เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 03:33:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมทหารไทยใช้ปืน m16 เป็นปืนเล็กยาวประจำกายครับ  (อ่าน 7010 ครั้ง)
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 07:15:06 AM »

สงสัยครับ ตามหัวข้อเลยครับ

MAN IN ORDNANCE
Jr. Member
**

คะแนน 5

จงใช้ชีวิตด้วยความไม่ประมาท

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 07:23:01 AM »

ไหว้ ขอแชร์ครับ ไหว้
เท่าที่รู้มา เริ่มจากที่อเมริกาช่วยเหลือทางการทหารประมาณปี 2510 และก็จัดซื้อมาเรื่อยๆ ประมาณนี้ครับ

เม็ดข้าวที่กลืนกิน ล้วนหยาดรินเหงื่อชาวนา
อาภรณ์และศาสตรา ก็หามาด้วยภาษี
เบี้ยเลี้ยงและเงินเดือน ล้วนเชือดเฉือนจากน้องพี่
เมื่อรู้เป็นเช่นนี้ ทำหน้าที่ให้สมบูรณ์
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 07:44:57 AM »

ผมก็เป็นทหาร....แต่ใช้....ปลย. ๑๑...หรือ...HK ๓๓ ครับ.....ลำกล้องปืนหมดสภาพแล้ว...ยิงลูกออกแนวขวาง....ใช้งานพื้นที่...จชต...ครับ ไหว้

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
พริกหนุ่ม(ภ๕ / ๒๕๔๓)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 31

รีดไถแล้วรวยทำไปทำไม ข้าฯตชด.อยู่อย่างพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 07:55:58 AM »

ผมก็เป็นทหาร....แต่ใช้....ปลย. ๑๑...หรือ...HK ๓๓ ครับ.....ลำกล้องปืนหมดสภาพแล้ว...ยิงลูกออกแนวขวาง....ใช้งานพื้นที่...จชต...ครับ ไหว้
 ไหว้ผมก็ใช้ครับ โชคดีเบิกได้อันที่ลำกล้องเปลียนใหม่ปี50  Grinบ้านเราหน่วยโชว์งบเขาเยอะใช้ปืนรุ่นใหม่ๆ (ไว้ยืนถ่ายรูป)หัวเราะร่าน้ำตารินอยู่ภาคเหนือ ตชด. ใช้HK33 กับ M16 เก่าๆเอาไว้ปะทะอาก้าคาราวานยาบ้า ไม่เชื่อดูได้เลย เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 08:13:10 AM โดย พริกหนุ่ม(ภ๕ / ๒๕๔๓) » บันทึกการเข้า

พวกเราแค่ปิดทองใต้ฐานพระประทาน จะใช้ประโยชน์เรียกมา หมดปัญหาก็ลืม วีรบุรุษในเงามืด"Brave actions never want trumpet"
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 08:41:52 AM »

พี่กันแจกครับ เหมือนการานด์

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:10:28 AM »

ไหว้ผมก็ใช้ครับ โชคดีเบิกได้อันที่ลำกล้องเปลียนใหม่ปี50  Grinบ้านเราหน่วยโชว์งบเขาเยอะใช้ปืนรุ่นใหม่ๆ (ไว้ยืนถ่ายรูป)หัวเราะร่าน้ำตารินอยู่ภาคเหนือ ตชด. ใช้HK33 กับ M16 เก่าๆเอาไว้ปะทะอาก้าคาราวานยาบ้า ไม่เชื่อดูได้เลย เยี่ยม

น่าเห็นใจแต่ละท่านจังครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
ord142
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 12:36:53 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy m-16 ก็ถนัดมือดีครับแต่น่าจะมีรุ่นอื่นบ้าง Grin Grin Grin
gogoh-รักในหลวง-
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 01:05:23 PM »

ไหว้ผมก็ใช้ครับ โชคดีเบิกได้อันที่ลำกล้องเปลียนใหม่ปี50  Grinบ้านเราหน่วยโชว์งบเขาเยอะใช้ปืนรุ่นใหม่ๆ (ไว้ยืนถ่ายรูป)หัวเราะร่าน้ำตารินอยู่ภาคเหนือ ตชด. ใช้HK33 กับ M16 เก่าๆเอาไว้ปะทะอาก้าคาราวานยาบ้า ไม่เชื่อดูได้เลย เยี่ยม
อ่านแล้วรู้สึกสงสารพวกพี่ๆจังเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตารินแล้วแบบนี้จะฝากผีฝากไข้ได้ไหมอะ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 01:11:17 PM »

ไม่เป็นไรยิงไม่โดนก็ ติดดาบ เตรียมแทง  ยี๊
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 01:13:50 PM »

อ่านแล้วรู้สึกสงสารพวกพี่ๆจังเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตารินแล้วแบบนี้จะฝากผีฝากไข้ได้ไหมอะ
นั้นสิครับ เฮ้อ....

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 02:02:50 PM »

ไม่เป็นไรยิงไม่โดนก็ ติดดาบ เตรียมแทง  ยี๊

ติดดาบ... เตรียมแทง... ตีพานท้ายตั้ง... กระแทกด้วยพานท้าย... ตีด้วยดาบ... เตรียมแทง... ตีพานท้ายราบ... กระแทกด้วยพานท้าย... ตีด้วยดาบ... เตรียมแทง... เอียยยยย... จากนั้นก็เสียงปรบมือของผู้ชม... ในขณะที่ผู้ที่กำลังฝึก... แขนสั่น... ขาสั่น... เพราะ ปลย.๖๖ มันหนักอิ๊บอ๋าย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

MAN IN ORDNANCE
Jr. Member
**

คะแนน 5

จงใช้ชีวิตด้วยความไม่ประมาท

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 04:09:17 PM »

ขอแชร์ต่อครับ  ไหว้
ถ้าเป็นจริงอย่างที่ท่านว่ามาส่งซ่อมขั้นเหนือมาได้เลย และรอแจกจ่ายใหม่ (ลำกล้องปืนหมดสภาพต้องเปลี่ยนใหม่) ตามสานงานส่งกำลังบำรุง ถามเรื่องนี้กับ ฝอ.4 ของหน่วย หรือหน่วยสรรพาวุธสนับสนุนโดยตรง แล้วยิ่งถ้าเป็นพื้นที่ จชต. นั้นความมีสำคัญอันอันดับหนึ่งครับ

เม็ดข้าวที่กลืนกิน ล้วนหยาดรินเหงื่อชาวนา
อาภรณ์และศาสตรา ก็หามาด้วยภาษี
เบี้ยเลี้ยงและเงินเดือน ล้วนเชือดเฉือนจากน้องพี่
เมื่อรู้เป็นเช่นนี้ ทำหน้าที่ให้สมบูรณ์
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 07:05:59 PM »

ขอแชร์ต่อครับ  ไหว้
ถ้าเป็นจริงอย่างที่ท่านว่ามาส่งซ่อมขั้นเหนือมาได้เลย และรอแจกจ่ายใหม่ (ลำกล้องปืนหมดสภาพต้องเปลี่ยนใหม่) ตามสานงานส่งกำลังบำรุง ถามเรื่องนี้กับ ฝอ.4 ของหน่วย หรือหน่วยสรรพาวุธสนับสนุนโดยตรง แล้วยิ่งถ้าเป็นพื้นที่ จชต. นั้นความมีสำคัญอันอันดับหนึ่งครับ

ผมสงสัยว่าการส่งปืนไปซ่อม สามารถทุจริตงบประมาณหรืออะไรทำนองนี้ได้รึเปล่า
ก็หวังว่าคงจะไม่ไช่นะครับพี่
ที่สงสัยวงการทหารนี่ ได้ยินมาเยอะครับ เช่นค่าเบี้ยเลี้ยงทหารเกณ์ช่วยน้ำท่วมจ่ายไม่ครบ หรือ ไปรายงานตัวกำลังสำรอง โดนหักค่าข้าว+ของหวาน+เงาะเหี่ยวๆ
แค่มื้อเดียว เกือบๆร้อย ทั้งที่ให้ซื้อกินเองในค่ายรึนอกค่ายถูกกว่าไม่รู้เท่าไหร่
ประเทศนี้ดูแลวีรบุรุษที่เสียสละไม่ดีเลย แต่ผมก็อยากไปนะครับไปช่วยพวกพี่ๆ
นอกเรืองปืนขออภัยครับ

[/url]
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 07:12:29 PM »

เห็นทหารบางนายถือคาร์ไบน์เดินอยู่ริมถนนที่ปัตตานีเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา  ....  แปลกใจมาก   อ๋อย

oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 08:45:21 PM »

เห็นทหารบางนายถือคาร์ไบน์เดินอยู่ริมถนนที่ปัตตานีเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา  ....  แปลกใจมาก   อ๋อย

เดือน มิ.ย. ที่ผ่านมาขากลับกำลังจะไปขึ้นเครื่องที่หาดใหญ่มีอุบัติเหตุรถกระบะ 2 คันชนกันแถวดอนรัก

ผมเห็นทหารที่อยู่แถวนั้นถือ M4 ใส่ชุดแต่ง Magpul ด้วยครับ
  เยี่ยม Cheesy

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์