เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 02:27:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยาฆ่าแมลง ยาเกี่ยวกับการเกษรต่าง ๆ และ โรคใหม่ๆ ที่เกิดจากสารเคมี  (อ่าน 2443 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 08:28:36 PM »

คือผม จะถามผู้รู้ว่า ทุกวันนี้น้ำที่เราดื่ม เกิดจาก การที่เรานำน้ำในแม่น้ำมา ทำทั้งหมด

มีสารเคมีตัวใหนขจัด สารเคมีที่ปนมากับน้ำได้บ้าง ถ้าเป็นน้ำปะปาแล้วผมเห็นสูบแล้ว

ใช้คอลีน คืออยากถามแต่ตั้งประเ๋ดนไม่ถูก

แล้ว เดี่ยวค่อยเอารูปมาให้ดู ผลที่ผมไปสำรวจและทดลองกับตัว ผลอาจจะไม่เกิดตอนนี้

แต่ผลคืออนาคต ผมอาจหนีไม่พ้นมะเร็ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 08:43:38 AM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 08:38:27 PM »

ไม่มีวิชาการนะครับ  ผมเดาเอา   Grin ไหว้

ถ้าจะให้ปลอดสารพิษมากที่สุดต้องขุดบ่อน้ำใต้ดินครับ  ช่วยกรองสารพิษในแม่น้ำได้ระดับหนึ่ง 
แล้วก็หาเครื่องกรองน้ำแพง ๆ ที่มีชั้น Carbon ไว้ดูดสารพิษ  เลือกที่มีชั้นกรอง ๕ ชั้น+
ความละเอียดการกรอง  ๐.๐๐๑ - ๐.๐๐๐๑ ไมครอน   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 08:48:39 PM »

นึกถึงอดิตนำ้ฝนรองเอาซายคาหอมเย็นชื่นใจ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 08:57:51 PM »

คือผม จะถามผู้รู้ว่า ทุกวันนี้น้ำที่เราดื่ม เกิดจาก การที่เรานำน้ำในแม่น้ำมา ทำทั้งหมด

มีสารเคมีตัวใหนขจัด สารเคมีที่ปนมากับน้ำได้บ้าง ถ้าเป็นน้ำปะปาแล้วผมเห็นสูบแล้ว

ใช้คอลีน คืออยากถามแต่ตั้งประเ๋ดนไม่ถูก

แล้ว เดี่ยวค่อยเอารูปมาให้ดู ผลที่ผมไปสำรวจและทดลองกับตัว ผลอาจจะไม่เกิดตอนนี้

แต่ผลคืออนาคต ผมอาจหนีไม่พ้นมะเร็ง

อยากเสนออย่างนี้ครับพี่ ในส่วนของน้ำดื่มผมคิดว่า เราสั่งน้ำเป็นถังๆที่เอาไว้คว่ำใส่บนตู้กดน่ะครับ น้ำมากินต่างหากจะปลอดภัยขึ้นอีกระดับนึง
อย่างน้อยเราก็มั่นใจว่ามันกรองจากโรงน้ำมาแล้วใช่มั้ยล่ะครับพี่

ส่วนน้ำอาบถ้าเราอาบน้ำประปาเหมือนเดิมไม่น่าจะมีอะไรมากกว่าเหม็นคลอรีนบ้าง
 และน้ำประปามันก็น่าจะมีมาตรฐานการตรวจสอบน้ำที่ปลอดภัยมากพอก่อนที่จะปล่อยมาถึงเราครับ.

ปล.
ผมตอบถูกประเด็นมั้ยครับพี่ เยาะเย้ย เยาะเย้ย

[/url]
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:05:36 PM »

เริ่มต้นที่คลองนี้เลยนะครับ ระทางจากจุดเริ่มคลองประมาณ 50 กิโลเมตรบวก ผ่าน 3 อำเภอ ได้แก่ อำเภอเมือง อำเภอตะพานหิน อำเภอบางมูลนากแต่ที่ผมไปทดสอบห่างจากจะเริ่มต้นคลองประมาณ 5 กิโลเมตร
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:09:44 PM »

เล่นอยู่ในน้ำประมาณ 6 ชั่วโมงดูจากมือทั่งสองข้าง แล้วแผลที่เห็น

คือว่าผมมันแนวนี้อยู่แล้ว อยากรู้ต้องลอง

แต่ที่ทรมานสุดคือ ลองเอาปากกัด ผักตบที่เป็นเนื้ออ่อนที่แช่อยู่ในน้ำ

ผลคือ มันชาไปทั่งปากอย่างบอกไม่ถูกเหมือนโดนยาชา

ตอนขับรถกับ ตาลาย

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:14:01 PM »

อันนี้เพิ่งเกิดเมื่อสักครู่ ผื่น และปวด คันเล็กน้อย สำหรับผม

แต่คนอื่นคง ทรมานมากๆ ผื่นที่เห็นเป็นประมาณ 5 ที่ได้ตอนนี้

ลืมบอกไป ท้องเสียตั้งแต่อาทิตย์ตอนเย็น ที่กลับมากจากที่นั้น

จนถึงตอนนี้ ก็ยังเสียอยู่

คลองนี้ ไปใหลลงแม่น้ำน่านตรงบริเวณ  อำเภอบางมูลนาก

ที่มีอยู่ปีหนึ่งปลาลอยในแม่น้ำน่าน ตรงบางมูลนาก ตั้งแต่ตัวเล็ก

ไปจนถึงราหู ตัวใหญ่ ๆ

Full Member

คะแนน 142

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:26:24 PM »

ตอนพีลงไป พี่ทดสอบอะไรครับพี่

[/url]
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:33:41 PM »

งมหอย เดินเล่นในน้ำ ลอยคอดำน้ำ ผมไปประมาณ 11 โมง ขึ้นน้ำตอน 17 น ถึงบ้านตอน 19 น

แผลที่เท้า พอๆ กับที่มือ เพราะโดนหอยบาด แผลทีมือ เกิดจาก หอยบาด และ ที่เป็นรอยเกิดจาก

ปลาขแยง แทง ที่มือซ้ายต่ำลงมาทางนิ้วก้อยจะเห็นมีรอยอยู่ เงี้ยงขแยง ยาวประมาณ 1 เซน

แทงมิด จับปลาได้แล้วดึงทีเดียว เสียงเวลาดึง เหมือนใบเลื่อย ๆ หยวกกล้วย พร้อมด้วยเลือดทะลัก

ความรู้สึกที่โดนปลาแขยงผมเฉย ทั้งๆวันนั้น โดนไม่ต่ำกว่า 20 ตัว ที่เลือดทะลัก 3 ตัว ไม่เคยกินยา

อะไรเลยสักเม็ด อันนี้แก้เพิ่มเติม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 10:52:40 PM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:40:21 PM »

อ้อ อันนี้เป็นภาพเอ็กเรเท้า ขวา กระดูกข้อนิ้วโป้เท้าแตก วันเข้าพรรษา หมอจะเข้าเฝือกไม่ให้เข้า

แต่ผมเดินได้เหมือนคนปกติ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่ อย่าจับ งอ ร้องลั่นบ้านเพราะปวด

แต่ถ้าปล่อยไปตามธรรมชาติ ไปเป็นอะไรเลย ใส่ร้องเท้าผ้าใบได้ แต่หมอ ห้ามวิ่ง

นี่สิเรื่องใหญ่  แต่ก็ยังซ่าไปว่ายน้ำเล่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 09:56:06 PM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 142

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:49:36 PM »

งมหอย เดินเล่นในน้ำ ลอยคอดำน้ำ ผมไปประมาณ 11 โมง ขึ้นน้ำตอน 17 น ถึงบ้านตอน 19 น

แผลที่เท้า พอๆ กับที่มือ เพราะโดนหอยบาด แผลทีมือ เกิดจาก หอยบาด และ ที่เป็นรอยเกิดจาก

ปลาขแยง แทง ที่มือซ้ายต่ำลงมาทางนิ้วก้อยจะเห็นมีรอยอยู่ เงี้ยงขแยง ยาวประมาณ 1 เซน

แทงมิด จับปลาได้แล้วดึงทีเดียว เสียงเวลาดึง เหมือนใบเลื่อย ๆ หยวกกล้วย พร้อมด้วยเลือดทะลัก

ขอถามนิดนึงนะครับ พี่โรจน์
๑. หอยกับปลาแขยง พี่เอามากินเหรอครับ
๒. พี่สงสัยว่า ผื่นคันที่เกิดบนตัวพี่เกิดจากสารเคมีจากยาฆ่าแมลงในน้ำใช่มั้ยครับ
๓. ก่อนหน้านี้ น้ำคลองนี้ พี่ลงแล้วเป็นผื่นมั้ยครับ

ผมว่า ถ้าสงสัยว่าน้ำปนเปื้อนสารเคมีพี่อย่าเก็บอะไรมากินเลยครับ ที่พี่ท้องเสียเพราะกิน ปู ปลา จากคลองนี้รึเปล่า

และ ผมขออณุญาติเรียกพี่โรจน์นะครับ ผมชื่อป้องนะครับพี่ อยู่ ม.น. พิษณุโลกครับ ไหว้

[/url]
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:51:49 PM »

ที่ผมเอามาโพส อย่างมองว่าผมบ้า แต่ให้มองว่า ทุกวันนี้ท่านดื่มกินอะไรเข้าไป นี่เป็นผลที่เกิดในระยะทางแค่ 50 กิโลเมตร และผมไปทดลองที่ห่างจากจุดเริ่มคลองเพียง 5 กิโลเมตร แต่ที่อยู่ท้ายคลองแล้วคลองทุกสายที่ใหลลงแม่น้ำ
รวมแล้วกี่กิโลเมตร บ้านเราเป็นเมืองเกษตร โรคแปลกที่เจอกัน คงไม่ต้องแปลกใจว่าเกิดจากอะไร ทุกอย่างมีการปรับตัว
ไม่เช่นนั้นปลาคงอยู่ไม่ได้หอยคงอยู่อาศัยไม่ได้ เขาทนต่อสิ่งเหล่านี้ได้อย่างไร คลองเส้นที่ผมไปทดสอบ เปรียบเสมือน
เส้นเลือดดำคนเรา ไป คลองน้ำดี จะมาอีกเส้น คลองให้ ใหลจากคลอง น้ำดี ก็คือแม่น้ำน่าน ที่ใหลเข้าทาง ท่ามะขาม
ที่จังหวัดพิษณุโลก แล้วผ่านนา แล้วออกคลองเส้นน้ำทิ้ง ใหลลงแม่น้ำอีกทีหนึ่ง  ลองเอาไปพิจารณาดูครับหวังว่าสิ่งที่
ผมทดลองคงเป็นประโยชน์ หากผู้ที่ทำงานตรงนี้มา่อ่าน เพราะคงไปมีใครคิดที่จะทำแบบผม ร้อยคนมีสักคนใหมครับ

ขอบคุณครับ

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:52:33 PM »

ขอถามนิดนึงนะครับ พี่โรจน์
๑. หอยกับปลาแขยง พี่เอามากินเหรอครับ
๒. พี่สงสัยว่า ผื่นคันที่เกิดบนตัวพี่เกิดจากสารเคมีจากยาฆ่าแมลงในน้ำใช่มั้ยครับ
๓. ก่อนหน้านี้ น้ำคลองนี้ พี่ลงแล้วเป็นผื่นมั้ยครับ

ผมว่า ถ้าสงสัยว่าน้ำปนเปื้อนสารเคมีพี่อย่าเก็บอะไรมากินเลยครับ ที่พี่ท้องเสียเพราะกิน ปู ปลา จากคลองนี้รึเปล่า

และ ผมขออณุญาติเรียกพี่โรจน์นะครับ ผมชื่อป้องนะครับพี่ อยู่ ม.น. พิษณุโลกครับ ไหว้

เปล่า ถ้าจะกินผมหาอีกที่เป็นคลองน้ำดีหรือไม่ก็แม่น้ำ

ไม่ได้กิน แต่ร่างกายผมมีผลไวมาก คิดว่าน่าจะเป็นที่กัดผักตบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 09:54:31 PM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 142

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:01:14 PM »

อ้อ อันนี้เป็นภาพเอ็กเรเท้า ขวา กระดูกข้อนิ้วโป้เท้าแตก หมอจะเข้าเฝือกไม่ให้เข้า

แต่ผมเดินได้เหมือนคนปกติ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่ อย่าจับ งอ ร้องลั่นบ้านเพราะปวด

แต่ถ้าปล่อยไปตามธรรมชาติ ไปเป็นอะไรเลย ใส่ร้องเท้าผ้าใบได้ แต่หมอ ห้ามวิ่ง

นี่สิเรื่องใหญ่  แต่ก็ยังซ่าไปว่ายน้ำเล่น

ถ้าพี่เพิ่งแตกผมว่าไปหาหมอรักษาดีกว่าครับ ระวังมันจะคดงอ หรือเสียรูปนะครับพี่ ต้องผ่าตัดเลยนะครับ

คือ ที่ผมเตือนเพราะที่มือผมเคยเป็นครับ ไปเตะกับนักเทฯ โดนเตะนิ้วมือย่น หลังมือโก่งเห็นชัดเลย
 กลัวแม่ด่าไม่ยอมบอก ผ่านไป ๗ วันตักน้ำราดส้วมยังไม่ได้ ต้องไปสารภาพ

ไปหาหมอแกบอก มาช้าไปนิด กระดูกมันยึดแล้ว ถ้าจะแก้ต้องผ่าตัด ตอนนั้น ผมก็ไม่กล้า
จนทุกวันนี้ เวลาพนมมือแล้วเอานิ้วมาเทียบกัน ทุกนิ้วยกเว้นนิ้วโป้ง มือขวา สั้นจนเห็นได้ชัดเลยครับ เกือบๆ เซนนึงเลยครับพี่

ไปเถอะครับถ้ายังทัน
เวลากลับมามองแล้วมันจะเสียใจ  เป็นแผลทางใจด้วยพี่

[/url]
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:15:49 PM »

อ้อ อันนี้เป็นภาพเอ็กเรเท้า ขวา กระดูกข้อนิ้วโป้เท้าแตก หมอจะเข้าเฝือกไม่ให้เข้า

นี่สิเรื่องใหญ่  แต่ก็ยังซ่าไปว่ายน้ำเล่น

ถ้าพี่เพิ่งแตกผมว่าไปหาหมอรักษาดีกว่าครับ ระวังมันจะคดงอ หรือเสียรูปนะครับพี่ ต้องผ่าตัดเลยนะครับ

คือ ที่ผมเตือนเพราะที่มือผมเคยเป็นครับ ไปเตะกับนักเทฯ โดนเตะนิ้วมือย่น หลังมือโก่งเห็นชัดเลย
 กลัวแม่ด่าไม่ยอมบอก ผ่านไป ๗ วันตักน้ำราดส้วมยังไม่ได้ ต้องไปสารภาพ

ไปหาหมอแกบอก มาช้าไปนิด กระดูกมันยึดแล้ว ถ้าจะแก้ต้องผ่าตัด ตอนนั้น ผมก็ไม่กล้า
จนทุกวันนี้ เวลาพนมมือแล้วเอานิ้วมาเทียบกัน ทุกนิ้วยกเว้นนิ้วโป้ง มือขวา สั้นจนเห็นได้ชัดเลยครับ เกือบๆ เซนนึงเลยครับพี่

ไปเถอะครับถ้ายังทัน
เวลากลับมามองแล้วมันจะเสียใจ  เป็นแผลทางใจด้วยพี่

แบบที่เห็นในภาพใช่ใหมครับ เกิดตอนป 4 เล่นต่อสู้เพื่อนโดนถีบมาเอามือรับ เท้าทั้งเท้าเข้าระหว่างนิ้วก้อยกับนางก็เป็นดังภาพที่เห็น

จะบอกว่า ผมเคยเป็นหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท เอ็กเรแล้ว 4 ข้อหายเกิดจากการรักษาหมอชาวบ้าน  (เดินไม่ได้แล้ว หมอบอกต้องผ่าตัดอย่างเดียว อย่างไร ผม ก็ยังเชื่อในวิชาแพทแผนโบราณ ถ้าไม่ใช่เม็ดตะกั่วฝั่งร่าง ผมเลือกที่จะใช้วิธีที่ผมเคยศึกษาดีกว่าครับ)

น่องขวา กล้ามเนื้อฉีก ตอนว่าน้ำข้ามแม่น้ำน่าน เพราะตะคิวกิน เมื่อนานมาแล้ว กระดูกข้อมือหักทั้งสองข้าง

ข้างละซีก เมื่อสามปีที่แล้วหาย ตอนนี้ร่างกายผมคงรับได้แต่ ขึ้นเลข 45 คงแย่ 50 คงเดินไม่ค่อย 55 คงจบชีวิต

มั้ง 5555 อ่านสนุกๆ นะครับ อย่าเครียด ยังมีอีกเยอะ กับชีวิตที่โลดโผน ไม่อยากขุดกระทู้เก่า แค่นี้ก็ไม่มีใครคุยกับผม

ผม มาอ่านสนุก ๆ เอาเฉพาะสิ่งที่มีประโยชน์ไปนะครับ ไร้สาระก็ดูขำๆ ไปละกันครับ กิกิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 10:20:24 PM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์