เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 02:39:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนมรดกที่ยังไม่มีทางออก  (อ่าน 3228 ครั้ง)
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 02:01:05 PM »

ขอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 01:00:12 PM โดย Trum1979 » บันทึกการเข้า
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 02:12:08 PM »

คีย์ของเรื่อง ผมว่าอยู่ที่ต้องหาทางออกให้เอกสารก่อนครับ
ถ้าตรงนั้นเรียบร้อยการจะโอนเป็นชื่อพี่ ไม่ใช่ปัญหาครับ
ลองคอยพี่ที่เชี่ยวชาญกม.มาตอบอีกทีนะครับ ว่าจะมีแนวทางอย่างไรได้มั่งครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 02:46:26 PM »

งานนี้ยาวครับ ป.4 ก็หาย แถมไฟใหม้อำเภออีก ไม่มีหลักฐานอะไรไปอ้างอิง คุยกับนายทะเบียนอย่างเดียว Grin

hanato
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 03:05:42 PM »

Smiley เอาใจช่วยครับผม
CEE251
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 03:22:06 PM »

อยู่ที่นายทะเบียนครับว่าเขาจะทำให้เราหรือไม่

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 03:37:26 PM »

ตรวจ เลขหมายทะเบียนปืน ที่จะมีตอกอยู่ที่ตัวปืน น่าจะเป็นที่พานท้าย
อักษร ๒ ตัว คือ ตัวย่อจังหวัด เลขที่ตามหลังคือระหัสอำเภอ หลัง / จะเป็นรหัส เครื่องหมายทะเบียนปืน

ถ้ารู้เท่านี้ ก็ตรงไปที่ อำเภอนั้นเลย ครับ ขอตรวจสอบ และหลังจากนั้น ท่านต้องยื่นคำร้องขอเป็นผู้จัดการมรดกของบิดา
ยังศาลจังหวัดที่บิดามีภูมิลำเนา ขณะเสียชีวิต ในฐานะ ผู้สืบสันดานที่เป็นทายาทโดธรรม  

หรือถ้ามีผู้จัดการมรดกแล้ว ก็ขอให้ ผู้จัดการมรดก ดำเนินการเกี่ยวกับ อาวุธปืนกระบอกนี้ ได้ทั้งสิ้น ครับ.  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2012, 03:47:12 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 03:45:34 PM »

ตรวจ หมายเลขทะเบียน ที่จะมีตอกอยู่ที่ตัวปืน น่าจะเป็นที่พานท้าย
อักษร ๒ ตัว คือ ตัวย่อจังหวัด เลขที่ตามหลังคือระหัสอำเภอ หลัง / จะเป็นรหัส เครื่องหมายประจำปืน

ถ้ารู้เท่านี้ ก็ตรงไปที่ อำเภอนั้นเลย ครับ ขอตรวจสอบ และหลังจากนั้น ท่านต้องยื่นคำร้องขอเป็นผู้จัดการมรดกของบิดา
ยังศาลจังหวัดที่บิดามีภูมิลำเน่า ขณะเสียชีวิต ในฐานะ ผู้สืบสันดานที่เป็นทายาทโดธรรม 

หรือถ้ามีผู้จัดการมรดกแล้ว ก็ขอให้ ผู้จัดการมรดก ดำเนินการเกี่ยวกับ อาวุธปืนกระบอกนี้ ได้ทั้งสิ้น ครับ.  Cheesy

จขกท. ให้ข้อมูลตามนี้ครับพี่ Ro@d

4. ไปสอบถามที่อำเภอแล้วทราบว่า ถ้าเป็นปืนที่ขึ้นทะเบียนก่อนปี 2513 ทางอำเภอไม่มีเอกสารเรื่องปืนทั้งหมด เพราะอำเภอถูกไฟไหม้ เจ้าหน้าที่ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกันให้เก็บไว้อย่างนั้นไปเรื่อยๆ เพราะไม่รู้จะหาหลักฐานได้ที่ไหน

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 03:52:53 PM »

ขอให้นายทะเบียนอาวุธปืนทำการสอบสวนเพื่อออก ป.4 ใบใหม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2012, 10:26:44 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 04:09:12 PM »

ผมสงสัยตรงนี้

2. เป็นปืนมีทะเบียน (เพราะช่วงปราบผู้มีอิทธิพลลุงนำไปคืนอำเภอไม่รับคืนแต่ เอกสาร ป.๔ หาย )

ไม่ทราบว่าทำไมต้องนำไปคืนอำเภอ ทั้งที่เป็นปืนลูกซอง ไม่ใช่อาวุธปืนต้องห้ามที่นายทะเบียนไม่สามารถออกใบอนุญาตให้มีและใช้

มีอะไรมากกว่านี้หรือเปล่า ครับ

omecaspace
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 04:38:18 PM »

กระทู้นี้ให้ความรู้ดี+1ให้ทุกท่านครับ
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 04:57:22 PM »

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ข้อมูลนี้ลุงเล่าให้ฟังช่วงรัฐบาลชินวัตรผู้พี่มีนโยบายปราบผู้มีอิทธิพล ซึ่งลุงเป็นคนบ้านนอก อายุ 70+ แล้วมั้งกลัวว่ามีปืนติดบ้านจะมีโทษก็เลยชวนกันไปกับคนในหมู่บ้านหลายคนอยู่ที่มีปืนเก่า แต่ไม่มีเอกสาร ป.๔ อยู่ทราบว่ามีให้อำเภอเลยไม่เอากลับก็มี แต่ลุงผมนำกลับมาซึ่งกระบอกนี้ก็ตั้งอยู่ในห้องนอนผมตั้งแต่ผมเด็กๆ ตอนนี้ 33 ปีแล้ว คาดว่าช่วงเวลานี้ไม่ได้ยิงสักนัดหรอก
         ผมสงสัยตรงนี้

2. เป็นปืนมีทะเบียน (เพราะช่วงปราบผู้มีอิทธิพลลุงนำไปคืนอำเภอไม่รับคืนแต่ เอกสาร ป.๔ หาย )

ไม่ทราบว่าทำไมต้องนำไปคืนอำเภอ ทั้งที่เป็นปืนลูกซอง ไม่ใช่อาวุธปืนต้องห้ามที่นายทะเบียนไม่สามารถออกใบอนุญาตให้มีและใช้

มีอะไรมากกว่านี้หรือเปล่า ครับ
rocha
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 05:23:37 PM »

คงปืนมรดกที่มีคุณค่าทางจิตใจ  แต่กว่าจะดำเนินการคงใช้เวลา และมีค่าดำเนินการ พอสมควร
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:14:31 PM »

3. ผมเป็นทายาทคนเดียว (พ่อไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับแม่ และได้แยกทางกันอยู่กว่า 30 กว่าปีแล้วไม่รู้อยู่ไหน)
... ตามข้อนี้ พ่อของ จขกท ได้จดทะเบียนรับรองบุตรที่เกิดหรือไม่ครับ ถ้าพ่อจดทะเบียนรับรองบุตรถูกต้องก็ถือว่าท่านเป็นทายาทโดยธรรม ถ้าไม่..ท่านอาจไม่ใช่ผู้มีสิทธิรับมรดกปืนกระบอกนี้ครับ .. ในกรณีที่ใช่เมื่อเป็นทายาทโดยธรรม(ลำดับที่ 1 ผู้สืบสันดาน) แล้วไม่จำเป็นต้องยื่นขอเป็นผู้จัดการมรดกเนื่องจากบิดาและมารดาไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน อาวุธปืนในที่นี้จึงไม่ใช่สินสมรสที่มารดามีสิทธิรับได้ ท่านสามารถนำอาวุธปืนดังกล่าวไปยื่นต่อนายทะเบียนพร้อมเอกสารใบมรณะบัตรของบิดาเพื่อขออกใบ ป.4 รับโอนมรดกจากบิดาได้เลยโดยก่อนเอาอาวุธปืนไป ท่านควรไปขอคำแนะนำหลักปฎิบัติในทางกฎหมายว่าจะทำได้หรือไม่ก่อนเพื่อความปลอดภัยครับ... ส่วนตัวผมถ้าขั้นตอนมันมากและยุ่งยากนักก็ยังมีวิธีอื่นอีกในการรับเอาปืนกระบอกนี้มาเป็นชื่อเราครับ  ผิดถูกประการใดขออภัยไว้ ณ.ที่นี้
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:43:49 AM »

ตอบข้อนี้ผมเป็นทายาทโดยธรรมเพราะชื่อผมอยู่กับพ่อชื่อตามทะเบียนบ้านชื่อบิดาก็คือ..........พ่อ.........
3. ผมเป็นทายาทคนเดียว (พ่อไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับแม่ และได้แยกทางกันอยู่กว่า 30 กว่าปีแล้วไม่รู้อยู่ไหน)
... ตามข้อนี้ พ่อของ จขกท ได้จดทะเบียนรับรองบุตรที่เกิดหรือไม่ครับ ถ้าพ่อจดทะเบียนรับรองบุตรถูกต้องก็ถือว่าท่านเป็นทายาทโดยธรรม ถ้าไม่..ท่านอาจไม่ใช่ผู้มีสิทธิรับมรดกปืนกระบอกนี้ครับ .. ในกรณีที่ใช่เมื่อเป็นทายาทโดยธรรม(ลำดับที่ 1 ผู้สืบสันดาน) แล้วไม่จำเป็นต้องยื่นขอเป็นผู้จัดการมรดกเนื่องจากบิดาและมารดาไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน อาวุธปืนในที่นี้จึงไม่ใช่สินสมรสที่มารดามีสิทธิรับได้ ท่านสามารถนำอาวุธปืนดังกล่าวไปยื่นต่อนายทะเบียนพร้อมเอกสารใบมรณะบัตรของบิดาเพื่อขออกใบ ป.4 รับโอนมรดกจากบิดาได้เลยโดยก่อนเอาอาวุธปืนไป ท่านควรไปขอคำแนะนำหลักปฎิบัติในทางกฎหมายว่าจะทำได้หรือไม่ก่อนเพื่อความปลอดภัยครับ... ส่วนตัวผมถ้าขั้นตอนมันมากและยุ่งยากนักก็ยังมีวิธีอื่นอีกในการรับเอาปืนกระบอกนี้มาเป็นชื่อเราครับ  ผิดถูกประการใดขออภัยไว้ ณ.ที่นี้
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:50:35 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ ถือว่ากรณีนี้เป็นกรณีศึกษาละกันนะครับ ผมมีรูปปืนและเลขทะเบียนอยู่เดี๋ยวจะ Up นะครับ ข้อมูลเพิ่มเติมเพิ่งนึกได้ ตอนที่ไปถามเจ้าหน้าที่ เค้าบอกว่าถ้าจะออกเอกสาร ป.๔ ให้ใหม่ต้องทำให้นายทะเบียนเชื่อได้ว่าเป็นปืนของพ่อจริงๆ ซึ่งที่ผ่านๆ มาก็ไม่เคยมีออกเอกสารใหม่ให้ใครเพราะนายทะเบียนไม่กล้ารับรอง อันนี้ไม่ทราบว่าเท็จ หรือจริง ประการใดนะครับ

แนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์