เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 06:25:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บวชเพื่ออะไร  (อ่าน 3390 ครั้ง)
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 02:45:29 PM »

โมหะ โทษะ ความโกรธ บวชเพื่อไกลจากสิ่งเหล่านี้ 
บวชเพื่อไม่อยากพบคนพาล

เพราะกิเลิสในตัวมันเยอะเหลือเกิน ทั้งโกรธ ทั้งโมโห  บวชเพื่อให้ใจเย็นขึ้น

ขอเชิญทุกท่านลองมาปฏิบัติธรรมกันนะ เพื่อจะใจเย็นลงบ้าง  ลดความโกรธ ลงได้ด้วยธรรมมะ มาฝึกดูจิตดูใจของเราเอง ว่าตอนนี้เรากำลังคิดอะไรอยู่ กำลังทำอะไรอยู่  สำหรับใครที่เอาโทษะ เป็นที่ตั้ง การฝึกจิตฝึกใจช่วยได้เยอะเลย จะเป็นคนใจเย็นขึ้น 
เคยมองหน้าตัวเองในกระจกกันไหมว่าเวลาเราโกรธ หน้าตาเราจะเป็นแบบใด  พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า นั้นแหละ คือมาร คือยักษ์ คือฝูตผีในตัวเรา มันจะออกมาตอนเราโกรธนี่แหละ   

สาธุ

เอ้า...หลวงพี่มาเอง...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:35:37 PM »

+ครับ ผมบวชตอนอายุ20พอดี ไม่ใด้คิดอะไรไปมากกว่าบวชให้เเม่-พ่อ ให้เเกชื่นใจ เเต่พอบวชไปสักพักก็เข้าใจศาสนามากขึ้น ไหว้

ผมบวชตอนอายุ 37 ปี ครับ  ไหว้

กิ๊วก๊าววัยนี้เป็นวัยที่ซึมทราบธรรมะใด้เร็วเลยครับน้าอรรถ ไหว้

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:44:11 PM »

เคยบวชหน้าไฟไม่ได้อะไรมากมาย  ผมเชื่อแค่ว่าสุขทุกข์อยู่ที่ใจ  ความคิดก็เหมือนเดิม  "จิตที่สงบนำสุขมาให้"  บางคนเคร่งเข้าวัดเข้าวา  กลับมาก็ว่าคนนั้นคนนี้  ไม่รู้จักปลงต้องเตือนว่าเคยได้ยินไหม "เคร่งในตนผ่อนปรนผู้อื่น"

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:48:54 PM »

เคยบวชหน้าไฟไม่ได้อะไรมากมาย  ผมเชื่อแค่ว่าสุขทุกข์อยู่ที่ใจ  ความคิดก็เหมือนเดิม  "จิตที่สงบนำสุขมาให้"  บางคนเคร่งเข้าวัดเข้าวา  กลับมาก็ว่าคนนั้นคนนี้  ไม่รู้จักปลงต้องเตือนว่าเคยได้ยินไหม "เคร่งในตนผ่อนปรนผู้อื่น"
+ครับคุณlek"เคร่งในตน ผ่อนปรนผู้อื่น" เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์