เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 06:28:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นพี่ๆครับ เรื่องอยากแต่ง "นกกระดก"  (อ่าน 3537 ครั้ง)
Half cock
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 06:42:00 PM »

ตอนนี้ผมมีปืนเหลือ 2 กระบอก และอีกไม่นานจะโอนให้ทางบ้านเอาไว้ใช้ 1 หน่วย
จะเก็บไว้แค่ เทารัส 1911 ss ตัวเดียวครับ ถ้าจะซื้อเพิ่มก็หลายตังค์ เลยอยากปรับแต่งเป็นระบบ นกกระดก
แต่ก็ยังไม่มีความรู้เลย จึงขอสอบถามพี่ๆมีท่านใดเคยทำบ้าง แล้วข้อดีข้อเสียเป็นอย่างไรบ้างครับ
มีปืนกระบอกเดียว ควรจะทำดีไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไหว้
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:04:20 PM »

อย่าไปทำเลยครับ ใช้อย่างที่เค้าสร้างมาแหละดีแล้ว อยู่ที่เราจะฝึกฝนยังไงเท่านั้นเอง

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:18:18 PM »

เห็นด้วยครับ  อย่าทำเลย หากไม่ถูกใจก็จะเสียความรู้สึก   แต่ถ้ามีอีกกระบอกจะลองทำดูเพื่อศึกษากลไกก็สนับสนุนครับ  Cheesy

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:20:11 PM »

อย่าไปทำเลยครับ ใช้อย่างที่เค้าสร้างมาแหละดีแล้ว อยู่ที่เราจะฝึกฝนยังไงเท่านั้นเอง
เห็นด้วยครับ  อย่าทำเลย หากไม่ถูกใจก็จะเสียความรู้สึก   แต่ถ้ามีอีกกระบอกจะลองทำดูเพื่อศึกษากลไกก็สนับสนุนครับ  Cheesy
+ + ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ไหว้
Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 06:37:35 PM »

ท่านใดมีประสบการณ์ทำนกกระดก เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
ตอนนี้ยังไม่ตัดสินใจครับ เก็บข้อมูลก่อน ถ้าวันไหนงานไม่เยอะ จะลองไปขอชมของลุงช่างถึงร้านเลยครับ Cheesy
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 07:52:46 PM »

ตัดสินใจเลยครับ อย่าทำ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 09:26:36 PM »

ตัดสินใจเลยครับ อย่าทำ

ขอบคุณครับ

พี่ๆทักแบบนี้ผมคงต้องถอยแล้วล่ะครับ
ขอบคุณทุกท่านที่เตือนครับ +1 แทนคำขอบคุณครับ
nipon tawagoon
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:44:27 PM »

ก่อนอื่นผมต้องขอโทษขออภัยเป็นอย่างสูง หากข้อคิดเห็นของผมขัดต่อความรู้สึกของท่านครับ...ปืนผมไปทำนกกระดกมาแล้วครับ ตอนแรกทำEd Brown ครับ..ใช้ได้ดีมากครับเวลาพกพามั่นใจดีครับ เพราะเมื่อขึ้นลำแล้วผลักนกลงเซฟจะขึ้นทันที..ตอนนี้จะขึ้นลำหรือเหนี่ยวไกก็ไม่มีทาง ปลอดภัยมาก จะยิงก็แค่ผลักเซฟลงนกจะง้างพร้อมยิงทันที
ที่ว่าทำแล้วไกจะฝืดนั้นไม่เป็นความจริง...ยิงดีเหมือนเดิมทุกอย่าง..ตอนนี้ผมเลยทำWilson Compace อีกหนึ่งกระบอก เพื่อใช้พกพา...ผมเขียนนี้เป็นความจริงครับ ไม่มีส่วนได้เสียกับร้านทำ..ทำแล้วลองแล้วสำหรับผมว่าดีเหลือหลาย จึงบอกความจริงให้ฟังด้วยความหวังดี จากประสบการณ์ตรงๆของผมเอง...อ้อ..สำหรับท่านที่ลดนกเองได้คล่องไม่หวาดเสียวอย่างผม ก็ไม่ต้องทำให้เสียเงินหรอกครับ!!
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:29:09 AM »

1911ผมเคยพกแบบลดนกนานหลายปี จนมาเรียนยิงปืนจริงๆจังถึงรู้ว่าอันตรายกว่าขึ่นลำเข้าเซฟ..
ลดนกโอกาสพลาดมาก ถ้าหลุดมือลั่นเอาง่ายๆ...
สำหรับนกกระดก ถ้าชอบก็ทำเลยครับ.. แต่อย่าหลงระบบพอจะใช้จริงๆยิงไม่ออกซะงั้นนะครับ... Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:54:01 AM »

สนใจเรื่องนกกระดกนี่เหมื่อนกันครับ  เคยคิดจะทำแต่ด้วยความที่คุ้นเคยกับของเดิมๆมาตลอดอายุการใช้ปืนเลยไม่อยากปรับเปลี่ยนให้สับสน  Cheesy

yala_kabang
สู้เพื่อนแผ่นดิน พิทักษ์ถิ่นปลายด้ามขวานทอง
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:18:55 AM »

แล้วถ้าขึ้นลำแล้วเข้าเซฟตอนจะยิงปลดเซฟนกปืนง้างรออยู่ แล้ว กับนกกระดกปลดเซฟแล้วนกง้างแบบไหนจะเร็วกว่ากันครับพี่ๆ...ขอความเห็นหน่อยครับ
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:26:21 AM »

ปลดเซฟยิงใวสุดครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:34:23 AM »

มันแล้วแต่ถนัดน่ะครับ... หากคุ้นอย่างไหนแล้วเปลี่ยนกลไกไป คงต้อง"เล่น"กันใหม่อีกสักพักใหญ่ จนกว่าการเคลื่อนไหวจะฝังลงในสัญชาติญาณครับ...

คน"เล่น"กับ 1911 มานานๆ จะคุ้นกับใช้มือตัวเองง้างนกครับ เพราะ 1911 จะยิงแห้งต้องง้างนกกันทุกครั้ง, พอหัวแม้โป้งมือเริ่มด้าน เราก็จำลำดับได้เหมือนยกช้อนตักข้าวเข้าปากครับ...

ส่วนเรื่องการลดนกนี่เป็นเรื่องของการฝึกตัวเองครับ... เอาตัวนายสมชายเองเลยก็ต้องนับเสียงดังให้ตัวเองได้ยินทุกครั้งที่ขึ้นลำเอาลูกขึ้นรังเพลิงก่อนเก็บปืนหลังจากเลิก"เล่น"ครับ... เวลาเรานับออกเสียง จะบังคับให้สติอยู่กับมือเรา นับหนึ่งเอานิ้วโป้งซ้ายขวางหน้านกสับ นับสองเอานิ้วชี้เหนี่ยวไก นับสามปล่อยนิ้วชี้ที่หน้าไก นับสี่เอานิ้วโป้งซ้ายออกหน้านกสับ ตรงนี้นกสับจะค้างครึ่งทางและแง่เซียร์โดนงับ(ไกแข็ง), จากนั้นไม่ต้องนับครับ คือง้างนกถอยหลังนิดนึงให้แง่ครึ่งทางปล่อยเซียร์ แล้วเหนี่ยวไกให้ลดนกลงสุดทาง...

เรื่องลดนกนี่แหละ นายสมชายเคยให้ความเห็นว่า 1911 ยังไม่เหมาะสำหรับมือใหม่ เพราะจะลั่นง่ายหากขาดสติ กับยิงนัดแรกยากกว่าปืนทั่วไป เนื่องจากต้องขึ้นลำหรือง้างนก... แต่ในที่สุดเสียงส่วนใหญ่ในเว็บนี้บอกว่า 1911 ก็เหมาะสำหรับมือใหม่ครับ โดยต้องฝึกตัวเอง...

เรื่องระบบ"นกกระดก"นี่ก็เป็น"ตัวช่วย"สำหรับคนที่ไม่อยาก"ฝึกตัวเอง"ครับ... คือทำให้ใช้งานง่ายกว่าเดิม...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:49:18 AM »

ผมเคยติดตั้งชุดนกกระดกของ C&L ลงใน 70 .....................ต้องเปลี่ยนทั้งเซฟ ชุดนกสับ สปริงนกสับ รวมทั้งสลักขัดค้างสไลด์กับคันเซฟด้วย............

การทำงานคือ เมื่อขึ้นลำ นกง้างแล้ว ................ ดันเซฟขึ้น นกจะลดตัวลง เมื่อปลดเซฟลง นกจะกระดกตัวง้างขึ้น แล้วเหนี่ยวไกออกไปได้เลย...................ลักษณะของกลไกคือ เมื่อนกง้าง หางนกจะกดสปริงนกสับให้หดตัวลง เมื่อเข้าเซฟ กลไกจะเบี่ยงตัวนกสับให้ลดลง โดยที่หางนกสับยังกดสปริงนกสับอยู่อย่างนั้น................

ความปลอดภัยคือ นกสับลดตัวลง ไม่สามารถสร้างแรงตีที่ท้ายเข็มฯได้..................จนกว่าเราจะปลดเซฟลง นกสับจะยกตัวง้างขึ้น(มีแหนบสำหรับยกตัวอยู่ในชุดนกสับ) กลับเข้ามาเกาะหางนกสับ พร้อมที่จะฟาดลงเมื่อเราเหนี่ยวไก............

ภาระกรรมที่เกิดขึ้นในขณะที่นกลดตัวลง คือ หางนกสับจะกดสปริงนกสับอยู่ตลอดเวลา......................

จากที่เคยใช้งาน ระบบนี้เหมาะจริงๆ สำหรับคนที่คุ้นเคยกับมัน ใช้ได้อย่างคล่องแคล่ว และควรใช้งานในลักษณะเข้าพื้นที่อันตรายแบบเจ้าหน้าที่ปราบปราม ............................

ประชาชนทั่วๆไป ผมมองดูว่า ไม่จำเป็นที่จะต้องเตรียมพร้อมในระบบของปืนขนาดนั้น .....................

ลองพิจารณาดูครับ.................

ปล.ผมเองก็ถอดชุดนี้เก็บไว้เฉยๆไม่ได้ใช้งานอะไร เพราะ ไม่มีความจำเป็นที่จะเตรียมความพร้อมในการใช้อาวุธถึงขนาดนั้น .................. หากแต่ถ้ามีโอกาสไปทำงานในพื้นที่เสี่ยง ก็คงจะต้องรื้อฟื้นเจ้านี่ขึ้นมาติดตั้งและใช้งาน หากผมเลือกเอา 70 ไปทำงาน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 05:00:18 PM »

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ โดยเฉพาะพี่มะขิ่น
ที่นำประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ ไหว้
วันนี้ผมไปหลังวัง กะว่าจะไปขอดูระบบที่ร้า้น พอได้ของที่จะซื้อขึ้นรถกลับบ้านซะงั้น คิก คิก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์