขอซื้อดูได้ครับ...เผื่อจะได้เหมือนเพื่อนๆของท่าน
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:17:47 AM »

ผมมีสิทธิ์ครับ จะซื้อกี่กระบอกก็ได้ แต่ที่ไม่ได้ซื้อก็เพราะไม่มีเงินนี่แหละครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
boy2cha
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 06:51:27 PM »

ผมมีสิทธิ์ครับ จะซื้อกี่กระบอกก็ได้ แต่ที่ไม่ได้ซื้อก็เพราะไม่มีเงินนี่แหละครับ
เป็นสัญญาจ้าง2ปีเหรอครับ
boy2cha
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 09:56:17 PM »

ถ้าไม่เชื่อตามคำแนะนำท่านก็ลองยื่นเอกสารขอซื้อดูได้ครับ...เผื่อจะได้เหมือนเพื่อนๆของท่าน

ผมไม่ได้ไม่เชื่อครับผมถามไป คำถามผมมันยากจนเข้ากันยากขนาดนั้นเลยเหรอครับแค่อยากรู้ว่าได้หรือไม่ คนที่บอกไม่ได้ผมก็เข้าใจนะครับที่ไม่เข้าใจมีแค่ว่า ธ.กรุงไทย รอบรรจุ2ปีเหมือนผมเขาว่าได้ครับมันแค่นี้เองยากไหมครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์