เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 12:23:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปขอ ป3 มาครับขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ  (อ่าน 2987 ครั้ง)
ROCK GUN
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 02:24:14 PM »

เรื่องมีอยู่ว่าผมได้ไปขอคำแนะนำจากนายทะเบียนเรื่องการขอ ป3 ปืนสั้น ขนาด .45 นายทะเบียนบอกว่าขนาด .45 ร้ายแรงต้องคุยกับนายเอง
จากนั้นผมก็เตรียมเอกสารต่างๆและมัดจำ ใบ ป4 ไว้เพื่อที่จะไปยื่นคำร้อง แต่พอถึงวันไปยื่น นายทะเบียน (คนเดิม) ถามว่าจะเอาไปทำอะไรมีคนปองร้ายหรือว่ามีทรัพย์สินอะไรที่จำเป็นต้องมีอาวุธปืนไว้เฝ้า (ยังไม่เห็นขนาดที่ขอไป) พอท่านเค้าเห็นขนาดที่ขอไปเท่านั้นแหละยิ่งไปกันใหญ่เลยยืนยันคำเดียวยังใงก็ไม่ได้ ผมจะขอลดขนาดเป็น 9มม ก็พูดจาวกไปวนมาสุดท้ายบอกให้ไปพาผู้ใหญ่บ้านมารับรองด้วยทั้งๆที่ใบรับรองความประพฤติผมก็ให้ผู้ใหญ่บ้านเซ็นต์รับรองมา ผมสรุปในใจว่ายังใงท่านผู้ที่ผมจ่ายภาษีให้ไปก็ไม่อนุญาติ ออก ป3 ให้ผมหรอก
   ที่ผมเสียใจที่สุดคือ หน้าตาใบ ป1 ผมยังไม่ได้เห็นเลย เสียใจจริงๆครับ มีคำถามนะครับ
 1.ผมควรทำใงต่อดีครับ
 2.ควรลดขนาดเป็น 9 มม. ดีใหม ( ผมอยากได้ .45 ครับ ) 55555
 3.หรือมีไม้แข็งหักดิบไป....

รบกวนช่วยชี้แนะทางออกด้วยครับ กลุ้มใจมากกกก

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 04:35:57 PM »

ขอใบป.1 ครับ ขอตามขนาดที่อยากได้
บอกกับทางนั้นว่าถ้าไม่อนุญาตให้ออกเป็นหนังสือชี้แจงมาว่าทำไมถึงไม่อนุญาตครับ
หลังจากนั้น เดี๋ยวมีพี่ๆมาแนะนำต่อครับ

ROCK GUN
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 04:58:01 PM »

ขอบคุณครับ
เดี๋ยวจะดำเนินการขอใบชี้แจงเหตุผลที่ไม่อนุญาติจากนายทะเบียนครับ
Teang-รัก-Gun-ไว้-
พึ่งพา ไว้ใจ ให้เกียรติ YES!!
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 06:23:54 PM »

ตอน ผม บอกไม่ได้เหมือนกันแต่ผมก็เอาจนได้ครับ

ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

Like .45 ACP

Me  Gun & Gun ^ ^
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 07:20:08 PM »

เรื่องมีอยู่ว่าผมได้ไปขอคำแนะนำจากนายทะเบียนเรื่องการขอ ป3 ปืนสั้น ขนาด .45 นายทะเบียนบอกว่าขนาด .45 ร้ายแรงต้องคุยกับนายเอง

คนที่ไปคุยด้วยไม่ใช่นายทะเบียนครับ  และคำว่า" นาย" นั้นหมายถึงนายอำเภอ (ซึ่งก็คือนายทะเบียนนี่เอง)  จขกท.คำสำคัญอะไรผิดไปหลายอย่าง

sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:50:20 PM »

หิ้ว รีเจนซี่ ไปฝากนายซักกลม  เผื่อนายจะเมตตา..อ่อนน้อมเข้าไว้นายชอบสิ่งใดจัดหั้ย..มีโอกาสได้ 80 % ครับ .... อันนี้ไม่ได้เรียกสินบนสินล่างอะไรทั้งนั้นนะครับมันเป็นการเอาอกเอาใจนาย ทำไงได้ก็นายเป็นผู้มีอำนาจในเรื่องนี้  ปล.ถ้าท่าน จขกท ไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไรครับเพราะเป็นเพียงคำแนะนำซึ่งผมใช้มาแล้วและได้ผล... ออกจะได้ผลดีไปด้วยซ้ำ ป.3 เรียงหน้ากระดานเข้ามาเลย ปั่นเงินไม่ทันอยู่เนี๊ย..
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:13:34 AM »

หิ้ว รีเจนซี่ ไปฝากนายซักกลม  เผื่อนายจะเมตตา..อ่อนน้อมเข้าไว้นายชอบสิ่งใดจัดหั้ย..มีโอกาสได้ 80 % ครับ .... อันนี้ไม่ได้เรียกสินบนสินล่างอะไรทั้งนั้นนะครับมันเป็นการเอาอกเอาใจนาย ทำไงได้ก็นายเป็นผู้มีอำนาจในเรื่องนี้  ปล.ถ้าท่าน จขกท ไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไรครับเพราะเป็นเพียงคำแนะนำซึ่งผมใช้มาแล้วและได้ผล... ออกจะได้ผลดีไปด้วยซ้ำ ป.3 เรียงหน้ากระดานเข้ามาเลย ปั่นเงินไม่ทันอยู่เนี๊ย..

สงสัยพี่จะไปถูกทางแล้วนะครับ ผมล่ะอิจฉาจริงๆ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
Watchai
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:13:53 AM »

เอาใจช่วยครับ ขอให้ได้ดังหวัง สาธุ ไหว้
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:56:02 AM »

โชคดีครับที่นายเขาชอบรีเจนซี่

ถ้าเกิดนายกำลังเป็นโรคตับแข็งอยู่ล่ะก็ สงสัยยังไงก็ไม่ได้ครับ  คิก คิก

ส่วนผมว่าจะเอาน้ำส้มมินิทเมตไปฝากให้ จนท. สักลังครับ (อยู่บ้านตัวนี้ขายไม่ค่อยออก  บู่  Grin )

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
manoon dgr
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:54:00 AM »

ต้องเข้าพบเป็นการส่วนตัวครับ  ไม่งั้นเขาจะอ้างถึงคำสั่งให้เข้มงวดเรื่องอนุญาตให้ซื้อปืนเข้ามาในพื้นที่มากเกินไป เป็น นโยบาย ของนายเอง สมมุติให้เดือนละ 30 กระบอกท่าน อาจจะเป็นหนึ่งในนั้นก็ได้ครับ   อ้อ แต่อย่าเพิ่งไปหงุดหงิดคนที่รับเรื่อง (เอกสาร)นะครับ  เดี๋ยวจะยากกว่าเดิม  ทุกอย่างมีทางออกครับ ใจเย็นๆ  ขอให้ได้รับข่าวดีเร็วนี้นะครับ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 04:39:38 PM »

คุยกับปลัด หรือคุยกับนายอำเภอล่ะครับ Cheesy

นายอำเภอ = นายทะเบียนอาวุธปืน

ขอเขียนใบ ป.1 ให้ได้ก่อน... แล้วยื่นเรื่องเข้าไปให้นายทะเบียนพิจารณา ... รอ...

เมื่อรอไปได้สักระยะ ให้สอบถามดูว่าเรื่องอนุมัติหรือยัง... ถ้าอนุมัติ ก็จบ....

แต่ถ้าไม่อนุมัติ ให้ทางอำเภอทำหนังสือชี้แจงเป็นลายลักษณ์อักษร ว่าเหตุใดถึงไม่อนุมัติ....

จากนั้น... ทำหนังสืออุทธรณ์ถึง มท.1 ผ่านนายทะเบียน... รอ....

เอาเท่านี้ก่อนนะครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ROCK GUN
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 05:40:07 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
เดี๋ยววันจันทร์หน้าจะเข้าไปตื้ออีกรอบ
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 07:04:29 PM »

ตื้อแบบอ่อนน้อมนะครับ

เยี่ยม
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 07:52:00 PM »

หาเหตุผลดีๆ เช่นมีหลักทรัพย์  บัญชีเงินฝาก หลักฐานการประกอบอาชีพ ไปแสดง และคุยดีๆ อ่อนน้อมเข้าไว้
ขอเอาใจช่วยครับ
ปล.ผม PM ไปแล้วครับ

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:07:09 PM »

นายบางคนคุยไปก็เท่านั้นแหละ ถ้าตั้งธงเอาไว้ในใจว่าจะไม่ให้ พูดง่ายๆ

ก็คือต้องการบางอย่างแลกเปลี่ยน แต่เขาไม่พูดกันเท่านั้นเอง...

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์